Xe hàn không có cửa so với xe Nhật

Dynamat

Xe buýt
Hi hi, đầu năm đã xôm ghê, fan hàn xẻng thì bẩu sonata hơm cam, fan toi thì bẩu mẹc c làm sao bằng cam rì, vui quá
Chạy mẹc sao bằng cam được bác
tuy mọi thứ không bằng nhưng chạy Cam (vừa chạy vừa tính đến việc bán) ít mất giá hơn mẹc, xe Đức không so với Nhật về khoản tiết kiệm được.
Mà xe Đức có ai mang xe lên thờ đâu, chỉ có Fan của Tô yo ta thôi

lapin

Xe container
Chạy mẹc sao bằng cam được bác
tuy mọi thứ không bằng nhưng chạy Cam (vừa chạy vừa tính đến việc bán) ít mất giá hơn mẹc, xe Đức không so với Nhật về khoản tiết kiệm được.
Mà xe Đức có ai mang xe lên thờ đâu, chỉ có Fan của Tô yo ta thôi
Em thấy bác kết luận nhiều cái ₫ịnh tính, mặc dù phải thừa nhận bác chịu khó sưu tầm, nhặt nhạnh và có trí nhớ tốt (hầu như pót ₫ối ₫áp với cụ Cool bác trả lời và quote rất nhanh). Bác nhớ lại cho chính bác nói cần xem tv tốt xấu thế nào ra cửa hàng, có ₫úng vậy kô? Cái mà cụ Cool viết trả lời em chính là ra cửa hàng ₫ấy và nội dung rất rõ ràng 1 tv led ss ₫ắt gấp 3 cho hình ảnh kô bằng 1 plas ss ₫ời trước. Cái này cũng như cả bài kô phải dành cho em đâu ạ:D
Bác Lapin àh,
Bây giờ nhiều cái thay đổi rồi, như trước đây người ta mới hay quan tâm đến tv bắt sóng khỏe vì chủ yếu dùng an ten râu, chứ bây giờ tiêu chí chất lượng hình ảnh em sẽ đặt lên hàng đầu nếu chọn tv để em xem. Còn để bầy phòng khách (chủ yếu để khách đến thăm nhìn, tv phòng khách thì em ít khi bật lên lắm) em sẽ quan tâm nhiều hơn đến hình dáng, kiểu cách.
Tất cả các tính năng khác như smart, khả năng bắt sóng... thì chỉ cần đầu tư thêm vài ba đồ rẻ là đạt và có ngay (em viết "rẻ" là rẻ hơn rất nhiều so với chênh lệc giá giữa mấy cái tv khác nhau; em cam đoan là chẳng ai nhìn mấy cái tv em đang dùng lại bảo chúng bắt song tồi cả, nhưng thực ra thì em cũng chẳng biết liệu chúng tồi hay tốt về phương diện này).
Còn tất nhiên nếu nó có được sẵn những tính năng phụ thì tốt hơn, nhưng khi chọn mua thì em không để ý!
Năm kia, khi phải mua gấp cái tv chính em đang xem bị thằng cu đập vỡ màn hình, lên siêu thi Nguyễn Kim (Tràng Thi). Có 2 cái tv SS đặt cạnh nhau (cách nhau khoảng 1 gang tay): LED SS 55D8000 và plasma SS PS6900. Đẳng cấp của 2 cái thì các bác tra Gú Gờ, 1 cái đỉnh của 2011, còn một cái là tv tầm trung của dòng SS plasma. Thấy em lên đứng trước 2 cái tv này, cậu phụ trách quầy hàng thao thao về công nghệ cực mỏng, màn hình cực sáng... của cái LED đỉnh (hồi ấy giá hình như là 110 tr.). Em bào cậu ấy ngồi xuống bên cạnh, lúc ấy cả 2 cái tv đều nhận 1 nguồn video. Chỉ từng chỗ hình ảnh, từ mầu sắc, chi tiết chỗ sáng, chỗ tối... rồi ngồi ra xa một chút nhìn các nhân vật trong các clips... và cậu ấy hỏi lại em: "Sao cái tv giá gấp 3 mà hình ảnh lại không bằng cái kia?" (giá gấp 3 là so sánh giá công bố lúc chúng ra, còn tại thời điểm em đứng ở Nguyễn Kim thì hơn gấp 4 vì cái PS là của năm trước 2010), chắc các bác cũng biết em nói thế nào rồi "LED mới là mốt!". Nhưng tất nhiên em không mua ở Nguyễn Kim và cũng chẳng mua cái plasma dầy cộp ấy!
Kô rõ bác có hiểu kô nhưng kô thấy trả lời nên buộc phải nhắc bác, kô em lại mang tiếng đọc kô kỹ:P

NapoleonK

Xe máy
Bác chủ nói chỗ đúng chỗ sai :v

SmallRiver

Xe điện
Em đi cứ xe nào ồn thì em mở nhạc to lên.

DVD nhãn hiệu Tàu có thể triệt được tiếng ồn ở xe, quả là siêu. Tiên sư anh Tàu Khựa.=))
Em thì xe nào em cũng thích!
Xe Hàn giá rẻ mà đi như xe Nhật, thật là tài. Tiên sư anh Hàn xẻng! :))

Dynamat

Xe buýt
Em thấy bác kết luận nhiều cái ₫ịnh tính, mặc dù phải thừa nhận bác chịu khó sưu tầm, nhặt nhạnh và có trí nhớ tốt (hầu như pót ₫ối ₫áp với cụ Cool bác trả lời và quote rất nhanh). Bác nhớ lại cho chính bác nói cần xem tv tốt xấu thế nào ra cửa hàng, có ₫úng vậy kô? Cái mà cụ Cool viết trả lời em chính là ra cửa hàng ₫ấy và nội dung rất rõ ràng 1 tv led ss ₫ắt gấp 3 cho hình ảnh kô bằng 1 plas ss ₫ời trước. Cái này cũng như cả bài kô phải dành cho em đâu ạ:D

Kô rõ bác có hiểu kô nhưng kô thấy trả lời nên buộc phải nhắc bác, kô em lại mang tiếng đọc kô kỹ:P
Đang post đùa thôi bác ạ. còn mỗi hãng xe có 1 thị trường mục tiêu của nó mà.
Chỉ người Việt mình mua xe giá quá cao so với giá thành nên đâm ra hay li ti chuyện mất giá với giữ giá
Em không phải tự hào nhưng em coi xe chỉ là phương tiện mà thôi
Chứ không phải sùng bái bất cứ thương hiệu nào cả
Đối với em xe tốt nhất là xe xịn không phải của mình nhưng phải đưa đón mình đi đến nơi về đến chốn
Còn về vụ TV thì em không cãi nữa vì các bác cứ ra showroom nhiều lần (ít nhất là 3 lần) thì biết rõ không nên mua Plasma. Em không cãi vì lạc đề và dễ dính kill in action lắm.
Vả lại em thấy nick bác Cool ở bên HDvietnam rất là chất
nhưng không hiểu có nhầm sang nick khác ở OF không mà phát sai về Plasma như vậy
Thực ra dựa vào nguyên tắc hoạt động của Plasma là làm phát sáng các khí Plasma tạo ra hình ảnh
nên các nhược điểm của nó là khó mà khắc phục
Việc 1 TV LCD (em không đề cập led, chỉ là đèn chiếu nền) cho màu sắc đẹp hơn Plasma là điều dễ hiểu
Tuy nhiên mỗi màn hình lại đáp ứng tốt các nhu cầu khác nhau
Khó mà nói cái nào hơn cái nào
VD cái màn hình LFD thì bác nói chuẩn nào tốt hơn?
Còn về kết luận của em có định tính hay không thì bác phải đọc kỹ đã mới hiểu bác ạ
Quan điểm của em là thế này:
chẳng có cái gì nên dùng lâu cả
dùng đến vòng đời của nó nên thanh lý là vừa
Bác xem như thằng Nhật tiết kiệm thế nhưng nó mua các máy công trình, xây dựng xong 1 công trình là nó thanh lý luôn, làm phải vài chục ngàn công trình như thế mới về VN nào là Kobeco, Kato... hàng rác.
Do đó bất cứ cái gì dùng đến hết sự an toàn cho cá nhân mình là thanh lý
Bác cứ nghĩ đi, xây cái nhà mà cứ luôn mang cái suy nghĩ khi nào bán khỏi mất giá>:D<

lapin

Xe container
Em thấy nên đặt câu hỏi là bất động sản chọn sắm có mất giá hay kô, chứ nhà thì chưa đủ:D
Còn lfd hay lcd, plas, thú thực em thích xem f1 nên cái tv nào giúp em nhìn rõ bánh xe ₫ang quay và chiếu xe nào biết ngay của đội nào (như phân biệt str fer với redbull, hay 2 xe cùng đội đua) thì em ưng:D
Mấy yếu tố kia cụ Cool nói hộ hết rồi, kể cả chuyện tiêu hao điện hay nóng.

dngduc

Xe điện
Cụ vẫn xoắn vụ plasma cơ à ? Em báo cáo cụ là sau khi đã mua về nhà xài qua LCD CCFL samsung, sony, panasonic rồi LCD LED backlit sony (nx), samsung (serie 8), em vẫn phải mua một chiếc plasma samsung serie 8 để xem phim HD cụ ợ (em cũng biết pana vt50/st50 ngon hơn nhưng lại máu cái size 64" của samsung) ! Nếu xem phim trong phòng có ánh sáng yếu hoặc tắt đèn ở nhà thì lcd không có cửa so sánh với plasma cao cấp đâu. Các cụ ra showroom xem tv trong môi trường ánh sáng bên ngoài quá mạnh thì plasma sẽ yếu thế. Không phải bọn CNET nó bị thần kinh hay trình kém mấy bác nhà mình khi chúng nó chấm 4/5 HDTV có màu sắc tốt nhất thuộc nhóm plasma đâu !

Chỉnh sửa cuối:

lapin

Xe container
Cụ vẫn xoắn vụ plasma cơ à ? Em báo cáo cụ là sau khi đã mua về nhà xài qua LCD CCFL samsung, sony, panasonic rồi LCD LED backlit sony (nx), samsung (serie 8), em vẫn phải mua một chiếc plasma samsung serie 8 để xem phim HD cụ ợ (em cũng biết pana vt50/st50 ngon hơn nhưng lại máu cái size 64" của samsung) ! Nếu xem phim trong phòng có ánh sáng yếu hoặc tắt đèn ở nhà thì lcd không có cửa so sánh với plasma cao cấp đâu. Các cụ ra showroom xem tv trong môi trường ánh sáng bên ngoài quá mạnh thì plasma sẽ yếu thế. Không phải bọn CNET nó bị thần kinh hay trình kém mấy bác nhà mình khi chúng nó chấm 4/5 HDTV có màu sắc tốt nhất thuộc nhóm plasma đâu !
Xoắn gì đâu cụ, đang cố khỏi phải đội mũ thoai:D

coolpix8700

Xe ngựa
Bác tranh luận với bác kia như thế này em nghĩ đến "tết hơ mông" mới kết thúc được!
Không chỉ nói khái niệm "đẹp", "ngon", "thích"... là cảm tính mà ngay việc nhìn thấy được 1 cái tv thể hiện có đủ mầu sắc hay không thôi (em đưa nó bớt hẳn phần cảm tính đi) thì cũng cần phải biết nhìn. Thực sự nếu để treo ở đầu phố phát những hình quảng cáo mầu sắc phân biệt rõ ràng (như các hình vẽ hay in bằng thuốc hay sơn mầu) thì LED đúng là hơn hẳn. Với đại đa số người nhìn thì hình ảnh của cái LED sẽ sáng và rực rỡ hơn plasma rất nhiều. Nếu quy là sắc sặc sỡ thành đẹp thì LED đẹp hơn!
Thực ra, nhiều người không biết đến khái niệm "ánh sáng backlit của tv led cần có chất lượng để tv không bị ám mầu" nhưng khi đi chọn quần áo họ không tìm ở những cửa hàng trang bị đèn LED mà tìm ở các cửa hàng dùng bóng đèn sợi đốt "để nhìn mầu đúng hơn!".

Chỉ khi quan tâm đến độ tương phản, độ rộng của các gam mầu... (nói chung là khả năng hiển thị trung thực mầu sắc) người ta mới quan tâm đến tv plasma. Mà chỉ những cái LED rất đắt tiền (chúng không chỉ dùng các tấm nền tốt mà cả bộ đèn led tạo backlit cũng rất tốt nữa) mới đạt được đến khả năng của plasma.
Oled thì không chỉ có khả năng thể hiện tốt mầu sắc của plasma mà còn khắc phục được yếu điểm về độ sáng của những cái tv plasma nữa, chỉ tội giá chúng bây giờ vẫn trên trời!

Chỉnh sửa cuối:

raklei

Xe điện
mà quan niệm về TV của nhiều người rất buồn cười, đổi xe mỗi lần vài trăm chai ko tiếc, nhưng ko bao giờ giám bỏ 70 chai mua cái TV xịn để xem :).
e thấy đầu tư 70tr một cái tv thì lãng phí
quan trọng nhất là nguồn phát đẹp thì mới phát huy hết các tính năng;
ở VN nhiều cụ thì download linh tinh, phim nén niếc này nọ
còn chỗ e nhiều cụ mua tv ss sờma đắt xèng rồi cắm xem netflix, youtube... :D
túm lại cái tv mang tính chất trưng bầy nhiều hơn

accord1992

Xe tăng
Về độ bền thì nếu nói là xe Nhật bền hơn xe Hàn vào thời điểm này không còn cơ sở nào nữa rồi. Đi xe Nhật mà không bảo dưỡng đến nơi đến chốn thì cũng nằm đường thôi.
câu này thì kể cả fan của xe Hàn nghe cũng chối tai.

Dynamat

Xe buýt
Bác tranh luận với bác kia như thế này em nghĩ đến "tết hơ mông" mới kết thúc được!
Không chỉ nói khái niệm "đẹp", "ngon", "thích"... là cảm tính mà ngay việc nhìn thấy được 1 cái tv thể hiện có đủ mầu sắc hay không thôi (em đưa nó bớt hẳn phần cảm tính đi) thì cũng cần phải biết nhìn. Thực sự nếu để treo ở đầu phố phát những hình quảng cáo mầu sắc phân biệt rõ ràng (như các hình vẽ hay in bằng thuốc hay sơn mầu) thì LED đúng là hơn hẳn. Với đại đa số người nhìn thì hình ảnh của cái LED sẽ sáng và rực rỡ hơn plasma rất nhiều. Nếu quy là sắc sặc sỡ thành đẹp thì LED đẹp hơn!
Thực ra, nhiều người không biết đến khái niệm "ánh sáng backlit của tv led cần có chất lượng để tv không bị ám mầu" nhưng khi đi chọn quần áo họ không tìm ở những cửa hàng trang bị đèn LED mà tìm ở các cửa hàng dùng bóng đèn sợi đốt "để nhìn mầu đúng hơn!".

Chỉ khi quan tâm đến độ tương phản, độ rộng của các gam mầu... (nói chung là khả năng hiển thị trung thực mầu sắc) người ta mới quan tâm đến tv plasma. Mà chỉ những cái LED rất đắt tiền (chúng không chỉ dùng các tấm nền tốt mà cả bộ đèn led tạo backlit cũng rất tốt nữa) mới đạt được đến khả năng của plasma.
Oled thì không chỉ có khả năng thể hiện tốt mầu sắc của plasma mà còn khắc phục được yếu điểm về độ sáng của những cái tv plasma nữa, chỉ tội giá chúng bây giờ vẫn trên trời!
Chào bác, cho em hỏi tí
Mấy cái màn hình LFD là là LED à bác?
Bá cho em hỏi chúng không chỉ dùng các tấm nền tốt mà cả bộ đèn led tạo backlit cũng rất tốt nữa nghĩa là gì, theo cách các hãng gọi theo tính thương mại thì LED chỉ là đèn nền, còn câu bác không rõ nghĩa lắm, tấm nền là gì bác. Toàn bộ các màn hình ghi LED thì chỉ là dùng LED làm đèn nền mà thôi. Cần phân biệt các màn hình qc sử dụng đèn LED với màn hình LED TV, máy tính...
Cứ ra showroom xem bộ phim bằng Plasma và LED (nền) là sẽ biết màn hình nào đáng mua hơn.

