Xe đạp cổ điển khung thép - Steel Vintage Bikes Có bác nào thích món này không ?

Giá thắng cuộc là bao nhiêu hả bác?
Giá thắng cuộc là ~8,2 triệu + 1,2 triệu ship.
Nhất nhì đấu với nhau đến những giây cuối cùng và chênh nhau <200 ngàn.
Lâu lắm em mới gặp được chiếc khung có giá hợp ví, những chiếc như thế này em thấy toàn >500us.

Chỉnh sửa cuối:
Thanks bác ! Em có biết chiếc này, nhưng :
- Size lớn hơn so với cái em cần
Seattube: 52 cm C-T ( center of BB to top of Seattube)
Seattube: 51 cm C-C ( center of BB to center of Toptube )
- Em có cảm giác ống thép của chiếc này không thanh thoát ( cảm nhận chủ quan cá nhân)

So với chiếc này :

Chỉnh sửa cuối:

medici_rider

Xe tăng
Size to hơn thì đành chịu nhưng em thấy cái xe đấy fork tốt hơn, fork mạ chrome và pantograph, thép thì dùng Reynold 531 là loại thép có tiếng, drop out của Campagnolo.

Về trông thanh thoát thì em nghĩ có thể cái xe trước đời sâu hơn, fork choãi ra đi êm hơn, giống như bác Legnano nói về rake của xe.

Rake (độ nghiêng của fork) nếu dài thì chạy đằm dễ giữ thăng bằng, ít xóc. Rake ngắn thì dễ chạy nhanh quẹo gắt.

Chỉnh sửa cuối:
Size to hơn thì đành chịu nhưng em thấy cái xe đấy fork tốt hơn, fork mạ chrome và pantograph, thép thì dùng Reynold 531 là loại thép có tiếng, drop out của Campagnolo.

Về trông thanh thoát thì em nghĩ có thể cái xe trước đời sâu hơn, fork choãi ra đi êm hơn, giống như bác Legnano nói về rake của xe.
Bác đánh giá đúng cả nội dung lẫn hình thức !
Thanks bác

thanhvd

Xe tăng
Con xe bác Hoàng Nhi đấu trượt trông trục giữa như là bị bẹp ý nhỉ. Có khi bác nên mừng vì trượt thầu\:D/
Em đang thích cái này, tha hồ tùy biến:
http://www.somafab.com/archives/product/stanyan-frameset
Có một sự lăn tăn nhẹ là dạo này kinh tế suy thoái quá!
Các bác cho hỏi khung Stanyan Soma lắp được vành 700 ko và gắp gruop gì thì đẹp ạ?

Legnano

Xe đạp
Con xe bác Hoàng Nhi đấu trượt trông trục giữa như là bị bẹp ý nhỉ. Có khi bác nên mừng vì trượt thầu\:D/
Em đang thích cái này, tha hồ tùy biến:
http://www.somafab.com/archives/product/stanyan-frameset
Có một sự lăn tăn nhẹ là dạo này kinh tế suy thoái quá!
Các bác cho hỏi khung Stanyan Soma lắp được vành 700 ko và gắp gruop gì thì đẹp ạ?
Chơi sườn mới thì tránh được nhức đầu và có nhiều cái lợi như sau:
1) Sơn mới, chrome mới, decal nguyên thủy.
2) Không bị rỉ sét bên trong.
3) Không bị cong vẹo headtube fork và dropout do ngã xe hoặc đụng xe.
4) Dễ kiếm size mình cần.
5) Sườn cũ có khi chỉ gắn được các loại thắng xưa.
6) BB và deailleur threads không bị hỏng, mòn.
7) Sườn cũ tube size có khi nhỏ hơn bình thường, khó kiếm seat post, stem, clam-on deailleur.
Trước đây mình cũng ngắm nghía khá lâu chiếc sườn Soma này và chiếc Bianchi Tipo Corsa nhưng cuối cùng không mua vì nghĩ lại sườn mới thì không thể có được cái duyên và cái hồn của món đồ xưa. Chính vì những khó khăn trên nên sở hửu hoặc tự dựng được một chiếc vintage bike để xác định được cái phong cách, kiến thức và "tính phù phiếm" của người chơi mới là điều khó và mất nhiều thời gian.
Tuần trước trong khi đạp xe thì gặp một nhóm các cụ tuổi khoảng 60-70, cả đoàn đều chạy xe carbon mới. Khi các cụ thấy chiếc medici thì xúm lại trầm trồ, khen tới tấp tình trạng của chiếc xe dù mỗi chiếc xe các cụ có thể đổi lấy 5 chiếc Medici. Khi chia tay các cụ còn dặn kỹ là nhớ không nên upgrade hoặc tân trang mà mất đi cái quí hiếm của món đồ xưa:).

Chỉnh sửa cuối:

medici_rider

Xe tăng
Bác Legnano khuyên chuẩn rồi, nhiều lúc em cũng muốn mua 1 cái Sườn mới kiểu Soma hay Surly cho rảnh nợ. :D Thế nhưng chót thích xe cổ điển rồi không thích được xe mới.

Người thích xe mới lại không thích xe cũ. Như vợ em mua cho xe nào cũng chê, chỉ thích mấy cái Giant đời mới.

thanhvd

Xe tăng
Bác Legnano khuyên chuẩn rồi, nhiều lúc em cũng muốn mua 1 cái Sườn mới kiểu Soma hay Surly cho rảnh nợ. :D Thế nhưng chót thích xe cổ điển rồi không thích được xe mới.

Người thích xe mới lại không thích xe cũ. Như vợ em mua cho xe nào cũng chê, chỉ thích mấy cái Giant đời mới.
Em đã có 1 cái touring Surly Long Hault rồi. Nhưng thâý mấy cái sườn có lug lại sốt. Với lại cũng muốn 1 cái road nữa chạy cho nó nhã bác ạ.

medici_rider

Xe tăng
Cứ loanh quanh với mấy cái xe thép thì bọ thép nó cắn cũng dễ hiểu thôi bác. Bác mới mua đựoc à, chúc mừng bác, xe đẹp quá. Seat post và frame pantograph rất đẹp, thép Columbus mạ chrome nữa. Xe này size chừng 49 cm?

Cứ loanh quanh với mấy cái xe thép thì bọ thép nó cắn cũng dễ hiểu thôi bác. Bác mới mua đựoc à, chúc mừng bác, xe đẹp quá. Seat post và frame pantograph rất đẹp, thép Columbus mạ chrome nữa. Xe này size chừng 49 cm?
Thanks bác !
đúng là tại em cứ loanh quanh mấy cái sườn thép, bọ nó cắn cho mà không có phản ứng gì .

Xe này size 47, vẫn bên trời tây, em đang nhờ người nhà thương lượng vì chủ xe cũng nuôi nhiều bọ thép trong nhà.

nemesistan

Xe tăng
Con khung thép cùi của em chắc bằng một cái bánh xe của các cụ :)

Chỉnh sửa cuối:

Legnano

Xe đạp

[/QUOTE]

Lâu lắm mới thấy hiệu Solida. Ngày xưa trong miền nam 75-80 thì cặp giò Solida là tiêu chuẩn cao nhất của xe đạp thông dụng.

Chỉnh sửa cuối: