Xe Hàn hiện khá hơn Toy.

GLPro

Xe điện
http://www.otofun.net/threads/254450-htx-mazda6-mt
Website
www.otofun.net
Maz thua ở makerting, hậu mãi, chủng lọai xe ko phong phú, và bằng chứng là ngay tại Mỹ, Maz cũng ko thành công, mặc dù đánh giá xe Mazda6 là rất tốt trên các tạp chí xe hơi, thậm chí hơn cả Camry LE. Tại VN bây giờ, Maz đang ngon lại dính quả kim phun, báo lỗi trên Maz3 1.5.
Người mua xe có các tiêu chí riêng, và những tiêu chí như bền lành, dễ bán lại thực ra là quan trọng. E đã có bài học khi chơi Vespa và Honda, và thấy là cũng khó chịu thật :)).
Gạt cái tư tưởng anti sang 1 bên, thì mới nhìn nhận chính xác đc cụ ạ.
em căn bản là không anti, chỉ thấy thớt này cũng vui không nên đóng sớm thôi :D
Nếu so vespa với honda thì đúng là cũng khó, vì thực sự vespa nó đẹp thật, nhưng em thấy vẫn còn rẻ so với mấy cái tiền trang điểm của chị em nên không dám lăn tăn nữa :D
Về chuyện giá bán lại thấp hơn do thương hiệu kém hơn thì thuần chỉ là vấn đề tiền,nếu thế thì so với giá mua ban đầu cao hơn hẳn liệu theo bác có bù đắp được không nhỉ?

Toy vừa giới thiệu yaris 2016 chạy đúng cái động cơ cụ đang nhiếc móc đấy ! Mấy hôm nữa thể nào chả càng cổ ra khen lành nhỉ :)
Ơ, sao lại nhiếc được nhỉ, nó có gắn logo của Toi cơ mà :P

haismoke

Xe hơi
cũng chưa chắc cụ ah. gì chứ công nghê lăng xê Hàn hơn hẳn nhật . cụ cứ nhìn bọn Kpop của nó hoành hành thì hiểu :)))))))

Isu_zu

Tháo bánh
em căn bản là không anti, chỉ thấy thớt này cũng vui không nên đóng sớm thôi :D
Nếu so vespa với honda thì đúng là cũng khó, vì thực sự vespa nó đẹp thật, nhưng em thấy vẫn còn rẻ so với mấy cái tiền trang điểm của chị em nên không dám lăn tăn nữa :D
Về chuyện giá bán lại thấp hơn do thương hiệu kém hơn thì thuần chỉ là vấn đề tiền,nếu thế thì so với giá mua ban đầu cao hơn hẳn liệu theo bác có bù đắp được không nhỉ?
:P
Xe ga phổ thông, Vespa là đẹp nhất, mà model nào cũng đẹp, mà đẹp liên tục từ mấy chục năm nay rồi :). Bà cả e chỉ thích Vespa, và đang đi Primavera (mua để ngắm chứ chả đi mấy, vì hàng ngày đi o tô :)) ).
Honda thì e chấm được Spacy đời đầu, và Sh 2008 là thiết kế ổn. Mua đi bán lại nhanh như điện, lỗ ít.
Cái LX lúc đầu mua đâu đó 70tr dùng gần 4 năm, hay lỗi vặt, đi khoảng chưa đến 5k km, bán có 28tr, mà khó bán :)). Đổi sang Primavera.
E cho rằng giá bán lại của Honda tốt hơn Vespa, vì máy móc tốt hơn, tin cậy hơn, nói cách khác, là bền lành hơn :)), thế thôi!
So giữa 2 cái xe thôi, chứ so với túi xách mấy bả thì nói làm gì, cái Primavera cũng chưa bằng nửa giá cái túi hàng hiệu mấy bả đeo (vụ này e pó tay, vì chả hiểu sao các bà ấy thích, chứ với em thì vứt mẹ nó vào gầm giường :)) ). Nhưng mấy bả vui, cho mình mần việc mình thích là ok, no vấn đề :).
Cá nhân e thì ko lăn tăn chuyện giá bán lại, chủ yếu là thích thôi. E mua Shadow trong 15 phút, và vẫn chơi Vespa mà :)).

coolpix8700

Xe ngựa
...
Cá nhân e thì ko lăn tăn chuyện giá bán lại, chủ yếu là thích thôi. E mua Shadow trong 15 phút, và vẫn chơi Vespa mà :)).
Em chưa được như các bác,
về đồ thích lại là chủng loại khác, còn xe cộ thì vẫn mang bản tính thực dụng. Đồ dùng chưa cần đẹp, mà sang lại càng chưa cần, trước mắt và tương lai gần yêu cầu là phải đáp ứng được cho công việc. Công việc trôi chảy thì khi nào có điều kiện tính sau (mà lúc đó để tính sẽ dễ hơn nhiều).
Bà xã là phụ nữ, cũng hơi khác một chút về ý thích khi mua sắm, nhưng chỉ khác ở mấy đồ mà phụ nữ hay thích, còn đến bây giờ vẫn đang đi cái Dream Thái mua cách đây hơn 15 năm (và là phương tiện chủ yếu khi ra khỏi cửa). Cũng đang định đổi cái 2B khác, em vẫn nói nên tìm cái nào nhẹ, dễ dắt (vào nhà em thì không phải lên bậc, nhưng đi xe thì phải đến các nơi khác)!
Cũng khoái mấy cái mô tô như bác Isu_zu lắm (duy nhất về xe cộ), nhưng chẳng được (thực ra hồi ở Đức chuẩn bị về em đã đặt 1 cái Harley, nhưng cậu em ở nhà trả lời là không có cách nào đăng ký được nên phải bỏ hợp đồng đã thoả thuận)!

Isu_zu

Tháo bánh
Cũng khoái mấy cái mô tô như bác Isu_zu lắm (duy nhất về xe cộ), nhưng chẳng được (thực ra hồi ở Đức chuẩn bị về em đã đặt 1 cái Harley, nhưng cậu em ở nhà trả lời là không có cách nào đăng ký được nên phải bỏ hợp đồng đã thoả thuận)!
E cũng khoái cả Harley, nhưng nghĩ đến bền lành thì chơi Honda cho ...lành :)).
Thực ra theo e thì làm việc và hưởng thụ nên đi song song, vì cuộc đời vốn ko dài :). Nhưng e thấy bác cũng chơi âm thanh rồi xe cộ vậy là cũng ẹnoy cuộc sống rồi...

thichduthu2011

Tầu Hỏa
E cũng khoái cả Harley, nhưng nghĩ đến bền lành thì chơi Honda cho ...lành :)).
Cũng k lành cho lắm đâu bác! Xe e mua mới 2009 đời 2008 k biết bị lỗi gì phải thay bình 3 lần, hỏng khoá xăng mua hết 3 triệu mấy, nằm đường cũng vài lần (tịt bình, ngợp xăng), móp bình xăng hỏi mua mới báo giá 1.2k (chưa có tem) - e mới bán 9k cho thằng bạn trong khi lúc mua >16k (kêu bán mà ông nào cũng chê và bẩu : bây giờ ai mà dùng 750 nữa).

coolpix8700

Xe ngựa
...Nhưng e thấy bác cũng chơi âm thanh rồi xe cộ vậy là cũng ẹnoy cuộc sống rồi...
Em còn nghịch máy ảnh!
Ai đã từng cầm máy sẽ hiểu nếu để máy ở chế độ tự động (tốc độ, lấy nét,...) sẽ không thể nào ra được những bức ảnh như thế này (bỏ qua về mọi thứ đẹp hay,... đi, mà chỉ nói về việc ra được cái ảnh). Khi chụp em đưa toàn bộ về chế độ "manual" để người cũng nét mà người ta thấy được cái vợt đang được đập mạnh vào quả cầu đang bay tới.... Tức là sử dụng một cái ống kính vặn tay gắn vào 1 cái máy cơ trơ trọi!

trên đây là ảnh liên quan đến cái topic này: khi nào người ta cần tiện ích đến đâu. Tức là mọi tiện ích phải tắt bỏ để tự điều chỉnh tất cả bằng tay!
Còn dưới này là ảnh liên quan đến ô tô nói chung. 1 trong các Mẫu của đội Bỉm ở triển lãm đang diễn ra ở Giảng Võ. Chưa cái nào trong cả 2 cái ảnh bị qua photoshop!

Chỉnh sửa cuối:

Isu_zu

Tháo bánh
Cũng k lành cho lắm đâu bác! Xe e mua mới 2009 đời 2008 k biết bị lỗi gì phải thay bình 3 lần, hỏng khoá xăng mua hết 3 triệu mấy, nằm đường cũng vài lần (tịt bình, ngợp xăng), móp bình xăng hỏi mua mới báo giá 1.2k (chưa có tem) - e mới bán 9k cho thằng bạn trong khi lúc mua >16k (kêu bán mà ông nào cũng chê và bẩu : bây giờ ai mà dùng 750 nữa).
Hỏng bình - do bác ko biết dùng :), hoặc đi ít
Móp bình xăng - do bác chứ đâu phả xe
Hỏng khóa điện - chắc do nghịch ngơm.... chứ xe em 2012 đến giờ ngoan như cún. Chỉ sợ mỗi thủng xăm.
Chê 750: kệ người ta, e chơi là do e thích, ko phải do người khác thích. Nho trên cành cao, là nho xanh :)).

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Hỏng bình - do bác ko biết dùng :), hoặc đi ít
Móp bình xăng - do bác chứ đâu phả xe
Hỏng khóa điện - chắc do nghịch ngơm.... chứ xe em 2012 đến giờ ngoan như cún. Chỉ sợ mỗi thủng xăm.
Chê 750: kệ người ta, e chơi là do e thích, ko phải do người khác thích. Nho trên cành cao, là nho xanh :)).
Hỏng bình theo e nghĩ là do may rủi còn đi it thì k phải vì khi bán xe e đã đi được ~25k (mấy năm đầu chiều nào e cũng chở F1 vi vu vài tiếng).
Hỏng khoá xăng chứ k phải khoá điện dẫn đến ngợp xăng, nằm đường.
Móp bình xăng do mình nhưng giá mua mới để thay thì quá chát.
Còn chuyện chê là người mua chê (chắc để ép giá) chứ đối với e cở 750 là được rồi vì nếu lớn hơn đi sẽ k thoải mái.

Isu_zu

Tháo bánh
Hỏng bình theo e nghĩ là do may rủi còn đi it thì k phải vì khi bán xe e đã đi được ~25k (mấy năm đầu chiều nào e cũng chở F1 vi vu vài tiếng).
Hỏng khoá xăng chứ k phải khoá điện dẫn đến ngợp xăng, nằm đường.
Móp bình xăng do mình nhưng giá mua mới để thay thì quá chát.
Còn chuyện chê là người mua chê (chắc để ép giá) chứ đối với e cở 750 là được rồi vì nếu lớn hơn đi sẽ k thoải mái.
Nếu thanh niên, theo e chơi Super four cb 400 là cơ động nhất, e có tuổi nên chơi classic, 750 là vừa. Xe to nặng hơn, xoay trở khổ lắm...mình có quan điểm của mình, ai nói ngta nghe :).

GLPro

Xe điện
Website
www.otofun.net
Nếu thanh niên, theo e chơi Super four cb 400 là cơ động nhất, e có tuổi nên chơi classic, 750 là vừa. Xe to nặng hơn, xoay trở khổ lắm...mình có quan điểm của mình, ai nói ngta nghe :).
CB400 em thấy lái trong phố cũng nặng ra phết, ra đường trường thì thích nhưng vẫn không thoải mái bằng cruise

Em chưa được như các bác,
về đồ thích lại là chủng loại khác, còn xe cộ thì vẫn mang bản tính thực dụng. Đồ dùng chưa cần đẹp, mà sang lại càng chưa cần, trước mắt và tương lai gần yêu cầu là phải đáp ứng được cho công việc. Công việc trôi chảy thì khi nào có điều kiện tính sau (mà lúc đó để tính sẽ dễ hơn nhiều).....
Nếu như bác không trót khai đống đồ audio của bác có khi em cũng tin, nhưng giờ thì .... :D
Thực dụng thì em nghĩ ai phải tự kiếm xiền cũng đều phải nghĩ đến nó, tuy nhiên nếu trên quan điểm người biết nhiều chia sẻ lại 1 phần hiểu biết của mình thì việc tôn Toi lên thái quá em thấy nó cứ làm sao ý, nói ra nó không thông :D

Chỉnh sửa cuối:

Kamri

Xe buýt
Nếu như bác không trót khai đống đồ audio của bác có khi em cũng tin, nhưng giờ thì .... :D
Thực dụng thì em nghĩ ai phải tự kiếm xiền cũng đều phải nghĩ đến nó, tuy nhiên nếu trên quan điểm người biết nhiều chia sẻ lại 1 phần hiểu biết của mình thì việc tôn Toi lên thái quá em thấy nó cứ làm sao ý, nói ra nó không thông :D
Kể ra thì món cuồng tín cũng khó mà bảo toàn tính logic được :)

coolpix8700

Xe ngựa
Nếu như bác không trót khai đống đồ audio của bác có khi em cũng tin, nhưng giờ thì....
chắc tại bác khái quát ra rộng quá!
Em đang nói về những cái xe. Xe mua về không dùng thì chúng cũng hỏng và lạc hậu theo thời gian. Còn rất nhiều đồ khác không bị như vậy em vẫn sắm. Ít thời gian thì dùng từ từ, nhiều hơn thì lôi ra liên tục...!
Riêng đồ Audio thì nhiều thứ đang dùng đã được mua cách đây không dưới 2 chục năm. Hàng ngày nếu không đi xuống tỉnh em chỉ làm việc ở nhà, dù Văn phòng Cty cách nhà chưa được 1 cây số. Trong phòng nghe cũng xếp luôn chỗ làm việc!

Chỉnh sửa cuối:

thichduthu2011

Tầu Hỏa
CB400 em thấy lái trong phố cũng nặng ra phết, ra đường trường thì thích nhưng vẫn không thoải mái bằng cruise
E chạy moto nhưng lại thích chạy từ từ để ngắm nghía phố phường nên chọn cruise và cũng k thích ầm ĩ nên chọn Honda shadow cho tiếng kêu nhẹ nhàng - tuy rằng Honda có thể lành hơn các hãng khác nhưng moto thì cũng nhanh xuống sắc nhất là các chi tiết mạ crom.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Kể ra thì món cuồng tín cũng khó mà bảo toàn tính logic được :)
Hầu như trong một giai đoạn nào đó của đời người thì ai cũng có lúc luôn cho là các lựa chọn của mình là đúng còn của người khác (nếu k phù hợp với mình) là sai thậm chí là kỳ dị. Bản thân e cũng k tránh khỏi điều đó cho đến khi những đam mê của mình bị người khác gọi là "tự hành xác" thì mới chợt hiểu ra rằng trên đời này chẳng có đáp án nào đúng cho mọi trường hợp.

coolpix8700

Xe ngựa
...việc tôn Toi lên thái quá em thấy nó cứ làm sao ý, nói ra nó không thông :D
Bác thấy em "tôn lên thái quá" ở điểm nào?
Em bảo những cái xe Toy bền, lành và dễ tính. Khi nhiều người phản bác thì em đưa các con số thống kê để chứng minh không phải cái điều ấy do em hay chỉ do người Việt Nam mình phát hiện ra!
Còn tuyệt nhiên chưa bao giờ em viết một lần "Toy là đỉnh", hay "công nghệ của Toy là đỉnh", mà chỉ viết là xe Toy phù hợp với điều kiện hiện nay ở VN nên được nhiều người lựa chọn. Cách đây vài năm còn viết thêm nếu các hãng cạnh tranh mà có cách nhìn xe Toy như các anti-toy trên này thì xe Toy còn bán chạy lâu hơn nữa (nhưng em cũng chẳng tin là họ nghĩ như vậy). Không tin bác cứ thử tìm mà xem.
Ngay các bác phản đối cái Fò Tủn, em cũng khẳng định đó là 1 cái SUV chính cống, nhưng định hướng cho người không nhiều tiền, nó không được thiết kế để chạy trên đường cao tốc, lại càng chẳng phải để chạy đua tốc độ!

GLPro

Xe điện
Website
www.otofun.net
Bác thấy em "tôn lên thái quá" ở điểm nào?
Em bảo những cái xe Toy bền, lành và dễ tính. Khi nhiều người phản bác thì em đưa các con số thống kê để chứng minh không phải cái điều ấy do em hay chỉ do người Việt Nam mình phát hiện ra!
Còn tuyệt nhiên chưa bao giờ em viết một lần "Toy là đỉnh", hay "công nghệ của Toy là đỉnh", mà chỉ viết là xe Toy phù hợp với điều kiện hiện nay ở VN nên được nhiều người lựa chọn. Cách đây vài năm còn viết thêm nếu các hãng cạnh tranh mà có cách nhìn xe Toy như các anti-toy trên này thì xe Toy còn bán chạy lâu hơn nữa (nhưng em cũng chẳng tin là họ nghĩ như vậy). Không tin bác cứ thử tìm mà xem.
Ngay các bác phản đối cái Fò Tủn, em cũng khẳng định đó là 1 cái SUV chính cống, nhưng định hướng cho người không nhiều tiền, nó không được thiết kế để chạy trên đường cao tốc, lại càng chẳng phải để chạy đua tốc độ!
Bác nói như thế này thì không sai, liệu bác có thể so sánh hộ em mấy cái xe thế này về các yếu tố thực dụng không ạ? Laser VS Altis 2003; Mazda3 đuôi cụt VS Altis 2005 thì xe nào đáng mua (tính cả giá bán hiện nay bác có thể tham khảo trên mạng) !

Luu Lehong

Xe container
Bác nói như thế này thì không sai, liệu bác có thể so sánh hộ em mấy cái xe thế này về các yếu tố thực dụng không ạ? Laser VS Altis 2003; Mazda3 đuôi cụt VS Altis 2005 thì xe nào đáng mua (tính cả giá bán hiện nay bác có thể tham khảo trên mạng) !
Bác vất vả nhể! :D
Suốt ngày cứ phải lần mò để tìm lấy 1 vài cái xe của hãng khác ra để so sánh với 1 cái xe của Toy! Nguyên cái việc phải tìm xe khác để so sánh với Toy đã thể hiện điều Toy nó là tiêu chuẩn trong ý nghĩ của bác rồi còn gì \:D/

GLPro

Xe điện
Website
www.otofun.net
Suốt ngày cứ phải lần mò để tìm lấy 1 vài cái xe của hãng khác ra để so sánh với 1 cái xe của Toy! Nguyên cái việc phải tìm xe khác để so sánh với Toy đã thể hiện điều Toy nó là tiêu chuẩn trong ý nghĩ của bác rồi còn gì \:D/
Em thấy vui mà, vất thì em chạy lâu rồi :)); tự dưng thấy thương bác cứ đôn đáo, vất vả để tìm cách bao biện, chống đỡ cho Toi ghê cơ! :D

conheomap35

Xe tải
Suy nghĩ đầu tiên dành cho Toyota Việt Nam ta là đúng, vì đầu tiên là tiền đâu mà :))
Nhưng là coi giá rồi sang Mỹ với Hàn cuốc xem ở xứ giãy chết bên đó xe nó có gì để mà quyết định mua thôi. Các bác yêu Toyota thế này, em nghĩ cũng chỉ dám ôm 1 con xe chạy 5,10 năm mà ko dám rời xa.
Có bao giờ khi mua xe bác nghiêm túc dành ra 3,4 tháng đi hết hãng này với hãng kia mà đắn đo cân nhắc ko ạ ? Hay vẫn cứ lí do là Toyota nó lành, bán ko mất giá và chạy hoài ko hư hỏng nên cứ mua mà chả cần so sánh giá từng phân khúc hay thời điểm, như giờ xe nó đang lên giá hổ trợ người tiêu dùng hoành tráng đó, bác ra mua đi để ủng hộ họ kẻo xe họ ế, thể hiện tình yêu với Toyota Việt Nam ta thì ko lúc nào hay bằng lúc này đâu các bác yêu Toy ạ, mua đi rồi có cả giấy cảm tạ chứ ko chỉ là hợp đồng mua bán ko đâu :))