[Funland] Xe Vinfast.Cấp độ 5: tài xế không cần để ý đến xe.

Tuấn VTB

Xe tải
Em nghĩ xe điện vấn đề nằm ở pin và sạc, mấy cái tự lái này cũng hãi lắm, ham hố gì. Mà nói về pin và trạm sạc ở VN gần như số 0. Em nghĩ xe điện này hướng tới thị trường Mỹ và Châu Âu thôi chứ nhỉ. VN liệu có ai mua xe điện về chạy, rồi cắm sạc cả ngày để đi xe không
Với dung lượng pin đủ chạy tầm 500km , và chế độ sạc nhanh dưới 5h thì cự ly di chuyển ko kém gì so với xe chạy xăng rồi, Tesla cũng ở ngưỡng đó thôi, nếu xe Vinfast giá hợp lý thì chắc chắn sẽ phủ đầy đường đô thị ở VN. Về chiến lược sản xuất xe cho tương lai của các hãng thì chắc chắn là xe điện chứ ko phải xe xăng rồi. Có thể tưởng tượng 1 ngày HN hay SG 60-70% xe Bus và xe con chạy điện của Vinfast thì ko có gì lạ.

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Với dung lượng pin đủ chạy tầm 500km , và chế độ sạc nhanh dưới 5h thì cự ly di chuyển ko kém gì so với xe chạy xăng rồi, Tesla cũng ở ngưỡng đó thôi, nếu xe Vinfast giá hợp lý thì chắc chắn sẽ phủ đầy đường đô thị ở VN. Về chiến lược sản xuất xe cho tương lai của các hãng thì chắc chắn là xe điện chứ ko phải xe xăng rồi. Có thể tưởng tượng 1 ngày HN hay SG 60-70% xe Bus và xe con chạy điện của Vinfast thì ko có gì lạ.
Cụ cứ nhìn doanh số xe máy điện so với xe máy xăng là biết liền. Xe điện mới ra để đón đầu xu thế tương lai thôi. Các thành phố lớn sẽ gặp khó do không thể triển khai hạ tầng sạc điện. Ban đầu chắc ở các tỉnh sẽ bán dễ hơn vị ở đó rộng rãi, dễ triển khai sạc tại nhà. Mà xe điện ít phải bảo dưỡng định kỳ như xe xăng.

datto70

Xe container
Bẩm cccm,

Cháu xin đính chính. Xe nhà vova chỉ đạt cấp độ 2,3 và có vài tính năng cấp độ 4. Do cháu đọc chưa kỹ bài báo nên cháu đưa nhầm cấp độ 5. Xin lỗi cccm:">:">:D:D

Cháu vừa xem vtv1 thấy Vinfast có loại xe mà "người lái xe ko phải làm gì" - đọc trong vnexpress ~X( ~X( ~X( 🥵

Thấy anh V siêu quá là siêu...siêu nhất hệ mặt trời....

Vậy là cháu ko phải học lái xe,, bia rượu bét tà là nhè...lên xe là ngủ mở mắt là về nhà....

Cháu cám ơn anh Vượng nhiều quá.
Cấp 3-4-5 nếu có chỉ bản ở Mỹ thôi. Còn ở VN , giao thông kg thuận và phải hạ giá thành nên chắc chỉ đến 2.

Tuấn VTB

Xe tải
Cụ cứ nhìn doanh số xe máy điện so với xe máy xăng là biết liền. Xe điện mới ra để đón đầu xu thế tương lai thôi. Các thành phố lớn sẽ gặp khó do không thể triển khai hạ tầng sạc điện. Ban đầu chắc ở các tỉnh sẽ bán dễ hơn vị ở đó rộng rãi, dễ triển khai sạc tại nhà. Mà xe điện ít phải bảo dưỡng định kỳ như xe xăng.
Dám đầu tư phát triển sản phẩm đón đầu là dũng cảm cụ ạ, em tin là họ cũng nghiên cứu kỹ thị trường và đặc tính tiêu dùng rồi. Xe Toyota Cross Hybrid cụ nào chạy trong phố rồi mới thấy phê pha thế nào. Vụ trạm sạc em nghĩ Vinfast sẽ có những liên kết hoặc thiết kế đặc thù phù hợp với thói quen và hạ tầng ở VN, ko cần phải hoành tráng như trạm sạc các hãng trên thế giới, vừa tốn kém vừa khó triển khai rộng

Đại tướng Alo

Xe điện
Cụ nói cháu buồn ghê 🥵 😰 🥵 Cháu đọc trên báo mà, và có trích dẫn. Chứ cháu tuổi gì dám tự viết và Cháu cũng ko nói đó là xe tự lái...
Vì phần đuôi bài báo có đưa thông tin phần cấp độ này.
Nên có lẽ cháu nhầm hoặc anh nhà báo cố tình câu view, chứ ko phải cháu~X(~X(
Đấy là người ta ( báo ) giải thích cho độc giả hiểu các cấp độ của xe tự lái....Cụ hiểu sai lại suy diễn thành xe ô tô điện VinFast tự lái cấp độ 5...:))
Xe ô tô điện VinFast tự lái cấp độ 2 hoặc 3 thôi, em đã đọc báo viết rõ thế, cụ đọc kỹ lại xem....:D

By the way, tính năng "thu hồi xe" trên xe ô tô điện VinFast là tính năng cực "COOL" đấy các cụ ạ.....Ví dụ: các cụ đỗ xe cách quán cà phê 500m, khi uống cà phê xong, các cụ kích hoạt "thu hồi xe" , xe sẽ tự khởi động, tự tìm đường và tự chạy đến đúng chỗ cụ đứng đợi, cụ chỉ việc lên xe....Cực ngầu....:)

Simson 2 xẻng

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi trên thế giới đã có hệ thống lái tự động nào đạt chuẩn cấp độ 5 chưa ?

cadillacsixteen

Xe tăng
Đấy là người ta ( báo ) giải thích cho độc giả hiểu các cấp độ của xe tự lái....Cụ hiểu sai lại suy diễn thành xe ô tô điện VinFast tự lái cấp độ 5...:))
Xe ô tô điện VinFast tự lái cấp độ 2 hoặc 3 thôi, em đã đọc báo viết rõ thế, cụ đọc kỹ lại xem....:D

By the way, tính năng "thu hồi xe" trên xe ô tô điện VinFast là tính năng cực "COOL" đấy các cụ ạ.....Ví dụ: các cụ đỗ xe cách quán cà phê 500m, khi uống cà phê xong, các cụ kích hoạt "thu hồi xe" , xe sẽ tự khởi động, tự tìm đường và tự chạy đến đúng chỗ cụ đứng đợi, cụ chỉ việc lên xe....Cực ngầu....:)
đúng đó cụ. cụ nhắc là em phải đính chính lại ngay >:D<>:D<. chỉ có cái Tiêu Đề nhà cháu chưa biết sửa ntn? không nhiều cụ lại nghĩ cháu này nọ với xe anh Vova:D:D:D
cháu cám ơn cụ nhiều nhé >:D< >:D< >:D< >:D< 👍 👍

cadillacsixteen

Xe tăng
Cấp 3-4-5 nếu có chỉ bản ở Mỹ thôi. Còn ở VN , giao thông kg thuận và phải hạ giá thành nên chắc chỉ đến 2.
cháu cũng nghĩ như cụ. giống như các xe ô tô đều có cruise control - nhưng cháu thấy giao thông ở VN chả dùng được là bao
tất nhiên xe của cụ Vova làm được thế là quá giỏi rồi cụ nhể:D>:D<:D; cứ có tính năng đi đã; Nếu không bán được ở vn thì bán cho các nước có đủ điều kiện để quảng bá thương hiệu việt=D>=D>

cadillacsixteen

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi trên thế giới đã có hệ thống lái tự động nào đạt chuẩn cấp độ 5 chưa ?
cháu chỉ mới đọc được có 5 cấp độ. nhưng với kiến thức hạn hẹp của cháu thì chưa có hãng nào làm được :D :D
cụ có nhớ Uber đã từng làm xe tự lái và gây tai nạn chết người ở Mẽo đấy cụ

Camera hành trình quay cảnh xe tự lái Uber đâm chết người

Hien do

Xe tăng
Thiết nghĩ Tesla đang lo sợ trước Vinfast rồi.
;))
Lạ nhỉ bác , em thấy cứ có quan điểm trái ý là bị kêu là gato nhỉ, đã ra showbiz thì phải xác định có fan với antifan chứ.
Vin độ này Pr ác :)) , nghe quảng cáo như loại xe thần thánh,ưng ưng là :D

Tuấn VTB

Xe tải
cháu chỉ mới đọc được có 5 cấp độ. nhưng với kiến thức hạn hẹp của cháu thì chưa có hãng nào làm được :D :D

Nói về tai nạn thì chẳng có phương tiện nào là tuyệt đối cả, tài già 40 năm cầm lái một ngày cũng đâm chết người, lái non 1h cầm lái cũng đâm chết người .... chả lẽ căn cứ vào kết quả đó để đưa ra kết luận tài già ngang trình lái non hả cụ ???

cadillacsixteen

Xe tăng
Nói về tai nạn thì chẳng có phương tiện nào là tuyệt đối cả, tài già 40 năm cầm lái một ngày cũng đâm chết người, lái non 1h cầm lái cũng đâm chết người .... chả lẽ căn cứ vào kết quả đó để đưa ra kết luận tài già ngang trình lái non hả cụ ???
đâu cụ, ở đây em chỉ dẫn chứng là sự bị động khi sử dụng xe tự lái
cụ nói thế làm em buồn :((:((. em có chỉ trích tài non hay già đâu cụ ~X( ~X(

Simson 2 xẻng

Xe tăng

Em nhớ thêm xe của anh Musk tự lái cũng có một hai trường hợp gây tai nạn, khiến tài xế tử vong

shiluo

Xe container
Cái đệch xe chưa ra, chiên da chưa oánh giá mà toàn bọn khối C vào nâng đít nhể. E vẫn đèo cả tin mấy thể loại lúc liếc, ngon thật thì mấy tay hội X5, X6 cũ chả phải nhảy hố vôi mà xúc cmn lúc rồi. Mà nếu xe cuốc rân thật thì mấy bố chạy toy thi nhau qua vớt. Nói chung là loại xe xăng pha nhớt này dành cho mấy tay hoặc nhân viên của Ảnh hoặc tiền nhiều quá bị ngáo.
Cụ cũng khác gì bọn khối C mà cụ bỉ bôi đâu, chưa thấy con xe mà đã chê người mua ngáo

Đại tướng Alo

Xe điện
Cái đệch xe chưa ra, chiên da chưa oánh giá mà toàn bọn khối C vào nâng đít nhể. E vẫn đèo cả tin mấy thể loại lúc liếc, ngon thật thì mấy tay hội X5, X6 cũ chả phải nhảy hố vôi mà xúc cmn lúc rồi. Mà nếu xe cuốc rân thật thì mấy bố chạy toy thi nhau qua vớt. Nói chung là loại xe xăng pha nhớt này dành cho mấy tay hoặc nhân viên của Ảnh hoặc tiền nhiều quá bị ngáo.
Xe "xăng pha nhớt" mà cụ "bỉ bôi" là loại Hybrid lai xăng-điện.
Còn xe VinFast, người ta có 2 loại rõ ràng : loại 100% chạy bằng điện và loại 100% chạy bằng xăng.....

Em nghĩ chắc giá sẽ đắt, chưa chắc nhiều người có thể mua, trong đó có em....tuy nhiên, chúng ta cứ vỗ tay đi, ai thích thì chơi, không thích thì thôi, có hại gì đâu...sao phải ném đá ???

Đại tướng Alo

Xe điện
Em đang nghĩ không biết các trạm xạc xe ô tô điện sẽ được xây dựng ở đâu ? Chắc sẽ xây trạm xạc ở hầm để xe các khu đô thị của Vinhomes, các TTTM lớn của Vincom....hoặc đổi pin tại các cửa hàng tiện lợi VinMart ??? Có lẽ thế chăng ?
Ngoài ra em nghĩ chắc xe ô tô điện VinFast có thể cắm xạc ở nhà, cắm vào ổ điện dân dụng gia đình 220 V. Chắc vậy.

Simson 2 xẻng

Xe tăng
mình lái còn chưa ăn ai nữa là giao xe cho thằng robot cụ nhỉ :)) =)) ; chỉ cần nó trục trặc cảm biến cái là toi
Vâng cụ, nhưng nếu sau này có một số liệu thống kê tin cậy, khẳng định rằng hệ thống lái tự động an toàn hơn người lái, giảm đáng kể số ca tai nạn thì nên ứng dụng tự lái thay thế con người :D
Cái cảm biến hỏng hoặc lỗi phần mềm nó cũng tương đương như người lái lơ đễnh, hoặc phê pha thôi :))

cadillacsixteen

Xe tăng
Em đang nghĩ không biết các trạm xạc xe ô tô điện sẽ được xây dựng ở đâu ? Chắc sẽ xây trạm xạc ở hầm để xe các khu đô thị của Vinhomes, các TTTM lớn của Vincom....hoặc đổi pin tại các cửa hàng tiện lợi VinMart ??? Có lẽ thế chăng ?
Ngoài ra em nghĩ chắc xe ô tô điện VinFast có thể cắm xạc ở nhà, cắm vào ổ điện dân dụng gia đình 220 V. Chắc vậy.
ừ nhỉ, cụ hỏi cháu mới nhớ??
giờ cháu còn chả biết mấy cụ đang đi xe máy điện Vinfast thì xạc ở đâu và cũng ko rõ các trạm xạc xe máy điện như thế nào??

nhìn trạm xạc oto phải như thế này chứ?
thôi đành chờ trạm xạc của vova vậy?

Cháu thấy VN nhà mình cũng có - nhưng ko rõ hiện tại có đc bao nhiêu trạm - vì xạc điện ko nhanh như đổ xăng - nếu trạm xạc điện mà ít thì mua xe cũng vất vả đấy các cụ

cadillacsixteen

Xe tăng
Lạ nhỉ bác , em thấy cứ có quan điểm trái ý là bị kêu là gato nhỉ, đã ra showbiz thì phải xác định có fan với antifan chứ.
Vin độ này Pr ác :)) , nghe quảng cáo như loại xe thần thánh,ưng ưng là :D
cạnh tranh mới có phát triển chứ cụ nhỉ, gato làm gì; mình là người tiêu dùng thì ai ra nhiều sp ưu việt, giá cả phải chăng thì cứ ủng hộ;