[Funland] Xe Vinfast.Cấp độ 5: tài xế không cần để ý đến xe.

TSTA

Xe container
Nó thực chất không phải SUV, SUV là khung gầm rời, các xe mà dân ta hay gọi là SUV như Santa Fe, CR-V, cả mấy con của VinFast này nữa toàn là khung gầm liền thân vỏ ( 1 thể solid ) , như vậy là Crossover .
Xét dòng xe dân dụng phổ thông, thì SUV cỡ E gọi là cỡ lớn được rồi....Mấy cái dòng xe đặc chủng thì nói làm gì cụ.
Như con Everest thì là hạng C hay D cụ nhỉ.

Đại tướng Alo

Xe điện
Con Ford Explorer đã được Hãng xe Mỹ định vị là SUV cỡ lớn ( dòng xe dân dụng ):

Con Ford Explorer này có chiều dài tổng thể ( 5040 mm) còn thua kém khá nhiều con VF33 ( 5120 mm) của nhà VinFast đấy cụ.

TSTA

Xe container
Con Ford Everest và Toyota Fortuner là SUV hạng D, cùng phân khúc với con xe Santa Fe của em, Kia Sorento và Mit Pajero cũng cùng hạng D cụ ạ.
Suv C thì kiểu như Vitara và crossver kiểu Túcon, Cx5 phải ko cụ.
Suv B thì chắc ko có SUV chỉ có crossver như Ecosport, grand Vitara, GLB.
Ko biết có CUV hạng A ko nhỉ. Chẳng lẽ GLA của mẹc.

Toilaai08

Xe tăng
Suv C thì kiểu như Vitara và crossver kiểu Túcon, Cx5 phải ko cụ.
Suv B thì chắc ko có SUV chỉ có crossver như Ecosport, grand Vitara, GLB.
Ko biết có CUV hạng A ko nhỉ. Chẳng lẽ GLA của mẹc.
Kia Sonet, Hyundai Venue

cocsku

Xe cút kít
Châu Âu bán ra kiểu gì và đại lý như nào nhỉ? Em chưa nghe bất cứ 1 thông tin gì bên này cả. Với lại 8 tháng đặt hàng cho 1 con xe thì,..
:)) :))
Châu âu nó có nhiều nước, cụ ở nước nào để em bảo vin họ tránh nước đó ra. Chứ ko cụ mua được sớm lại "bóc phốt" thì khổ thân anh V.

xebetong

Xe container
Em đặt câu hỏi vì sao Vinfast công bố vào thời điểm này? Vì với cách công bố chỉ có số liệu và hình ảnh dựng ảo không như vậy họ hoàn toàn có thể công bố bất cứ lúc nào. Hình ảnh thật của những chiếc xe chế thử vẫn chưa có. Các tính năng cũng chỉ nêu chung chung, không nêu cụ thể các đối tác "danh tiếng" đi cùng như thói quen thường thấy của họ.
Chuếnh cổ đang lên giá mà cụ :)

cadillacsixteen

Xe tăng
Sao nhiều người vang thế Cụ chủ ?
Cụ đặt vấn đề củ chuối
Hay cái thứ Cụ đề cập nó Củ chuối ạ ?
Em máu lâu lên não :D
Cám ơn cụ. E sai vì đọc chưa hết nội dung đã vội đưa lên và cũng vì cái tít ~X( ~X( Mặc dù có đính chính nhưng vẫn nhận Vang, cháu buồn lắm.
🥵 🥵 :">
Nhưng thôi, để mình rút kinh nghiệm cụ ạ.

cocsku

Xe cút kít
Vin họ có cả một bộ phận chuyên nghiên cứu ai với big data gì đó. Không biết có liên quan gì đến tính năng tự lái của xe Vinfast này ko?

tantran2020

[Tịch thu bằng lái]
Vin họ có cả một bộ phận chuyên nghiên cứu ai với big data gì đó. Không biết có liên quan gì đến tính năng tự lái của xe Vinfast này ko?
Chắc chắn rồi. Đây là key technology của xe tự lái.

cadillacsixteen

Xe tăng
Vang cho thằng thớt phát
có mấy cụ nói, cháu mới giật mình đọc lại, và nhận thấy là đưa thông tin sai cụ ạ
cháu xin lỗi các cụ. cũng do bài viết họ viết dễ gây hiểu nhầm

sau đó cháu có đính chính - chỉ có cái tiêu đề cháu ko biết vào đâu sửa, nên nhiều cụ nghĩ cháu câu view :D :(( :(( :((

Cũng là bài học cụ ạ - đang cày Vodka mà tự dưng ăn Vang đau hơn hoạn ~X(~X(^:)^^:)^:((:((

oldhand

[Tịch thu bằng lái]
Em đặt câu hỏi vì sao Vinfast công bố vào thời điểm này? Vì với cách công bố chỉ có số liệu và hình ảnh dựng ảo không như vậy họ hoàn toàn có thể công bố bất cứ lúc nào. Hình ảnh thật của những chiếc xe chế thử vẫn chưa có. Các tính năng cũng chỉ nêu chung chung, không nêu cụ thể các đối tác "danh tiếng" đi cùng như thói quen thường thấy của họ.
Theo hiểu biết và suy đoán của em thì khả năng lớn là VF mua thiết kế của 1 startup Tàu.
Lí do:
- Các tên tuổi lớn trong làng xe điện và có công nghệ tự lái không nhiều, và các thương hiệu lớn sẽ ko bán cho VF vì tiền. Đơn giản là nhìn vào định giá của Testla, doanh số khoảng 500 ngàn xe, công nghệ tự lái số 1 thế giới được định giá cao chót vót. Chỉ cần các thương hiệu như Toy, Merc, BMW... tuyên bố và có sản phẩm bán ra thị trường được chấp nhận thì số tiền anh V có thể trả rồi đem nhân 10 vẫn còn là muỗi.
- China có khả nhiều startup công nghệ về xe tự lái, đa số đang lay lắt, mua thiết kế từ Tàu và plug-and-play công nghệ tự lái là giải pháp nghe có vẻ khả thi và rẻ nhất.
- Trong thế giới phẳng, mua giải pháp và triển khai áp dụng thương mại thành công được cũng là thành công. Với bài toán kinh tế, nợ vay, áp lực phải ra sản phẩm mới, mông má cổ cánh... thì giải pháp mua từ hàng xóm là khả thi nhất.

Death Knight

Xe tăng
Bác ấy mà ra được con xe tự lái cấp độ 5 thì dân mẽo với anh ê Lon Mút khóc thét.cổ phiếu Tét La rẻ hơn cốc trà đá

cadillacsixteen

Xe tăng
Bác ấy mà ra được con xe tự lái cấp độ 5 thì dân mẽo với anh ê Lon Mút khóc thét.cổ phiếu Tét La rẻ hơn cốc trà đá
em nghĩ cấp 4 là Múc và Mẽo đã khiêp a V rồi :D =))=))
còn Cấp 5, cháu nghĩ ngoài chất lượng xe, thì ý thức người tham gia GT mới là số 1; vì đã quy định đèn đỏ là dừng,thì xe nó cứ phóng ầm ầm, nên xe tự lái mà sang VN là thành xe điên ngay ^:)^ ^:)^

Nên cháu nghĩ chỉ cần cấp độ 2, 3 như anh Vova nói là ok cụ ạ:D:D:D

Dobian

Xe buýt
Tương lai của xe ô tô chắc chắn là xe ô tô chạy điện các cụ ạ..

Em thấy chi phí vận hành xe điện rõ ràng là rẻ hơn rất nhiều so với xe chạy xăng. Xe chạy điện sẽ chỉ phải bảo dưỡng mỗi cái động cơ điện và hệ thống pin, trong khi xe chạy xăng/dầu bảo dưỡng đủ thứ hầm bà lằng....
Ngày nay, động cơ điện cũng rất khỏe, xe xăng có power 200 mã lực thì xe chạy điện người ta cũng chế tạo được động cơ điện đạt công suất đó.
Ngày nay, công nghệ SX pin cho xe điện cũng đã đạt nhiều thành tựu, hiệu suất pin và công suất pin được nâng cao, thời gian xạc giảm ....Em đọc báo thấy có loại pin ô tô xạc nhanh chỉ 5-10 phút đã đầy pin.

Nếu giải quyết được bài toán giá bán xe ban đầu và các trạm xạc nhanh thì coi như xe ô tô điện sẽ chiếm lĩnh thị phần của xe chạy xăng/dầu. Chắc ngày đó cũng không xa. Nghe báo chí truyền thông đưa tin thì các nước EU sẽ cấm xe ô tô con chạy xăng/dầu vào năm 2030, một số nước Bắc Âu và Anh có thể sớm hơn.

Death Knight

Xe tăng
em nghĩ cấp 4 là Múc và Mẽo đã khiêp a V rồi :D =))=))
còn Cấp 5, cháu nghĩ ngoài chất lượng xe, thì ý thức người tham gia GT mới là số 1; vì đã quy định đèn đỏ là dừng,thì xe nó cứ phóng ầm ầm, nên xe tự lái mà sang VN là thành xe điên ngay ^:)^ ^:)^

Nên cháu nghĩ chỉ cần cấp độ 2, 3 như anh Vova nói là ok cụ ạ:D:D:D
Đã gọi là đi tắt,đón đầu thì không thể lẹt đẹt vậy dc cụ êi.giờ ra cấp độ 5,rồi nâng cấp độ 7,xong lên 9 luôn.2 với 3 thì đến bao giờ

cocsku

Xe cút kít
Theo hiểu biết và suy đoán của em thì khả năng lớn là VF mua thiết kế của 1 startup Tàu.
Lí do:
- Các tên tuổi lớn trong làng xe điện và có công nghệ tự lái không nhiều, và các thương hiệu lớn sẽ ko bán cho VF vì tiền. Đơn giản là nhìn vào định giá của Testla, doanh số khoảng 500 ngàn xe, công nghệ tự lái số 1 thế giới được định giá cao chót vót. Chỉ cần các thương hiệu như Toy, Merc, BMW... tuyên bố và có sản phẩm bán ra thị trường được chấp nhận thì số tiền anh V có thể trả rồi đem nhân 10 vẫn còn là muỗi.
- China có khả nhiều startup công nghệ về xe tự lái, đa số đang lay lắt, mua thiết kế từ Tàu và plug-and-play công nghệ tự lái là giải pháp nghe có vẻ khả thi và rẻ nhất.
- Trong thế giới phẳng, mua giải pháp và triển khai áp dụng thương mại thành công được cũng là thành công. Với bài toán kinh tế, nợ vay, áp lực phải ra sản phẩm mới, mông má cổ cánh... thì giải pháp mua từ hàng xóm là khả thi nhất.
Cụ chắc nằm gầm giường nhà ảnh hay sao mà biết nhiều bí mật thế?