[Funland] Xe chạy xăng với xe chạy dầu, xe nào đi đỡ tốn hơn?

Emesco

Xe điện
Đi trong phố thì xe xăng hay hơn cụ nhỉ, xe dầu lại bảo dưỡng nhiều hơn, nói chung cái này bù cái kia cụ ạ
Xe dầu công nghệ mới eVGT thì 10v đầu êm lắm.

Quy Lão

Xe tăng
Máy dầu do hoạt động ở điều kiện khắc nghiệt hơn máy xăng, tuổi thọ chi tiết động cơ sẽ thấp hơn. Xe tải lớn bỏ qua xử lý khí thải còn đỡ, xe nhỏ thêm hệ thống EGR dính dầu bẩn nhanh hụt công suất nếu không thường làm sạch. Không phải tự nhiên mấy hãng châu Âu lạ loại bỏ xe chạy dầu công suất nhỏ.
Xe gia đình mà chạy dầu thì thường hay bị một số lỗi kiểu điên đầu vì tự dưng nó bị, hoặc ít xe bị, và bị thì nằm hẳn như lỗi hệ thống tuần hoàn khí thải, turbo, lọc... nếu không phải lái xe chuyên nghiệp để biết trước các hiện tượng mà chỉ là chủ xe a ma tơ thì rất dễ tốn to tiền.

Duc_Quang

Xe buýt
Có một điều nữa là mua hóa đơn xăng dễ hơn mua hóa đơn dầu nếu cụ nào chạy công ty ạ.

Mũi tên bạc

Xe container
Gớm ông nghĩ con xe san dầu nhà ông hiếm quá nên tôi chưa có diễm phúc ngửi thử đấy phỏng?!!
Nói vuông đứng sau san dầu mà mở mo~m kêu ko mùi thì là loại mũi điếc, hoặc liệt dây thần kinh khứu giác, nhé :))
Xe mới khác, xe cũ khác. Xe đời mới càng khác. Chưa trải nghiệm mà nói thế gọi là theo bản năng của loài v ậ t. Hoặc trải nghiệm rồi mà cứ thấy máy dầu là cái não có u lại nghĩ có mùi. Hoặc trong hộp sọ toàn bã, c... Chờ m đọc xong mời m vào blacklist

j23

Xe container
Cụ có con số nào chứng minh "Bản cao nhất mới chịu không"?
Nhiều chứ cụ, em định đưa bảng giá chi tiết vào đây nhưng thôi, trích qua 1 số dòng phổ biến, cũng vì thấy cụ còm bên dưới về vụ "bắn trúng bình xăng thì cháy tất" là thấy cụ chưa nắm chắc lắm :)
Everest Titinium 2.0 4WD, bản này máy xăng thì mời cụ sang thị trường tàu khựa; Santa Fe 2.2 CRDI; Fortuner 2.8 4x4; Sorento 2.2 Signature..

Langthang_Mercedes

Xe container
Nhiều chứ cụ, em định đưa bảng giá chi tiết vào đây nhưng thôi, trích qua 1 số dòng phổ biến, cũng vì thấy cụ còm bên dưới về vụ "bắn trúng bình xăng thì cháy tất" là thấy cụ chưa nắm chắc lắm :)
Everest Titinium 2.0 4WD, bản này máy xăng thì mời cụ sang thị trường tàu khựa; Santa Fe 2.2 CRDI; Fortuner 2.8 4x4; Sorento 2.2 Signature..
Cụ khỏi cần đánh võng, cụ đưa doanh số bản cao nhất SantaFe vs các bản SF khác ra sao để chứng minh luận "ai cũng cần bản full". Hoặc cụ ví dụ loại xe nào đấy cũng được.

Riêng về cháy nổ xăng dầu cụ chưa chắc biết nhiều hơn em đâu nếu cụ muốn tranh luận mời cụ mở riêng một topic mình cùng chiến tất cả mọi thứ về xăng dầu. Hỏi thử cụ, xăng A92 trong buồng đốt cháy nhanh hay cháy chậm hơn A95?

j23

Xe container
Cụ khỏi cần đánh võng, cụ đưa doanh số bản cao nhất SantaFe vs các bản SF khác ra sao để chứng minh luận "ai cũng cần bản full". Hoặc cụ ví dụ loại xe nào đấy cũng được.

Riêng về cháy nổ xăng dầu cụ chưa chắc biết nhiều hơn em đâu nếu cụ muốn tranh luận mời cụ mở riêng một topic mình cùng chiến tất cả mọi thứ về xăng dầu. Hỏi thử cụ, xăng A92 trong buồng đốt cháy nhanh hay cháy chậm hơn A95?
À thế là em hiểu nhầm ý rồi, đang tưởng là bản đắt nhất thì không phải là máy dầu :)
Vụ tranh luận thì em xin kiếu, nhà bao việc, em chưa đủ trình để chiến với các cụ đâu, với bản tính người Việt + thế giới ảo, với em thì làm việc đó luôn là tự hạ mình thấp hơn nữa, kể cả vốn nó đã thấp rồi, cụ đừng hiểu nhầm ý em nhé ;)