[Thảo luận] Xe SUV mối hiểm họa khôn lường

thanhnam2004

Xe hơi
Em dự dưới 100, SUV hiếm lật lắm ạ. Đi SUV cao nhìn thoáng các bác nhỉ!

Jeep A2

Xe máy
SUV dễ lật thật (nhà cháu đã từng!). Nhưng công bằng mà nói thì khi đã xảy ra tai nạn (đâm, đổ hay lật) thì nói chung là xe to an toàn hơn xe nhỏ ...

tuanzs

Xe container
Vào cua thì xe chịu 2 lực: 1 là lực ly tâm, 2 là trọng lực - với SUV thì trọng tâm nó cao hơn nên dễ bị lật hơn thôi (cái này thuộc về kiến thức vật lý căn bản).
Tuy nhiên mấy cái xe xịn xịn kiểu lx570 thì khác đấy nhé :D

Hwngdelta

Xe điện
Website
www.otofun.net
Bài viết theo e là vớ vẩn. Đúng là mây ông pv viết để lấy nhuận bút, chả hiểu đếch gì về xe cả.

Nếu mà vào cua, chạy trên 100, với dk đường xá Việt nam thì e dám chắc là cả SUV hay sedan đều bay ra khỏi đường cả. Có 1 cái khác biệt nhất và điểm lợi thế hơn hẳn của SUV so với sedan ở Việt nam mà e thấy là : khi nhìn thấy xe SUV thì các chú chạy 2b hay 4b đều có xu hướng tránh xa, còn thấy sedan thì các chú ấy vẫn tạt đầu, lấn đường là bt. Đơn giản là cảm giác xe SUV nó to nên các chú 2b sợ hơn là sedan=))
E sợ bác nói hơi quá;))

tomxomlom

Xe tải
cháu đi KM, nhưng mỗi khi nhẩy lên dòng SUV của mấy ông anh thì về chán hẳn em KM

Cao, to, thoáng --> của bền tại người

cẩn thận thì sao lật đwowcj

Okane

Xe container
Túm lại là chân dài thì dễ lật, dễ sa ngã chứ jề :-??

Audioto

Xe tăng
Em đồng ý với cụ, xe SUV hay bị lật hơn so với sedan. Nhưng đoạn đo đỏ trên phải viết lại: vì xe SUV cao nên trọng tâm cao hơn. Mà những thứ có trọng tâm cao sẽ dễ đổ hơn những thứ có trọng tâm thấp.
Cụ này nói chuẩn và rất fun :)

manutd_bk

Xe tải
cụ chủ thớt cũng nên làm thêm thớt " xe sedan hiểm họa khôn lường " vì nếu cụ đi sedan mà phi vào gầm xe công hoặc xe tải to thì cả người cả xe của cụ chui vào trong gầm lun, hiểm họa cũng khá là khôn lường đới cụ ợ.
xe rì thì xe , quan trọng nhất vẫn là ý thức lái xe , cụ đi ẩu thì đi xe tăng cũng hiểm họa khôn lường cụ ợ.

raotro

Xe container
Do cái thằng người hết!
Chi đúng nếu mấy cái xe nó tự chạy.=))

MoonMax

Xe điện
Cháu bổ sung thêm nữa là góc nhìn xe SUV nó rộng nên nó dúi vào sát hơn sedan => 2B rất cóng xe SUV :))
Chuẩn!!!

Hộm nọ em đi lấy con Fortuner cho Cty chạy mấy hôm đường HN, thấy nhàn hơn hẳn sedan, 2b và các sedan khác nó chủ động giữ khoảng cách với em hơn, nhiều lúc em còn chủ động dúi lại tụi nó dãn ngay.

Nếu cùng trình lái, xe suv ít va chạm xây xước hơn sedan vì mấy lý do:

SUV cao, to nên 2b và sedan chủ động tránh
Suv cao nên nếu có va chạm chỉ bị xây xước nhẹ bên dưới, mà nếu lắp thêm cản trước sau thì các xe kia ăn đủ luôn mà SUV chả sao!!
Gường SUV cao nên không sợ bọn 2b vượt ẩu táng tay lái vào gương.

xeruabo2

Xe điện
Tất nhiên không phải cứ xe SUV là dễ bị lật ( Nếu vậy thì ai dám đi SUV ? ) nhưng ở đây muốn nói đến xác suất rủi ro : Cả về mặt khoa học cũng như thống kê thực tế , rõ ràng dòng xe SUV có xác suất bị lật khi vào cua/ phanh gấp lớn hơn khá nhiều so với dòng sedan . Ở VN , trong các dòng xe SUV e thấy có vẻ Fortuner & Carens hay được lên báo hơn cả =)) .
PS : E đang chạy e sedan siêu cỏ , rất thích xe SUV nhưng ứ đủ xiền đổi xe , he he :)) .

TVDH

Xe tăng
D: \Tài liệu\Quan trọng\Kế toán\Cấm xóa\Yui Hatano
Thế cụ đọc chưa kỹ rồi. Xe SUV cao nên Lực hấp dẫn của trọng tâm thấp Tức là Lực hút của Trái Đất với xe cụ ạ. Không nói đến điểm trọng tâm cụ nhé
Cụ anhtho viết e thấy chuẩn hơn, điểm đặt trọng tâm cao hơn cộng với lực li tâm khi vào cua sẽ làm cho xe có xu hướng lật vào phía tâm cuả đoạn cua nhiều hơn

dieu_tbd

Xe buýt
Càng cao càng khó giữ thăng bằng. Cứ tưởng các nhà khoa học có phát hiện j sốt dẻo,haizz

tata nano

Xe tải
Lật hay ko do người đi, ko phóng nhanh vượt ẩu, chấp hành luật giao thông, giữ khoảng cách an toàn, kiểm tra xe thường xuyên => ko bao giờ bị lật xe
Sedan mà ko chấp hành các điều trên thì S600 cũng dễ lật nhá :))
Cụ này chuẩn

coolpix8700

Xe ngựa
Tiêu đề nên ghi xe Suv chạy tốc độ cao....
Cái xe Suv họ nghĩ ra để đi đường không đẹp lắm cho nên bộ gầm nó phải cao lên để lội nước, vượt chướng ngại vật... và như thế thì trọng tâm nó bị nâng lên, độ ổ định thăng bằng kém đi, nhất là khi vào cua ở tốc độ cao. Khi chạy ở đường tốt về tốc độ chắc khó cạnh tranh với mấy cái Sedan (so sánh cùng phân khúc). Bác nào nghi ngờ tìm lại lịch sử ông Schumacher một lần bị tước danh hiệu vô địch vì gầm xe ông ấy chạy lại được làm thấp hơn 15cm không theo quy định (không lỏi hơn. với..). Nhưng đường xá ở VN mình thì Suv vẫn tiện lợi hơn, không chỉ đi các tình, mà ngay tại HN với đủ các ưu việt: tầm quan sát rộng hơn, đi đường ngập, 2B tránh xa hơn,...

Rickyman

Xe điện
Thế cụ đọc chưa kỹ rồi. Xe SUV cao nên Lực hấp dẫn của trọng tâm thấp Tức là Lực hút của Trái Đất với xe cụ ạ. Không nói đến điểm trọng tâm cụ nhé
Ha ha...cụ lập luận hài phết, lực hút thậm chí còn lớn hơn vì trọng lượng của SUV lớn hơn Sedan...

7604

Xe tải
Vào cua gấp mà các cụ đóng đến 70 km/h thì xe nào chả lật .:|

LongNguyenminh

Xe tải
Website
thanhhoaquatestcert.gov.vn
Bài bên Mỹ, bọn nó đóng toàn 1, 2 tăm thì mới dễ lật, chứ ở VN dưới tăm có mà đi tẹt, tỉ lệ lật ko thể cao hơn các loại khác đc, em dự :)
Mới cách đây một tuần em đi công tác đường HCM thấy có cụ đi Fortuner lật 2 vòng đấy cụ ạ. Vết phanh dài khoảng 40m, mà cụ ý đi cũng cỡ 90 thôi.

Ngoc Phan XLS

Xe container
Ha ha...cụ lập luận hài phết, lực hút thậm chí còn lớn hơn vì trọng lượng của SUV lớn hơn Sedan...
Ba đấm = một đạp cụ ợ!:>

Lực hấp dẫn (trọng lực) lớn hơn sedan nhưng cũng vì thế mà quán tính nó lớn hơn theo và dễ lật hơn!