[Thảo luận] xe sang văn hóa ...?

LASER1.8

Xe tải
Cụ chủ đã giải thích rồi mà các cụ ném ác nhỉ, em nghĩ tình huống này chấp nhận được, nói thiệt với các cụ chứ phải em thì e chẳng thèm vào chuồng làm cái j trong trường hợp này bởi vì: Như cụ chủ có giải thích: lúc đó Parson chuẩn bị đóng cửa (nghĩa là chẳng còn cụ nào vào và ra nữa để mà vướng víu) . Cụ nào thích ném đá em không, thoải mái đi nhé. Các cụ phê phán cụ chủ xe trong trường hợp này nhưng các cụ tự kiểm điểm mình xem đã bao giờ nghĩ là mình chưa bao giờ đỗ xe sai không? chưa bao giờ đi lấn làn, vượt phải, đi láo ... không ? chưa bao giờ đỗ xe vỉa hè sai qui định không ? em đảm bảo 100% các cụ đã đi 2 bánh và 4 bánh không ít thì nhiều đều có lần sai rồi ạ (hay ngày mai em ra ngoài đường chụp các cụ có gắn cái logo Fun đi láo và đỗ láo lên đây cho các cụ chiêm ngưỡng nhỉ) nhưng cái chính, cái sai của mình có làm ảnh hưởng đến người khác không ạ , như chủ xe đỗ xe như vậy , uh thì ko đúng lắm, nhưng chẳng ảnh hưởng đến ai cả (cái này thì chắc chắn, nếu ảnh hưởng đến người khác thì bảo vệ họ sẽ nói ngay chứ chẳng đỗ kiểu đó được đâu ạ) , còn những bác vào ném nguyên cục bê tông cụ chủ xe thì có nghĩ rằng mình nhiều lần sai ảnh hưởng đến người khác không ạ mà vào đây to tiếng có Văn hóa với ko văn hóa. Còn cái biển xe á, biển xe cụ chủ còn xấu hơn biển xe em (đơn giản biển xe em chỉ mình em có và chỉ có em mới cảm nhận thấy được nó đẹp thôi các cụ ạ)
Hic. Về lỗi này của cụ chủ xe e thấy cũng là lỗi nhỏ thôi, sau khi dc góp ý cụ chủ xe đã lên tiếng và nhận lỗi em thấy OK lắm rồi. Tuy nhiên em thấy cách nghĩ của cụ ko đúng tý nào. Thứ nhất việc đỗ xe như thế sai là rõ ràng, ko thể bao biện là tôi đang vội, tôi đỗ thế chẳng ảnh hưởng đến ai nên tôi đỗ kiểu j cũng đươc. Em nghĩ ai làm sai điều j cũng đều có lý do của họ cả. Thằng ăn cướp nó đi cướp vì nó ko có tiền, nó mà có tiền nó đã chả cần đi cướp. Thứ 2 chúng ta phải chung tay xây dựng 1 xã hội tốt đẹp và văn minh hơn. Mỗi người góp 1 chút công sức, 1 chút ý thức, chung tay xây dựng kể cả là 1 việc nhỏ nhặt như trong trường hợp này. Thứ 3 Ko thể nói rằng tôi đi lấn làn vì ông đi trước tối cũng thế, ko thể nghĩ rằng 100% mọi người đi tham gia giao thông đều có vi phạm, mọi người vi phạm đầy ra, mình vi phạm 1 lần có sao đâu. Nếu tất cả mọi người đều nghĩ như cụ thì xã hội này loạn. Em nghĩ là họ làm sai kệ họ, việc của mình là làm đúng.

Chỉnh sửa cuối:

29X_9198

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Lỗi của chủ xe tuy không phải nghiêm trọng lắm tuy nhiên nhiều cụ lại nguỵ biện theo kiểu " hầm rộng thế đỗ ngang 1 tý có ảnh hưởng đến ai đâu ..." Việc này cũng giống như " Buổi trưa nắng trang trang thế này bên kia làm gì có xe ... vượt đèn đỏ cho nhanh vì ... chắc là chẳng ảnh hưởng đến ai cả .

Why_Me

Xe buýt
Các cụ cũng nên rộng lượng chút. Có phải ai đi xe đẹp cũng có khả năng về lái xe đâu. Có khi vào được như vậy cũng là cố lắm rồi, đã 5 - 7 đỏ và toát mồ hôi mới được vậy đó ợ.

hvhdragon

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
thamlotsanoto.vn
Hic. Về lỗi này của cụ chủ xe e thấy cũng là lỗi nhỏ thôi, sau khi dc góp ý cụ chủ xe đã lên tiếng và nhận lỗi em thấy OK lắm rồi. Tuy nhiên em thấy cách nghĩ của cụ ko đúng tý nào. Thứ nhất việc đỗ xe như thế sai là rõ ràng, ko thể bao biện là tôi đang vội, tôi đỗ thế chẳng ảnh hưởng đến ai nên tôi đỗ kiểu j cũng đươc. Em nghĩ ai làm sai điều j cũng đều có lý do của họ cả. Thằng ăn cướp nó đi cướp vì nó ko có tiền, nó mà có tiền nó đã chả cần đi cướp. Thứ 2 chúng ta phải chung tay xây dựng 1 xã hội tốt đẹp và văn minh hơn. Mỗi người góp 1 chút công sức, 1 chút ý thức, chung tay xây dựng kể cả là 1 việc nhỏ nhặt như trong trường hợp này. Thứ 3 Ko thể nói rằng tôi đi lấn làn vì ông đi trước tối cũng thế, ko thể nghĩ rằng 100% mọi người đi tham gia giao thông đều có vi phạm, mọi người vi phạm đầy ra, mình vi phạm 1 lần có sao đâu. Nếu tất cả mọi người đều nghĩ như cụ thì xã hội này loạn. Em nghĩ là họ làm sai kệ họ, việc của mình là làm đúng.
Báo cáo bác - Thứ nhất: là e ko bảo chủ xe đỗ đúng bác ạ (bác đọc kỹ lại cho e nhờ) nhưng trong trường hợp này là chấp nhận được. Điều thứ hai như bác nói thì e đồng ý lắm lắm ạ. Điều thứ 3: E dám khẳng định 100% mọi người (trong đó có bác) đã từng tham gia giao thông (đi bộ, đi xe đạp, đi xe máy, đi ô tô) đều đã từng vi phạm rồi ạ, nhưng sự vi phạm của mỗi người là khác nhau bác ạ. Nếu chiếu trong trường hợp này thì sự bức xúc của em là vi phạm của bác chủ xe e nghĩ không đến mức để một số bác bảo là vô văn hóa hay .........

hvhdragon

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
thamlotsanoto.vn
Nó cũng do tính người, em vội đến mấy thì vẫn cố đỗ cho ngay ngắn. Nhiều khi đỗ hơi sát làm cho người bên cạnh có thể khó khăn thì em cũng nổ máy đỗ lại. Hôm 27 Tết, 4h sáng em đưa vợ đi đẻ, em vẫn phải vòng lên Cầu Giấy rồi đi vào Phụ sản chứ không đi ngược chiều. Cố tình làm sai cái gì đó em thấy xấu hổ.

Trường hợp cụ chủ thớt chỉ là lên Parkson, việc gì phải xoắn cả lên để mà người đời cười mình, lại phải thanh minh thanh nga. Không lên hôm nay thì lên hôm khác, làm thế hèn con người đi. Các cụ khác bảo cái đó không ảnh hưởng tới ai nên chả sao, thật bó tay. Nhổ nước bọt ra vệ đường cũng chả chết ai nhưng cũng không nên như thế nhỉ.

Em phản đối ai đó nói là vô văn hóa, thực ra đó chính là văn hóa. Những hành vi của cụ chủ xe phản ánh cái văn hóa của cụ ấy. Nó chỉ không VĂN MINH thôi ạ. VĂN MINH và VĂN HÓA khác nhau.

Nhưng mà cụ chủ xe viết một bài dài thoòng thì có lẽ cụ ấy cũng cảm thấy xấu hổ với hành vi của mình rồi. Ấy vẫn là con người có tự trọng.
em hỏi thật bác nhé, bác đã bao giờ vi phạm luật giao thông đường bộ từ khi đi xe đến giờ chưa ??? có thể bác đỗ xe OK nhưng những cái khác liệu bác có chắc 100% là mình OK không ạ

chuột 74

Xe điện
Em chào các cụ ạ!

Em là khổ chủ các cụ ném đá nãy giờ đây. Khổ, không nghĩ có ngày được lên OF theo kiểu này.

Nói thật với các cụ, lúc phi vào và đỗ, bà xã em đã cười bảo đỗ kiểu này có ai trông thấy thì mắng chết. Cuối cùng ứng nghiệm thật. Em muốn có đôi lời trần tình với các cụ thế này ạ : Lúc đó, parson nó sắp đóng cửa mà nhà cháu thì đang cần mua ít đồ. Phi xe vào đến nơi thì do là lần đầu vào cái hầm này nên hơi bỡ ngỡ. Ban đầu cũng là định lùi lại để đỗ vào vạch sơn ( cho nên các cụ thấy đ ít xe nó ra ngoài vạch đấy ạ, lái thì cũng đang đánh ), nhưng 1 là vội, 2 là thấy cả cái hầm chứa được mấy trăm cái xe mà chỉ có độc 2 cái ô tô ( xe máy đỗ ở ngoài hết rồi ) nên tặc lưỡi dừng, tắt máy luôn, không buồn cả trả lái để tý ra cho nhanh, phi lên thang luôn, âu cũng là không ảnh hưởng gì đến ai ( không vướng đường đâu nhé ). Đơn giản thế thôi, nào ngờ được các cụ ném đá.

Em thì thấy em cũng hơi vô duyên và chắc chắn là lần khác sẽ khó mà lặp lại ( điều này xác định ngay lúc đó chứ k phải đến hôm nay đọc cái thớt này đâu ạ ), cũng định không nói gì để các cụ ném thoải mái nhưng thấy có một số cụ đi hơi xa khi nhắc nhiều đến văn hoá, rồi gắn văn hoá với xe sang, trọc phú này nọ nên lại phải vào trần tình cùng OFers. Ném đá cũng phải có qui tắc và em thì luôn tự nhắc là chỉ ném đá người khác khi muốn tốt cho người ta và chắc chắn rằng mình không bao giờ bị lỗi phải bị ném đá cơ ạ.

Em thấy ta có 1 cái văn hoá rất hay là phê phán người khác. Thấy ngứa mắt là phê phán, ném đá thì ném cho chết luôn, khoác cho người ta đủ các loại tội danh mà không cần biết đầu đuôi câu chuyện thế nào ( nói chung và rộng ra đấy, không phải việc của em đâu ). Đấy là cái văn hoá gì ạ? Xe em cũng chả là cái gì so với thời bây giờ ( em mua xe lướt ạ ), biển số thì chắc nói cũng chả ai tin vì là biểm bốc ( cái này em là người trong cuộc nên cũng thấy nhiều khi oan ức cho các anh xxx vì chịu tiếng tiêu cực ). Hơn hết, em thấy xe và ý thức tham gia giao thông nó cũng không liên quan mât thiết đến độ sang hay không. Một vị trí đỗ xe như vậy mà qui đổi về văn hoá của một con người thì e là vừa vội vàng vừa không xây dựng. Em không nói em văn hoá hay vô văn hoá, cái này tự em biết mức độ văn hoá của em đến đâu ( chứ cũng không thể phân ra là có văn hoá và không có văn hoá được vì phạm trù này rộng quá, cũng khó nói là 1 con gười luôn luôn đáp ứng được tất cả). Em cũng sống kha khá tuổi rồi và tự thấy mình không có thói quen và ghét việc làm phiền người khác nên mặc dù cá nhân em cho rằng cái việc đỗ xe kia không ảnh hưởng đến ai nhưng vì đã được OFers góp ý nên em xin tiếp thu để lần sau không làm các cụ "tức mắt" nữa ạ.

( Đang sửa bài thì lại có thêm 2 cụ phía dưới phong cho chức "lợn" và doạ ném gạch nữa, đau quá! Không biết là nếu biết cũng là OFer và có post này rồi thì còn bị phong chức và ném gạch nữa không ?)

Em cũng chỉ mong các cụ, sau khi em post bài này rồi thì dừng ném đá và coi như đó là 1 sự cố đã được khắc phục rồi nhé.

Em cảm ơn các cụ nhiều.
e thấy cụ nên nhờ cụ mod nào đi qua chuyển cái cm của cụ lên trang 1:)kẻo có cụ không đọc hết thớt lại cm với lời lẽ không hay:P

anh.dt72

Xe tải
Xe đẹp, biển đẹp nhưng chưa chắc người sử dụng nó đẹp và có văn hóa đẹp.

zoro1970

Xe container
Đỗ xe trong trường hợp trên chưa thể khẳng định vô văn hoá ( Có thể lúc đó chủ xe có việc gấp xong lấy xe đi ngay >>> Chấp nhận dc) , nhưng có kụ nào còn phát hiện ra xe này thường xuyên ngược chiều 1 đoạn ở Láng Hạ thì quả thực ý thức ông này cực kém lại còn ngông nghênh nữa !

chaybo

Xe điện
Bác nói thế cũng ko ổn...vấn đề là người ta có đỗ thế cũng ko có tiềm tàng 1 mối nguy hiểm hay phiền phức gì cho bất cứ ai khác, chứ ko phải như bác nói đi ngược chiều hay vượt đèn đỏ thì rõ ràng là tiềm tàng nguy cơ gây tai nạn cao. Hơn nữa, có như vậy thì cũng chỉ nên dừng ở việc phê phán ý thức giao thông kém chứ ko thể nói là ko có văn hoá! Các cụ cần xem lại ngay khái niệm vô văn hoá là ntn đi, chưa hiểu rõ ngọn ngành gì đã chửi hôi thế thì mới gọi là...ko có văn hoá!
Em nghĩ người có văn hóa sẽ nhìn trước, nhìn sau, sẽ giữ mình nghiêm cẩn để không bị mang tiếng xấu. Có thể cụ kế toán trưởng này có đi học, mà có thể thời gian học còn nhiều hơn cả những người ít đi học mà vẫn có văn hóa.
Em thấy mấy cụ trước đây bào cụ KTT này vô văn hóa thì cũng thấy đung đúng. Vì có thể bay giờ cụ ấy mới chỉ "vô ý thức" thôi thì ngay ngày mai cụ ấy tiến lên VÔ VĂN HÓA là cái chắc! Văn hóa có là để chủ động điều khiển ý thức đúng đăn 1 cách hợp lý. Vầy mà vô ý thức có nghĩa là .....chả có văn hóa để điều khiển hay kiểm soát cho đúng.

sleepdriver

Xe buýt
Em không quy kết chuyện văn hóa hay không (he he, lại mất đoàn kết). Nhưng về kỹ thuật lái xe em thấy không ổn. Vắng vẻ thế kia đánh lái rộng 1 chút thì vẫn vào chuẩn chuồng luôn chứ mất thời gian gì đâu. Hơn nữa bác chủ đi cùng bà xã, chuyện mua bán bà ấy lên trước tý cũng được. Nói chung chuyện có quan trọng hay không thì đúng tùy tính từng người, riêng em thì chuyện này em kỹ tính. Nhiều khi đánh xe vào nhà rồi mà chưa ưng, ngứa mắt quá lại ra day đi day lại đâm cả nhà cũng thấy buồn cười. Không cần ảnh hưởng đến ai, mình nhìn mình khó chịu trước nhất (là em nói em lái và xe em đấy nhé). Kính thớt #:-s

anhldit

Xe tải
em hỏi thật bác nhé, bác đã bao giờ vi phạm luật giao thông đường bộ từ khi đi xe đến giờ chưa ??? có thể bác đỗ xe OK nhưng những cái khác liệu bác có chắc 100% là mình OK không ạ
Cụ vihali thế nào em chẳng biết, nhưng qua cách nói của cụ ấy, em đoán em và cụ ấy cũng giống tính nhau; khẳng định với các cụ em chưa bao giờ cố ý vi phạm luật giao thông đường bộ. Ngay cả cái nhỏ nhặt nhất như đi chậm để nhường đường cho người đi bộ qua đường ở vạch đi bộ em cũng chú ý thường xuyên chấp hành. Từ trước tới giờ , (trộm vía) chỉ duy nhất một lần bị xxx dừng xe do quên bật đèn, vui vẻ nhận lỗi, xxx cho đi không lập biên bản.
Em thấy mỗi người, nếu tự biết cảm thấy xấu hổ như cụ vihali nói thì xã hội không đến nỗi nhốn nháo như thế này;

windys

Xe tăng
Nó cũng do tính người, em vội đến mấy thì vẫn cố đỗ cho ngay ngắn. Nhiều khi đỗ hơi sát làm cho người bên cạnh có thể khó khăn thì em cũng nổ máy đỗ lại. Hôm 27 Tết, 4h sáng em đưa vợ đi đẻ, em vẫn phải vòng lên Cầu Giấy rồi đi vào Phụ sản chứ không đi ngược chiều. Cố tình làm sai cái gì đó em thấy xấu hổ.

Em phản đối ai đó nói là vô văn hóa, thực ra đó chính là văn hóa. Những hành vi của cụ chủ xe phản ánh cái văn hóa của cụ ấy. Nó chỉ không VĂN MINH thôi ạ. VĂN MINH và VĂN HÓA khác nhau.
Em đồng í với í kiến của cụ Vihali, nó thực sự là cái tính cách của mỗi người. Không nói đến chuyện điều kiện ngoại cảnh, đỗ một cái xe thế kia mình cũng thấy ngứa mắt, đuôi cụ thò ra ngoài, có nghĩ là đã làm phiền người khác. Kể cả bãi có mỗi mình cụ thì cũng không nên đỗ như thế, rất là kém văn minh. Nếu cụ có con cái đi cùng, thì vô hình cũng sẽ ảnh hưởng tiêu cực tới vợ, tới con. Cũng sẽ coi thừong mọi thứ xung quanh.

Cụ chủ xe X6 trả lời xem là cụ có đi ngược đường vào 32 - 34 Láng hạ, nhưng cụ nào trong topic này nói không ạ ?

Vinhhht12

Xe buýt
Em đồng í với í kiến của cụ Vihali, nó thực sự là cái tính cách của mỗi người. Không nói đến chuyện điều kiện ngoại cảnh, đỗ một cái xe thế kia mình cũng thấy ngứa mắt, đuôi cụ thò ra ngoài, có nghĩ là đã làm phiền người khác. Kể cả bãi có mỗi mình cụ thì cũng không nên đỗ như thế, rất là kém văn minh. Nếu cụ có con cái đi cùng, thì vô hình cũng sẽ ảnh hưởng tiêu cực tới vợ, tới con. Cũng sẽ coi thừong mọi thứ xung quanh.

Cụ chủ xe X6 trả lời xem là cụ có đi ngược đường vào 32 - 34 Láng hạ, nhưng cụ nào trong topic này nói không ạ ?
Cụ cứ hỏi khó :( - Câu trả lời của cụ chủ thớt nó ảnh hưởng đến nhiều khía cạnh đấy ạ. Dưng mà em cũng đặt gạch hóng xem cụ chủ trả lời thế nào :-/.

muadem

Xe cút kít
Xe của cụ kế toán trưởng Vinaconex sáng nào em cũng thấy cụ ấy đi ngược đường để vào công ty ở 32-34 Láng Hạ bó tay với cụ
...
@ cụ chủ xe: Có 1 cụ viết thế này không biết có đúng không???
Đỗ xe trong trường hợp trên chưa thể khẳng định vô văn hoá ( Có thể lúc đó chủ xe có việc gấp xong lấy xe đi ngay >>> Chấp nhận dc) , nhưng có kụ nào còn phát hiện ra xe này thường xuyên ngược chiều 1 đoạn ở Láng Hạ thì quả thực ý thức ông này cực kém lại còn ngông nghênh nữa !
Bỏ qua vụ đỗ xe, Cụ chủ đâu vào phản biện vụ đo đỏ hộ em cái :-w

Chỉnh sửa cuối:

Trui_kute

Xe máy
ta đang học tây nên chưa giống tây lắm, bác thông cảm

LASER1.8

Xe tải
Báo cáo bác - Thứ nhất: là e ko bảo chủ xe đỗ đúng bác ạ (bác đọc kỹ lại cho e nhờ) nhưng trong trường hợp này là chấp nhận được. Điều thứ hai như bác nói thì e đồng ý lắm lắm ạ. Điều thứ 3: E dám khẳng định 100% mọi người (trong đó có bác) đã từng tham gia giao thông (đi bộ, đi xe đạp, đi xe máy, đi ô tô) đều đã từng vi phạm rồi ạ, nhưng sự vi phạm của mỗi người là khác nhau bác ạ. Nếu chiếu trong trường hợp này thì sự bức xúc của em là vi phạm của bác chủ xe e nghĩ không đến mức để một số bác bảo là vô văn hóa hay .........
Cái phần bôi đen, Cụ nói thế này em nghe hợp lý hơn này. "chủ xe đỗ không đúng lần sau rút kinh nghiệm. OK". Còn e nghe cụ bảo là đỗ không đúng nhưng trong trường hợp này chấp nhận được như vậy là lần sau trong trường hợp này vẫn đỗ được như thế. Cái này em ko đồng ý.
Cái phần đỏ đỏ Em hoàn toàn đồng ý với cụ
Cái phần xanh xanh, sao cụ cứ khẳng định là 100% mọi người lại còn chú thích thêm là có em trong đấy nhỉ. hehe. Em đã nói là đừng nhìn mọi người sai ntn, mà chỉ nhìn xem mình đã làm đúng chưa mà.

vietanh_car

Xe tăng
đại ra... văn hóa lùn đúng là "trọc phú"

h2iu0412

Xe máy
E mới vô lại diễn đàn nên chả dám ti toe nói to với các cụ đã đi nhiều, bàn nhiều về cái xe đỗ này.

Riêng về mặt mới lái em thấy:

1. Đỗ thế này tiềm tàng nguy cơ 1 bà, 1 anh hay 1 chị nào đó tập lái (như em) va vào do khó nhìn, lòi đuôi v.v

2. Đỗ thế này dễ bị "chửi" là dốt mới tập lái nên ko vào chuồng được (chắc lùi vào chuồng cũng ko biết)

3. Với những toà nhà như Pacific thì sẽ bị cùm xe, xử phạt => tốn tiền.

Còn vấn đề văn hóa, ý thức e không nói đến kẻo các bác tranh luận thêm ầm ĩ.

P/S: bác nào thấy con xe này đi ngược chiều thì làm như em: phi xe lên chặn đường, đứng hút điếu thuốc rồi đi đâu thì đi, chả vội :D.