Xe đạp – thật là đơn giản !

Juniper

Xe máy
Thêm bài dậy vá cơ bản nữa cụ ợ. Đôi khi đi đường hay dính lắm mà chẳng có thay ngay.

quangtt

Xe đạp
Website
www.facebook.com
Sau một thời gian đi, em lại có câu hỏi các cụ.
Thường là em phải đi một thời gian, vài ngày hoặc một tuần gì đó trước khi chỉnh một thông số nào đó trên xe, chỉnh xong lại dành thời gian như thế nữa để biết nó có phù hợp hay không. Hiện tại thì em đang quan tâm đến độ dài po-tang và yên xe.

Em cao 1m68-69, cỡ khung 17", po-tang 80cm, em dự rằng khung hơi lớn, càng đi nhiều thì cảm giác với tay bám lấy ghi-đông càng rõ. Chiều cao yên em nghĩ khá ổn, đạp lâu không thấy mỏi chân gì, em chỉnh chiều cao yên bằng cách đi thử chứ không có đo đạc như các cụ vẫn hay hướng dẫn. Em đã đẩy yên lên 1/2, sau đó là đẩy hết, thì tư thế có vẻ thoải mái hơn chút, nhưng cảm giác đạp không bằng vị trí yên cũ. Như vậy có phải là nên thay po-tang khác ngắn hơn thay vì đẩy yên không ạ? Mà đẩy yên có ảnh hưởng gì không vì khi ấy vị trí mông, đùi thay đổi so với trục giữa, bàn đạp?

Cảm ơn các cụ nhiều :D

QAZ

Xe container
Sau một thời gian đi, em lại có câu hỏi các cụ.
Thường là em phải đi một thời gian, vài ngày hoặc một tuần gì đó trước khi chỉnh một thông số nào đó trên xe, chỉnh xong lại dành thời gian như thế nữa để biết nó có phù hợp hay không. Hiện tại thì em đang quan tâm đến độ dài po-tang và yên xe.

Em cao 1m68-69, cỡ khung 17", po-tang 80cm, em dự rằng khung hơi lớn, càng đi nhiều thì cảm giác với tay bám lấy ghi-đông càng rõ. Chiều cao yên em nghĩ khá ổn, đạp lâu không thấy mỏi chân gì, em chỉnh chiều cao yên bằng cách đi thử chứ không có đo đạc như các cụ vẫn hay hướng dẫn. Em đã đẩy yên lên 1/2, sau đó là đẩy hết, thì tư thế có vẻ thoải mái hơn chút, nhưng cảm giác đạp không bằng vị trí yên cũ. Như vậy có phải là nên thay po-tang khác ngắn hơn thay vì đẩy yên không ạ? Mà đẩy yên có ảnh hưởng gì không vì khi ấy vị trí mông, đùi thay đổi so với trục giữa, bàn đạp?

Cảm ơn các cụ nhiều :D

Bác nên thay pô-tăng ngắn hơn, miễn sao thấy thoải mái là được.

Cùng cỡ khung 17" nhưng mỗi hãng, mỗi loại xe thì kích thước (độ dài khung) lại khác nhau (có thể chênh đến 3cm).

quangtt

Xe đạp
Website
www.facebook.com
À cụ [@QAZ;135390] có kinh nghiệm cho em hỏi về xích: Không phải loại xích nào cũng tháo được bằng tool tháo mắt xích phải không ạ?
Em vừa mua một chiếc như hình dưới đây, bên phải (bên trái tương tự nhưng nằm trong bộ multi-tool). Xích em là KMC, có master link. Em thử tháo bằng tool này thấy rất khó, không mượt như xem hướng dẫn trên youtube, cuối cùng dùng hết lực vặn tiếp vào thì cạch cạch mấy phát, kết quả cái trục nối mắt xích giờ nó không còn bám nữa, như kiểu nó được tán 2 đầu để gắn vào, mà em lại vừa đẩy nó ra có nghĩa là hư cái đầu tán rồi phải không ạ?

QAZ

Xe container
Tháo không mượt là do tool loại kém thôi bác ạ. Bây giờ bác dùng búa + đe + đột để lắp cái mắt xích ấy vào, nện vài búa cho cái đinh tán tòe đầu ra, sau đó dùng chính cái tool ấy để giãn lỏng mắt xích đỡ bị kẹt: Đặt mắt xích bị kẹt vào rãnh bên phải, vặn nhẹ tay xoay để đầu đinh hơi tì vào đinh tán: Bác xem từ phút 11:30 nhé

[YOUTUBE]https://www.youtube.com/watch?v=wr3GfSrL68k[/YOUTUBE]

kinum08

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cụ @QAZ cho e hỏi, con xtc 750 em muốn trở F1 đi dạo tầm 25 kg thì có nên lắp yên ko? có ảnh hưởng gì đến khung không? và nên lắp loại nào để ko phải đục khung ạ? thanks cụ

quangtt

Xe đạp
Website
www.facebook.com
Tháo không mượt là do tool loại kém thôi bác ạ. Bây giờ bác dùng búa + đe + đột để lắp cái mắt xích ấy vào, nện vài búa cho cái đinh tán tòe đầu ra, sau đó dùng chính cái tool ấy để giãn lỏng mắt xích đỡ bị kẹt: Đặt mắt xích bị kẹt vào rãnh bên phải, vặn nhẹ tay xoay để đầu đinh hơi tì vào đinh tán: Bác xem từ phút 11:30 nhé
Cám ơn cụ, em sẽ về nện cho nó mấy búa. Đúng là tool hơi đểu thật, 2 cái răng để lồng xích vào nó lại to quá, thành ra nhét xích vào không vừa khít mới dẫn đến tình trạng bị méo mắt xích, em phải ngồi nắn lại cả inner&outer plate mất cả tiếng đồng hồ.

QAZ

Xe container
Cụ @QAZ cho e hỏi, con xtc 750 em muốn trở F1 đi dạo tầm 25 kg thì có nên lắp yên ko? có ảnh hưởng gì đến khung không? và nên lắp loại nào để ko phải đục khung ạ? thanks cụ

Bác cứ mua loại đèo hàng dành cho phanh đĩa, không phải đục khoét, nhưng có thể phải chế 2 cái tai bắt vào khung. Xe XTC có 1 lỗ bắt ốc ở giữa nên không chắc chắn lắm:

quangtt

Xe đạp
Website
www.facebook.com
Cụ [@QAZ;135390] em lại có điều muốn hỏi: Một bên phanh dầu của em hiện đang bóp hơi sâu, có thể là do lần trước thợ đổ không đủ dầu,giờ em muốn khắc phục tạm thời bằng cách chỉnh con ốc gắn vào ống dẫn dầu như trên hình được không cụ? Hay cứ phải đổ thêm dầu mới ổn?
P/s: em đã chỉnh con ốc nới tay phanh rồi, chỉ giạ̉i quyết đc vấn đề tay phanh xa hay gần tay lái, còn bóp vẫn dài

QAZ

Xe container
Cụ [@QAZ;135390] em lại có điều muốn hỏi: Một bên phanh dầu của em hiện đang bóp hơi sâu, có thể là do lần trước thợ đổ không đủ dầu,giờ em muốn khắc phục tạm thời bằng cách chỉnh con ốc gắn vào ống dẫn dầu như trên hình được không cụ? Hay cứ phải đổ thêm dầu mới ổn?
P/s: em đã chỉnh con ốc nới tay phanh rồi, chỉ giạ̉i quyết đc vấn đề tay phanh xa hay gần tay lái, còn bóp vẫn dài
Bạn đừng chỉnh con ốc dây dầu ấy, nếu đã nới lỏng ra thì nên vặn chặt vào, kẻo xì hết dầu.

Nếu hành trình bóp phanh bị dài thì xem lại má phanh có bị mòn quá không, nếu má phanh còn tốt thì nghiên cứu dán thêm 1 lớp vào lưng má phanh cho nó nằm gần đĩa hơn.

Quân Vũ

Xe tăng
một ngày em đạp 2 lượt từ thạch bàn sang lương yên và ngược lại . chiếc xe mini nhật bãi gắn với em từ thời cấp 3

cafemai

Xe hơi
Bài viết rất hay và bổ ích về xế độp, thanks Chủ thớt

quangtt

Xe đạp
Website
www.facebook.com
Bạn đừng chỉnh con ốc dây dầu ấy, nếu đã nới lỏng ra thì nên vặn chặt vào, kẻo xì hết dầu.

Nếu hành trình bóp phanh bị dài thì xem lại má phanh có bị mòn quá không, nếu má phanh còn tốt thì nghiên cứu dán thêm 1 lớp vào lưng má phanh cho nó nằm gần đĩa hơn.
Em đã đệm thêm một lớp bằng miếng kim loại mỏng vào rồi, má phanh bị sát quá nhưng hành trình vẫn dài bác ạ, chắc đợi ra tết đổ thêm dầu.

ngocbinai

Đi bộ
Vâng. Đúng là xe đạp thân thiện với môi trường và có lợi cho sức khỏe. Và những kinh nghiệm bác chia sẻ rất hữu ích. Cảm ơn bác nhiều!

Namns

Đi bộ
Xe mình mới mua 3 tuần, đạp hơn 200km xíu xiu. Giờ gặp hiện tượng là khi đạp mạnh (nhấn pê đan) thì trục trước bắt đầu phát ra tiếng cạch khá khó chịu, ban đầu tiếng nhỏ nhỏ, giờ thì nó to hơn rồi. K biết các cụ có cao kiến gì ko ạ? mình mù tịt khoản xe

beo87

Xe đạp
các bác cho e hỏi. e có con giant phanh dầu. khi bóp phanh thì cả 2 phanh đều phát ra tiếng kêu kétttttttt. các bác cho e biết nguyên nhân và cách xử lí ạ

ThanhNienCoNho

Đi bộ
Cảm ơn bác! E mới lắp con MTB mà chưa biết gì về xe độp tối e về lôi nó ra phá cho biết :))))))

cairong_2011

Xe container
Em hỏi cụ QAZ một chút về cọc yên. Các cọc yên khác nhau về chất liệu như thế nào hả cụ ? Món này có cần sự bảo dưỡng, ví dụ lâu lâu tháo ra thoa cho nó ít mỡ hay dầu chẳng hạn