Xe đỗ nổ máy lâu hàng giờ có sao không ạ?

quyluong_3bánh

Xe điện
Xe cơ quan em hầu như ngày nào cũng nổ máy không tải vài giờ mà em thấy nó có sao đâu...dầu còn chả thèm thay.đúng là cha chung không ai khóc

qbinhccic

Xe hơi
E cũng nghĩ chỉ hại xăng

Chỉnh sửa cuối:

monkey_love_car

Xe tải
Trong hướng dẫn SD cũng có khuyến cáo không chạy không tải qua lâu mà ko giải thích tại sao, theo hiểu biết của em thì ngoài những điều bác nói còn có vấn đề máy phát điện, ở vòng tua thấp, máy phát chạy dưới tải nên có thể làm hỏng ắc quy, nhất là khi các cụ có bật điều hoà.
Em dự là nếu chạy ở vòng tua thấp nhưng vẫn có chế độ bù ga đủ để chạy cả máy phát và điều hòa nên chắc không lo việc máy phát không cấp đủ điện nuôi ắc quy. Nhà sản xuất họ cũng phải tính tới nước xe có lúc sẽ chạy không tải đủ lâu để hại ắc quy nếu máy phát không đủ điện để mà căn chỉnh phun xăng cho hợp lý phải không ạ. Em đoán chắc là chỉ tốn xăng và phải thay dầu bôi trơn nhanh hơn chạy bình thường. :D

hth

Xe tải
Hôm trước em say rượu, về đến nhà tắt máy xe rồi mà say quá k mở dc cửa, ngủ quên trên xe 3 h mà giờ em vẫn chat dc các bác ạ. May thật, em chạy Cam LD k các cụ bảo chém, hay xe LD mình có lỗ thông hơi nhỉ?

ISUZUThăngLong

Xe hơi
chẳng sao cả , chỉ là tốn xăng thôi , chứ máy nổ không tải 3-4h chẳng ảnh hưởng gì

anhtho

Xe ngựa
Hôm trước em say rượu, về đến nhà tắt máy xe rồi mà say quá k mở dc cửa, ngủ quên trên xe 3 h mà giờ em vẫn chat dc các bác ạ. May thật, em chạy Cam LD k các cụ bảo chém, hay xe LD mình có lỗ thông hơi nhỉ?
EM nghĩ là cụ cũng may mắn đấy. Ngủ trong xe 3h, đóng hết cửa ?!. Em chỉ ngồi trong xe ko bật AC tầm 10' là cảm thấy bí lắm rồi.

HDC411TAMTRINH

Xe hơi
em nghe tây đồn là ở trong ô tô đóng kín cửa vẫn có thể đủ oxi sống 8 tiếng . vì thế cụ cứ tự nhiên
Mà làm gì có ông nào ngủ quên lâu thế cụ nhề, trừ phi tèo rồi >:)!
Động cơ ô tô có hệ thống làm mát tuần hoàn vòng kín, két nước có quạt gió thổi nên em nghĩ không cần xe phải chuyển động thì ht làm mát vẫn hoạt động bình thường (có làm mát bằng không khí đâu mờ). Túm lại là không sao cả - chỉ tốn xăng thôi !

Chỉnh sửa cuối:

bobuonchan79

Xe máy
giống như cụ chạy trên đường 4-5 tiếng thôi, chả sao cả, nhưng điều hòa yếu hơn chút, vì xe chạy sẽ sạc ac cu nên ĐH khỏe hơn

ca_voi

Xe lăn
8-} tốt nhất là hé cửa rra tý và cẩn thận mất đồ =))

thanhnv13

Xe tải
Chẳng vấn đề gì cả. Vì khi chạy máy hoạt động cường độ cao hơn nhưng két nước lại được làm mát bằng gió ngoài khi xe chạy còn khi đứng một chỗ thì chỉ có quạt làm mát két nước thui. xe mới thì quá ok. nhưng nếu xe cũ phải cận thận vì két nước đóng cặn rùi bơm nước tuần hoàn không được tốt nữa sinh ra nóng máy trước đây e cũng bị như vậy rùi. cứ đứng khoảng 20 phút là kim nhiệt độ bắt đầu tăng. khi đó muốn nó tụt xuống e nhồi ga cho mấy phát bơm nước mạnh hơn (vì bơm nước ăn bánh răng trục cơ mà) nó lại tụt nhiệt độ xuống. (đấy là câu trả lời cho bác nào thắc mắc tại sao mấy ông xe khách hay đạp ga nhé) còn trường hợp của bác bị bục két là do xe cũ két nước kém với lại khi tăng nhiệt độ bộ phận két nước phụ của bác không làm việc dẫn đến thể tích nước tăng lên tạo ra áp lực làm vỡ két nước thui. Tốt nhất là các bác nên hiểu chiếc xe của mình rồi đưa ra quyết định có nên ngủ hay không

mtungdt

Xe máy
Chẳng vấn đề gì cả. Vì khi chạy máy hoạt động cường độ cao hơn nhưng két nước lại được làm mát bằng gió ngoài khi xe chạy còn khi đứng một chỗ thì chỉ có quạt làm mát két nước thui. xe mới thì quá ok. nhưng nếu xe cũ phải cận thận vì két nước đóng cặn rùi bơm nước tuần hoàn không được tốt nữa sinh ra nóng máy trước đây e cũng bị như vậy rùi. cứ đứng khoảng 20 phút là kim nhiệt độ bắt đầu tăng. khi đó muốn nó tụt xuống e nhồi ga cho mấy phát bơm nước mạnh hơn (vì bơm nước ăn bánh răng trục cơ mà) nó lại tụt nhiệt độ xuống. (đấy là câu trả lời cho bác nào thắc mắc tại sao mấy ông xe khách hay đạp ga nhé) còn trường hợp của bác bị bục két là do xe cũ két nước kém với lại khi tăng nhiệt độ bộ phận két nước phụ của bác không làm việc dẫn đến thể tích nước tăng lên tạo ra áp lực làm vỡ két nước thui. Tốt nhất là các bác nên hiểu chiếc xe của mình rồi đưa ra quyết định có nên ngủ hay không
Bác tư vấn quá chuẩn e vod bác 1 ly.

monkey_love_car

Xe tải

trongc

Xe tăng
chuyện thường ngày ở huyện thôi ạ

dauxanh72

Đi bộ
Mình ko rành, oto tô mình cũng vậy hoài 3-4h. Nhưng chiếc moto cb11140cc mới zin 7000km, cafe để nổ máy cho sạc bình giửa trưa nắng mạnh sân rộng thoáng, ra bóp côn hết cắt luôn, bườn mà vào số ( côn dầu ), tưởng nóng quá hỏng nồi. Về đậu 1 buổi cho nguội máy lại bt. Có hại thì phải vì đi phượt 6-10h liên tục ko bao giờ có hiện tượng này

vinaconex47

Xe buýt
Mấy bác ít chạy mà muốn sạc bình thì mua 1 bộ sạc bình chừng 100 mấy thôi. Thỉnh thoảng cắm sạc, khỏi phải nổ máy xe lâu vừa tốn xăng vừa hôi khói. Lâu lâu chỉ cần nổ máy vài phút cho nhớt bơm đều vào các chi tiết của máy thôi.

vuha0371

Xe tải
Như tiêu đề em muốn hỏi các cụ giúp em là nếu em đỗ xe dưới bóng dâm mát mà để máy nổ suốt khoảng 3-4h đồng hồ thì có ảnh hưởng gì không ạ? Chả là có lúc đi OFF với anh em đôi khi quá chén nên dừng xe bên đường dưới gốc cây chốt cửa ngủ cho lành. Nhiều khi tỉnh dậy mất 3-4 tiếng xe nổ máy có điều hòa. Tất nhiên cũng phải xăng cộ OK thì mới dám ngủ liều chứ không nó mà hết xăng chết máy thì em tèo. Như vậy có hại gì cho xe và bộ phận nào không các cụ? Giúp em với?
Dạ, tốn xăng thôi ạ!