XE ĐẠP - hỏi nhanh đáp gọn (version2) - các cụ mợ cần hỏi gì mời cho vào đây !

Trạng thái
Thớt đang đóng

quocviet

Xe container
Thế ahf, kụ độp model nào thế MTB hay Touring.
Xe của Xuân Lâm đang để ở cửa hàng Quang Anh bike ý, cụ cứ ra đấy ngắm xe. ưng thì xuống tiền rồi vác xe về :D
Em tả sơ bộ nhé:
- xe FX7.2 mới mua đc tầm 3 tháng, đã tháo hết group cũ ra và thay bằng bộ group Shimano SLX
- hình như chủ xe còn tặng thêm baga và pedan cá nữa thì phải
chiến con này thôi cụ Ích trên ơi :D

dxpac

Xe buýt
X-trails viết
Kụ cho iem đường link bán của Xuân Lâm với.
Kụ cũng cho iem xin đường link của kụ ếch chết với.
Thanks cả 2 kụ.
Ếch chết hay Ci ty không bằng con Surly của Thế Thu đâu, nếu bác cao trên 173cm lấy con touring của thethu là hợp lý nhất: vừa đi làm, vừa đi chơi, vừa tập thể dục được, có thể lắp baga để chở ái...
Nhu cầu Road của em ko cao thì em cũng lấy con Surly rồi

Fiat_ELX

Xe điện
Ếch chết hay Ci ty không bằng con Surly của Thế Thu đâu, nếu bác cao trên 173cm lấy con touring của thethu là hợp lý nhất: vừa đi làm, vừa đi chơi, vừa tập thể dục được, có thể lắp baga để chở ái...
Nhu cầu Road của em ko cao thì em cũng lấy con Surly rồi
Đang City với cả Hybrid, lại thuốc vớ vẩn sang Touring, thế chả mấy Ích Trên tẩu hỏa nhập ma :))

2R+

Xe điện

xecanghai_01

Xe tải
phần pedan thì cụ xichlo cứ theo cụ hưng1115, còn phần ghi động cụ nên để sao cho ghi đông cao hơn yên ( tránh tổn thương ^^)

beginner

[Tịch thu bằng lái]
Em hỏi 1 câu hơi ngu, là khi cố gắng quay dẻo nhanh, cái mông em nó cứ dập lên dập xuống yên xe trông rất vô duyên:)). Nhiều khi ngượng quá lại phải lên số đạp chậm lại. Các cụ quay dẻo nhanh có bị hiện tượng này không ạ:)).

hưng115

Xe hơi
Em hỏi 1 câu hơi ngu, là khi cố gắng quay dẻo nhanh, cái mông em nó cứ dập lên dập xuống yên xe trông rất vô duyên:)). Nhiều khi ngượng quá lại phải lên số đạp chậm lại. Các cụ quay dẻo nhanh có bị hiện tượng này không ạ:)).
Vấn đề này là do cụ quay chưa đủ dẻo thôi, cứ tập luyện dần dần sẽ khác :)

beginner

[Tịch thu bằng lái]
Em thì nghĩ chả phải thế, do 2 cái cơ đùi của em nó ốp vào yên xe. khi đạp chậm chắc nó tự điều chỉnh, nhưng khi quay nhanh nó cứng lại ốp vào yên khiến cả bottom của em nâng lên nâng xuống rất chi là không đẹp mắt. Em xem utube thấy các bạn quay đẹp mà chả bị nhấp nhổm:D

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
Xe của Xuân Lâm đang để ở cửa hàng Quang Anh bike ý, cụ cứ ra đấy ngắm xe. ưng thì xuống tiền rồi vác xe về :D
Em tả sơ bộ nhé:
- xe FX7.2 mới mua đc tầm 3 tháng, đã tháo hết group cũ ra và thay bằng bộ group Shimano SLX
- hình như chủ xe còn tặng thêm baga và pedan cá nữa thì phải
Em này ngon song iem k vừa vì chỉ cao 1.60m, trong khi con này size 17.5. (chắc em hợp với size 15 - 16.5 vừa test bằng phần mềm tính toán, crank sizes: 175mm). Em prefer hybdrid hơn chắc dòng FX là hợp lý trong giai đoạn này.

chiến con này thôi cụ Ích trên ơi
Em vẫn đang nghía đây kụ, mỗi tội em hơi kén xe vì cao 1.60m.

Chỉnh sửa cuối:

K3luot1987

Xe đạp
Người ta chỉ bị "gờn gợn" khi đi với líp 8 thì cụ lại chỉ cho người ta cách căn dây đề, có phải líp nào cũng bị "trèo" đâu mà chỉnh dây đề :P
Cụ tkid nên mang ra cụ Tôn là hợp lý.
Cụ chẳng hiểu lời em lại bắt lỗi .
Em hướng dẫn chỉnh hẳn 3 bước .
Thất lễ , thất lễ !

quocviet

Xe container
Em này ngon song iem k vừa vì chỉ cao 1.60m, trong khi con này size 17.5. (chắc em hợp với size 15 - 16.5 vừa test bằng phần mềm tính toán, crank sizes: 175mm). Em prefer hybdrid hơn chắc dòng FX là hợp lý trong giai đoạn này.

Em vẫn đang nghía đây kụ, mỗi tội em hơi kén xe vì cao 1.60m.
sớm đi, rồi còn độp mí em :D

nemesistan

Xe tăng
Em có con graphis 700c đang có hiện tượng là khi nhấc bánh trước lên thì thấy nó hơi dơ một chút, lắc bánh thấy ngay, ko nhiều nhưng có bị, vậy có phải đi siết lại trục trước ko? Các cụ chỉ hộ em chỗ chỉnh chuẩn với, xe em ko phải đồ xịn nên ngại vào mấy cụ hàng hịn lắm.

Tires

Xe tải
Các cao thủ cho em hỏi chút ạ. Em có con Giant còm Rincon mua được vài tháng. Chỉ chạy loanh quanh đi làm 4km một ngày, thứ bẩy chủ nhật làm một vòng Hồ Tây dạo chơi thôi. Các cụ tư vấn cho em con xe cỏ của em có thể nâng cấp được cái gì không ạ, để cải thiện performance của xe. Performance của thằng người thì bản thân em cũng cảm thấy có cải thiện tương đối ạ sau 2 tháng đạp xe.
Mục đích nâng cấp: Nâng cao thành tích của bản thân, nếu điền kiện cho phép thì tham gia độp với các cụ mợ ạ.
Budget của em: 3M.
Nhà em gần chỗ cụ Khôi Phệ nên nếu được cụ tư vấn thì tốt nhất ạ.
Hoặc nếu các cụ thấy xe cỏ của em không thể nâng cấp hay không đáng để nâng cấp thì cũng cho em biết nhé, để em còn tính đường xin gấu thay xe ạ. :D Nhưng option này với em hơi khó hehe.
Em cám ơn các cụ.
Ảnh xe em đây nhé:

Fiat_ELX

Xe điện
Trước mắt cụ tháo 2 cái vè chắn bùn, chân chống, mấy miếng phản quang ở bánh, ở ghi đông ở cốt yên, bó khóa đi ... thay pedal thường = pedal cá + giầy cá, thay lốp đang đi = lốp nhỏ 1.25 là tốc độ cải thiện đáng kể rồi.

Sau đó nếu muốn cải thiện tiếp thì bán cái xe này đi, mua cái mới :))

Tires

Xe tải
Trước mắt cụ tháo 2 cái vè chắn bùn, chân chống, mấy miếng phản quang ở bánh, ở ghi đông ở cốt yên, bó khóa đi ... thay pedal thường = pedal cá + giầy cá, thay lốp đang đi = lốp nhỏ 1.25 là tốc độ cải thiện đáng kể rồi.

Sau đó nếu muốn cải thiện tiếp thì bán cái xe này đi, mua cái mới :))
Cám ơn mod đã tư vấn cho em ạ. Em trình còi nên hỏi ngu tý: bỏ chân chống thì chắc để xe nhẹ đi, bỏ mấy miếng phản quang + chắn bùn thì để làm gì ạ ? Vì trọng lượng của nó chắc cũng ko đáng bao nhiêu, đi tối cho nó an toàn, hay để nhìn nó pro hơn, cụ chỉ dẫn em với ạ.
Cái pedal nếu em không muốn đi giầy cá, thì có cái nào thay phù hợp ạ, giá cả tầm bao nhiêu, em xem trên web cụ KP thấy nhiều loại nhưng chẳng biết loại nào vừa cái xe cỏ của em. Lốp thì loại 1.25 của hãng nào, bao xiền ạ. Cái giảm xóc có nên thay không cụ, nếu cụ nào còn thừa giảm xóc không dùng thì để lại cho em nhé.

Tpoint Dinh

Xe đạp
Các cụ cao niên độp xe cho em hỏi ngu 1 câu: Sau khi đạp xe trời mưa thì em cần làm j để chăm sóc xe ạ?

Theo ngu ý của em thì cần lau sạch nước mưa trên xe nhưng có cần dội nước với lau ngay sau khi đạp xe trời mưa ko ạ? Sáng nay mưa bão, em đạp xe đi làm nên chưa có điều kiện lau chùi cho em nó.

Mong được các cụ chỉ giáo ạ.

hưng115

Xe hơi
Cám ơn mod đã tư vấn cho em ạ. Em trình còi nên hỏi ngu tý: bỏ chân chống thì chắc để xe nhẹ đi, bỏ mấy miếng phản quang + chắn bùn thì để làm gì ạ ? Vì trọng lượng của nó chắc cũng ko đáng bao nhiêu, đi tối cho nó an toàn, hay để nhìn nó pro hơn, cụ chỉ dẫn em với ạ.
Cái pedal nếu em không muốn đi giầy cá, thì có cái nào thay phù hợp ạ, giá cả tầm bao nhiêu, em xem trên web cụ KP thấy nhiều loại nhưng chẳng biết loại nào vừa cái xe cỏ của em. Lốp thì loại 1.25 của hãng nào, bao xiền ạ. Cái giảm xóc có nên thay không cụ, nếu cụ nào còn thừa giảm xóc không dùng thì để lại cho em nhé.
Bỏ mấy miếng phản quang và chắn bùn là cũng nhẹ được khối đấy cụ ạh. Có những cụ phải bỏ tiền triệu chỉ để đổi mấy con ốc cho nó nhẹ đi. Nếu ko phải pedal cá thì loại nào cũng giống nhau cả chỉ khác nhau về hình thức, nếu cụ muốn cải thiện tốc độ và luyện tập 1 cách có bài bản thì nên dùng pedal cá ( Mà đã là pedal cá là phải đi giầy cá cụ nhé \:D/ ). Lốp thì có rất nhiều loại từ vài trăm đến vài triệu cụ có thể qua Quag Anh bike làm 1 đôi da rắn em thấy có rất nhiều cụ dùng loại này giá thì nghe đâu khoảng 850k. Cái giảm xóc thì khỏi thay cụ nhé lúc nào muốn thay giảm xóc thì tiện thay luôn cả xe cụ ạ :)

hưng115

Xe hơi
Các cụ cao niên độp xe cho em hỏi ngu 1 câu: Sau khi đạp xe trời mưa thì em cần làm j để chăm sóc xe ạ?

Theo ngu ý của em thì cần lau sạch nước mưa trên xe nhưng có cần dội nước với lau ngay sau khi đạp xe trời mưa ko ạ? Sáng nay mưa bão, em đạp xe đi làm nên chưa có điều kiện lau chùi cho em nó.

Mong được các cụ chỉ giáo ạ.
Sau khi đi mưa cụ nên dùng khăn lau xe, vệ sinh xích líp để khô rồi tra dầu xích.

Tpoint Dinh

Xe đạp
Sau khi đi mưa cụ nên dùng khăn lau xe, vệ sinh xích líp để khô rồi tra dầu xích.
Cảm ơn cụ Hưng đã phản hồi nhanh chóng giúp em. Nhân tiện cụ có thể hướng dẫn em "vệ sinh xích líp" bằng cách nào không ạ? Hình như có bộ vệ sinh xích líp thì phải? Tra dầu xích thì có cần tra nhiều không hay chỉ chấm chấm vào mắt xích thôi cụ nhỉ?

rabbit

Xe tải
Nếu cụ tháo chắn bùn thì cho em xin nhé, e thì lại đang thích lắp...

Nhân tiện hỏi các cụ em muốn chế thêm cái đèo người đằng sau thì làm thế nào ạ...

Các cao thủ cho em hỏi chút ạ. Em có con Giant còm Rincon mua được vài tháng. Chỉ chạy loanh quanh đi làm 4km một ngày, thứ bẩy chủ nhật làm một vòng Hồ Tây dạo chơi thôi. Các cụ tư vấn cho em con xe cỏ của em có thể nâng cấp được cái gì không ạ, để cải thiện performance của xe. Performance của thằng người thì bản thân em cũng cảm thấy có cải thiện tương đối ạ sau 2 tháng đạp xe.
Mục đích nâng cấp: Nâng cao thành tích của bản thân, nếu điền kiện cho phép thì tham gia độp với các cụ mợ ạ.
Budget của em: 3M.
Nhà em gần chỗ cụ Khôi Phệ nên nếu được cụ tư vấn thì tốt nhất ạ.
Hoặc nếu các cụ thấy xe cỏ của em không thể nâng cấp hay không đáng để nâng cấp thì cũng cho em biết nhé, để em còn tính đường xin gấu thay xe ạ. :D Nhưng option này với em hơi khó hehe.
Em cám ơn các cụ.
Ảnh xe em đây nhé:

Trạng thái
Thớt đang đóng