XE ĐẠP - hỏi nhanh đáp gọn (version2) - các cụ mợ cần hỏi gì mời cho vào đây !

Trạng thái
Thớt đang đóng

Ocha

Xe tăng
Website
profiles.yahoo.com
Em đang đi GIANT ATX 750 lốp theo xe. Nay cự ly đi làm xa hơn nên em muốn đổi sang lốp ít gai hơn cho nó nhẹ. Các bác tư vấn giúp em giá rổ, chủng loại, nơi mua một đôi lốp mới ạ.

Sói nhỏ

Chã!
Em đang đi GIANT ATX 750 lốp theo xe. Nay cự ly đi làm xa hơn nên em muốn đổi sang lốp ít gai hơn cho nó nhẹ. Các bác tư vấn giúp em giá rổ, chủng loại, nơi mua một đôi lốp mới ạ.
Em mới đổi sang loại Cobra Innovation giá 800k/đôi tại cửa hàng cụ Khôi phệ ah. Loại lốp này đi nhẹ chân hơn lốp nguyên bản :)

Chỉnh sửa cuối:

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
Đọc một hồi cm của các kụ vẫn chưa thủng, xin hỏi các kụ tí:
- Nếu mua xe mục đích đi trong thành phố thì nên chọn city bike hay cứ phải chọn moutain bike. Em thấy hầu hết các model các kụ guide đều là moutain bike hoặc chuyên đi phượt.
- Có những cấu hình cao chỉ thấy được khác biệt khi đi phượt còn đi trong thành phố thì hầu như không có sự khác biệt. Như vậy có nhất thiết phải chọn cấu hình cao nhất cho từng phụ tùng để rồi budget bị đẩy cao lên, có thể không bao h dùng đến tính năng đó hoặc dùng k hết.
- Việc tự lắp ráp bike theo cấu hình lựa chọn có điểm ưu là tập hợp được những tinh túy của những phụ tùng best buy hay sự phối hợp kiểu dáng, mầu sắc theo ý thích cá nhân tuy nhiên có vài bất cập VD:
+ Chất lượng linh kiện có đảm bảo nguồn gốc, xuất xứ không hay phó mặc vào lòng tin đối với cửa hàng.
+ Kiểu dáng phối ngẫu của mình cho là đẹp chưa hẳn đã là đẹp với những người khác, do vậy chấp nhận lắp ráp là để đi còn khi bán lại nâng đời hoặc vì lý do nào đó thì rất kén khách.
+ Giá cả cao hơn hay thấp hơn hàng đồng bộ chính hãng? Theo kinh nghiệm lắp ráp đồ máy tính thì giá thường cao hơn hàng đồng bộ song chưa chắc perfomance đã cao hơn vì còn phụ thuộc nhiều yếu tố và bí quyết riêng của từng hãng chứ không đơn thuần 1+1 =2.
+ Yếu tố cân bằng động, an toàn cho mỗi thiết kế thường được các hãng xem xét khá kỹ khi đưa ra mẫu mới. Vậy việc lắp phối ngẫu theo ý mình hoặc guided của người bán hàng có tính tới yếu tố này không hay đơn thuần chỉ là lắp vừa thì ok, good looking là ok rồi.

Iem mới tìm hiểu định sắm 1 em nên nhờ các kụ khai sáng.

Chỉnh sửa cuối:

quocviet

Xe container
cụ X sắm xế xong rồi độp với em nhá :))