Chỉnh sửa cuối:

Dynamat

Xe buýt
Em thấy nên đặt câu hỏi là bất động sản chọn sắm có mất giá hay kô, chứ nhà thì chưa đủ:D
Còn lfd hay lcd, plas, thú thực em thích xem f1 nên cái tv nào giúp em nhìn rõ bánh xe ₫ang quay và chiếu xe nào biết ngay của đội nào (như phân biệt str fer với redbull, hay 2 xe cùng đội đua) thì em ưng:D
Mấy yếu tố kia cụ Cool nói hộ hết rồi, kể cả chuyện tiêu hao điện hay nóng.
FLD là chuẩn màn hình loại lớn chuyên dùng chứ nó không như khái niệm LCD hay Plas bác ạ

Dynamat

Xe buýt
Xoắn gì đâu cụ, đang cố khỏi phải đội mũ thoai:D
bác tranh luận mà nói kiểu này thì em không dám tiếp rồi
em chẳ bao giờ tranh luận mà mang theo vũ khí kiểu nói móc thuộc sở tr][ngf đàn bà phụ nữ bác ạ
Chào bác nhé

lapin

Xe container
bác tranh luận mà nói kiểu này thì em không dám tiếp rồi
em chẳ bao giờ tranh luận mà mang theo vũ khí kiểu nói móc thuộc sở tr][ngf đàn bà phụ nữ bác ạ
Chào bác nhé
Chào ở ₫ây lại gặp nhau chỗ khác thôi. Em chả nói riêng bác về cái mũ:

e thấy đầu tư 70tr một cái tv thì lãng phí
quan trọng nhất là nguồn ư phát đẹp thì mới phát huy hết các tính năng;
ở VN nhiều cụ thì download linh tinh, phim nén niếc này nọ
còn chỗ e nhiều cụ mua tv ss sờma đắt xèng rồi cắm xem netflix, youtube... :D
túm lại cái tv mang tính chất trưng bầy nhiều hơn
Bác thực tế đi chứ cứ ở trên mây mãi thế làm sao thấy ₫ược đàn bà là tốt:D

dngduc

Xe điện
Chào bác, cho em hỏi tí
Bá cho em hỏi chúng không chỉ dùng các tấm nền tốt mà cả bộ đèn led tạo backlit cũng rất tốt nữa nghĩa là gì, theo cách các hãng gọi theo tính thương mại thì LED chỉ là đèn nền, còn câu bác không rõ nghĩa lắm, tấm nền là gì bác. Toàn bộ các màn hình ghi LED thì chỉ là dùng LED làm đèn nền mà thôi. Cần phân biệt các màn hình qc sử dụng đèn LED với màn hình LED TV, máy tính...
Cứ ra showroom xem bộ phim bằng Plasma và LED (nền) là sẽ biết màn hình nào đáng mua hơn.

Cụ ra showroom, bảo họ kê hai con sam sung cùng series 8 đi cho dễ, cùng size, reset các setting về tiêu chuẩn, lắp nguồn vào phát phim full hd lên và quan trọng nhất là tắt gần hết đèn đi tạo môi trường như trong cinema rồi so sánh nhé ! Đặc biệt là nhìn vào sự chuyển màu của da, các vùng tối và các ranh giới tiếp giáp sáng tối . Khi cụ nhìn thấy hậu quả của việc ảnh hưởng do dùng chung nguồn sáng nền đến các điểm ảnh lân cận em nghĩ cụ sẽ có nhận định đúng hơn !

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ ra showroom, bảo họ kê hai con sam sung cùng series 8 đi cho dễ, cùng size, reset các setting về tiêu chuẩn, lắp nguồn vào phát phim full hd lên và quan trọng nhất là tắt gần hết đèn đi tạo môi trường như trong cinema rồi so sánh nhé ! Đặc biệt là nhìn vào sự chuyển màu của da, các vùng tối và các ranh giới tiếp giáp sáng tối . Khi cụ nhìn thấy hậu quả của việc ảnh hưởng do dùng chung nguồn sáng nền đến các điểm ảnh lân cận em nghĩ cụ sẽ có nhận định đúng hơn !
Thôi bỏ việc tranh luận về tv với bác ấy đi. Có vẻ bác ấy không muốn hiểu, nhưng "không có vẻ" nữa là bác ấy khó có thể hiểu lắm
(mà em cũng xin lỗi không trả lời trực tiếp các câu hỏi của bác ấy, vì rất "khó" trả lời)!
Em đã dẫn ví dụ người đi mua quần áo, đồ trang sức rất muốn nhìn, chọn đồ dưới ánh sáng của các ngọn đèn dây tóc (cac cửa hàng trang sức cao cấp hay dùng bóng "ha-lo-gien") mà bác ấy vẫn chưa nhận ra tầm quan trọng của ánh sáng nền thì rất khó để "đi tiếp" rồi. Họ hiểu là đồ vật dù mầu sắc đẹp đến đâu mà ánh sáng chiếu vào nó không tốt thì chỉ cho họ thấy 1 cái mầu sai lệch dể mà chọn. Chẳng khác gì tấm nền tốt mà ánh sáng backlit tồi thì làm sao ra được mầu "đẹp" cho cái tv?

