Xe em va chạm với người đi bộ sang đường sai luật, thủ tục xử lý thế nào ạ?

phukienxeoto.vn

Xe hơi
Website
noithatotovn.com
Em cũng muốn thế cụ ah, muốn cái gì cũng "công bằng và văn minh". Cụ cứ nhìn thực tế thì ra ngay, trước tiên những người làm ra luật phải gương mẫu, làm đúng...Mỗi lần em làm việc gì trước tiên phải có tiền họ mới làm cho, không có tiền thi đợi dài cổ. Mấy ngày vừa rùi đấy cụ, em vi dụ ngành y tế bao nhiêu vụ chết oan, bác sĩ nhân bản kết quả... chỉ vì không làm luật. E mong sẽ không sảy ra vấn đề này nữa, mong các vị làm đúng luật, trách nhiệm của mình.

sondong

Xe điện
Hai bên nói chuyện ổn thỏa là tốt nhất, chứ luật bây giừo thấy mùi Xèng mới xong được^#(^

ichbinminh

Xe buýt
- Khoản C: Như trường hợp của cụ chủ người đi bộ sang đường ở giữa phố, cụ bắt người ta đi bộ ra đầu phố hả? Hay cứ cách nhau 10m thì Sở GTVT lại phải kẻ vạch cho người đi bộ? Khoản C này đã dự liệu 2 điều này nên đưa ra hành động: Phải nhường đường tại nơi ko có vạch.
- Về xe ngược chiều: Cụ hiểu sai ý định nhà làm Luật: Ko nhường đường xe ngược chiều ở đây là khi cụ rẽ trái nhưng ko nhường họ đi trước hoặc cụ đi lấn làn, mượn phần đường của xe đi ngược chiều nhưng lại ko nhường họ đi trước.
Dẫn luật như cụ Đông là phủ lý rồi đấy ạ. Chỉ có thể xử lý người đi bộ trong trường hợp người đi bộ sang đường trái luật, khiến cho xe của cụ tránh & tự gây ra/gây ra tai nạn. Ngoài ra, trong mọi trường hợp, quyền sống & sức khỏe của con người mới là quan trọng nhất, không luật nào dám phủ nhận điều này.

Trường hợp cụ đâm vào người ta như mô tả, chắc chắn là do cụ không quan sát (còn nếu cụ nhìn thấy mà vẫn đâm thì em rút hết mọi lời ở trên nhé), cho nên là dù sao cụ cũng có một phần lỗi. Nên về tình & về lý, cụ chủ thớt nên khách quan nhìn nhận thiếu sót & cư xử có trước có sau. Cụ ngồi trong oto, đã là có điều kiện hơn những người đi bộ & đi xe máy, kể cả họ đi sai đi nữa, em nghĩ cụ cứ nhường đi, cùng lắm tốn thêm của cụ 1000đ tiền xăng.

Em thấy nhiều cụ đi ô tô, mà vẫn cứ mang tâm lý ăn thua với người đi xe máy & người đi bộ là không nên. Nhất là trong trời mưa, mình thì khô ráo mà vẫn có thể lầm bầm chửi bới người đang đi mưa thì tính nhân văn để đi đâu? Huống hồ ở đất HN này, có chen thì cũng đâu thể đi nhanh?

Proz

Xe đạp
Vâng, nếu kịp nhường thì em đã nhường đường cho mợ kia rồi ạ. Mợ băng qua cái vèo, em vừa kịp phanh thì mợ ôm luôn vào xe em.

Em muốn hỏi Cụ nào đã hân hạnh được xxx giữ xe, thủ tục sau đó thế nào để em còn biết đường mà liệu. Cảm ơn các cụ.

Proz

Xe đạp
Vâng, nếu kịp nhường thì em đã nhường đường cho mợ kia rồi ạ. Mợ băng qua cái vèo, em vừa kịp phanh thì mợ ôm luôn vào xe em.

Em muốn hỏi Cụ nào đã hân hạnh được xxx giữ xe, thủ tục sau đó thế nào để em còn biết đường mà liệu. Cảm ơn các cụ.

thuyphongthanh

Xe lăn
Bây giờ xxx để hai bên tự hòa giải. Cụ gặp người ta xem thế nào, thỏa thuận rồi hai bên ra văn bản.
Sau đó xxx sẽ tìm lỗi để phạt cụ.

ichbinminh

Xe buýt

Nếu đã giữ xe thì phải có biên bản hiện trường đúng ko cụ? Vậy nội dung chính của BB ghỉ ra sao? (Em dự là sẽ rơi vào trường hợp xxx sẽ ghi lập lờ hiện tượng nhưng không tỏ rõ đúng sai.)

Bây giờ cụ nên tiếp cận địa điểm đang tiếp nhận sự vụ của cụ, nếu có thể thì giải quyết tình cảm: để về mặt giấy tờ thì đưa nguyên nhân tai nạn do mợ kia sang đường không chấp hành tín hiệu của người đi bộ. Lúc đó thì cụ có thể lấy xe dễ dàng. Nhưng nhớ là chỉ về mặt giấy tờ thôi, chớ có định đem lật lại.

Còn nếu nhà mợ kia cũng tay to thì cụ nên cư xử tình cảm, để mợ ý chấp nhận tự giải quyết & không khiếu nại. Lúc đó thì cụ có thể lấy xe về. Trường hợp vụ dưới 30tr thì thường xxx cũng vẫn muốn tự hòa giải cụ ạ.

Chúc cụ vững tay lái & luôn điềm tĩnh. Muốn nhanh thì phải từ từ ^^

Proz

Xe đạp
Bây giờ cụ nên tiếp cận địa điểm đang tiếp nhận sự vụ của cụ, nếu có thể thì giải quyết tình cảm: để về mặt giấy tờ thì đưa nguyên nhân tai nạn do mợ kia sang đường không chấp hành tín hiệu của người đi bộ. Lúc đó thì cụ có thể lấy xe dễ dàng. Nhưng nhớ là chỉ về mặt giấy tờ thôi, chớ có định đem lật lại.
Đội ơn Cụ. Cụ nói rõ hơn hộ em chỗ "về mặt giấy tờ" kia là thế nào ạ?

elegantteam

Xe tăng
theo điều luật này thì người đi bộ được quyền sang đường bất cứ đâu à mà ko cần phải có vạch kẻ... kể cả chèo qua lan can sang đường cũng được.

Thế trong trường hợp mình đi bình thường tự nhiên có người chèo qua dải phân cách rồi phi mào mình thì sao nhi?

Nseries

Xe buýt
Cụ đen rồi, ở mềnh luật bất thành văn là cứ to là đền nhỏ

dongkijote

Xe điện
theo điều luật này thì người đi bộ được quyền sang đường bất cứ đâu à mà ko cần phải có vạch kẻ... kể cả chèo qua lan can sang đường cũng được.

Thế trong trường hợp mình đi bình thường tự nhiên có người chèo qua dải phân cách rồi phi mào mình thì sao nhi?
Trường hợp cụ đề cập thì người đi bộ sai cụ ạ. Nơi ko cho người đi bộ qua, nhà tổ chức giao thông đã bố trí vạch, làm cầu, hầm đi bộ .... hàng rào ngăn cách không cho người đi bộ qua. Người đi bộ không đi qua vạch, lên cầu, xuống hầm hoặc trèo qua hàng rào thì sẽ bị xử phạt. Nếu gây tai nạn nghiêm trọng sẽ bị truy tố trước Pháp luật. Lịch sử xét xử đã có 2 vụ xử người đi bộ: 1 ở trong Nam, 2 ở Hưng Yên.

Chỉnh sửa cuối:

Huthasa

Xe container
- Khoản C: Như trường hợp của cụ chủ người đi bộ sang đường ở giữa phố, cụ bắt người ta đi bộ ra đầu phố hả? Hay cứ cách nhau 10m thì Sở GTVT lại phải kẻ vạch cho người đi bộ? Khoản C này đã dự liệu 2 điều này nên đưa ra hành động: Phải nhường đường tại nơi ko có vạch.
- Về xe ngược chiều: Cụ hiểu sai ý định nhà làm Luật: Ko nhường đường xe ngược chiều ở đây là khi cụ rẽ trái nhưng ko nhường họ đi trước hoặc cụ đi lấn làn, mượn phần đường của xe đi ngược chiều nhưng lại ko nhường họ đi trước.
Vậy cụ giải thích cho em sinh ra cái vachk cho người đi bộ để làm gì khi họ có quyền sang đường ở bất cứ đâu?

dongkijote

Xe điện
Vậy cụ giải thích cho em sinh ra cái vachk cho người đi bộ để làm gì khi họ có quyền sang đường ở bất cứ đâu?
CỤ xem lại #31 cho em nhé.
Có điều này thì em cũng không hiểu: Tại nơi có vạch và không có vạch thì giới hạn trong bao nhiêu mét? Tại nơi có vạch nhưng em đi cách mấy chục phân thì có sai không? Tại nơi không có vạch thì cách xa nơi có vạch bao nhiêu mét??? :))

Proz

Xe đạp
Nhường đường thì là ý thức rồi, tuy nhiên khi va chạm là phải lôi luật ra, e đang thắc mắc cái thằng làm luật sao không gộp 2 cái ý trên vào 1
Cái này em hỏi luật sư rùi ạ, tức là chỗ nào cả 1 đoạn đường dài không có vạch sang đường (ví dụ tỉnh lộ) thì phải nhường đường cho người đi bộ. Còn đoạn phố mà hai đầu đều có vạch sang đường thì người đi bộ cần phải sang đường ở chỗ có vạch kẻ.

sozinho

Xe buýt
Em tán thành ý này của bác và luật sư, nói như bác Dong là không thỏa đáng. Người đi bộ không đi đúng phần đường là vi phạm luật rồi.

Cái này em hỏi luật sư rùi ạ, tức là chỗ nào cả 1 đoạn đường dài không có vạch sang đường (ví dụ tỉnh lộ) thì phải nhường đường cho người đi bộ. Còn đoạn phố mà hai đầu đều có vạch sang đường thì người đi bộ cần phải sang đường ở chỗ có vạch kẻ.

Chỉnh sửa cuối:

dongkijote

Xe điện
Em tán thành ý này của bác và luật sư, nói như bác Dong là không thỏa đáng. Người đi bộ không đi đúng phần đường là vi phạm luật rồi.
Em e là Luật sư đã tư vấn cho cụ sai. Em hỏi cụ con phố dài cả cây số và Sở GT chỉ kẻ, vẽ phần đường cho người đi bộ ở hai đầu phố thôi, không ai lại đi ra đầu phố để sang nhà đối diện nhà mình cả.
Trong các văn bản về Pháp luật GTĐB, em chưa thấy chỗ nào qui định như lời Luật sư tư vấn cho cụ.
Theo em những trường hợp sau đây, người đi bộ sang đường bị sai Luật:
- Nơi bố trí phần đường cho người đi bộ qua đường và được kẻ sơn, cắm biển... nhưng người đi bộ đi ra ngoài phần đó. Đi cách xa chỗ đó thì như em nói trên không biết cách xa bao nhiêu mét là sai.
- Bố trí cầu vượt, hầm đi bộ nhưng ngay đó người đi bộ vẫn đi qua đường.
- Nơi đặt giải phân cách, làm hàng rào chắn nhưng người đi bộ trèo qua và đi qua đường.

Chỉnh sửa cuối:

Proz

Xe đạp
Ở tỉnh ngoài thì em không bàn đến vì vụ của em xảy ra cụ thể ở 1 đoạn phố trong nội thành HN dài khoảng vài trăm mét và 2 đầu phố đều là ngã tư có vạch đi bộ. Vậy theo các Cụ người đi bộ sang đường ở giữa phố là đúng hay sai?

Như em thấy phố Đinh Tiên Hoàng ở bờ hồ, trước cửa bưu điện và tượng đài Lý Thái Tổ có vạch sang đường dù không phải ngã tư. Em hiểu là chỗ này đông người muốn sang đường nên bên Giao thông quyết định vẽ vạch ở đây cho tiện lợi để dân khỏi phải đi bộ xa đến tận đầu phố. Còn như không có vạch thì bắt buộc phải đi đến đầu phố để tìm vạch sang đường. Các Cụ cho ý kiến ạ.

Proz

Xe đạp
xxx giữ xe của em, có quy định thời hạn tạm giữ không các Cụ?

sozinho

Xe buýt
Theo em luật là luật, không có chuyện con phố dài mà cho mình quyền đi sai vì nhà gần, nhà em trong đoạn đường một chiều, không lẽ em cứ đi ngược chiều để về cho nhanh? Trường hợp này rõ ràng là đã bố trí chỗ để sang đường, không lẽ có bao nhiêu số nhà thì phải kẻ bấy nhiêu đường sang đường cho người đi bộ?
Người đi bộ lúc này đã phạm luật.

Em e là Luật sư đã tư vấn cho cụ sai. Em hỏi cụ con phố dài cả cây số và Sở GT chỉ kẻ, vẽ phần đường cho người đi bộ ở hai đầu phố thôi, không ai lại đi ra đầu phố để sang nhà đối diện nhà mình cả.
Trong các văn bản về Pháp luật GTĐB, em chưa thấy chỗ nào qui định như lời Luật sư tư vấn cho cụ.
Theo em những trường hợp sau đây, người đi bộ sang đường bị sai Luật:
- Nơi bố trí phần đường cho người đi bộ qua đường và được kẻ sơn, cắm biển... nhưng người đi bộ đi ra ngoài phần đó. Đi cách xa chỗ đó thì như em nói trên không biết cách xa bao nhiêu mét là sai.
- Bố trí cầu vượt, hầm đi bộ nhưng ngay đó người đi bộ vẫn đi qua đường.
- Nơi đặt giải phân cách, làm hàng rào chắn nhưng người đi bộ trèo qua và đi qua đường.