Xe điện tốn kém hơn xe xăng

son.nguyen.1979

Xe tăng
Cụ bảo thiếu gì dự án điện chờ xếp lốt. Cụ ko đọc bài báo nêu kết luận của QH à? "Nguồn cung trong nước không đủ đáp ứng yêu cầu dẫn đến phải nhập khẩu năng lượng ngày càng lớn. Tài nguyên năng lượng sơ cấp Việt Nam ngày càng cạn kiệt khi thủy điện cơ bản đã khai thác hết; sản lượng dầu và khí ở một số mỏ lớn suy giảm nhanh."
Điện khí được xác định là nguồn chạy nền cho hệ thống thay điện than, nhưng tình hình thực tế nó thế này đây. Cái thiếu lớn nhất không phải là thiếu điện, mà là thiếu chính sách, cụ thể là chính sách giá. Muốn không thiếu điên ( xây nhiều nhà máy) thì giá phải tăng. Giá tăng dân lại chửi. Nó là cái vòng luẩn quẩn. Hiện nay chưa có chính sách giá cụ thể, chính sách mua bán trên thị trường điện cạnh tranh...Nên việc đầu tư vào nguồn điện nó bị nghẽn. Đấy mới là bản chất của việc " thiếu điện". Nhiều nhà đầu tư họ có tiền, rất muốn làm nhưng không thể làm được vì thiếu chính sách.

son.nguyen.1979

Xe tăng
Ý cụ như thế thì với dân số tăng đều, hàng thiết yếu gì chẳng thiếu. Sao QH ko nói nguy cơ thiếu nước sạch, thiếu gạo, thiếu bcs,... mà lập riêng đoàn kiểm tra của Thường vụ QH và nêu nguy cơ thiếu điện. Tin chính thống thế cụ còn bảo tấu hài?
Tấu hài là bởi mấy cái thông tin này có từ lâu rồi, ai chả biết, các ông nhai đi nhai lại làm cái gì cho mệt đầu. Sao không đi vào trọng tâm vấn đề đi. Ngành điện mấy năm qua rất nhiều vấn đề nổi cộm mà thanh tra, kiểm toán chưa công khai đấy. Đấy mới là cái dư luận họ cần quan tâm.

trungthu2020

Xe tăng
Anh tàu nhanh thật, đã có pin sạc di động cho xe điện rồi
sạc di động cho xe điện.jpg

tvson

Xe buýt
À mấy bố cứ đòi được sánh vai nhưng không chịu trả giá đó cụ. Thích đọc báo Mỹ để bàn chuyện VN - nhưng cấm người VN ở Mỹ nói ngược.

Combo Ngon + Bổ thì không bao giờ Rẻ.
Nhảy là các cụ đấy chứ! Em dẫn chứng trên bill chạy 2 con xe xăng/điện của em thôi. Chả có gì tuyệt đối cả: muốn cái lọ thì phải bỏ cái chai.

Xăng lên 7$ 1 gallon thì ở Mỹ đổ xăng ở mấy cây giá rẻ hơn 10% cũng mất 30~45p các cụ ạ. Cứ ra mấy cây Costco mà xem dân Mỹ xếp hàng chờ cả tiếng để đổ. Cách 1 ngã tư - giá max thì vẫn 5p đổ chả khác gì VN.
:))

Tuần này Israel phang Hamas mạnh mẽ thì chúc mừng các cụ xe xăng tiến thêm 1 bước gần về giá trung bình của thế giới!
He he, giá xăng ở quê cháu vừa giảm "một nghìn bảy trăm chím mươi tám đồng trên lít "

HI_CLASS

Xe điện
Dẫu sao e vẫn đánh giá xe điện/hidro vẫn là tương lai của ngành oto thế giới. Mong sao a Vượng vượt qua dc giai đoạn khó khăn này. A mà xây dựng dc Vinfast to như Skoda đã là niềm tự hào lớn lao của đất nước, của nhân dân rồi

coolpix8700

Xe ngựa
Chỉnh sửa cuối:

Tony_Le

Xe container

poiuy

Xe ba gác
Thưa cụ đọc thông biết thạo thích nói thông số, mỗi cái tầm nhìn là ngắn. Còm cuối với cụ:

Chỉ cần 1 thông số là hạn chót cho xe xăng + Diesel ở châu Âu và Mỹ. Là đủ để chốt mọi hãng xe xăng phải thay đổi.

Hãng lạc quan yêu đời về xe xăng nhất giờ cũng quắn hết lên. Bọn ấy thì nó mua bài báo chí ngắn hạn là đủ để nó câu giờ đuổi những thằng đi trước như Tesla.

Người thiếu khả năng tự định hướng thì tốt nhất đừng đọc mọi loại báo.
VN không theo kịp thì thôi - lại muốn kéo nhau cùng tụt lùi.
Sản lượng xe các hãng chủ yếu là Âu-Mỹ. Nếu những nơi đó không cho bán xe xăng thì các hãng sẽ buộc phải thay đổi. Họ không thể duy trì 2 loại xe để chiều lòng khách hàng ở các nước ngoài Âu Mỹ được.
Cho nên xe điện có thành xe chính hay không phụ thuộc thái độ của CP các nước Âu-Mỹ. Nếu họ quyết loại bỏ xe xăng thì cả TG cũng phải theo.

Ngobcool

Xe buýt

cap3hk

Xe điện
Cụ có xe bán ko ạ, xe cụ bản nào đúng giá 800 cụ ib em, nếu xe cụ ko áp vc vinhome có thể mua cao hơn 1 chút và xe cụ đã ký thoả thuận bán lại cho Vin chưa.
Cụ cho em xin con xe hàn nhật nào mua 2022 mà giờ chỉ tụt có 100-150tr đi ạ. Cụ xem santafe với cx5 giờ bán lại đc bao nhiêu
Ôi thế may quá
Số em đây : 08697.66666 chả cần inbox đâu cứ gọi thẳng cho em cụ nhé
Xe em VF8 Eco tên cá nhân em , mua 2022 ODO hiện tại đang 1v7 biển kiểm soát 30K 36308 thường xuyên ra vào Vincom Smart city và quanh khu vực Dương Nội.
Chếch choác các thứ vào bất cứ Vin nào tuỳ cụ.
Em không cần phải mua cao hơn đâu, đúng 800 em bán luôn ngay và khẩn trương.
Cụ có nhã ý cứ gọi thẳng hoặc kết bạn zalo với em nhá. Em Sn 1986 cho cụ dễ xưng hô cụ nhé

type

Xe tăng
Ôi thế may quá
Xe em VF8 Eco tên cá nhân em , mua 2022 ODO hiện tại đang 1v7 biển kiểm soát 30K 36308 thường xuyên ra vào Vincom Smart city và quanh khu vực Dương Nội.
Cụ có nhã ý cứ gọi thẳng hoặc kết bạn zalo với em nhá. Em Sn 1986 cho cụ dễ xưng hô cụ nhé
Hi vọng cụ giao dịch thành công.

Ngô.Tường

Xe tăng
Ôi thế may quá
Sorry cụ, nếu là bản eco sẽ không được 800tr, cụ nói mua xe 1t1 làm e nhầm tưởng xe cụ là bản plus , từ cuối tháng 12 đến nay kể cả bản plus lăn bánh cũng chưa đến giá 1t1, hiện tại với bản eco giá chỉ 720-740 tuỳ độ đẹp của xe, nhìn biển số xe là em biết xe cụ lấy đợt sau này trong thời gian đc hưởng trương trình áp 2 vc nên khó có giá 1t1

cap3hk

Xe điện
Sorry cụ, nếu là bản eco sẽ không được 800tr, cụ nói mua xe 1t1 làm e nhầm tưởng xe cụ là bản plus , từ cuối tháng 12 đến nay kể cả bản plus lăn bánh cũng chưa đến giá 1t1, hiện tại với bản eco giá chỉ 720-740 tuỳ độ đẹp của xe, nhìn biển số xe là em biết xe cụ lấy đợt sau này trong thời gian đc hưởng trương trình áp 2 vc nên khó có giá 1t1
À thì lúc comment em cũng đoán cụ sẽ có lí do hợp lý thôi ;))
Chúc cụ tiếp tục vui. Không cần quote lại bài của em nữa đâu ;))

Ngô.Tường

Xe tăng
À thì lúc comment em cũng đoán cụ sẽ có lí do hợp lý thôi ;))
Chúc cụ tiếp tục vui. Không cần quote lại bài của em nữa đâu ;))
Em lí do đúng mà, mời cụ còm tiếp =)) :)), con bản eco mà chém mua 1t1 là thấy cụ văn lươn rồi

Theo em có khi nghiên cứu này sai. Xe điện sao lại tốn hơn đc nhỉ?

Ai cũng nghĩ đi xe điện tiết kiệm hơn xe xăng nhưng nghiên cứu này chỉ ra điều ngược lại

Nghiên cứu của J.D. Power cho thấy chi phí sử dụng một chiếc xe điện trong 5 năm cao hơn so với xe xăng cùng loại.

Một nghiên cứu mới được công bố đã cho thấy chênh lệch trong chi phí sử dụng giữa xe điện cao cấp, xe điện phổ thông và các mẫu xe xăng cùng loại. Dữ liệu này nằm trong báo cáo E-Vision Intelligence Report của J.D. Power (tổ chức nghiên cứu và tư vấn hàng đầu thế giới). Nghiên cứu này cũng chỉ ra một trong những điều khó khăn mà ngành công nghiệp xe điện thế giới phải đối mặt: Chênh lệch về chi phí giữa xe điện và xe xăng.

Theo nghiên cứu nói trên, chi phí sử dụng trong 5 năm của một mẫu xe điện cao cấp cao hơn khoảng 7 triệu đồng so với xe sử dụng động cơ đốt trong tương đồng. Trong khi chênh lệch ở hạng xe cao cấp chỉ là khoảng 0,4% thì đối với xe điện ở phân khúc phổ thông, chênh lệch chi phí sử dụng rất lớn hơn, lên tới hơn 230 triệu đồng, hoặc là 18%, so với xe sử dụng động cơ đốt trong tương đương, cũng tính trong 5 năm sở hữu.
Leo núi chở nặng bật điều hoà thì combo tốn công, chu kỳ xạc xả tăng, tuổi thọ pin và tài xế giảm?

thaiha85

Xe hơi
Lấy tiền thuế trước bạ bù vào.
12% của 6 tỷ là 720tr. Gửi ngân hàng 10 năm lên được khoảng 1 tỷ . Đủ tiền mua viên pin mới chưa?
Pin 10 năm thì kinh quá , cụ tính cho em 3 năm thôi nhé