Còn ai đã cầm máy ảnh mà phải chụp dưới ánh sáng của bóng đèn tuýp (đó là nguồn ánh sáng nền-backlit cho những cái tv LCD cũ) đã thấy khoai, nhưng nếu lại là ánh sáng của những ngọn đèn LED mới bây giờ mới thực sự thấy khoai như thế nào. Tuy vậy, họ vẫn có thể tạo ánh sáng nền với bộ đèn led cao cấp, kết hợp những bóng đèn led với mầu khác nhau bù khoảng thiếu giải sáng cho nhau để tạo được ánh sáng gần như mầu trắng có bước sóng liên tục của 1 vật phát sáng do nung nóng ở các nhiệt độ rất cao 6500oK, 7000oK..., nhưng giá rất đắt->chỉ những cái tv cao cấp giá rất cao mới sử dụng. Đó là lý do tại sao vẫn sử dụng tấm nền do LG, SS sản xuất mà tv các hãng khác lại có tv LED được xếp hạng cao về chất lượng hình ảnh, chứ không phải là tv của hãng sx ra tấm nền!

Chỉnh sửa cuối:

RAVA

Xe ba gác
Chào bác, cho em hỏi tí

-Ko hiểu cả đến cái cơ bản mà chém kinh nhỉ?:-o

coolpix8700

Xe ngựa
Còn nói về cái tv plasma: tại sao lại nói chúng tạo ra được mầu thật hơn?
Đúng ra thì những cái tv plasma tốt nhất cũng chỉ tạo được mầu sắc tương đương với những cái tv CRT tốt nhất thôi vì nguyên lý phát ánh sáng của chúng đều rất giống nhau. Sự khác nhau duy nhất giữa CRT và plasma trong nguyên lý phát sáng của các điểm ảnh là CRT dùng tia điện tử còn plasma là tia ngoại tím (UV)!
Chẳng có chất (hay khí) plasma như bác Dynamat viết đâu mà plasma chỉ là 1 trạng thái của vật chất như chất rắn, chất lỏng, chất khí thôi. Nhưng cái buồng khí "kém" bé tý tẹo trong 1 cell điểm ảnh của tv plasma thì không thể tạo được ra cái trạng thái này của vật chất (vì muốn đạt được thì 1 là phải nâng nhiệt độ lên rất cao, 2 là phải kích thích rất mạnh-gọi là plasma chỉ lá cách ví thôi) mà trong cái cell này thì áp điện chỉ tạo ra 1 kích thích như 1 bóng đèn tuýp micro. Ở đây thì cái cell đang hoạt động như 1 ống đèn tuýp, chất phủ (chất huỳnh quang) được sử dụng như ở những cái ống hình CRT, ánh sáng tử ngoại (UV) phát ra do bị xung điện kích thích, rọi vào chất phủ làm chúng phát sáng (ánh sáng thực mà mình nhìn thấy từ bóng đèn). Tạo mầu sắc cho từng cell từ ánh sáng trắng của chất phủ phát ra thì giống in hệt như ở tv CRT. Do quá trình phát triển rất lâu của loại tv CRT cho nên plasma được hưởng lại và chúng đạt được chất lượng hình ảnh như ngày nay (nhưng chúng có ưu điểm hơn là độ nét của tv chỉ phụ thuộc vào số điểm ảnh chứ không còn vào độ chụm của dòng tia điện tử nữa)!

Chỉnh sửa cuối: