[Funland] Xây nhà vườn ở quê cho bố mẹ

qhhp

Xe điện
ONT là đất ở nông thôn, còn LNK chắc là đất vườn liền kề trồng cây lâu năm. Tốt nhất cụ cứ bảo với cò là ko quan tâm đến đất chưa có sổ, mảnh nào có sổ rồi thì giới thiệu cho đỡ mất thời gian.
Quá chuẩn cụ ạ. Đỡ mất thời gian, đỡ đau đầu sau này.
Thanks các cụ. Em sẽ theo các tiêu chí trên để tìm.

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
Đất quê rộng sao các cụ không làm kiểu nhà cấp 4: làm nhanh, đỡ tốn, và đỡ phải leo trèo.

1234567890abc

Xe máy
Đất quê rộng sao các cụ không làm kiểu nhà cấp 4: làm nhanh, đỡ tốn, và đỡ phải leo trèo.

Em rất kết kiểu này. Thay vì xây 120-150m2 2 tầng thì làm 250-300m2 1 tầng. Diện tích xây dựng như nhau nhưng hệ số sử dụng 1 tầng lớn hơn nhiều 2 tầng.

Ngoài ra vào nhà cảm giác rộng rãi, phóng khoáng. Chi phí xây dựng thấp hơn. Sinh hoạt trong 1 mặt bằng cũng thuận tiện, vui vẻ hơn nhiều 2 tầng, lại đỡ phải leo trèo.

Mặt ngoài thiết kế này đơn giản, hợp lý, em cũng ưng. Nhiều thiết kế nhìn rườm rà rối hết cả mắt, mà khi làm thì lại tốn thêm 1 đống cho mấy thứ rườm rà này.

qhhp

Xe điện
Em rất kết kiểu này. Thay vì xây 120-150m2 2 tầng thì làm 250-300m2 1 tầng. Diện tích xây dựng như nhau nhưng hệ số sử dụng 1 tầng lớn hơn nhiều 2 tầng.

Ngoài ra vào nhà cảm giác rộng rãi, phóng khoáng. Chi phí xây dựng thấp hơn. Sinh hoạt trong 1 mặt bằng cũng thuận tiện, vui vẻ hơn nhiều 2 tầng, lại đỡ phải leo trèo.

Mặt ngoài thiết kế này đơn giản, hợp lý, em cũng ưng. Nhiều thiết kế nhìn rườm rà rối hết cả mắt, mà khi làm thì lại tốn thêm 1 đống cho mấy thứ rườm rà này.
Một tầng có cái dở nhất là ẩm thấp thôi, chưa thấy cách nào hay khắc phục. Tiện thì 1 tầng là tiện nhất.

1234567890abc

Xe máy
Một tầng có cái dở nhất là ẩm thấp thôi, chưa thấy cách nào hay khắc phục. Tiện thì 1 tầng là tiện nhất.
Không gian càng nhỏ càng dễ ẩm thấp. Không gian lớn càng có nhiều giải pháp xử lý ẩm thấp. Giải pháp từ thiết kế đến thiết bị hiện nay đều dễ dàng cả.

Tường An

Xe đạp
Thiết kế 1 tầng có cái hay nhưng cũng có cái dở. Dở ở chỗ ẩm thấp và mất tầm nhìn rộng. Cả một khuôn viên sân vườn làm đẹp, chưa kể nếu khu đất mặt hồ hoặc view cánh đồng mà ở tầng 1 thì không tận hưởng được những khung hình đẹp đó. Hướng tốt nhất là xây kiểu nhà sàn. Ở trên tầng 2 còn phần tầng 1 làm liên thông với bể bơi thành khu vui chơi trong nhà, bi a, bi lắc,...

qhhp

Xe điện
Không gian càng nhỏ càng dễ ẩm thấp. Không gian lớn càng có nhiều giải pháp xử lý ẩm thấp. Giải pháp từ thiết kế đến thiết bị hiện nay đều dễ dàng cả.
Cụ thử nêu giải pháp xem. Ko đơn giản đâu cụ ơi. Cả cái miền Bắc này độ ẩm rất cao. Nếu không phải dùng máy hút ẩm công suất lớn chạy cả ngày tốn kém, ồn thì chưa có giải pháp nào hay đâu.

qhhp

Xe điện
Thiết kế 1 tầng có cái hay nhưng cũng có cái dở. Dở ở chỗ ẩm thấp và mất tầm nhìn rộng. Cả một khuôn viên sân vườn làm đẹp, chưa kể nếu khu đất mặt hồ hoặc view cánh đồng mà ở tầng 1 thì không tận hưởng được những khung hình đẹp đó. Hướng tốt nhất là xây kiểu nhà sàn. Ở trên tầng 2 còn phần tầng 1 làm liên thông với bể bơi thành khu vui chơi trong nhà, bi a, bi lắc,...
Nhà sàn có 1 điểm dở là người già không leo được :D. Thớt này trọng tâm là bàn việc xây nhà cho bố mẹ :)

Light

Xe tăng

Em vẫn thích nhà kiểu này nhưng 2 tầng đẹp hơn. Và thêm tầng cao chút khô thoáng hơn :D

huongbongbop

Xe hơi
Nhà các cụ có nhiều cái hay, em xin đánh dấu xem từ từ

babeo

Xe điện
thằng thầu nhà em nó bảo ai làm mái thái giá 350k/m2 ngói Takao nó mời làm luôn, không thể làm rẻ như thế được, keke
Nhân công làm nhà mái thái giá 1.250k/m2 cả móng, cao thật
Cụ định làm nhà ở LS luôn đấy à ? Xem ra cụ có duyên với đất LS nhỉ ?

hadu

Xe tăng
Cụ cũng LS à ? Các cụ HN mua LS xong toàn bỏ vườn hoang , tiêu điều chán òm. Đa số mua mục đích cất tiền là chính, ít cụ lên đó ở lắm.
Thế nên còn cụ nào sót lại trên đó thì lập hội giao lưu chia sẻ KN với nhau cũng hay. E kết hợp vừa ở vừa làm homestay.

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Thế nên còn cụ nào sót lại trên đó thì lập hội giao lưu chia sẻ KN với nhau cũng hay. E kết hợp vừa ở vừa làm homestay.
Em cũng thích làm vài căn để nghỉ cuối tuần và làm Homestay nhưng có vẻ khó khi ko có người trực tiếp quản lý ở đấy. Cụ có mấy căn?
Cụ định làm nhà ở LS luôn đấy à ? Xem ra cụ có duyên với đất LS nhỉ ?
Em vừa cho xây xong tường bao, cổng và làm cái chuồng gà, chuồng chim câu để thả tự do bay nhẩy, cuối năm bắt đầu trồng ít cây ăn quả.
Hôm rồi định làm nhà luôn nhưng lăn tăn mẫu và mục đích nên lại hoãn lại suy nghĩ cho chuẩn đã

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Chuẩn đấy cụ ạ. Tiêu chí của e cũng gần như thế:
- Khoảng cách so với Trung tâm ko quá 50km.
- Đường đến có thể đi từ 2 trục chính khác nhau để khi 1 đường có vấn đề (ngập nước, hỏng, tắc,...) thì có thể lựa chọn hướng khác. Nếu có xe buýt đến tận nơi là tốt nhất.
- Nhà cách đường chính Quốc lộ không quá 3km, đường to ô tô tránh nhau và vào tận sân.
- Diện tích tối thiểu 2000m2.
- Đất có mặt hồ lớn, thế đất cao nhìn xuống hồ để có view đẹp và không khí thoáng đãng.
- Điện, nước, internet, truyền hình đầy đủ.
- Nhà gần khu dân cư nhưng nên ở trong khu xung quanh là trang trại khác. Em có kinh nghiệm đi xem 1 vài chỗ cũng khá đẹp nhưng giáp nhà dân có trại nuôi gà vịt, nó kêu cho cả ngày không thể nào yên tĩnh được. Những vị trí đó ko để ý mà mua thì coi như mất tiền.
- Cuối cùng là tầm nhìn xa: các vị trí nằm trong hoặc giáp quy hoạch các khu đô thị vệ tinh. Vì đầu tư trang trại sẽ ko mang lại tiền ngay mà phải chi phí hàng tháng nên những vị trí có tiềm năng dài hạn sẽ có hy vọng tăng giá trong tương lai.
Tiêu chí nhà cụ chắc giống thế này.