Xe bị mất phanh, không thể đạp được !

Duy Phước

Xe hơi
Cái này của bác do cái bầu trợ lực chân không ấy bác à dòng cruze hay bị lám và orlando cung thế bác à

Duy Phước

Xe hơi
Em từng làm trong hãng E gặp trường hợp này rồi

CHEVROLET-HN

Xe đạp
Em nghe câu chuyện em cụ thấy quen quen :)) như e nghe ở đâu r của thèng bạn lái mới ạ :))

Tookies

Xe điện
Đỡ côn. Chết máy - mất trợ lực. Thằng em rể cụ uống quá nên không nhớ là máy chết chưa... kakka. Chắc lúc học lái tốt quá chưa chết máy lúc depart lần nào nên mới bảo phanh cứng.

h_mdc

Xe điện
Bác xem lại ông em là chính. Xe em không nổ máy đạp phanh nhát đầu vẫn "ăn" tốt, phát thứ 2 nặng hơn vẫn có tác dụng đến phát thứ 3 mới cứng nhắc. Gara nhà em hơi dốc ra, trước khi ra đến cửa em chưa nổ máy, để số N, thả trôi và đạp phanh (nếu không đạp phanh thì xe cũng vướng 1 cái gờ không phi ra đường được).

superdream

Xe buýt
Bác xem lại ông em là chính. Xe em không nổ máy đạp phanh nhát đầu vẫn "ăn" tốt, phát thứ 2 nặng hơn vẫn có tác dụng đến phát thứ 3 mới cứng nhắc. Gara nhà em hơi dốc ra, trước khi ra đến cửa em chưa nổ máy, để số N, thả trôi và đạp phanh (nếu không đạp phanh thì xe cũng vướng 1 cái gờ không phi ra đường được).
Cụ cũng xem lại mình nhé, sai kỹ thuật hoàn toàn. Cái bài tự thả trôi để tiết kiệm xăng có lẽ là phát minh lớn nhất xứ mình trong qt phát triển và hội nhập

Phuctx

Xe tải
Em nghĩ bạn kia đặt chân chớm vào chân ga, nếu ko thì ghê quá ...
Cảm ơn các cụ đã quan tâm, em mời rượu đủ 1 lượt rồi đấy ạ!

Em đã kiểm tra thảm lót, không có gì ở dưới. Xe em vừa đi đăng kiểm lần thứ 2 (2,5 năm sau ngày mua) đúng 1 tuần thì có thể bị hỏng hệ thống phanh ko ạ? (Hay là kiểm định làm ăn tầm bậy ạ??)

Khổ cái là phần lớn, rất lớn trong hơn 30k km của xe là do em chạy thì chưa gặp lần nào, nên em cũng chẳng biết cụ thể ra sao???

giahuy156

Xe buýt
Xe của e cũng từng bị như thế này nhưng do thảm trải sàn xô lên chèn vào chân phanh

anhtho

Xe ngựa
Cụ dạy thế này thì chít. Không phải xe nào cũng giống xe nào, nhiều xe mất chân không sau khi để qua đêm, và kể cả ko mất chân không, nhỡ đâu hôm trước, sau khi tắt máy, cụ (hoặc lái xe) lại ngứa chân dậm phanh là chân không hết sạch. Cụ thả trôi thế thành thói quen thì có ngày gặp hoạ. Vì gara chỗ cụ có cái gờ nên mới ko xẩy ra chuyện gì, nhưng đừng nhân rộng "kinh nghiệm" kiểu này.
Đây là chuyện của cty em, em đã post và giờ xin copy lại :

"Nhân chuyện xe "mất phanh" này, em kể 1 chuyện thực ở cty em. Cách đây mấy năm, bên em có tuyển lái xe. Một cậu khá điển trai, lái được và coi như trúng tuyển. Nói chung mọi người thấy khả dĩ, cho đi thử một vòng phố xá, những chỗ đông nhất đều OK. Sáng hôm sau đi làm buổi đầu tiên. Nhiệm vụ là lùi một con xe từ trong công ty ra đường và đỗ ngay ngắn chờ có lệnh để đi. Ku cậu thấy nền gara trong cty dốc ra ngoài, thế là bỏ phanh tay cho xe lùi mà không nổ máy ! Nói thế là các cụ hiểu, tới lúc xe trôi ra giữa đường thì không thể nào phanh được. Xe lùi đánh ịch một cái vào bức tường đối diện, làm một vết lõm cả xe cả tường. Ngay sau đó là có đơn xin thôi việc !.
Cũng may là buổi sáng sớm, con phố đó vắng, chứ không mà có gì xẩy ra thì không biết dư lào. Còn tường là của cơ quan đối diện nên không ai đền."

dau-tay

Xe tăng
còn cái phanh tay để làm cảnh hay cho nó đủ ah câc cụ?

anhtho

Xe ngựa
còn cái phanh tay để làm cảnh hay cho nó đủ ah câc cụ?
Vấn đề là cuống cụ à, lúc đó chưa kịp nghĩ tới cái phanh tay, chân vẫn cố đạp thì đã ... uỵch. Nếu biết trước phanh chân có lỗi thì tài xế đã dùng ngay phanh tay từ trước, vì tốc độ cũng chậm nên sẽ ổn.

dau-tay

Xe tăng
ôi laái xe mmà cuống thì chết cụ ah. lần sau cụ ko nên cho lái nữa cụ ah

anhtho

Xe ngựa
ôi laái xe mmà cuống thì chết cụ ah. lần sau cụ ko nên cho lái nữa cụ ah
Nói trước thế nào được cụ. Gì thì gì tai nạn gt vẫn xẩy ra hàng ngày và trong đó không ít là do cà cuống.

gocart

Xe cút kít
Dạ! Sau hôm qua em cũng tự rút ra kinh nghiệm này. Tưởng là phát minh lớn không ngờ các cụ đều biết cả rồi ạ!

Được nhiều cụ tư vấn, em mạn phép đưa ra lý giải như sau, có chỗ nào ko hợp lý thì các cụ chỉ bảo cho em với nhé!
Cậu em rể em đỡ côn và nhấp nhẹ ga để vượt qua cái rảnh nhỏ, nhưng do côn ra hơi nhanh nên xe chết máy. Theo quán tính xe tiếp tục trôi còn phanh thì mất trợ lực nên cứng ngắc, không đạp được.
Có thể như thế ko ạ?
Không thể thế được. Côn ra nhanh, xe chết máy thì nó cũng gì xe lại luôn.

tonionrobin

Xe đạp
Lái xe lâu năm, nhưng lạ xe, chết máy hoặc máy nổ chưa nhiều khi ko biết. Mấy ô anh ở cơ quan lái nhiều năm, lên xe em lái, hỏi xe nổ chưa nhỉ ^^

quá nhanh.

Xe tải
em chưa bị bao h, hóng các cụ thui ợ.

Thưa các cụ, vụ này là do phanh, theo em hiểu thì là do dầu phanh ko bơm kịp hoặc j đó. E đã từng đi xe dòng SE và Cruze. Em từng đi cả hai xe, khi cụ nào rà côn và phanh đồng thời nhiều lần trong thời gian ngắn thì sẽ gặp tình trạng phanh chân cứng, đạp liên tục mạnh và nhấc nhả sẽ được. Trong tình huống này điều đầu tiên là phải kéo phanh tay, sau đó đạp nhả phanh chân, xe sẽ trở lại bình thường( em đi bị 4 lần, 3 lần tắc đường, 1 lần lùi- ông anh em bị 1 lần nhưng đen cái là đen ăn ngay đuôi anh phía trước , mất tiền mà con bị chửi)
P/s: cái này em tưởng nhiều cụ biết rồi chứ
Hi bác ! Xe em cũng có bị nhưng chỉ đi tốc độ thấp khi de xe vào nhà có dốc thôi. Hoặc đi Thành phố kẹt xe. Em hỏi xe bác khắc phục được chưa ? Khăc phục như thế nào ? Và quan trọng nữa là tốc độ cao có bị không ???

Clear

Xe buýt
Dường như chỉ bị lỗi với cruze số mt phải không các cụ? Captiva có bị không các cụ ơi?