[Funland] Xem tử vi có chính xác hay không?

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Cụ lại viết lằng nhằng...

Em chỉ muốn toát lên 2 ý :
Ý thứ nhất : trả lời câu hỏi của chủ thớt này "xem tử vi có chính xác hay không ?" . Theo ý kiến của em là không chính xác. Lý do : số "cục" của lá số tử vi là quá ít so với dân số VN 100 tr người, sẽ có rất nhiều lá số trùng nhau.
Ý thứ 2 : để "lý giải" được lá số chính xác, ít nhất là ở mức độ thô, cũng cần xét các yếu tố ngoại lai tác động vào lá số. Mà các yếu tố ngoại lai là các thông số mơ hồ và bất định, không ai....dù là các "thầy" Tử vi tự xưng hay được học (mà làm gì có trường học Tử vi nào, toàn học mót của nhau hoặc đọc sách không nguồn gốc) có thể đủ trình để "giải" được Lá số Tử Vi.
E đã bao giờ ngồi tính có bao nhiêu lá số trùng nhau chưa rất nhiều là bao nhiêu.
anh tính cho e nhé.
có 60 thập lục hoa giáp, tức là 60 tuổi dựa trên can chi, một năm có 12 tháng, một tháng trung bình 30 ngày, 1 ngày có 12 canh giờ. Có hai giới tính nam nữ. Vậy từ tổ hợp có 60x 12x 30x 12x 2= 518.400 cách cục
Bây giờ tính một tuổi bất kì nhé. Một tuổi bất kì ví dụ tuổi canh ngọ sẽ có 518.400/60= 8640. Cách cục.
tuổi canh ngọ là những người sinh năm 1990 và 1930 một số ít còn sống. 1990 gọi là 1 triệu người, số 1930 còn sống khoảng 200.000 người. Tổng cộng 1.200.000. Vậy số người trùng một lá số ở việt nam là 138 người có cách cục trùng nhau.
liệu có nhiều không. Tại sao xét ở việt nam vì khi đó ta loại trừ được yếu tố moii trường sống quốc tịch, gen vị trí địa lí văn hoá. Nếu gom cả thế giới vào càng phức tạp ko giải quyết được gì
Vậy chỉ quan tâm 138 người có cách cục giống nhau ở việt nam sẽ dễ xét nhất. Lúc đó sẽ tính tiếp

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Cái nào chính xác hơn cụ ?
Theo e được biết tử bình thì xem giàu nghèo. Còn sẽ ko được chi tiết như tử vi
Nó tuỳ thuộc vào quan điểm sống. Ví dụ ở trung quốc thích dùng tử bình vì hok rất quan tâm giàu nghèo
Còn vn lại thích dùng tử vi vì nó chi tiết hơn. Ngóc ngách hơn. Vn đa số dụgf tử vi

Xe nội lước

Xe container
Theo e được biết tử bình thì xem giàu nghèo. Còn sẽ ko được chi tiết như tử vi
Nó tuỳ thuộc vào quan điểm sống. Ví dụ ở trung quốc thích dùng tử bình vì hok rất quan tâm giàu nghèo
Còn vn lại thích dùng tử vi vì nó chi tiết hơn. Ngóc ngách hơn. Vn đa số dụgf tử vi
Em hết riệu mời cụ rồi.

Cụ cứ ra bệnh viện phụ sản Hà Nội lục hồ sơ sinh của những người sinh cùng giờ cùng ngày

Sau xem bây giờ số mệnh các cháu đấy giờ có như nhau không là biết ngay ấy mà :D

Vui vậy thôi, thực ra thì e cũng đánh giá tử vi có nhiều điểm thú vị trong việc dự báo nhưng thông tin đọc chỉ biết vậy thôi? Còn coi đấy là tất cả thì không nên cụ à
Sinh cùng ngày , cùng giờ , tháng , năm nhưng có sinh mổ , sinh thường . Có người đẻ tự nhiên , có người chọn giờ . Bố mẹ khác nhau , vùng miền riêng biệt và quan trọng là khoảng 10 -15 đầu đời định hướng rồi rẽ nhánh cụ à . Sau đó tùy theo căn cơ phát triển , tướng ăn tướng không ăn vv... rồi mới định lượng được ...
Tử vi có lý có lẽ để tồn tại hàng mấy trăm năm đến ngàn năm . Cũng bởi vì sự hạn hữu của số lượng lá số tử vi ( e nhớ mang máng là khoảng hơn 12 vạn lá số cho gần 100 triệu người - ở đây ta chỉ xét bối cảnh Việt Nam ) nên còn đó các môn xem kinh dịch , phong thủy , chỉ tay vv... Mới quyết đoán được .

