Xe điện tốn kém hơn xe xăng

lenhhoxung1980

Xe điện
Mới có 10.000- 20.000 xe thì ảnh hưởng gì đến lưới điện đâu, chưa được 0,1% tổng sản lượng toàn quốc.
Giờ mới manh nha nói làm gì cụ. Em đang nói đến tương lai, khi xe điện nhiều lên, dần thay thế xe xăng. Hiện giờ nhiều trạm sạc của Vin đã phải giảm công suất rồi.

son.nguyen.1979

Xe tăng
Giờ mới manh nha nói làm gì cụ. Em đang nói đến tương lai, khi xe điện nhiều lên, dần thay thế xe xăng. Hiện giờ nhiều trạm sạc của Vin đã phải giảm công suất rồi.
Câu trước cụ nói trong ngắn hạn, câu sau cụ nói tương lai, đá nhau chan chát là sao?

Còn nước nổi thì thuyền nổi, lo gì. Hàng nghìn dự án điện còn đang xếp lốt chờ cấp phép đầu tư kia kia. Tương lai 10 năm nữa chỉ sợ thừa điện chứ không thiếu điện cụ nhá.

Trong ngắn hạn lưới điện thành phố khó lòng đáp ứng được cụ ạ

lenhhoxung1980

Xe điện
Câu trước cụ nói trong ngắn hạn, câu sau cụ nói tương lai, đá nhau chan chát là sao?

Còn nước nổi thì thuyền nổi, lo gì. Hàng nghìn dự án điện còn đang xếp lốt chờ cấp phép đầu tư kia kia. Tương lai 10 năm nữa chỉ sợ thừa điện chứ không thiếu điện cụ nhá.
Ngắn hạn chẳng là tương lai thì là gì cụ? Xe taxi điện của Vin mới ra đã thiếu điện rồi, dân chuyển sang ô tô điện lấy đâu nguồn điện để sạc. Xe máy còn dễ vì công suất nhỏ, trạm sạc ô tô toàn mấy chục kw, lưới điện thành phố đâu có tính đến khoản này.

Langthang_Mercedes

Xe container

Cũng nên đọc báo cụ ạ, có nhiều thứ ba lăng nhăng nhưng có những thông tin chuẩn xác.

XSim

Xe container
Mấy trang trước em đã nói rồi, 1 triệu xe điện mỗi xe chạy 1000km một tháng hay 12000km một năm thì chỉ tiêu tốn 2 tỉ kwh điện thôi, bằng sản lượng của một nhà máy nhiệt điện 300MW mà anh em thích thì xây mới trong phút mốt.

Giờ chỉ có vấn đề chỗ sạc thì ta từ từ nghiên cứu, rất có thể anh ấy mượn luôn lòng đường để làm chỗ sạc ấy chứ.

son.nguyen.1979

Xe tăng
Ngắn hạn chẳng là tương lai thì là gì cụ? Xe taxi điện của Vin mới ra đã thiếu điện rồi, dân chuyển sang ô tô điện lấy đâu nguồn điện để sạc. Xe máy còn dễ vì công suất nhỏ, trạm sạc ô tô toàn mấy chục kw, lưới điện thành phố đâu có tính đến khoản này.
Không hiểu cụ tư duy theo kiểu gì: Thiếu điện do tình trạng chung ( nhu cầu tăng, giảm nguồn điện..) hay vì do phát triển xe điện nên thiếu điện? . Nếu do xe điện thì mời cụ đưa con số cụ thể tương đối để làm dẫn chứng.

Còn việc thiếu điện thì nói ra rả cả năm nay rồi, mấy năm nay có nguồn điện nào được đầu tư đâu thì chả thiếu? Qh8 được phê duyệt nhưng kế hoạch chưa có, 1 đống dự án đang xếp lốt nằm chờ, thằng mạch 3 500kv năm sau phải xong, cộng thêm đống điện tái tạo được giải phóng công suất nữa thì thừa đủ cho đống xe điện của cụ.

son.nguyen.1979

Xe tăng
Ngắn hạn chẳng là tương lai thì là gì cụ?
Em thấy cụ nói khá khó hiểu và lủng củng.

Đã ngắn hạn thì người ta nói 3-5 năm đổ lại là cùng. 3-5 năm nữa liệu xe điện có thay thế xe xăng như cụ nói dưới đây không?

Tương lai 10 năm nữa cũng chưa chắc nhé, có chăng cùng nhau phát triển chứ thay thế làm sao được.

Mà thiếu điện thì xây thêm nhà máy, lo gì.

Em đang nói đến tương lai, khi xe điện nhiều lên, dần thay thế xe xăng.

Langthang_Mercedes

Xe container
Không hiểu cụ tư duy theo kiểu gì: Thiếu điện do tình trạng chung ( nhu cầu tăng, giảm nguồn điện..) hay vì do phát triển xe điện nên thiếu điện? . Nếu do xe điện thì mời cụ đưa con số cụ thể tương đối để làm dẫn chứng.

Còn việc thiếu điện thì nói ra rả cả năm nay rồi, mấy năm nay có nguồn điện nào được đầu tư đâu thì chả thiếu? Qh8 được phê duyệt nhưng kế hoạch chưa có, 1 đống dự án đang xếp lốt nằm chờ, thằng mạch 3 500kv năm sau phải xong, cộng thêm đống điện tái tạo được giải phóng công suất nữa thì thừa đủ cho đống xe điện của cụ.
Tư duy gì nữa thực tế đấy chứ. Người ta nói luôn có cơ sở là nguy cơ thiếu hiện hữu đến 2050 chứ xếp lốt nằm chờ j j đấy là một mình cụ nghĩ.

Thiếu chả vì mấy cái xe điện, không có nó đã thiếu, có thì thiếu nhiều hơn. Hạ tầng điện sẽ phức tạp hơn và đắt hơn vì đống xe điện đồng loạt sạc với tốc độ cao và công suất lớn, Thiếu điện thì giá sẽ tăng áp lực lên tất cả chứ không phải mấy đồng tiền điện chạy xe.

type

Xe tăng

Điện tăng thêm dùng cho mỗi xe điện? Thế công tác chế tạo xe điện, phục vụ công tác chế tạo linh kiện, thiết bị pin, công tác khai khoáng? Cụ nghĩ đám năng lượng tái tạo đủ dùng cho mấy khoản khai khoáng chế tạo? Điện dùng cho tụi đó phải điện bẩn là các nhà máy điện than (do nước ta chưa có nhà máy điện HN), nếu tổng thể thì ô nhiễm hơn nhiều so với công nghệ đốt trong hiện nay, chưa kể với đám gian thương dễ nhập pin thải loại về rồi lại chế tác lại lắm...
P.s với cụ là động cơ đốt trong lúc mới xuất hiện cũng là 1 giải pháp giảm ô nhiễm môi trường tốt nhất lúc bấy giờ.

son.nguyen.1979

Xe tăng
Cũng nên đọc báo cụ ạ, có nhiều thứ ba lăng nhăng nhưng có những thông tin chuẩn xác.

Cái này là tấu hài, cụ có đọc thì nên đọc cái khác bổ ích hơn.

son.nguyen.1979

Xe tăng
Thế công tác chế tạo xe điện, phục vụ công tác chế tạo linh kiện, thiết bị pin, công tác khai khoáng? Cụ nghĩ đám năng lượng tái tạo đủ dùng cho mấy khoản khai khoáng chế tạo?
Ồ thì ra thiếu điện là do cả thằng Vinfast làm nhà máy nữa hả cụ? Giờ em mới biết đấy.

Ngô.Tường

Xe tăng
Cụ có biết tính công suất ko, nếu biết thì có thể tính ra đc lượng điện mà xe nạp vào pin nó ko đáng kể so với việc các nhà máy xí nghiệp nó mọc lên hàng ngày như hiện nay. Điện nó ko như mớ rau bán ngoài chợ nhiều ng tập chung mua sẽ hết hoặc ko có ng mua sẽ tích trữ đc.

XSim

Xe container
Tư duy gì nữa thực tế đấy chứ. Người ta nói luôn có cơ sở là nguy cơ thiếu hiện hữu đến 2050 chứ xếp lốt nằm chờ j j đấy là một mình cụ nghĩ.

Thiếu chả vì mấy cái xe điện, không có nó đã thiếu, có thì thiếu nhiều hơn. Hạ tầng điện sẽ phức tạp hơn và đắt hơn vì đống xe điện đồng loạt sạc với tốc độ cao và công suất lớn, Thiếu điện thì giá sẽ tăng áp lực lên tất cả chứ không phải mấy đồng tiền điện chạy xe.
Biết trước đến 2050 thiếu điện mà từ giờ đến đó không có giải pháp để phải hạn chế xe điện thì VN hóa giun chứ đừng nghĩ đến rồng hay hổ nữa.

type

Xe tăng
Ồ thì ra thiếu điện là do cả thằng Vinfast làm nhà máy nữa hả cụ? Giờ em mới biết đấy.
Ơ nó là thằng dùng mà, còm trước cụ bảo phát triển điện năng thừa cho xe điện, thế nó đi nhập về dán mác rồi bán à mà cụ bảo phát triển điện dành cho mỗi xe.

Langthang_Mercedes

Xe container
Cái này là tấu hài, cụ có đọc thì nên đọc cái khác bổ ích hơn.
Tấu hài là cái cụ nói ấy "thiếu thì xây thêm nhà máy điện lo gì". Thật lòng em dẫn cho cả thiên hạ đọc thôi còn không muốn tranh luận thêm sau 1 loạt comment của cụ.

Langthang_Mercedes

Xe container
Biết trước đến 2050 thiếu điện mà từ giờ đến đó không có giải pháp để phải hạn chế xe điện thì VN hóa giun chứ đừng nghĩ đến rồng hay hổ nữa.
Cụ báo cáo với em làm gì, Quốc hội nói đấy chứ.

son.nguyen.1979

Xe tăng
Ơ nó là thằng dùng mà, còm trước cụ bảo phát triển điện năng thừa cho xe điện, thế nó đi nhập về dán mác rồi bán à mà cụ bảo phát triển điện dành cho mỗi xe.
Cụ không thể phân biệt được điện dùng để sạc cho xe điện với điện để sản xuất ra cái xe điện à?

son.nguyen.1979

Xe tăng
Tấu hài là cái cụ nói ấy "thiếu thì xây thêm nhà máy điện lo gì". Thật lòng em dẫn cho cả thiên hạ đọc thôi còn không muốn tranh luận thêm sau 1 loạt comment của cụ.
Cụ có đọc bài báo và hiểu tình hình thực tế không đấy? Người ta nói " nguy cơ" chứ có phán là chắc chắn sẽ xảy ra không? Mà ông nghị tài nhỉ phán được tương lai tận mấy chục năm sau cơ đấy? :))

Nguy cơ thiếu điện nếu chúng ta không hành động. Mà hành động ở đây là gì, là mau chóng giải quyết đống điện than đang vướng, phê duyệt kế hoạch quy hoạch 8, xây dựng cơ chế chính sách để thu hút vốn phát triển nguồn điện ( nhất là điện khí chạy nền và điện tái tạo bổ sung) . Đấy là trước mắt cần làm ngay. Làm được điều này thì tương lai lo gì thiếu điện nữa.

Điện thì không bao giờ sợ thiếu, chỉ sợ dân không có tiền để mua điện giá cao thôi.

Mấy năm vừa rồi ì ạch có làm cái gì đâu mà chả thiếu.

Chỉnh sửa cuối:

type

Xe tăng
Cụ không thể phân biệt được điện dùng để sạc cho xe điện với điện để sản xuất ra cái xe điện à?
Em chỉ đặt vấn đề về ý kiến của cụ về vấn đề điện cho xe điện thôi, đừng lật vấn đề sang việc khác.