[Funland] Xây nhà giáp nhau

trantien

Xe tăng
Chào các cụ. Em có việc ko có kinh nghiệm muốn tham khảo các cụ. Nhà em có nhà phía đằng sau đang đào móng đóng cọc xây. Em thấy bảo thông thường hay phải sang giáp ranh để chụp hiện trạng sau mà có nứt nát gì còn xử lý. Nhưng nhà này ko làm thế. Nhà họ chắc xây cao tầng, nhaf em hiện trạng 5 tầng. Em muốn hỏi trong trường hợp này thì cứ kệ nếu squ nhà có nứt hoặc có sự cố thì mình có yêu cầu bồi thường được ko ạ. Vì em thấy khi đã đào móng đóng cọc thì các nhà xung quanh hầu như đều sẽ bị ảnh hưởng.

nvh_hn

Xe container
Mấy nhà phải trao đổi trước, chứ chờ thế lại cãi nhau mệt.

trantien

Xe tăng
Mấy nhà phải trao đổi trước, chứ chờ thế lại cãi nhau mệt.
Nhà kia chắc họ xây cho thuê. Ở công trường chỉ có thợ cụ ạ. Thấy họ đào bể phốt cũ mùi khắp ngõ bên ấy mà ngõ đó tìm chủ chả thấy. Em có qua cho cậu phụ trách xây dựng số của em nhưng chủ bên đó cũng ko gọi.

nvh_hn

Xe container
Nhà kia chắc họ xây cho thuê. Ở công trường chỉ có thợ cụ ạ. Thấy họ đào bể phốt cũ mùi khắp ngõ bên ấy mà ngõ đó tìm chủ chả thấy. Em có qua cho cậu phụ trách xây dựng số của em nhưng chủ bên đó cũng ko gọi.
Cụ lấy số gọi, không báo xxx:D

dongnat123

Xe container
Cụ làm đơn gửi phường thì chủ tự khắc xuất hiện, thợ sau này cũng ngoan hẳn

ledzunghlhb

Xe buýt
Xây nhà phải được cấp phép, có treo/dán tờ cấp phép đó ở chỗ xây nhà; phải được chấp thuận biện pháp đảm bảo an toàn nhà xung quang, an toàn vệ sinh môi trường.... cụ chủ cứ ra Phường mà phản ánh.

wind_nol0v3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
làm cái đơn len phường bảo nhà bên xây dựng ảnh hưởng đến mình là tự khách sẽ xuất hiện thôi

kt13a2

Xe tải
Động đến mây vấn đề này cũng phức tạp nhỉ.

hung0406

Xe buýt

QMintech

Xe tăng
Ko xử lý khéo nay mai nước đọng giữa 2 nhà thì cùng nhảy hố đấy.

Vova

Xe container
Các cụ dã man quá, người ta đã làm gì đâu mà đến mức đơn từ.
Chủ yếu sợ bên kia đào móng làm nhà bên này nứt hay lún. Em nghĩ kiểu gì cũng phải có cái biên bản xác minh hiện trạng đã, cẩn thận thì có cả ảnh cả video, rồi mới được thi công. Sau này dễ nói chuyện với nhau hơn.

thanhgamo

Xì hơi lốp
Khảo sát các hộ liền kề trước khi thông báo khởi công là bước bắt buộc đối với xây dựng và phá dỡ công trình.
Khảo sát này gồm có ảnh chụp minh họa, bản vẽ minh họa và biên bản xác nhận.
Biên bản gồm 3 bên: hộ liền kề, hộ xây mới và đại diện chính quyền địa phương.
Xây nhà mà không khảo sát là sai.

tuan_nguyen261188

Xe điện
Chào các cụ. Em có việc ko có kinh nghiệm muốn tham khảo các cụ. Nhà em có nhà phía đằng sau đang đào móng đóng cọc xây. Em thấy bảo thông thường hay phải sang giáp ranh để chụp hiện trạng sau mà có nứt nát gì còn xử lý. Nhưng nhà này ko làm thế. Nhà họ chắc xây cao tầng, nhaf em hiện trạng 5 tầng. Em muốn hỏi trong trường hợp này thì cứ kệ nếu squ nhà có nứt hoặc có sự cố thì mình có yêu cầu bồi thường được ko ạ. Vì em thấy khi đã đào móng đóng cọc thì các nhà xung quanh hầu như đều sẽ bị ảnh hưởng.
Khi xây nhà em phải qua các nhà xung quanh cùng với ông thầu để nói chuyện trước hỏi về tình trạng nhà xung quay...rùi chup hình ảnh ghi nhận.

Chứ khơi khơi xây là mệt lắm...

AMATAX

Xe điện
Báo quản lý XD của phường cho nó thịt luộc hay thiện chí thì báo tổ trưởng dân phố. Chứ kiểu ko thèm trao đổi với hàng xóm là khó hợp tác rồi.

Mũi tên bạc

Xe container
Chủ nhà hầu hết chả thằng nào nó muốn tiếp xúc với hàng xóm trước khi xây nhà cả; giờ xã hội nó thế. Nó tiếp xúc hơi tí hò nó thì nó mệt ra. Nên nó cứ kệ đội thầu; hợp đồng nó rao hết cho đội thầu. Có gì thầu chịu trách nhiệm vì nó phải bỏ tiền ra thì người có kinh nghiệm chả bao giờ sang quy lụy hàng xóm cả. Cụ chủ làm em nhớ lại lần đầu em sửa nhà (cho dù chỉ là chung cư thôi) và em lịch sự như cụ chủ mong muốn. Cuối cùng thì cứ thợ có vấn đề gì là hàng xóm gọi; mình lịch sự không muốn hàng xóm sau này mình ở có vấn đề nên lại đi gọi bảo chủ thầu. Nhưng khi lên ở vài năm; những người hàng xóm trước kia mình phải bảo họ thông cảm vì mình sửa nhà đã bán nhà chuyển đi hết. Người mới đến ở họ sửa; ba thằng giáp nhà mình nó sửa nhà nó chả thèm nói với mình một câu như trước mình sửa nhà nói với những người hàng xóm. Thế thì em sẽ rút kinh nghiệm; lần sửa nhà, xây nhà sau chả bao giờ mình phải như vậy. Xã hội giờ hiện đại; nhiều người không cần hàng xóm.

Chỉnh sửa cuối: