[Funland] Xe Nhật ít tốn kém nhất khi sở hữu

3077

Xe container
em đi con ford, nỗi lo của bạn mà thấy chi phí rẻ. Đi 10 năm tính cả thay dầu, lốp, accu, bảo dưỡng,... hết 100 tr. đi 15v

congngo

Xe điện
5 -7 năm sau cụ bán thanh lý 2 con xe LX570 và GLS. Cụ tính khấu hao xem con nào nhiều hơn.
Tất nhiện các cụ có nhiều xèng không quan tâm đến khấu hao. Lại quan tâm đến giá trị hình ảnh :D
Giá trị hình ảnh ở VN thì GLS thua xa LX570😁

Hoàng_Phú Thọ

Xe container
Mới cưới e corolla 1990, chưa có kính nghiệm chăm sóc em nó. Muốn vào gara kiểm tra côn số.phanh đi cho an toàn, vào số có lúc hơi kẹt... bác có kính nghiệm xin chỉ giáo
Chúc cụ năm mới khỏe vui !
Chưa biết cụ sử dụng xe vào mục đích nào, em mạo muội đề xuất 2 PA:
1) Cụ có xe khác rồi, xe này đi chơi: cụ kiểm tra đĩa phanh (có rãnh thì láng đĩa), kiểm tra các pit-tông phanh, thay má trước sau/ thay dầu phanh. Vụ số kẹt: kẹt ở tất cả các số hay chỉ một vài số nhất định ? Cụ điều chỉnh hành trình chân côn, thay dầu côn/ kiểm tra (thay thế nếu cần) chuột tổng và chuột nhỏ. Các thứ khác vừa đi vừa nghe và xử lý tiếp.
2) Cụ dùng xe đi lại hàng ngày/ hoặc tài chính dư giả cho xe: ngoài các thứ ở PA1, cụ thay đai cam, thay dầu máy/ dầu số/ nước làm mát/ hạ số thay bàn ép-bi T và đĩa côn/ láng bánh đà; kiểm tra thay các loại cao su gầm/ chân máy (nếu kém). Phần còn lại vừa đi vừa nghe ngóng sau cụ ạ !

Toyota1990

Đi bộ
Cảm ơn Cụ Hoàng- Phú Thọ đã có tư vấn chị tiết. Cụ có gara nào tốt ở HN làm cả 2 phương án ko giới thiệu giúp để em cho nó đi Viện đại từ, em có xe khác đi rồi ạ. Với lại với các nội dung như Cụ đề cập thì Viện phí em nó dự hết bao nhiêu ạ? Xin Cụ chỉ giáo