Xe đi đường dài-bao nhiêu km nên dừng nghỉ ???

lamvung

Đi bộ
Theo em, tùy tình hình giao thông, khoảng 3 đến 4h nghỉ một lần

Xeđịahình

Xe container
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
hì hì em chả tin lắm. Xe tải tưới nuóc lên lóp vì xe họ chở quá tải thôi. có cụ tài già bảo em là tao lái con Kamaz 12 tấn, tao chở 80 tấn chả làm sao>:P

Thưa các Cụ-Mợ !

Trên các cung đường , Xe tải nặng luôn phải dùng thêm két nước phụ để tưới làm giảm nhiệt độ cho lốp tránh bị nổ lốp

Các xe nhỏ ( 4 - 9 chỗ hay xe khách ) Ở đây em muốn đề cập đến loại xe 4-9 chỗ
thì hầu hết không ai rõ là nhiệt độ sẽ nóng lên đến bao nhiêu gây hại thậm chí nguy hiểm như nổ lốp nếu đi liên tục quãng đường quá dài
Thường một lái xe đi dài lắm cũng chỉ 7-800km /ngày Trong quá trình đi thì người lái thường nghỉ dọc đường vì lý do vệ sinh , ăn uống , .... Nhưng ít ai nói dừng nghỉ vì lý do an toàn kỹ thuật
Trong các điều kiện thời tiết khác nhau như : Mùa đông - Mùa hè - Trời nắng - Trời mưa thì sự tác dộng cũng khác nhau tới nhiệt độ của máy , sự nóng lên của lốp do quá trình vận hành

Các cụ hay đi đường dài có kinh nghiệm xin vào cùng chia sẻ giúp anh em học tập thêm
Cam ơn các cụ !

Quangtrunghp

Xe tải
Thế thì thận anh yếu quẵ,chị nhà mất nhò

WHITE TIGER

Xe container
hì hì em chả tin lắm. Xe tải tưới nuóc lên lóp vì xe họ chở quá tải thôi. có cụ tài già bảo em là tao lái con Kamaz 12 tấn, tao chở 80 tấn chả làm sao>:P
Thế bảo ông ấy chở 40 tấn xuống dốc Tam Đảo chơi.Nước không phải tưới lên lốp mà là tưới vào phanh là chính.Nhưng nhiều xe hay có các sợi chun ẩm cũng là để làm mát lốp vì từ phanh ra lốp sức nóng từ phanh nó cũng dẫn ra tới lốp nên làm mát lốp cũng là tất yếu

Get or Getz

Xe máy
Nhà không số - Phố không tên - Tỉnh không rõ
Theo em các cụ đi được bi nhiêu là do trạng thái sức khỏe.. E đi đường dài nếu thấy mỏi là em kiếm chỗ để nghỉ..ngồi uống nước hạ nhiệt thấy khỏe là đi tiếp. không ham đi nhanh đi nhiều.

Get or Getz

Xe máy
Nhà không số - Phố không tên - Tỉnh không rõ
Ôi trời ...Cái Ngã ba Voi có cái gì hay mà cụ toàn tìm chỗ để nghỉ ở đó vây.... à mà em nhớ ra tại sao rồi...đoạn đường đó nổi tiếng lắm đới....nhưng phải nghỉ ở đó cả đêm thì sức khỏe của cụ phải tốt lắm...

phuongvm

Xe tải
Website
itcom.vn
Tùy điều kiện sau:
1. Sức khỏe từng người (tùy từng người)
2. Điều kiện đường xá (tùy từng đường)
3. Điều kiện thời tiết (tùy từng hôm, từng vùng)
4. Sức chịu đựng của phương tiện (tùy từng xe)
Em chẳng hiểu về kỹ thuật ô tô nhưng nghe mấy ông anh chạy đường dài nhiều bảo cứ khoảng 100-200km là cho xe nghỉ là vừa.

Lần chạy liên tục dài nhất của em là chạy Hà Nội - Vinh 8 tiếng liền ko nghỉ. Trong xe có sẵn bò húc :D

dapvocaydan

Xe điện
Cứ lúc nào buồn thì nghỉ thôi :D

avce

Xe máy
theo em, việc này tùy thuộc vào khả năng tập trung cũng như sức khỏe của người lái xe, một số dòng xe cao cấp sẽ có thông báo bắt dừng nghỉ nếu lái xe liên tục trong 4-5h gì đó lâu rồi ko đi dòng VW nên ko nhớ mấy tiếng nó sẽ báo.

jing

Xe hơi
em đi xe khách nhiều, trung bình cứ 100km là lái xe nghỉ 1 lần, em nghĩ con số 100 đến 200km nghỉ là hợp lý

cucho

Xe tăng
Em phê bình các bác lạc đề, 0 điểm về chỗ
Bác chủ hỏi ý là cái xe 5-9 chỗ thì chạy liên tục thời gian(hoặc quãng đường) bao nhiêu cần nghỉ là tốt cho xe thì các bác cứ cung cấp thông tin về độ lì của tài xế.

Em xin đảm bảo rằng: Những xe hiện đại ngày nay, đã đc trang bị các loại công nghệ hiện đại về động cơ, hệ thống làm mát, dầu bôi trơn..... để xe có thể chạy thời gian liên tục lớn hơn mức của tài xế chịu đc rất nhiều. Ý là bác tài nào khỏe nhất cũng có thể chạy liên tục theo sức của bác ý có thể chịu đc mà không cần cho xe nghỉ giải lao.

Với những xe tải nặng, chở quá tải, xe cũ....không đạt chuẩn thì rất cần nghỉ tùy từng loại cụ thể. Xe 5-9 chỗ còn tốt không quá tải thì các bác cứ chạy theo sức mình có thể , không phải nghĩ.

Còn về sức khỏe tài xế thì vô cùng đa dạng. không có chuẩn nào hết. Mệt thì nghỉ nếu không vội
Tuy nhiên. Lái xe khách đường dài và xe công ten nơ thì lại không thế. Mệt rồi, không muốn hoặc không đc nghỉ. Đó là lý do đã xảy ra nhiều tai nạn thảm khốc

Trần Điện

Xe tăng
Người mệt thì nghỉ thôi chứ máy móc đi vài trăm cây thậm chí ngàn cây cũng chẳng có vấn đề gì. Sau mỗi chặng đường dài chăm sóc xe tốt là được.

WHITE TIGER

Xe container
Ôi trời ...Cái Ngã ba Voi có cái gì hay mà cụ toàn tìm chỗ để nghỉ ở đó vây.... à mà em nhớ ra tại sao rồi...đoạn đường đó nổi tiếng lắm đới....nhưng phải nghỉ ở đó cả đêm thì sức khỏe của cụ phải tốt lắm...
Thị trấn Voi bị xóa sổ trên bản đồ rồi nhé.Không biết thì tìm mút chỉ vì nó chỉ có 1 đoạn ngắn thôi

nghiathang

Xe tăng
trước em chạy hn về đến hà tĩnh đoạn gần Voi em phải nghỉ 1 đêm do lao động mệt nhọc xong lại chạy tiếp vào quảng ngãi.hôm ra với quyết tâm chạy 1 ngày ra đến hn quãng đường có 98x km thôi nhưng đầu giờ chiều qua hà tĩnh em lại k thể lái nổi nên lại mò vào ở đến sáng hôm sau mới đi tiếp đc.trước khi ra em đã bảo đi đường HCM để chạy 1 mạch k nghỉ nhưng anh đi cùng k nghe.mà đã bao nhiêu lần rồi cứ đi sắp qua hay qua đều phải vào ở đó nhanh thì 2h lâu thì qua đêm nên cơ họi 98x km thì em chưa đc thử chứ 800 km thì em chạy rồi chỉ nghỉ ăn uống nói chung chạy cũng khá gấp xuất phát 3h sáng khi đến 12h đêm là đc 800 km nhưng với đk k đi qua cái chỗ hà tĩnh kia chứ nếu qua thì kể cả mới chạy đc 15 phút em cũng phải nghỉ

Qua đó nghỉ qua đêm là phải.

2NuaMT

Xe máy
Thưa các Cụ-Mợ !

Trên các cung đường , Xe tải nặng luôn phải dùng thêm két nước phụ để tưới làm giảm nhiệt độ cho lốp tránh bị nổ lốp

Các xe nhỏ ( 4 - 9 chỗ hay xe khách ) Ở đây em muốn đề cập đến loại xe 4-9 chỗ
thì hầu hết không ai rõ là nhiệt độ sẽ nóng lên đến bao nhiêu gây hại thậm chí nguy hiểm như nổ lốp nếu đi liên tục quãng đường quá dài
Thường một lái xe đi dài lắm cũng chỉ 7-800km /ngày Trong quá trình đi thì người lái thường nghỉ dọc đường vì lý do vệ sinh , ăn uống , .... Nhưng ít ai nói dừng nghỉ vì lý do an toàn kỹ thuật
Trong các điều kiện thời tiết khác nhau như : Mùa đông - Mùa hè - Trời nắng - Trời mưa thì sự tác dộng cũng khác nhau tới nhiệt độ của máy , sự nóng lên của lốp do quá trình vận hành

Các cụ hay đi đường dài có kinh nghiệm xin vào cùng chia sẻ giúp anh em học tập thêm
Cam ơn các cụ !
Dừng nghỉ đường dài, thì bà xã cho bít: " Cho Ngộ lái 1 chút" là dừng nghỉ hè....hehe...

dungbacauto

Xe tăng
Tầm 500 km nên nghỉ c ơi, không nóng máy

Hanobaly12

Xe đạp
Tùy điều kiện sức khỏe, nhưng cứ buồn ngủ là em nghỉ

2NuaMT

Xe máy
Khi cần xả nước vì thân là dừng hè em.