chenyouxing

Xe buýt
Cái nào chính xác hơn cụ ?
Bát tự cho biết cụ thể về không gian và thời gian (nhưng sự việc không chi tiết) còn tử vi dễ hơn về phần chi tiết (nhưng hạn chế về phần mức độ). Độ chính xác thì phụ thuộc vào người luận giải là nhiều, tuy nhiên không nên bó khung sự việc vào 1 thứ có sẵn mà còn yếu tố "Dịch" nữa.
Tóm lại cụ xem bộ môn nào cũng được, xem hàng năm, chọn thầy xịn, người ta sẽ nói cho cụ là năm đó cụ nên chú ý vào điều gì, và chắc chắn cụ đã tìm đến thầy tử vi hay bát tự để xem thì cũng đang có vấn đề gì rồi, hỏi thẳng vào sự việc luôn. Chứ đang làm ăn vào cầu, mọi việc ok thì chả ai quan tâm đâu.

chenyouxing

Xe buýt
Còn e không biết các cụ xem bảo giàu hay nghèo theo cái tiêu chuẩn như nào, giàu so sánh với ai, chứ nếu phú ông 1 vùng cơ mà ở trên tận bản cao thì so làm sao được với thành thị. Giàu ở thành thị thì không so được với nước ngoài. Ngày xưa người nông dân nhiều đất có đến cả chục mẫu nhưng cũng vẫn vất vả làm ruộng, còn thời thế bây giờ cứ nhiều bđs là auto nhiều tiền...Tóm lại giàu hay nghèo nó là trạng thái, nó không bất biến và mang tính tương đối, em thấy nhiều cụ ô tô đầy đủ, nhà cửa không thiếu mà suốt ngày than khổ, than nghèo, chả hiểu kiểu gì

Xe nội lước

Xe container
Bát tự cho biết cụ thể về không gian và thời gian (nhưng sự việc không chi tiết) còn tử vi dễ hơn về phần chi tiết (nhưng hạn chế về phần mức độ). Độ chính xác thì phụ thuộc vào người luận giải là nhiều, tuy nhiên không nên bó khung sự việc vào 1 thứ có sẵn mà còn yếu tố "Dịch" nữa.
Tóm lại cụ xem bộ môn nào cũng được, xem hàng năm, chọn thầy xịn, người ta sẽ nói cho cụ là năm đó cụ nên chú ý vào điều gì, và chắc chắn cụ đã tìm đến thầy tử vi hay bát tự để xem thì cũng đang có vấn đề gì rồi, hỏi thẳng vào sự việc luôn. Chứ đang làm ăn vào cầu, mọi việc ok thì chả ai quan tâm đâu.
Học đc mấy thứ này em nghĩ đầu óc phải khá cao siêu . Em nghe cc nói đây mà đã cảm giác đc sự phức tạp khó hiểu .

chenyouxing

Xe buýt
Học đc mấy thứ này em nghĩ đầu óc phải khá cao siêu . Em nghe cc nói đây mà đã cảm giác đc sự phức tạp khó hiểu .
Khó với người này cơ mà lại dễ với người khác, thế giới đa dạng mà cụ. Còn khó nhất theo thiển ý của em, là học mấy cái môn này mà giúp mọi người thì sao cho phải đúng với chữ "thầy" chứ dễ bị mượn danh làm tiền, rồi bị chửi lắm. Chứ thầy xịn các cụ có tiền tấn cũng không làm lung lay người ta đâu.

Hổ Con

Xe tăng
Ông nội em trước là người xem quẻ linh tiêm, lấy bấm lá số tử vi. Ông viết, đọc, dịch được tiếng Trung và Hán nôm. Sau có học chữ Quốc ngữ. Ai đếm xem, bấm số thì cụ không ra giá. Cho bao nhiêu thì cho. Có khi có người cho đôi ba quả trứng, nải chuối..
Ông nội em mất năm 1998, thọ 88 tuổi. Trước khi mất có nhiều người trong làng, ngoài xã đến xin sách về linh tiêm, lá số mà cụ không cho. Cụ cũng không truyền lại nghề cho con cháu hay người ngoài. Cụ dặn phải đốt hết sách đó cùng đồ dùng của cụ sau khi cụ mất. Em nhớ nhiều sách lắm, phải hai ba hòm tôn ấy.
Cụ có suy nghĩ hay suy đoán tại sao ông cụ giỏi thế mà lại không truyền nghề và bắt đốt hết sách vở không ạ ??
Mời các cụ thông tuệ cùng ngẫm !!

BMW R60

Xe tăng
Cụ có suy nghĩ hay suy đoán tại sao ông cụ giỏi thế mà lại không truyền nghề và bắt đốt hết sách vở không ạ ??
Em suy nghĩ và đoán rằng khả năng ông cụ biết món này nó không được chính xác lắm, hoặc chưa tìm được người thực sự "có tầm, có tâm" để cụ truyền lại.
Em nhớ ông nội em có rất nhiều sách, thấy có cả sách xem tướng mặt, dáng đi, nốt ruồi, chỉ tay...Hồi nhỏ em đc ông dạy " tam thiên tự".. Giờ em vẫn thuộc: Thiên -trời . địa - đất, cử cất, tồn còn, tử con, tôn cháu, lục sáu, tam ba , gia nhà, quốc nước, tiền trước, hậu sau, ngưu trâu, mã ngựa...

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

Hổ Con

Xe tăng
Em suy nghĩ và đoán rằng khả năng ông cụ biết món này nó không được chính xác lắm, hoặc chưa tìm được người thực sự "có tầm, có tâm" để cụ truyền lại.
Em nhớ ông nội em có rất nhiều sách, thấy có cả sách xem tướng mặt, dáng đi, nốt ruồi, chỉ tay...Hồi nhỏ em đc ông dạy " tam thiên tự".. Giờ em vẫn thuộc: Thiên -trời . địa - đất, cử cất, tồn còn, tử con, tôn cháu, lục sáu, tam ba , gia nhà, quốc nước, tiền trước, hậu sau, ngưu trâu, mã ngựa...
Giờ e với cụ cũng chỉ là đoán, qua cách cụ trả lời em đoán cụ là người thông minh, chính trực. Chắc Ông nội cụ nghĩ uyên bác như mình mà còn không "ăn thua" nên không hướng con cháu theo nghề.

BMW R60

Xe tăng
Giờ e với cụ cũng chỉ là đoán, qua cách cụ trả lời em đoán cụ là người thông minh, chính trực. Chắc Ông nội cụ nghĩ uyên bác như mình mà còn không "ăn thua" nên không hướng con cháu theo nghề.
Vâng chắc là không đúng đâu. Hình như bố em vẫn giữ cái tử vi của em mà ông nội em bấm cho thì phải. Em nhớ ông em kẻ vẽ bằng bút bi, ghi bằng chữa tàu, có các cung xanh đỏ...Đại khái bảo thằng này sau giàu có phú quý, làm quan to, học hành thành đạt...Vậy mà giờ em gần năm xịch vẫn long đông lận đận, bon chem cơm áo giữa chợ đời à :)) :))

Hổ Con

Xe tăng
Vâng chắc là không đúng đâu. Hình như bố em vẫn giữ cái tử vi của em mà ông nội em bấm cho thì phải. Em nhớ ông em kẻ vẽ bằng bút bi, ghi bằng chữa tàu, có các cung xanh đỏ...Đại khái bảo thằng này sau giàu có phú quý, làm quan to, học hành thành đạt...Vậy mà giờ em gần năm xịch vẫn long đông lận đận, bon chem cơm áo giữa chợ đời à :)) :))
"...thằng này sau giàu có phú quý, làm quan to, học hành thành đạt..." vẫn đúng đấy, chỉ là thời điểm và thêm chữ nếu....Như cụ là thành đạt rồi.

chenyouxing

Xe buýt
Vì cụ ấy hiểu được cái nghiệp của cái nghề này nó như thế nào mà. Trong tử vi nghiệm lý toàn thư, cụ Thiên Lương có viết là cái nghề xem tử vi này không dùng để kiếm tiền nuôi thân, nên kiếm nghề khác để kiếm sống, nếu có thì phải ngoài 60 tuổi, không có con cháu chăm sóc và chỉ xem đủ ăn là dừng.
Em trích trong sách.

banmotnucuoi

Xe lăn
Em mong tử vi đúng, vì nếu đúng thì đời em sắp sang trang mới rồi
Thằng bạn em thầy phán số nó không có tiền và bây giờ nó bảo đúng, số tao không có tiền thật. hồi mới ra trường đi làm chưa kịp có tiền thìvay mươn khắp nơi mua cái nhà, trả nợ xong lại thấy ông hàng xóm bán rẻ, thế là vay mượn mua nốt... loanh quanh giờ nó có hơn chục cái nhà trong đấy có 2 cái biệt thự cũng to to và vẫn ko có tiền (đang nợ vài tỷ).
Số em thầy phán chả bao giờ lo về tiền cả, giờ thấy cũng đúng ngày vợ đưa mấy chục mua rau, chả bao giờ phải lo nghĩ quáy gì về tiền cả =))
Nên mợ yên tâm tử vi luôn đúng nhé

chenyouxing

Xe buýt
Thằng bạn em thầy phán số nó không có tiền và bây giờ nó bảo đúng, số tao không có tiền thật. hồi mới ra trường đi làm chưa kịp có tiền thìvay mươn khắp nơi mua cái nhà, trả nợ xong lại thấy ông hàng xóm bán rẻ, thế là vay mượn mua nốt... loanh quanh giờ nó có hơn chục cái nhà trong đấy có 2 cái biệt thự cũng to to và vẫn ko có tiền (đang nợ vài tỷ).
Số em thầy phán chả bao giờ lo về tiền cả, giờ thấy cũng đúng ngày vợ đưa mấy chục mua rau, chả bao giờ phải lo nghĩ quáy gì về tiền cả =))
Nên mợ yên tâm tử vi luôn đúng nhé
không có tiền không đồng nghĩa với không có tài sản, ngược lại người nhiều đất nhưng vẫn nghèo là bình thường vì không quy được ra tiền :))