dxpac

Xe buýt
Em trả lời font chữ màu đỏ nhé
- Nếu mua xe mục đích đi trong thành phố thì nên chọn city bike hay cứ phải chọn moutain bike. Em thấy hầu hết các model các kụ guide đều là moutain bike hoặc chuyên đi phượt. Đi trong TP thì chọn city bike: cái tên đã nói nên điều đó
- Có những cấu hình cao chỉ thấy được khác biệt khi đi phượt còn đi trong thành phố thì hầu như không có sự khác biệt. Như vậy có nhất thiết phải chọn cấu hình cao nhất cho từng phụ tùng để rồi budget bị đẩy cao lên, có thể không bao h dùng đến tính năng đó hoặc dùng k hết. Có tiền thì sài cấu hình cao thôi, tiền nhiều hơn đương nhiên là có sự khác biệt mặc dù chỉ đi trong TP.
- Việc tự lắp ráp bike theo cấu hình lựa chọn có điểm ưu là tập hợp được những tinh túy của những phụ tùng best buy hay sự phối hợp kiểu dáng, mầu sắc theo ý thích cá nhân tuy nhiên có vài bất cập VD:
+ Chất lượng linh kiện có đảm bảo nguồn gốc, xuất xứ không hay phó mặc vào lòng tin đối với cửa hàng. Cái này thì không chỉ xe đạp mà tất cả các dịch vụ khác cũng thế, hàng fake đầy nên phải chọn cửa hàng uy tín
+ Kiểu dáng phối ngẫu của mình cho là đẹp chưa hẳn đã là đẹp với những người khác, do vậy chấp nhận lắp ráp là để đi còn khi bán lại nâng đời hoặc vì lý do nào đó thì rất kén khách. Đương nhiên
+ Giá cả cao hơn hay thấp hơn hàng đồng bộ chính hãng? Theo kinh nghiệm lắp ráp đồ máy tính thì giá thường cao hơn hàng đồng bộ song chưa chắc perfomance đã cao hơn vì còn phụ thuộc nhiều yếu tố và bí quyết riêng của từng hãng chứ không đơn thuần 1+1 =2. Tùy từng hãng, model, và thị trường phân phối
+ Yếu tố cân bằng động, an toàn cho mỗi thiết kế thường được các hãng xem xét khá kỹ khi đưa ra mẫu mới. Vậy việc lắp phối ngẫu theo ý mình hoặc guided của người bán hàng có tính tới yếu tố này không hay đơn thuần chỉ là lắp vừa thì ok, good looking là ok rồi. Xe hãng nhà máy lắp nên chất lượng khá OK, xe tự lắp cũng OK vì các chi tiết theo chuẩn hết và cũng không nhiều công đoạn trong việc tự lắp 1 chiếc xe đạp

Duatretoxac

Xe buýt
- Nếu mua xe mục đích đi trong thành phố thì nên chọn city bike hay cứ phải chọn moutain bike. Em thấy hầu hết các model các kụ guide đều là moutain bike hoặc chuyên đi phượt.
- Có những cấu hình cao chỉ thấy được khác biệt khi đi phượt còn đi trong thành phố thì hầu như không có sự khác biệt. Như vậy có nhất thiết phải chọn cấu hình cao nhất cho từng phụ tùng để rồi budget bị đẩy cao lên, có thể không bao h dùng đến tính năng đó hoặc dùng k hết.
+ Chất lượng linh kiện có đảm bảo nguồn gốc, xuất xứ không hay phó mặc vào lòng tin đối với cửa hàng.
+ Kiểu dáng phối ngẫu của mình cho là đẹp chưa hẳn đã là đẹp với những người khác, do vậy chấp nhận lắp ráp là để đi còn khi bán lại nâng đời hoặc vì lý do nào đó thì rất kén khách.
+ Giá cả cao hơn hay thấp hơn hàng đồng bộ chính hãng? Theo kinh nghiệm lắp ráp đồ máy tính thì giá thường cao hơn hàng đồng bộ song chưa chắc perfomance đã cao hơn vì còn phụ thuộc nhiều yếu tố và bí quyết riêng của từng hãng chứ không đơn thuần 1+1 =2.
+ Yếu tố cân bằng động, an toàn cho mỗi thiết kế thường được các hãng xem xét khá kỹ khi đưa ra mẫu mới. Vậy việc lắp phối ngẫu theo ý mình hoặc guided của người bán hàng có tính tới yếu tố này không hay đơn thuần chỉ là lắp vừa thì ok, good looking là ok rồi.

Cụ hỏi nhiều và sâu quá, để giả nhời hết và cặn kẽ thì chắc phải nguyên một cuốn giáo trình mất (:|
Em chỉ rón rén trả lời hộ cụ cái dòng đo đỏ dựa trên những gì em biết thôi, vì em thấy cái đấy là thiết thực nhất với cụ trong thời điểm này:
- Cụ nói mục đích của cụ là đi trong thành phố: Xi ti hay Mao từn đều đi được trong thành phố. Vấn đề là cụ đi trong thành phố thế nào? có để tập (1) không hay chỉ đi làm, cà fe, đón đưa F1 (2); nếu có tập thì đi theo nhóm (1) hay đi một mình (2); nếu đi theo nhóm thì có đua bơi hay không (1) hay chỉ "tọa sơn quan hổ đấu" (2); nhóm có hay rủ rê đi phá xe những ngày nghỉ (1) hay chỉ chủ trương ngồi máy lạnh chém gió trên FB cho nó sướng cái thằng người (2) v.v..
- Nếu cụ ngẫm thấy nhiều option (1) thì vợ hai của cụ nên là Mao Từn;
- Còn nếu cụ thấy option (2) hay hơn thì choén một em Xi ti cho nó nhã

Duatretoxac

Xe buýt
E thấy dòng Trek hay sử dụng đùi 48/38/28 mà cụ
Cụ mà phi tít được cặp đĩa-líp 42-12 nguyên bản của xe thì cụ nên ra VD3 cho nhân dân lác mắt tý :D
Đùi đĩa 48/38/28 chỉ dùng cho xe city hoặc mtb dòng giải trí (creational) thôi cụ ơi

Chỉnh sửa cuối:

hưng115

Xe hơi
Dùng con Spider đấy có bị đau cái bàn tọa không cụ? nếu không đau là nhà cháu mua đấy! cám ơn cụ!
Đau hay ko 1 phần ko phải do yên mà là do mít đã chai hay chưa :)) Nói chung là yên nhện ngồi rất ôm mít nếu cụ mặc quần bỉm.

quocviet

Xe container
Các cụ cho em hỏi, mũ BH loại nào ngon, bổ và giá hợp lí, tiền hợp ví ạ? :D

tenthanhvien

Xe tải
Cụ hỏi nhiều và sâu quá, để giả nhời hết và cặn kẽ thì chắc phải nguyên một cuốn giáo trình mất (:|
Em chỉ rón rén trả lời hộ cụ cái dòng đo đỏ dựa trên những gì em biết thôi, vì em thấy cái đấy là thiết thực nhất với cụ trong thời điểm này:
- Cụ nói mục đích của cụ là đi trong thành phố: Xi ti hay Mao từn đều đi được trong thành phố. Vấn đề là cụ đi trong thành phố thế nào? có để tập (1) không hay chỉ đi làm, cà fe, đón đưa F1 (2); nếu có tập thì đi theo nhóm (1) hay đi một mình (2); nếu đi theo nhóm thì có đua bơi hay không (1) hay chỉ "tọa sơn quan hổ đấu" (2); nhóm có hay rủ rê đi phá xe những ngày nghỉ (1) hay chỉ chủ trương ngồi máy lạnh chém gió trên FB cho nó sướng cái thằng người (2) v.v..
ưng cách trả lời của cụ quá. Có cụ nào dỏi Ai Ti hệ thống hóa nó thành 1 loại phần mềm, chỉ oánh thông số vào và cho kết quả lựa chọn thì tuyệt vời.
(đã vốt ca cụ nhá.)

cominup

Xe hơi
Xe em mới nhưng cái đĩa nó cứ đảo đảo. Không hiểu do đĩa hay do trục giữa? Muốn kiểm tra thì mang ra đâu đc các cụ nhể? Em ở khu vực cầu giấy.

muadem

Xe cút kít
Xe em mới nhưng cái đĩa nó cứ đảo đảo. Không hiểu do đĩa hay do trục giữa? Muốn kiểm tra thì mang ra đâu đc các cụ nhể? Em ở khu vực cầu giấy.
Đĩa mà đảo được thì có 2 nguyên nhân:
- Hoặc vênh đĩa: cái này dễ nhận biết, cụ quay đĩa xem nó đảo như thế nào?
- Hoặc rơ trục giữa: cụ cầm đùi lắc lắc cũng sẽ nhận ra ngay.
Cả 2 nếu xảy ra thì đều phải thợ chuyên ngành mới khắc phục được: hoặc cong nhẹ ở đĩa thì có thể nắn, nặng hơn là phải thay; hoặc rơ ổ trục thì cũng phải thay nốt: có thể là vòng bi hoặc cả trục.
Cụ có thể ra mấy điểm sửa chuyên nghiệp như: Anton 108 Hàng Bông, bác Hòa ở Thái thịnh, bác Quang ở ngã tư Khâm thiên- Lê duẩn, KP 1B Tăng bạt hổ, ...

Các cụ cho em hỏi, mũ BH loại nào ngon, bổ và giá hợp lí, tiền hợp ví ạ? :D
Ngon, bổ và hợp lý có GIRO giá khoảng >4 củ, quá hợp mới ví đại gia ;)

Chỉnh sửa cuối:

cominup

Xe hơi
Em dự là đảo đĩa chứ trục thì mới nên chắc ko sao. kiểu này phải tháo ra để gò lại rồi, hic hic.

X-trails

Xe cút kít
- Cụ nói mục đích của cụ là đi trong thành phố: Xi ti hay Mao từn đều đi được trong thành phố. Vấn đề là cụ đi trong thành phố thế nào? Đúng là xe nào cũng đi được trong thành phố kụ ahf, tuy nhiên có nhất thiết dùng dao mổ trâu bắt muỗi k kụ.

có để tập (1) Đi xe đạp nhằm mục đích nâng cao sức khỏe, đốt cháy năng lượng song nếu để tập đúng nghĩa. MTB dạng xe địa hình, lốp to, có giảm xóc được thiết kế để chinh chiến trên những con đường gồ ghề. Iem sợ rằng đôi khi chúng ta mua một chiếc MTB rất hoành tráng với đủ lệ bộ phụ kiện cần thiết nhưng lại chẳng bao giờ đi ra khỏi thành phố hoặc tỷ lệ ra khỏi thành phố đi trên con đường ghồ ghề rất ít thì thật là lãng phí.

không hay chỉ đi làm, cà fe, đón đưa F1 (2);
nếu có tập thì đi theo nhóm (1) Nếu đi theo nhóm mà đi trong thành phố thì không có ý nghĩa tập luyện, nó chỉ có ý nghĩa khi làm đẹp đội hình MTB với nhiều Model khác nhau.

hay đi một mình (2); City bike hay Road bike không joint được vào nhóm MTB ahf kụ.
nếu đi theo nhóm thì có đua bơi hay không (1) Khái niệm đua Touring lại khác hẳn kụ ahf, nếu kụ đua ở đường ghồ ghề, ok kụ nên chọn MTB tuy nhiên nếu chọn đua ở đường thành phố (đường bằng phẳng) thì nó có dòng Touring riêng.

hay chỉ "tọa sơn quan hổ đấu" (2);
nhóm có hay rủ rê đi phá xe những ngày nghỉ (1)
hay chỉ chủ trương ngồi máy lạnh chém gió trên FB cho nó sướng cái thằng người (2) v.v..

Iem thấy lựa chọn MTB chủ yếu nếu kụ prefer phượt hoặc thích kiểu xe trông hầm hố hoặc chạy đua vũ trang tham gia vào nhóm xế độp MTB cho đẹp đội hình.
Thực sự đi vào lĩnh vực mê xế độp nó còn nhiều mông lung lắm, em vẫn chưa hiểu thuốc fugacar diệt trừ giun thế nào? Nhờ các kụ khai sáng tiếp vậy.

Chỉnh sửa cuối:

Fiat_ELX

Xe điện
Iem thấy lựa chọn MTB chủ yếu nếu kụ prefer phượt hoặc thích kiểu xe trông hầm hố hoặc chạy đua vũ trang tham gia vào nhóm xế độp MTB cho đẹp đội hình.
Thực sự đi vào lĩnh vực mê xế độp nó còn nhiều mông lung lắm, em vẫn chưa hiểu thuốc fugacar diệt trừ giun thế nào? Nhờ các kụ khai sáng tiếp vậy.
Cứa nhẩy xuống hố rồi khắc biết hết, cụ cứ trên bờ hỏi thế này khó trả lời lắm, vì mỗi người cảm nhận khác nhau, người bảo thế này, kẻ bảo thế kia.

Duatretoxac

Xe buýt
Vậy là cụ có câu trả lời cho riêng cụ rồi, Xi ti thôi ạ :D

X-trails

Xe cút kít
Vậy là cụ có câu trả lời cho riêng cụ rồi, Xi ti thôi ạ :D
thanks kụ. thực ra xét về nhu cầu em chỉ đi đường bằng phẳng song đôi lúc cũng muốn đi đường làng nếu có đk. do vậy em đang nghía. em combo hay hydrid. các kụ cho em hỏi dòng này có loại gập để cốp xe k, xe em cốp to. có thể để vừa.

lazyboyz

Xe tải
thanks kụ. thực ra xét về nhu cầu em chỉ đi đường bằng phẳng song đôi lúc cũng muốn đi đường làng nếu có đk. do vậy em đang nghía. em combo hay hydrid. các kụ cho em hỏi dòng này có loại gập để cốp xe k, xe em cốp to. có thể để vừa.
Sao cụ nghĩ giống em thế nhỉ, em cũng muốn đi đườn thẳng, thỉnh thoảng đi về làng, xe cần phải nhẹ đi cho nhanh, .... em đã mua con hybird và sau 1 tháng em đã phải bán đi mua con khác....:)

X-trails

Xe cút kít
Sao cụ nghĩ giống em thế nhỉ, em cũng muốn đi đườn thẳng, thỉnh thoảng đi về làng, xe cần phải nhẹ đi cho nhanh, .... em đã mua con hybird và sau 1 tháng em đã phải bán đi mua con khác....:)
Kụ có tìm ra lý do chính đáng để chia tay iem Hybrid và cưới iem 8500 không?

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng