Xe bị mất phanh, không thể đạp được !

thaptothanh13

Xe tải
Hôm qua, trong lúc từ từ tiến vào ga ra, vợ hai của em do thằng em rể điều khiển bỗng nhiên lao thẳng tới, lùa qua em, thêm 1 chiếc xe máy và chỉ chịu dừng lại khi chạm tường nhà.

Thằng em rể bảo trong lúc vê vê để tiến từ từ thì ĐỘT NHIÊN MẤT PHANH, PHANH CỨNG NGẮC, ĐẠP MÃI KHÔNG XUỐNG nên xe lao đi. Nó bảo đây là lần thứ 2 nó bị với xe em, trong khi em chạy đến hơn 30k nhưng chưa gặp trường hợp này. Xe em vừa kiểm định lần 2 cách đây đúng 1 tuần.

Kính nhờ các cụ phân tích tình hình giúp tình huống này với để em còn biết và cũng để anh em rút kinh nghiệm.

Xin chân thành cảm ơn các cụ.

nguyennam56

Xe tải
cụ đã đi 30k vẫn không bị , nó đi ít hơn cụ mà đã bị 2 lần. e dự .................

Bigisbest

Xe container
Hôm qua, trong lúc từ từ tiến vào ga ra, vợ hai của em do thằng em rể điều khiển bỗng nhiên lao thẳng tới, lùa qua em, thêm 1 chiếc xe máy và chỉ chịu dừng lại khi chạm tường nhà.

Thằng em rể bảo trong lúc vê vê để tiến từ từ thì ĐỘT NHIÊN MẤT PHANH, PHANH CỨNG NGẮC, ĐẠP MÃI KHÔNG XUỐNG nên xe lao đi. Nó bảo đây là lần thứ 2 nó bị với xe em, trong khi em chạy đến hơn 30k nhưng chưa gặp trường hợp này...
Chỗ anh em, cụ cứ bảo ông ẻm nói thật, anh ko bắt đền đâu mà sợ: có đúng như thế để anh còn chữa kẻo tai họa, còn nếu đạp nhầm hoặc tệ ko kém là chân khi để lên bàn đạp phanh quá chéo sang bên, giày to và dài có khi...đè đồng thời cả chân ga (điều này là có, nhất là khi đi dép ko có quai hậu, gót tụt còn mũi dài lên trên)...Nếu thật sự là cu em bị như thế, cụ kiểm tra lại bình chân không (trợ lực phanh).

raklei

Xe điện
phanh cứng đạp ko xuống là khi bị tắt máy, chết máy đột ngột. nếu xe cụ vẫn nổ máy bình thường thì chỉ có thể là đạp trượt sang chỗ khác hoặc nhầm chân ga rồi nói linh tinh.

ReadOnly

Xe tăng
Hay kẹt •• đôi giày dưới pê đan rồi cũng nên :)

muitranhaibanh

Xe buýt
cũng có lần xe mình bị như thế nhưng nếu kinh nghiệm thì lập tức đưa về số 0 rồi chân phanh mới đạp được không hiểu như thế là bị làm sao nhỉ

thaptothanh13

Xe tải
cũng có lần xe mình bị như thế nhưng nếu kinh nghiệm thì lập tức đưa về số 0 rồi chân phanh mới đạp được không hiểu như thế là bị làm sao nhỉ
Xe cụ là xe gì? Diễn biến tình huống cụ thể thế nào ạ?

Nhờ các cụ khác chém giúp với ạ!

Ngo Rung

Xe lăn
Sợ em cụ lái có vấn đề :D, hôm trước em đi chú Focus bị chết máy giữa đường Trần Duy Hưng mới đau (sau khám thì chết bơm xăng), phải nhờ mấy bác ven đường đẩy hộ vào giữa dải phân cách chờ cứu hộ, lái nặng, phanh nặng nhưng may quá em vưỡn lái và phanh được .....cũng hơi to chân và tay :((

muitranhaibanh

Xe buýt
Xe cụ là xe gì? Diễn biến tình huống cụ thể thế nào ạ?

Nhờ các cụ khác chém giúp với ạ!
lacety se 2010 bạn ah,nhưng khác cái là mình đang chạy trên đường và dùng phanh chân.nhưng chân phanh bị cứng đạp không được,sau đấy mình phải chuyển số về o và lại đạp phanh nó lại bình thường,cũng thi thoảng bị như vậy thôi.bạn nào chay lacty se 2010 số sàn nào có bị như mình không thì vào cùng bàn về vấn đề này nha

anhtho

Xe ngựa
lacety se 2010 bạn ah,nhưng khác cái là mình đang chạy trên đường và dùng phanh chân.nhưng chân phanh bị cứng đạp không được,sau đấy mình phải chuyển số về o và lại đạp phanh nó lại bình thường,cũng thi thoảng bị như vậy thôi.bạn nào chay lacty se 2010 số sàn nào có bị như mình không thì vào cùng bàn về vấn đề này nha
Nếu thế thì quá nguy hiểm. cụ cần mang đi ktra sớm hệ thống phanh.
Trước em chạy Lada, nó có tật là air, phanh có khi phải nhấp 2 phát mới ăn, phát đầu tiên nhẹ bỗng. Cũng nguy hiểm và cũng phải mang đi sửa.
Trường hợp của cụ có thể do bầu chân không trợ lực, mà lạ cái về mo thì lại hết ?

thaptothanh13

Xe tải
Cảm ơn các cụ đã quan tâm, em mời rượu đủ 1 lượt rồi đấy ạ!

Em đã kiểm tra thảm lót, không có gì ở dưới. Xe em vừa đi đăng kiểm lần thứ 2 (2,5 năm sau ngày mua) đúng 1 tuần thì có thể bị hỏng hệ thống phanh ko ạ? (Hay là kiểm định làm ăn tầm bậy ạ??)

Khổ cái là phần lớn, rất lớn trong hơn 30k km của xe là do em chạy thì chưa gặp lần nào, nên em cũng chẳng biết cụ thể ra sao???

Mercedes_Benz

Xe điện
Em cũng dính 1 lần xe Lacetti, em đang lùi vào nhà dốc hơi cao, em đạp thốc ga nhưng bị vướng cái dép thế là xe chết máy, vô lăng cứng ngắc do bị khóa, phanh không ăn cứng ngắc và không thể đạp được, xe bắt đầu tụt dốc định cắm đầu sang bên kia ngõ, may em tỉnh tảo kịp thời kéo phanh tay dừng xe và vặn lại chìa khóa để sử dụng phanh và vô lăng, cũng hú hồn cụ ạ. Trường hợp của em nếu không phải đang lên cầu vào nhà thì xe sẽ đứng yên, chứ đang có dốc thế là tụt luôn. Xe em là bị chết máy cụ nhé, khả năng do máy đã chết xe bắt đầu trôi em nhấp phanh mấy phát thế là cứng ngắc luôn

Chỉnh sửa cuối:

hbu082

Xe container
Em cũng dính 1 lần xe Lacetti, em đang lùi vào nhà dốc hơi cao, em đạp thốc ga nhưng bị vướng cái dép thế là xe chết máy, vô lăng cứng ngắc do bị khóa, phanh không ăn cứng ngắc và không thể đạp được, xe bắt đầu tụt dốc định cắm đầu sang bên kia ngõ, may em tỉnh tảo kịp thời kéo phanh tay dừng xe và vặn lại chìa khóa để sử dụng phanh và vô lăng, cũng hú hồn cụ ạ. Trường hợp của em nếu không phải đang lên cầu vào nhà thì xe sẽ đứng yên, chứ đang có dốc thế là tụt luôn. Xe em là bị chết máy cụ nhé, khả năng do máy đã chết xe bắt đầu trôi em nhấp phanh mấy phát thế là cứng ngắc luôn
Không rõ xe cụ chủ khi đạp phanh cứng là nổ máy hay chết máy, vì em không thấy nhắc đến. còn chết máy như xe cụ thì mất trợ lực lái và phanh nên cứng là đúng rồi còn gì ạ?

Mercedes_Benz

Xe điện
Không rõ xe cụ chủ khi đạp phanh cứng là nổ máy hay chết máy, vì em không thấy nhắc đến. còn chết máy như xe cụ thì mất trợ lực lái và phanh nên cứng là đúng rồi còn gì ạ?
Em có bảo sai đâu, em cũng nói do chết máy và nhấp phanh mấy phát nên cứng phanh và vô lăng. Cụ chủ xem máy có chết ko và có ở trên dốc ko ạ

hbu082

Xe container
Nếu thế thì quá nguy hiểm. cụ cần mang đi ktra sớm hệ thống phanh.
Trước em chạy Lada, nó có tật là air, phanh có khi phải nhấp 2 phát mới ăn, phát đầu tiên nhẹ bỗng. Cũng nguy hiểm và cũng phải mang đi sửa.
Trường hợp của cụ có thể do bầu chân không trợ lực, mà lạ cái về mo thì lại hết ?
Gớm chửa, chạy nát đa mà cụ chơi hẳn a bê ét chạy cơm :D, nguy hiểm quá.
Thế mà cụ vẫn dám chạy thì em ạ cụ ^:)^. gặp tình huống bất ngờ chắc dùng xe khác làm phanh.

oto16ahn

Xe điện
Cụ đi ktra phanh đi ạ,lỗi hệ thống phanh hoặc Abs rồi

thaptothanh13

Xe tải
Hic! Em rể em ngồi xe nên em không biết là xe còn nổ hay ko?

Lúc đó tý nữa thì cán trúng em, may ngã bổ chửng ra sau nên ko bị gì. Lúc em dậy được thì chiếc xe đã đẩy con xe máy đến sát tường nhà, húc gãy luôn cả sườn xe máy rồi ạ?

Em chạy từ hôm qua đến giờ thì ko vấn đề gì. Với lại xe em mới đi kiểm định được 1 tuần. Ko lẽ bên kiểm định "lởm" thế ạ?

thaptothanh13

Xe tải
Hic! Em rể em ngồi xe nên em không biết là lúc đó xe còn nổ hay ko?

Lúc đó tý nữa thì xe cán trúng em (đang đứng trước đầu xi nhan), may ngã bổ chửng ra sau nên ko bị gì. Lúc em dậy được thì chiếc xe đã đẩy con xe máy đến sát tường nhà, húc gãy luôn cả sườn xe máy rồi ạ!