Xe Hàn hiện khá hơn Toy.

Gia Cát Lạng

Xe buýt
Kụ đánh giá cũng chỉ là cá nhân thôi, kụ bẩu k đẹp song phần lớn lại thấy đẹp, kụ bẩu chất nhựa nó xấu hơn TOY song phần lớn lại thấy ok.
Cái vô lăng con Cá Mập mới gọi là đẹp, nhựa Vios với Altis mới là an toàn, hịn. :D

coolpix8700

Xe ngựa
Kụ đánh giá cũng chỉ là cá nhân thôi, kụ bẩu k đẹp song phần lớn lại thấy đẹp, kụ bẩu chất nhựa nó xấu hơn TOY song phần lớn lại thấy ok.
"Phần lớn" là mấy bác hay vào đây hay ở ngoài XH?
Đúng là đẹp hay xấu là do cách nhìn, quan niệm và khả năng tiếp thu của từng người. Tiếp thu từ cuộc sống, của những người xung quanh cũng ảnh hưởng rất nhiều vào thấy đẹp hay không đẹp. Tất nhiên những người "bảo thủ" không chấp nhận VH hàn thì khó thấy được mấy anh hàn nửa nạc, nửa mỡ là đẹp, nhưng nếu thích làm người "tiên tiến" thì tất nhiên phải thấy thế là đẹp, không sẽ được ghép vào nhóm lạc hậu ngay!

Gia Cát Lạng

Xe buýt
"Phần lớn" là mấy bác hay vào đây hay ở ngoài XH?
Đúng là đẹp hay xấu là do cách nhìn, quan niệm và khả năng tiếp thu của từng người. Tiếp thu từ cuộc sống, của những người xung quanh cũng ảnh hưởng rất nhiều vào thấy đẹp hay không đẹp. Tất nhiên những người "bảo thủ" không chấp nhận VH hàn thì khó thấy được mấy anh hàn nửa nạc, nửa mỡ là đẹp, nhưng nếu thích làm người "tiên tiến" thì tất nhiên phải thấy thế là đẹp, không sẽ được ghép vào nhóm lạc hậu ngay!
Cái đấy là thẩm mỹ mỗi người, chả liên quan gì đến Lạc hậu hay cấp tiến cả. :D

coolpix8700

Xe ngựa
Cái đấy là thẩm mỹ mỗi người, chả liên quan gì đến Lạc hậu hay cấp tiến cả. :D
Bác cũng tham gia vào bình luận rất nhiều và mấy câu trên vẫn có các từ "thẩm mỹ" mà lại kết luận "chả liên quan gì đến Lạc hậu hay cấp tiến cả"?
VH nói rộng, thẩm mỹ thu hẹp hơn là do nhận biết thu nhận được trong quá trình sống, chịu ảnh hưởng của giáo dục, XH,... Bất kỳ một cái mốt gì ở lĩnh vực nào thì cũng có lúc nở rộ rồi từ từ cũng phải nhường cho phong trào mốt tiếp theo. Tất nhiên khi có 1 mốt mới xuất hiện (không chỉ loại nhạc, kiểu quần áo, đầu tóc, mẫu điện thoại mà cả cách sống,...) thì có nhóm người đón nhận rất nhanh và tích cực, có nhóm chờ 1 thời gian rồi mới cuốn theo và vẫn có nhóm thì chẳng chấp nhận hay chẳng tham gia và mọi người vẫn xếp hạng các nhóm này là "tân tiến" hay nhóm kia là "bảo thủ".
Ngay cả bác Truênh tìm mọi cách để không bị coi "bầy đàn", nhưng ngay trong cách nhìn, cách nghĩ thì cũng đang cố theo "phần lớn" để khỏi bị coi là lạc hậu!!!

Chỉnh sửa cuối:

Isu_zu

Tháo bánh
Bác cũng tham gia vào bình luận rất nhiều và mấy câu trên vãn có các từ "thẩm mỹ" mà lại kết luận "chả liên quan gì đến Lạc hậu hay cấp tiến cả"?
VH nói rộng, thẩm mỹ thu hẹp hơn là do nhận biết thu nhận được trong quá trình sống, chịu ảnh hưởng của giáo dục, XH,... Bất kỳ một cái mốt gì ở lĩnh vực nào thì cũng nở rộ rồi từ từ phải nhường cho phong trào mốt tiếp theo. Tất nhiên khi có 1 mốt mới xuất hiện (không chỉ loại nhạc, kiểu quần áo, đầu tóc, mẫu điện thoại mà cả cách sống,...) thì có nhóm người đón nhận rất nhanh và tích cực, có nhóm chờ 1 thời gian rồi mới cuốn theo có nhóm thì chẳng chấp nhận hay chẳng tham gia và mọi người vẫn xếp hạng các nhóm này là "tân tiến" hay "bảo thủ".
Ngay cả bác Truênh tìm mọi cách để không bị coi "bầy đàn", nhưng ngay trong cách nhìn, cách nghĩ thì cũng đang cố để theo "phần lớn"!!!
Tùy cụ ạ, ai thấy xe Hàn đẹp, xịn thì kệ họ thôi :). E ấn tượng nhất là, trong khi thường thì người bán sẽ ca ngợi hàng của mình, ở Nhật, người bán lại hỏi mày mua về dùng ở đâu, khí hậu nóng hay lạnh, điện áp bao nhiêu volt, dùng cho nhiều hay ít người...để tư vấn cặn kẽ xem sp định mua có phù hợp hay không, và thậm chí khuyên mày đừng mua cái này :)). E bó tay luôn, ko phải dễ mà có cái suy nghĩ nhân văn như vậy ở người bán... Ở Hàn thì người bán cũng nhiệt tình, tốt, nhưng chưa để lại ấn tượng cho e nhiều như Nhật!

dngduc

Xe điện
Xấu đẹp theo quan niệm với thẩm mỹ mỗi người nhưng cái mẫu xe bác đưa ra ở trên mà khen đẹp thì khác nhiều người quá! Theo em K-H và nhất là Kia, nếu thay cái mặt calăng với cái vô lăng thì doanh số sẽ khác đấy! mặt ca lăng và vô lăng, phím bấm còi là mấy cái chi tiết xấu nhất để người nhìn và đánh giá cái xe ý nó là hàng mã :-?
Em chưa trình bày quan điểm cá nhân về Kia Ceed's nhưng khi thiết kế này đã được Red Dot Design trao giải best of the best 2013 mà cụ vẫn bảo là không đẹp thì cụ đúng là khác người rồi :)

Luu Lehong

Xe container
Em chưa trình bày quan điểm cá nhân về Kia Ceed's nhưng khi thiết kế này đã được Red Dot Design trao giải best of the best 2013 mà cụ vẫn bảo là không đẹp thì cụ đúng là khác người rồi :)
Bác thử xem cái I30 trước đây mới ra cũng được mấy tạp chí châu Âu ca ngợi là thiết kế của năm đấy, sau 1-2 năm thì thế nào :))
Nên tự cảm nhận và chắt lọc bác ạ! Em chỉ dựa vào cảm nhận, chắt lọc ý kiến người khác và tiên đoán chứ ko nghe và tung hô kiểu a dua:D
Thời gian sẽ trả lời!

hungtran1412

Xe buýt
Nói chung đến thời điểm này hãng nào cũng được , riêng KIA em cạch mặt , kể cả Hyundai ... đơn giản em ko thích trao tiền vào tay cái dân tộc Hàn Quốc , nó miệt thị khinh dân mình lắm lắm ! Còn người Nhật đối với thế giới nói riêng và người Nhật với Việt Nam nói chung họ rất là tử tế kể cả chuyện kinh doanh buôn bán lẫn tâm tính trách nhiệm cho dù giúp ko công bất kỳ việc gì cũng rất là chuyên nghiệp khi đã mở lời Đồng Ý Làm ... Chuyện thu hồi hàng trăm nghìn xe nhìn vào đó ko phải để nói xe Nhật bữa nay lỗi thời mà nhắm vào đó mà dìm , mà hãy nhìn vào tinh thần trách nhiệm của họ ! Riêng em hãng nào em cũng thích ngoại trừ các hãng Hàn Quốc ... bác nào người Việt Gốc Hàn cho em xin lỗi nhá ! Bác nào người Việt gốc Việt mà đồng tình thì cạn ly Vodka ... Zô zô zô

Chỉnh sửa cuối:

Isu_zu

Tháo bánh
Cái Soul này cũng lọt vào 1 trong 4 xe giải thiết kế của năm, e chả thấy đẹp gì. Còn cái Rio kia thì form xe là đẹp, nhưng đầu xe thiết kế xấu quá...

coolpix8700

Xe ngựa
Toàn mang VN so sánh với Nhật Hàn Đức Nhật.:D
Bác nhận xét quá đúng luôn!
Khi ở lâu ở nước ngoài về em cũng hơi ngỡ ngàng khi có việc ra đầu mấy cái cầu thuê bốc ít đất, rác xây dựng thấy nhiều người mặc com lê chờ tìm việc.
Nhưng bây giờ thì nhìn nhiều, nghe nhiều thấy quen rồi!

Kia-forever

Xe tải
Cái vô lăng con Cá Mập mới gọi là đẹp, nhựa Vios với Altis mới là an toàn, hịn. :D
em tưởng cái design đấy là ăn trộm từ con uóat sang chứ, nhìn nó cũng truyền thống và đậm nét lịch sử phết, kiểu ấy thịnh hành đến mấy chục năm cơ mà :))
Nhựa Vios nó khác chứ bác, mặt nhựa nó lì luôn, tiết kiệm chi phí nên khỏi tốn thêm tiền giả da. :P

Nói chung đến thời điểm này hãng nào cũng được , riêng KIA em cạch mặt , kể cả Hyundai ... đơn giản em ko thích trao tiền vào tay cái dân tộc Hàn Quốc , nó miệt thị khinh dân mình lắm lắm ! Còn người Nhật đối với thế giới nói riêng và người Nhật với Việt Nam nói chung họ rất là tử tế kể cả chuyện kinh doanh buôn bán lẫn tâm tính trách nhiệm cho dù giúp ko công bất kỳ việc gì cũng rất là chuyên nghiệp khi đã mở lời Đồng Ý Làm ... Chuyện thu hồi hàng trăm nghìn xe nhìn vào đó ko phải để nói xe Nhật bữa nay lỗi thời mà nhắm vào đó mà dìm , mà hãy nhìn vào tinh thần trách nhiệm của họ ! Riêng em hãng nào em cũng thích ngoại trừ các hãng Hàn Quốc ... bác nào người Việt Gốc Hàn cho em xin lỗi nhá ! Bác nào người Việt gốc Việt mà đồng tình thì cạn ly Vodka ... Zô zô zô
Chả biết cái bác này tiếp xúc được mấy ông nhật với mấy ông hàn rồi mà phân biệt thế nhể! vớ vỉn thật!

Chỉnh sửa cuối:

hungtran1412

Xe buýt
em tưởng cái design đấy là ăn trộm từ con uóat sang chứ, nhìn nó cũng truyền thống và đậm nét lịch sử phết, kiểu ấy thịnh hành đến mấy chục năm cơ mà :))
Nhựa Vios nó khác chứ bác, mặt nhựa nó lì luôn, tiết kiệm chi phí nên khỏi tốn thêm tiền giả da. :P

Chả biết cái bác này tiếp xúc được mấy ông nhật với mấy ông hàn rồi mà phân biệt thế nhể! vớ vỉn thật!
Nhìn mà xem sau vụ tiểu Spy dân Hàn nó đối với người Việt thế nào , trước đó còn có bài " Tôi chinh phục bố mẹ vợ Hàn Quốc thế nào " , đừng có vì tí sĩ diện mà lơ đi cái sự miệt thị người ta đối với mình ! Còn về xe thì khỏi nói , cứ nhìn về thực tế ... xoắn thế nào thì thực tế cũng là thực tế:-bd Còn vớ vẫn à ? đấy là ý kiến của em , cứ phải nghịch ý bác là vớ vẫn à ?

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Dân mình nghèo, nhiều lúc ra nước ngoài cũng thấy xấu hổ, đặc biệt ở những nơi nhiều người lao động xuất khẩu...!
Nhưng ra nước ngoài thì không nói làm gì, ngay tại nước mình mới thấy tủi nhục. Không chỉ một lần, mà cũng chẳng phải về tận các tỉnh ĐBSCL mà ngay giữa Sài Gòn chứng kiến mấy ông hàn quốc chọn các cháu nhà mình làm vợ. Mấy ông dịch vụ, vì mấy đồng tiền bắt cả chục cháu xếp hàng cho 1 hay 2 ông hàn đến sờ tai, vạch tóc, chỉ chỉ. trỏ trỏ rồi bảo mấy cháu được chọn đứng ra,...
Thấy như vậy, cảm giác của em cũng như bác Hungtran khó chấp nhận được thêm cái VH hàn nữa!

Chỉnh sửa cuối:

SmallRiver

Xe điện
Bọn Nhựt cũng tử tế gì! Năm 1945 sử sách vẫn ghi đấy!

coolpix8700

Xe ngựa
Quân Nhật không tử tế gì khi vào xâm chiếm VN, nhưng bộ đội Việt Minh của mình cũng chủ yếu là do lính Nhật hàng binh họ huấn luyện. Còn trong CT chống Mỹ nếu ai chịu khó tìm hiểu sẽ thấy thì không hề có trao trả tù binh giữa VN và CQ Bắc Chung Hy (dù có 2 sư lính nam hàn sang tham chiến). Do sự tàn ác của lính Bắc Chung Hy (bố đẻ bà thủ tướng hàn bây giờ) với dân thường Việt Nam, không bao giờ được bộ đội Giải Phóng bắt làm tù binh mà chỉ giết luôn.
Nhưng đó là quá khứ, còn hiện tại thì chưa chắc người Nhật đã tốt hơn, nhưng luật pháp và xã hội của nước họ không cho phép người họ làm như vậy khi sang Việt Nam.
Công nhận là trong các cty của hàn, có SS là có ý định kinh doanh nghiêm chỉnh nhất, còn lại 3 nhóm cty xù nợ ngân hàng Việt, xù lương cn Việt, xù nợ bảo hiểm nhiều nhất là tung cẩu, Đài và hàn xẻng!

Chỉnh sửa cuối:

hungtran1412

Xe buýt
Quan trọng là hiện tại người ta đối xử với mình thế nào bác ạ , chứ giờ cứ kiểu ngày xưa tôi giàu lắm còn giờ tôi mới nghèo ... vậy ngày xưa giàu thế có giúp cho ngày nay nghèo mà đủ tiền mua ô tô ko ? Em đang nói hiện tại bác ạ , còn nếu nói như bác tính lịch sử thế thì cả thế giới này chả ai chơi với ai ... mấy nghìn năm trời đánh nhau liên miên quanh cái thế giới này đấy bác . Mà cũng nói cho bác biết thời chống Mỹ Đại Hàn Dân Quốc đánh thuê qua đây cũng nhiều lắm bác ạ , ủng hộ đánh Việt Nam thời đấy Đại Hàn Dân Quốc nhiệt tình lắm đấy ạ !

Note : Em ko phải là Fan của Toy nhưng em tôn trọng Toy cũng như các hãng xe truyền thống khác Mec , BMW ... , em là Fan Chevrolet và em cũng ko có kỳ thị hay chê bai người di xe Hàn , quan điểm ko mua xe Hàn là của riêng em vì em ko thiện cảm lắm với Hàn Quốc . Em đính chính vậy kẻo bảo em ko trung lập giữa Toy - Hàn với cả lại bảo em Anti người đi xe Hàn !

Chỉnh sửa cuối:

Ducky Momo

Xe buýt
Từ chuyện xe cộ mà lan sang cả chuyện chính trị. Em ở bên Hàn được hơn 1 năm, em thấy xã hội Hàn văn minh đấy chứ, họ biết em là người VN mà có thấy ai kỳ thị gì đâu. Cái chuyện phân biệt chủng tộc ở đâu chả có, Mỹ, Anh, Nga, Đức,... đều có nhóm phân biệt chủng tộc hết, các bác đừng đánh đồng cả dân tộc người ta như vậy. Dân VN mình nghèo, mấy ông đi lao động thì nhiều khi váv hết cả thói hư tật xấu qua bên nước người, nhậu nhẹt, say rượu, đánh chửi nhau, mất trật tự, rồi thì bắt cả chim bồ câu về thịt. Làm gì mả chả bị người ta khinh

Các cụ có câu:"tiên trách kỷ, hậu trách nhân", mình đàng hoàng sợ gì ai khinh. Quay lại chuyện xe cộ thôi

Em có một kết luận là cho đến thời điểm này, xe Hàn vẫn còn thua xe Nhật khá xa, nhưng khoảng cáhc có vẻ ngày càng được rút ngắn