Xe Ford Escape bị rung khi bật điều hòa và khi dừng đỗ

Billduy

Xe tăng
E đã từng nhiều năm chạy esc 2.3 và esc 3.0, xin chia sẻ vài kinh nghiệm xương máu để các bác bớt học phí:
Ếch rung và ù khi tăng ga, chạy nhanh thì 100% là do cao su chân máy vì lúc đó máy phải tải nhiều nhất. Giải quyết bằng cách thay luôn 4 cái.
Ếch rung khi để garanty thì 100% do van bù tải, có tiền thay mới, ít tiền thì tháo nắp nhôm sau van ra, thọc tuốc nô vít vào mà vặn lên chút ngon ngay.
Ếch rung và tụt ga khi tăng tốc thì 100% là lỗi mobin đánh lửa. Ếch 3.0 có 6 cái, check hỏng cái nào thay cái nấy. Ếch 2.3 gom thành 1 cụm, (chia buồn) hỏng thay cả cụm luôn.
Ếch tăng ga mà bị hụt thì 100% là xăng đểu hoặc họng gió, bướm ga bẩn phải vệ sinh.

SonHai1102

Xe tải
E đã từng nhiều năm chạy esc 2.3 và esc 3.0, xin chia sẻ vài kinh nghiệm xương máu để các bác bớt học phí:
Ếch rung và ù khi tăng ga, chạy nhanh thì 100% là do cao su chân máy vì lúc đó máy phải tải nhiều nhất. Giải quyết bằng cách thay luôn 4 cái.
Ếch rung khi để garanty thì 100% do van bù tải, có tiền thay mới, ít tiền thì tháo nắp nhôm sau van ra, thọc tuốc nô vít vào mà vặn lên chút ngon ngay.
Ếch rung và tụt ga khi tăng tốc thì 100% là lỗi mobin đánh lửa. Ếch 3.0 có 6 cái, check hỏng cái nào thay cái nấy. Ếch 2.3 gom thành 1 cụm, (chia buồn) hỏng thay cả cụm luôn.
Ếch tăng ga mà bị hụt thì 100% là xăng đểu hoặc họng gió, bướm ga bẩn phải vệ sinh.
Úi sời, cám ơn cụ... kinh nghiệm quý báu cho anh em chăn ếch đây rồi...

Korea old 1.6

Xe buýt
Tks cụ chia xẻ. Tiện em hỏi thêm liên quan: "...Ếch rung khi để garanty thì 100% do van bù tải, có tiền thay mới, ít tiền thì tháo nắp nhôm sau van ra, thọc tuốc nô vít vào mà vặn lên chút ngon ngay". Trước em chạy Ghiha hỏng van này đóng AC nó tụt tua máy và kim tua nó chập trờn tăng giảm... Còn ở đây đa phần xe đều ổn định vòng tua 700-800 cả khi ON/OF AC.

Như vậy nếu do van bù thì liệu chuẩn không? Nếu do chân máy thì lúc chạy hay dừng đều rung và ù như các mợ và ku dạy. Khó hiểu ở chỗ này ạ.

vuducduydg

Xe hơi
Tks cụ chia xẻ. Tiện em hỏi thêm liên quan: "...Ếch rung khi để garanty thì 100% do van bù tải, có tiền thay mới, ít tiền thì tháo nắp nhôm sau van ra, thọc tuốc nô vít vào mà vặn lên chút ngon ngay". Trước em chạy Ghiha hỏng van này đóng AC nó tụt tua máy và kim tua nó chập trờn tăng giảm... Còn ở đây đa phần xe đều ổn định vòng tua 700-800 cả khi ON/OF AC.

Như vậy nếu do van bù thì liệu chuẩn không? Nếu do chân máy thì lúc chạy hay dừng đều rung và ù như các mợ và ku dạy. Khó hiểu ở chỗ này ạ.
Triệu chứng của bác là cái mà mấy anh thợ gara đang đau đầu, xe bạn e đã thay cao su chân máy và van bù rồi mà vẫn bị rung, xe e thì vệ sinh van bù rồi vẫn rung, cả 2 đều ở vòng tua 700-800 ổn định

Billduy

Xe tăng
Ếch còn có một cái cực hay hỏng là máy phát. Nếu nó chưa chết hẳn có thể cung cấp điện ko đều cũng gây rung giật. Nên vác xe vào hãng cắm máy vào check xem nó đọc lỗi gì rồi từ từ tính tiếp...

bvc

Xe tăng
Kính các cụ.
Các cụ cho em xin vài lời khuyên về bệnh tật con xe của em: Escape 2008 XLS. Xe em mới bảo dưỡng mức 8 vạn (đã thay các loại dầu, nước... vệ sinh lọc gió, bugi, càng A, ... thay cả chân cao su két nước, các chân khác hãng báo vẫn ngon chưa phải thay).
Xe khi mới khởi động thì em ru, bật điều hòa là bị rung. Vào số D và đi thì hết rung.
Khi dừng đỗ mà ko về N là bị rung, về N thì hết (lúc này vẫn bật điều hòa, nhưng ko bị rung như lúc ban đầu mới bật, xe chưa lăn bánh)
Các cụ có cao kiến gì giúp em khắc phục cái bệnh bực mình này với ạ.
Cám ơn các cụ nhiều nhiều ạ.
Thay dầu máy, vệ sinh họng hút, kim phun đi cụ, em vừa làm hôm qua xong cảm nhận em ái, mượt mà hơn đấy cụ ạ

SBTIE

Xe tải
Đi miết rồi sẽ quen với rung - ồn thôi, hehe
Như e mới lấy xe đi thấy ồn - rung: thay hết 4 chân máy, vệ sinh bướm ga, vệ sinh hệ thống lạnh(thay van tiết lưu, thay fin lọc, nạp ga, dầu lốc) vẫn ồn - rung
Lại thêm bệnh chạy lên tầm 60 - 80km/h thì ù ù, mấy cu thợ phán về thay lốp. Đang chưa có tiền đợi cuối năm mới thay
Tức quá nên em mặc kệ
anhtt10
Hôm trước của em cũng bị ù ù khi lên 60, em vào háng thay bi moayer là hết cụ ạ. Cụ mang đi kiểm tra xem

thuatvoi

Xe hơi
Hóng cụ chủ và học hỏi tí sau này giải ngố ...

nguyenduchoang7

Xe tải
Xe em đã hết lỗi này nhá. Đơn giản là ...cái hình này. Rửa xong ngon choét. T

háo hẳn ra rửa bên trong
vote cụ, em cũng định bảo, cứ 2 lần thay dầu thì 1 lần vệ sinh bướm ga. Lưu ý vệ sinh xong chay lên đường nào thoáng một chút giữ đều ga 70-80km vài cây set lại ecu. 4 lần thay dầu thì một lần vệ sinh buzi, xe em 9 vạn ngon choét

THANGCHIP

Xe buýt
Cụ Billduy chuẩn đới, các cụ chớ thay tùm lum tà la cho nó mất xèng, vệ sinh van bướm, họng hút. Thử đánh hết lái cả tiến và lùi nếu có hiện tượng rung rít kiểm tra buli là ổn thôi, chúc các cụ khoẻ

BVTL

Xe điện
Người OF
Cụ Billduy chuẩn đới, các cụ chớ thay tùm lum tà la cho nó mất xèng, vệ sinh van bướm, họng hút. Thử đánh hết lái cả tiến và lùi nếu có hiện tượng rung rít kiểm tra buli là ổn thôi, chúc các cụ khoẻ
Vụ rung rung tê tê ấy ah!
Đợt tới em bảo dưỡng thử theo bác này vệ sinh mấy thứ xem thế nào đã.

FujiS5200

Xe điện
Ui. Vụ rung tê thì anh chưa xử :(
Trong cái link em đưa về các cụ OS xử lý cái rung này có kê ra mấy việc phải làm đấy. Em thử dựa vào đó xem sao. Mà bao giờ xe em đến kỳ bảo dưỡng? Xe anh thì cũng sắp rồi.

NguaHoang1978

Xe tải
Xe focus em cũng bị một bệnh, có thể nói là bệnh mãn tính, đưa vào ford danang làm hoài ko được, tất cả mọi thứ hoạt động bình thường khi không bật điều hòa, nếu bật điều hòa khi dừng đèn đỏ (tức là lúc nhả chân ga đạp chân phang) thì vòng tua máy tụt xuống 450-500rpm, cảm giác hụt ga, nhưng khi dừng hẳn vẫn để số D, giữ chân phanh thì vòng tua máy lên mức bình thường và ổn định là 800rpm. Xe em focus 2.0 2007. Cụ nào có kinh nghiệm chỉ giáo em với.
Cái này cụ tự chỉnh khả năng ngon hơn:
có vít chỉnh gió và vít chỉnh cái bù ga của van không tải.

roll2002

Xe tải
Cái này cụ tự chỉnh khả năng ngon hơn:
có vít chỉnh gió và vít chỉnh cái bù ga của van không tải.
Cụ có thể chụp hình chỉ giúp em được không ạ, em chưa biết hai cái đó ở vị trí nào. Bị bệnh này ức chế quá cụ ạ.

tonlongnguyen

Xe máy
Bác cho em hỏi chân máy escape 2.3 2005 mua ở đâu bác tư vấn cho em nhé để em thay

Part no. Nè.

Mà Bridge... này có phải xưa dùng avata máu me ma quái ko nhỉ
Đây là chân máy escape 2.3 hả bác, xe em 2.3 2005 đang cần thay chân máy bác tư vấn hộ em nhé bác Hainguyen ( mua ở đau giả rổ thế nào bac nhé)
Mà Bridge... này có phải xưa dùng avata máu me ma quái ko nhỉ[/QUOTE]

GARI

Xe hơi
Các cụ cho e hỏi ếch đang đi nhanh, giảm ga, rà phanh mà nó ù phần phật thì bị bệnh gì ạ, ếch nhà em là XLS 2010. Cảm ơn các cụ

trieuanhtuan

Xe tải
Em cũng mới lấy cái Ếc 2011 xls, mua xong mới phát hiện ra bệnh này, lúc đi thửi đóng ác quá nên ko thấy. Bệnh của em là nổ máy ko tải hơi rung, của điều hoà đóng rung mạnh hơn. Đặc biệt khi chạy vòng tua trên 1000 thì bình thường, đạp phanh giảm về độ 750 lại bị rồi hết...cứ thả ga lan ti cho xe chạy thì tí lại bị rồi lại hết...bệnh này bệnh gì hả các cụ??? Sửa ở đâu được mà rẻ ạ
Tks các cụ!