[Funland] Xe Vinfast.Cấp độ 5: tài xế không cần để ý đến xe.

CaoXanh

[Tịch thu bằng lái]
Em không hiểu với cấp độ 5 thì còn lắp ghế làm gì? Lắp luôn cái giường trên xe, nhảy lên nằm, bảo mày cho anh đến chỗ này cái :)) Rung rinh, dập dình, 1 lúc là ... đến =))
Theo nhiều nghiên cứu thị trường ở Eu,Mỹ, Nhật... thì dân không tin và chuộng xe điện có tính năng tự lái... Đa số dân xế chỉ cần tính năng hỗ trợ lái tiện dụng và thông minh thôi và hầu hết dân xế G7 cho rằng: xe tự lái tốt+yên tâm và kinh tế nhất là xe chạy bằng cơm/bánh mỳ (=taxi truyền thống+ công nghệ) vì đầu tư xe điện tự lái (kể cả cấp độ >5)= nuôi robot-driver vừa lãng phí mà tiềm ẩn nhiều rủi ro khó lường?!:-/
P/S: ở VN thì phương án xe điện (hỗ trợ) tự lái cấp độ 2-3 là ổn/phù hợp nhất, chẳng có xe nào đủ thông minh lưu thông được trong thực trang giao thông VN===>> khi nào k0 muốn+ k0 thích/k0 thể tự lái xe thì tốt nhất là gọi thuê taxi hoặc Grap/Uber..;)

mình lái còn chưa ăn ai nữa là giao xe cho thằng robot cụ nhỉ :)) =)) ; chỉ cần nó trục trặc cảm biến cái là toi
Bẩm cccm,
Cháu xin đính chính. Xe nhà vova chỉ đạt cấp độ 2,3 và có vài tính năng cấp độ 4. Do cháu đọc chưa kỹ bài báo nên cháu đưa nhầm cấp độ 5. Xin lỗi cccm:">:">:D:D
Cháu vừa xem vtv1 thấy Vinfast có loại xe mà "người lái xe ko phải làm gì" - đọc trong vnexpress ~X( ~X( ~X( 🥵
Thấy anh V siêu quá là siêu...siêu nhất hệ mặt trời....
Vậy là cháu ko phải học lái xe,, bia rượu bét tà là nhè...lên xe là ngủ mở mắt là về nhà....
Cháu cám ơn anh Vượng nhiều quá.
Tưởng gì chứ cháu sử dụng mấy dịch vụ cụ liệt kê mấy năm rồi...cần gì xe anh Vượng, đi grab hay taxi cũng có mấy dịch vụ đó, phải tội phải trả tiền thôi.
Đấy là người ta ( báo ) giải thích cho độc giả hiểu các cấp độ của xe tự lái....Cụ hiểu sai lại suy diễn thành xe ô tô điện VinFast tự lái cấp độ 5...:))
Xe ô tô điện VinFast tự lái cấp độ 2 hoặc 3 thôi, em đã đọc báo viết rõ thế, cụ đọc kỹ lại xem....:D
By the way, tính năng "thu hồi xe" trên xe ô tô điện VinFast là tính năng cực "COOL" đấy các cụ ạ.....Ví dụ: các cụ đỗ xe cách quán cà phê 500m, khi uống cà phê xong, các cụ kích hoạt "thu hồi xe" , xe sẽ tự khởi động, tự tìm đường và tự chạy đến đúng chỗ cụ đứng đợi, cụ chỉ việc lên xe....Cực ngầu....:)

kienvinh

Xe lăn
Theo nhiều nghiên cứu thị trường ở Eu,Mỹ, Nhật... thì dân không tin và chuộng xe điện có tính năng tự lái... Đa số dân xế chỉ cần tính năng hỗ trợ lái tiện dụng và thông minh thôi và hầu hết dân xế G7 cho rằng: xe tự lái tốt+yên tâm và kinh tế nhất là xe chạy bằng cơm/bánh mỳ (=taxi truyền thống+ công nghệ) vì đầu tư xe điện tự lái (kể cả cấp độ >5)= nuôi robot-driver vừa lãng phí mà tiềm ẩn nhiều rủi ro khó lường?!:-/
P/S: ở VN thì phương án xe điện (hỗ trợ) tự lái cấp độ 2-3 là ổn/phù hợp nhất, chẳng có xe nào đủ thông minh lưu thông được trong thực trang giao thông VN===>> khi nào k0 muốn+ k0 thích/k0 thể tự lái xe thì tốt nhất là gọi thuê taxi hoặc Grap/Uber..;)
Theo hiểu biết của tôi về xe tự lái thì Mỹ, EU cũng mới chỉ đang hướng tới chứ chưa hoàn thiện được cơ sở hạ tầng mà trong đó các xe ô tô thông minh có thể tự lái một cách hiệu quả. Nói ví dụ các xe tự lái phải "giao tiếp" được với nhau trên đường, điều này đòi hỏi phải xây dựng các hub thông tin etc. ấy vậy mà đến nay vẫn chưa thống nhất được các chuẩn Vehicle-to-Everything (V2X) hay Vehicle-to-Vehicle (V2V) hay vehicle-to-infrastructure (V2I)... Đây là việc của 20 năm tới.

cocsku

Xe cút kít
Em đang nghĩ không biết các trạm xạc xe ô tô điện sẽ được xây dựng ở đâu ? Chắc sẽ xây trạm xạc ở hầm để xe các khu đô thị của Vinhomes, các TTTM lớn của Vincom....hoặc đổi pin tại các cửa hàng tiện lợi VinMart ??? Có lẽ thế chăng ?
Ngoài ra em nghĩ chắc xe ô tô điện VinFast có thể cắm xạc ở nhà, cắm vào ổ điện dân dụng gia đình 220 V. Chắc vậy.
Trạm sạc thực ra thiết lập dễ hơn cây xăng, vì nó không cần khu dự trữ xăng như ở cây xăng. Cứ chỗ nào có chỗ đỗ xe, có nguồn điện là có thể thiết lập trạm sạc. Cá nhân cũng có thể tự làm trạm sạc cho mình ở nhà riêng. Quan trọng là nhiều người dùng ô tô điện thì người ta sẽ đầu tư nhiều trạm sạc thôi.

cadan

Xe container
Cac cụ đoán giá bao nhiêu ợ
Giờ liệu có chính sach ba không ko

Chỉnh sửa cuối:

tuanzs

Xe container
Kể ra xe rẻ rẻ thì làm 1 con, đến công ty sạc nhờ các cụ nhể. :)

rongauto

Xe điện
Website
www.erp-ketoan.com
Cụ chủ ảo tưởng, mà nếu tự hành nó cũng chỉ ở bển thôi. Ta thì bố của Vin cũng chịu

UFA

Xe điện
Em thấy có bài báo viết xe đạt 5 sao crash test bên Mẽo với EU mà gúc mãi vẫn ko thấy clips đâu, cụ nào có post lên e ngắm cái đc ko ah, xin cảm ơn

Simson 2 xẻng

Xe tăng
Theo hiểu biết của tôi về xe tự lái thì Mỹ, EU cũng mới chỉ đang hướng tới chứ chưa hoàn thiện được cơ sở hạ tầng mà trong đó các xe ô tô thông minh có thể tự lái một cách hiệu quả. Nói ví dụ các xe tự lái phải "giao tiếp" được với nhau trên đường, điều này đòi hỏi phải xây dựng các hub thông tin etc. ấy vậy mà đến nay vẫn chưa thống nhất được các chuẩn Vehicle-to-Everything (V2X) hay Vehicle-to-Vehicle (V2V) hay vehicle-to-infrastructure (V2I)... Đây là việc của 20 năm tới.
Giống kiểu quy tất được các ngôn ngữ về 1 loại thì tiện cụ nhỉ :D

Zircon

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy có bài báo viết xe đạt 5 sao crash test bên Mẽo với EU mà gúc mãi vẫn ko thấy clips đâu, cụ nào có post lên e ngắm cái đc ko ah, xin cảm ơn
Mấy cái test xe của Vin xếp vào loại bí mật quốc gia òy, cụ là dân thường ai cho tiếp cận mà đòi hỏi. :P

Đại tướng Alo

Xe điện
Cụ chả đọc kỹ bài báo....
Báo đăng là xe được thiết kế để hướng tới đạt các kiểm nghiệm an toàn 5* ở Châu Âu, Mỹ, Châu Á....Chứ làm gì đã có xe đâu mà có clip kiểm nghiệm ???
Các cụ chịu khó chờ đi, phải có lô xe xuất xưởng đầu tiên, VinFast mới gửi đi kiểm nghiệm được chứ....:))

• Vodka
Reactions: UFA

UFA

Xe điện
Cụ chả đọc kỹ bài báo....
Báo đăng là xe được thiết kế để hướng tới đạt các kiểm nghiệm an toàn 5* ở Châu Âu, Mỹ, Châu Á....Chứ làm gì đã có xe đâu mà có clip kiểm nghiệm ???
Các cụ chịu khó chờ đi, phải có lô xe xuất xưởng đầu tiên, VinFast mới gửi đi kiểm nghiệm được chứ....:))
E thấy nó ghi tn mà cụ

TungKK

Xe tải
Thị trường nước ngoài thôi cc, chứ bố thằng Tây Lông nào nó dám cho chạy ở VN. Với lại khi SP này chạy được ở nước ngoài nó sẽ đưa thương hiệu Vin lên 1 tầm cao mới. Không nhất thiết phải bán được nhiều xe

tantran2020

[Tịch thu bằng lái]
E thấy nó ghi tn mà cụ
5* là độ an toàn của xe chứ có phải cấp độ tự lái bậc 5 đâu.

ruby_eagle

Xe điện
5* là độ an toàn của xe chứ có phải cấp độ tự lái bậc 5 đâu.
Nó là hệ thống hỗ trợ người lái cụ ạ (Advanced driver-assistance systems). Có thể hiểu theo nghĩa tự lái cũng được. Nó khác với safety!

kienvinh

Xe lăn
Giống kiểu quy tất được các ngôn ngữ về 1 loại thì tiện cụ nhỉ :D
Kiểu như xe nọ "nói" với xe kia: tao nhường nhé, mày rẽ trước đi.

Người ta đã thực nghiệm, cho khoảng vài chục xe người thật lái vòng tròn trong sân vận động, trong đó có vài điểm chướng ngại, đèn đỏ, vạch dừng cho người đi bộ v.v. Sau một hồi tốc độ trung bình đạt được rất thấp vì các lái xe không hiểu ý nhau và phải chờ các dấu hiệu rõ ràng của các xe khác mới có thể chạy theo ý mình để không gây mất an toàn.

cocsku

Xe cút kít
Vụ tự lái này thấy trước đây fpt khoe nghiên cứu lâu lắm rồi. Nhưng mà đám fpt đúng là chỉ lý thuyết suông. Không biết anh Vin có dùng được tý nghiên cứu nào của fpt không?

Simson 2 xẻng

Xe tăng
Kiểu như xe nọ "nói" với xe kia: tao nhường nhé, mày rẽ trước đi.

Người ta đã thực nghiệm, cho khoảng vài chục xe người thật lái vòng tròn trong sân vận động, trong đó có vài điểm chướng ngại, đèn đỏ, vạch dừng cho người đi bộ v.v. Sau một hồi tốc độ trung bình đạt được rất thấp vì các lái xe không hiểu ý nhau và phải chờ các dấu hiệu rõ ràng của các xe khác mới có thể chạy theo ý mình để không gây mất an toàn.
Về thuật toán thì sẽ phức tạp đấy cụ ạ, họ sẽ phải tổng hợp ra rất nhiều tình huống để xử lý, rồi thử nghiệm nhiều lần.
Hy vọng sẽ được thấy thành quả thật.

thtvuf

Xe điện
thế nào chả có tính năng uống diệu hộ chủ nữa, quá đẹp

MegaLNG

[Tịch thu bằng lái]
Chúc VIN thành công với Bus điện sedan điện Suv điện

bán càng nhiều thì HPhong càng lợi lớn thu lắm thuế tha hồ xd cầu đường mới

VIN là niềm tự hào của người Việt, những điều ko thể tưởng tượng nổi mấy năm trước ko biết khi nào n VN mới làm được thì giờ đây VIN đang hiện thực hóa từng thứ 1 từ siêu cao ốc đến đt smart rồi xe xăng giờ là xe điện