[Funland] Xe Nhật ít tốn kém nhất khi sở hữu

Trúc Hồ

[Tịch thu bằng lái]
Xe nhật mà mấy con tầm trung có gì đâu mà hỏng

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com

caisua

Xe lăn
em nghĩ xe hàn thì đồ lại rẻ hơn, nhưng được cái xe nhật bền hơn, tính ra có khi sêm sêm thay giá thay 3 phụ tùng hàn mới bằng 1 lần thay phụ tùng nhật các cụ thấy nhà chaú nói có ok khôgn :)
em không rõ xe Nhật bền như nào nhưng em chạy con xe Hàn đến tháng tới là tròn 14 năm thì các mục em đã thay đồ chính hãng từ 2tr là:
- Chân máy thay năm thứ 7, giờ vẫn ngon nên chưa thay tiếp: 6.5tr
- Giảm xóc trước thay năm 10, giảm xóc sau nguyên: 2.5tr
- Thước lái thấy có hiện tượng thấm dầu phát thay luôn ở năm 12: 7tr
- Lốc lạnh cũng thay năm 10: 3.5tr
- Bộ dzoăng 5 cửa thay năm 12: 2tr
- Cảm biến khí thải thay năm 12: 2tr
- Láp phải năm 13: 4.6tr
- Trục trung gian năm 13: 2tr
- Bi may ơ năm 13: 3tr
- Các đăng lái năm 13: 2tr
- Dàn ống nhôm tản nhiệt năm 11: ko nhớ
Còn lại thì các thứ đến hạn thay thế thì thay thôi: lốp, acquy, dầu máy dầu số và các loại lọc, dây curoa, rotuyn, ... Với em như này quá rẻ và bền rồi nên em ko màng đến xe Nhật nữa

Chỉnh sửa cuối:

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Cháu đang định đổi từ xe Nhật sang xe Mercedes mà hôm qua vào mục Bán xe thấy có cụ bán con Merc C230, đời 2010 có 355 tr mà cụ ấy vừa thay đồ hết gần nửa cái xe lun... Choáng!
hoa đơn xe Merc.png
Chưa bằng đèn pha trái mà cụ :))

Entropy

Xe tăng
Em hóng nick Of của cụ triệu xpress vào phản biện.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Đúng là xe nhật các bác ạ, bền bỉ tiết kiệm
theo :https://vnexpress.net/xe-nhat-it-ton-kem-nhat-khi-so-huu-4439360.html

Mỹ Có 19 mẫu xe Nhật trong tổng cộng 23 sản phẩm được vinh danh với chi phí thấp nhất trong 5 năm sở hữu.

Giữa thời kỳ khủng hoảng trên toàn cầu và đại dịch vẫn chưa kết thúc, với giá cả leo thang ở gần như mọi lĩnh vực, một chiếc ôtô giúp người chủ cảm thấy đỡ bị áp lực khi sở hữu xứng đáng được gọi là "chiến binh chống lạm phát", như cách Forbes đã gọi. Danh sách được Kelley Blue Book (KBB) - một trong những hãng đánh giá giá trị ôtô lớn nhất Mỹ - công bố như thông lệ hàng năm.

Xe cỡ nhỏ: Toyota CorollaSUV cỡ lớn: Nissan Armada
Xe cỡ trung: Honda AccordCrossover hạng sang cỡ nhỏ:
Lexus UX
Xe cỡ lớn: Toyota AvalonSUV hạng sang cỡ nhỏ: Lexus NX
Xe sang cấp thấp: Acura ILXSUV hạng sang cỡ trung hai hàng ghế:
Lexus RX
Xe sang cỡ trung: Volvo S90SUV hạng sang cỡ trung ba hàng ghế:
Acura MDX
Xe thể thao: Subaru BRZSUV hạng sang cỡ lớn: Lexus LX
Xe hybrid: Toyota Corolla HybridSUV off-road: Ford Bronco
Xe điện: Nissan LeafBán tải cỡ trung: Ford Ranger
SUV cỡ B: Hyundai VenueBán tải cỡ lớn: Toyota Tundra
SUV cỡ C: Subaru ForesterMinivan: Toyota Sienna
SUV cỡ trung hai hàng ghế:
Subaru Outback
Xe điện hạng sang: Tesla Model 3
SUV cỡ trung ba hàng ghế:
Subaru Ascent

Trong tổng cộng 23 phân khúc được xếp hạng, Toyota có 5 giải thưởng trong khi thương hiệu con Lexus được vinh danh 4 lần. Thương hiệu Nhật khác là Subaru cũng có tới 4 giải thưởng.

Hãng đồng hương Honda chỉ có một lần được xướng tên, nhưng thương hiệu con Acura lại có tới hai. Cuối cùng, Nissan bổ sung cho "bộ sưu tập" các hãng xe Nhật với hai sản phẩm. Tổng cộng, các thương hiệu đến từ đất nước mặt trời mọc giành tới 19 giải thưởng.

Lexus LX là xe có chi phí thấp nhất trong 5 năm sở hữu ở phân khúc SUV hạng sang cỡ lớn. Ảnh: Lexus

Lexus LX là xe có chi phí thấp nhất trong 5 năm sở hữu ở phân khúc SUV hạng sang cỡ lớn. Ảnh: Lexus

Duy nhất một mẫu xe Hàn có tên trong bảng xếp hạng, là Hyundai Venue. Tuy nhiên, mẫu SUV cỡ B đã có năm thứ 3 liên tiếp được vinh danh.

Phần còn lại của bảng xếp hạng gồm một xe Thụy Điển là Volvo S90, và ba mẫu xe Mỹ, với hai của Ford và một là Tesla Model 3.

KBB đánh giá các mẫu xe gồm các tiêu chí như sự mất giá, chi phí nhiên liệu dự tính, chi phí bảo dưỡng và sửa chữa, bảo hiểm và tài chính cũng như các chi phí liên quan khác. Dựa trên bảng xếp hạng đưa ra, người tiêu dùng có thể ước tính chi phí dự kiến khi phải nuôi một chiếc ôtô trong vòng 5 năm trước khi quyết định mua một chiếc xe mới.

Một trong những tiêu chí quan trọng tác động lớn tới chi phí sở hữu là sự mất giá. Có nghĩa, một mẫu xe càng giữ giá, chi phí sở hữu càng thấp, và ngược lại.

Hay một tiêu chí khác có tính chất tạm thời nhưng ảnh hưởng không nhỏ tới việc đánh giá, là chi phí nhiên liệu. Khi giá nhiên liệu tăng chóng mặt, thì một chiếc xe có mức tiêu hao nhiên liệu càng thấp, phí sở hữu cũng khiêm tốn hơn.
Mình thì thích xe Đức hoặc Mỹ. Chiếc Mer này mình dùng 4 năm. Chi phí gần 10 triệu bao gồm thay đôi giảm sóc sau và cao su giàn gầm. Máy nguyên bản chạy cực lành ko phải sửa chữa lần nào. Xăng 9-10 lít/ 100km. Bốn năm rồi chạy gần 5 vạn. Xuyên việt - Tây bắc đủ cả.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Mình thì thích xe Đức hoặc Mỹ. Chiếc Mer này mình dùng 4 năm. Chi phí gần 10 triệu bao gồm thay đôi giảm sóc sau và cao su giàn gầm. Máy nguyên bản chạy cực lành ko phải sửa chữa lần nào. Xăng 9-10 lít/ 100km. Bốn năm rồi chạy gần 5 vạn. Xuyên việt - Tây bắc đủ cả.
Đọc xong em sửng sốt, gió lạnh ngang người 😜
Mẹc đời này bền thế hả cụ? Hay chủ cũ người ta thay tất như mới rồi?
Em chỉ ghét bọn quốc xã này toàn làm liền cụm thôi, van hằng nhiệt xe Nhật thay mỗi lõi không oke, bọn Đức toàn chơi cả cụm liền cảm biến :((

pisces_hn

Xe container
Vâng ! Xe cũ trước thì em toàn tự làm, xe mới của em bảo dưỡng 40.000km hết có ít tiền - xe còn bảo hành nên em đến đủ lịch.
Cùng là dầu máy đi 5000km có mấy hãng chém gấp đôi. Bên Toy không bắt thay dầu hộp số ở 4 vạn đỡ được đôi củ. Hãng Kia sách ghi 10 vạn thay dầu hộp số hoặc 3 năm mà khối cụ chưa đến 3 năm cũng bị lừa thay. Xong còn độn đủ thứ dung dịch nọ kia.

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
Đọc xong em sửng sốt, gió lạnh ngang người 😜
Mẹc đời này bền thế hả cụ? Hay chủ cũ người ta thay tất như mới rồi?
Em chỉ ghét bọn quốc xã này toàn làm liền cụm thôi, van hằng nhiệt xe Nhật thay mỗi lõi không oke, bọn Đức toàn chơi cả cụm liền cảm biến :((
Dùng thực tế mới tin là xe Đức đi bền Cụ à. Mình mua lúc xe đi 19 vạn. Máy nguyên bản ( chủ trước đã thay máy phát mới). Máy 2.2 phun xăng với xác xe khá nặng lại số tự động thì tầm 9-10 lít thì mình nghĩ là khá tiết kiệm. Dùng lâu năm rồi nên đánh giá xe không dựa trên cảm tính nữa. Mình chia sẻ cho các Cụ có thêm cái nhìn khách quan về dòng xe Mer.
PS : Mình cũng mới chạy phượt Hà nội - Lai châu hôm qua.

Chỉnh sửa cuối:

MiTa

Xe lăn
Có tiền thì e vẫn cứ thích dùng xe nó tốn kém.

Tung Promise

Xe tải
Cháu đang định đổi từ xe Nhật sang xe Mercedes mà hôm qua vào mục Bán xe thấy có cụ bán con Merc C230, đời 2010 có 355 tr mà cụ ấy vừa thay đồ hết gần nửa cái xe lun... Choáng!
hoa đơn xe Merc.png
Em cũng xem qua thớt của cụ ý. Đúng là xe cụ ý nhìn vẫn rất đẹp và cứng.

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
Em cũng xem qua thớt của cụ ý. Đúng là xe cụ ý nhìn vẫn rất đẹp và cứng.
Nếu đi Mer thì mình sẽ chọn dòng E và đời thấp ( vì ít lỗi và ít cảm biến hơn đời cao ) và quan trọng là chọn xe đi ít km và sửa gara quen chuyên về dòng này.
Mình hay sửa chỗ cậu em gara 24/7 đường Sa đôi ( Nam từ Liêm) hoặc Gara Thanh bình ở Vĩnh yên.
Chiếc C230 mình thấy cũng ổn đấy. Cụ nào mua chiếc đó cũng yên tâm vì bảo dưỡng khá kỹ rồi.

huyhung123

Xe điện
em nghĩ xe hàn thì đồ lại rẻ hơn, nhưng được cái xe nhật bền hơn, tính ra có khi sêm sêm thay giá thay 3 phụ tùng hàn mới bằng 1 lần thay phụ tùng nhật các cụ thấy nhà chaú nói có ok khôgn :)
Giá xe thì cụ k nói. Đủ tính năng như nhau chắc 1 con Nhật = 2 con Hàn! Vì thế tính tổng thể xe Hàn rẻ hơn!

Tĩnh hiên trà

[Tịch thu bằng lái]
Đến Vios bây giờ option còn ngon, xe Hàn cùng hạng có gì hơn đâu.
Họ cũng nắm bắt tâm lý người Vn nên chuyển mình ! Tuy rằng hơi muộn nhưng một bộ phận không nhỏ vẫn đón nhận !

Tĩnh hiên trà

[Tịch thu bằng lái]
Giá xe thì cụ k nói. Đủ tính năng như nhau chắc 1 con Nhật = 2 con Hàn! Vì thế tính tổng thể xe Hàn rẻ hơn!
Cụ cho e ví dụ con xe Nhật nào cùng phân khúc option gấp đôi xe Hàn với ạ ?

Vinsmoke Sanji

Xe tăng
con prius 2009 ở bên này ae việt nam vẫn săn đi ầm ầm chả hỏng hóc gì. bình hybrid chạy 16 vạn khoảng 16 năm vẫn chạy ầm ầm một lít đi 19 km. Đúng thật là phải có lý do gì đó mà nó lại là con xe được yêu thích nhất nhật bản. Dạo gần đây người nhật chuyển dần sang suv hybird như corona cross