[Funland] Xăng rẻ đây mấy anh!

matizvan2009

Xe ba gác
So với VN chứ bác, đi so với Mỹ Pháp Nhật làm gì. Mà thôi em nhận sai, sửa lại tỷ lệ làm chủ công nghệ vậy.
Uh thế em không cãi.
Vì công nghệ bản quyền phần lớn mua của M, P, N, trừ nmld khối xô viết cũ.
Làm chủ công nghệ thì đúng vì họ đi trước mình vài chục năm nhưng kỹ sư mình học cũng nhanh lắm. Em biết có trường hợp vận hành Dq 7 8 năm nhảy ra Ns nhận lương 18k.

Zainor Dean

Xe tải
Uh thế em không cãi.
Vì công nghệ bản quyền phần lớn mua của M, P, N, trừ nmld khối xô viết cũ.
Làm chủ công nghệ thì đúng vì họ đi trước mình vài chục năm nhưng kỹ sư mình học cũng nhanh lắm. Em biết có trường hợp vận hành Dq 7 8 năm nhảy ra Ns nhận lương 18k.
Ở DQ thì kỹ sư ngang tầm chuyên gia và công nhân ngang tầm kỹ sư, hồi trc hay đùa thế đó bác.

Với lại họ làm kinh tế lọc dầu cũng tốt hơn mình nữa nên khả năng phát triển của họ lớn hơn. Đội nhà mình sang Malay và Indo học cũng nhiều.

Còn Nghi Sơn thì lấy mặt bằng lương quốc tế nên cao vống lên. Cơ mà chi phí vận hành theo đó cũng cao quá, ko biết có phải do đó hay bùa phép gì ko mà toàn lỗ.

NNS

Xe ngựa
Cụ nói đùa, chỉ cần bỏ khoản bảo vệ môi trường là xăng đã dưới mức kháng cự 30k/lít rồi. ;))
Mấy éo đâu là éo thế nào???
ơ hay, thế mua xăng cúa Mã giá hơid 13k/l đó về Việt Nam thì đc miễn thuế gì hả cụ?
trừ hàng viện trợ ko hoàn lại, chứ mua xăng dầu hàng hoá chả thằng nào nó bán rẻ cho mình sất

NNS

Xe ngựa
Chả cần phải rẻ như mã, xăng dầu ở VN giảm hoặc bỏ thuế phí đi nó cũng rẻ giật cmn mình luôn.
em chả mơ giá xăng như Mã, Việt Nam mình đến xây nhà máy lọc dầu thì xăng lọc ra bán có kém xu éo nào xăng nhập đâu, xăng dầu huyết mạch, thu tử món này đều như vắt tranh và là nguồn thu chính của NS, chả bao giờ nó bỏ đâu.

matizvan2009

Xe ba gác
ơ hay, thế mua xăng cúa Mã giá hơid 13k/l đó về Việt Nam thì đc miễn thuế gì hả cụ?
trừ hàng viện trợ ko hoàn lại, chứ mua xăng dầu hàng hoá chả thằng nào nó bán rẻ cho mình sất
Viện trợ xong gắn biển: viện trợ nên loại đấy bán rẻ hơn loại khác vài k, thế không biết dân thường có mua được hàng rẻ ấy không

Zainor Dean

Xe tải
Muốn trợ giá đc như Mã thì ít nhất VN phải tự chủ đc hoàn toàn nguồn xăng đã.

FUN PLUS

Xe buýt
Theo em biết thì Vn hút dầu nhiều hơn Mã khá khá đấy. Nhưng dân vẫn è cổ. Gánh cả lãi và lỗ cho chú phỉnh. Nhân dân ta đoàn kết thật.

Zainor Dean

Xe tải
Theo em biết thì Vn hút dầu nhiều hơn Mã khá khá đấy. Nhưng dân vẫn è cổ. Gánh cả lãi và lỗ cho chú phỉnh. Nhân dân ta đoàn kết thật.
Hút nhiều lúc nào chứ ko phải lúc này nhé bác:

Sản lượng dầu thô (nghìn thùng/ngày)

Không về nhì

Xe tăng
Tóm lại, là không có chuyện Malaysia xuất khẩu xăng giá 13k/l cho mình đâu nhé.

LÀM RÕ THÔNG TIN VỀ VẤN ĐỀ NHẬP KHẨU VÀ GIÁ XĂNG DẦU CỦA MALAYSIA.

Trước thông tin giá xăng chỉ 13.000 đồng/lít, Malaysia muốn xuất khẩu xăng sang Việt Nam, ngày 3/6, Bộ Công Thương đã thông tin cụ thể về vấn đề này.

Theo thông tin được các báo đăng tải: Ngày 2/6, tại hội thảo “Xúc tiến xuất khẩu với thị trường Malaysia và các nước Hồi giáo” do Trung tâm Xúc tiến Thương mại và Đầu tư TPHCM (ITPC) tổ chức, ông Trần Việt Thái, Đại sứ đặc mệnh toàn quyền Việt Nam tại Malaysia cho biết, Thương vụ Việt Nam tại Malaysia sẵn sàng hỗ trợ, kết nối doanh nghiệp (DN) Việt nhập khẩu xăng dầu của Malaysia để ổn định thị trường trong nước. Theo ông Thái, giá xăng tại Việt Nam đã là 31.573 đồng/lít, trong khi xăng RON 95 tại Malaysia được chính phủ hỗ trợ giá cho người dân là 13.000 đồng/lít.

Về vấn đề này, Vụ Thị trường trong nước, Bộ Công Thương cho biết, trong cơ cấu giá xăng hiện nay của Việt Nam, các loại thuế, phí chiếm khoảng 30-32% (tương đương 10-11 nghìn đồng/lít). Như vậy, nếu không có thuế phí thì giá xăng của Việt Nam sẽ khoảng 20 nghìn đồng/lít (tương đương 0,86 USD/lít).

Malaysia là nước sản xuất xăng dầu lớn và xuất khẩu xăng dầu. Tại Malaysia, Nhà nước không đánh các loại thuế đối với xăng dầu tiêu thụ trong nước và đồng thời Chính phủ có chính sách trợ giá đối với xăng dầu tiêu thụ trong nước cho người dân. Hiện nay, Chính phủ Malaysia đang trợ giá 1,65 RM tương đương 0,4 USD cho mỗi lít xăng RON95 và 1,85 RM tương đương 0,45 USD cho mỗi lít dầu diesel.

Như vậy, nếu không được Chính phủ trợ giá, giá xăng dầu của Malaysia sẽ tương đương giá xăng dầu tại Việt Nam nếu Việt Nam không đánh các loại thuế (nếu không được trợ giá và vẫn không áp các loại thuế, giá xăng RON95 tại Malaysia hiện sẽ là 0,87 USD/lít, trong khi giá tại Việt Nam nếu bỏ các loại thuế phí là khoảng 0,86 USD/lít).

Chính sách trợ giá của Malaysia chỉ áp dụng cho người bản địa, ngay cả người nước ngoài tại Malaysia cũng phải mua xăng không được trợ giá nên xăng dầu xuất khẩu của Malaysia cũng được bán theo giá thị trường chung của khu vực
. Chẳng hạn, tại Singapore, nước xuất khẩu xăng dầu lớn tại khu vực Châu Á, giá xăng dầu cũng đang ở mức khá cao, giá xăng RON95 của Singapore hiện ở mức 2,315 USD/lít (tương đương khoảng 54.000 đồng/lít).

Thời gian vừa qua, một số doanh nghiệp vẫn nhập khẩu xăng dầu từ thị trường Malaysia với mức giá tương đương như nhập khẩu từ các thị trường Châu Á như Singapore (theo giá MOP’s là giá bình quân hàng ngày do hãng tin Platt của Singapore công bố).

Hiện Bộ Công Thương đang đề nghị Đại sứ Việt Nam tại Malaysia có thông tin báo cáo giải trình rõ thêm về những nội dung đã phát ngôn trên báo chí.

Nguồn: CAND

vo nho

Xe điện
Theo thống kê thì Mã nằm trong 10 nước có giá xăng rẻ nhất.
Giá xăng thương phẩm trên thị trường thế giới là như nhau, khác nhau ở các khoản thuế và các phí khác áp lên nên giá mỗi nước 1 khác.
Bảng thống kê 5/2022, các cụ soi xem VN nằm ở đâu nhé
Ngoài thuế phí còn chưa đủ có trợ giá nữa nha cụ. Các nước rẻ đều có khoản này.

Mocoitinh

Xe hơi
Tóm lại, là không có chuyện Malaysia xuất khẩu xăng giá 13k/l cho mình đâu nhé.

...

Chính sách trợ giá của Malaysia chỉ áp dụng cho người bản địa, ngay cả người nước ngoài tại Malaysia cũng phải mua xăng không được trợ giá nên xăng dầu xuất khẩu của Malaysia cũng được bán theo giá thị trường chung của khu vực. ...

Nguồn: CAND
Thế đi mua xăng phải trình passport để biết người nước ngoài hay nước trong hở cụ? Nghe nó hơi khó tin :D
Hay nó sẽ bù vào và được trả lại hàng năm cho người báo thuế?

My Hao

Xe điện
Nếu Malay không trợ giá và nếu Việt Nam không đánh thuế phí thì ... giá xăng 2 nước tương đương hehe...

Gianthuong123

Xe tải
Nếu Malay không trợ giá và nếu Việt Nam không đánh thuế phí thì ... giá xăng 2 nước tương đương hehe...
Cụ đánh giá sao tương đương , thằng Malay nó tự chủ và nó là thằng top 10 đó chứ có phải chứ Ko phải như VN cổ phần liên danh đâu .
Cụ nghĩ Dung Quất và Nghi Sơn nhập dầu ở đâu .
Malaysia dầu nó sát bên
Em nghĩ trong đây chỉ có vài cụ chịu tìm hiểu chứ có nhiều cụ nói cho sướng miệng chứ Ko tìm hiểu gì cả .

Chỉnh sửa cuối:

Không về nhì

Xe tăng
Thế đi mua xăng phải trình passport để biết người nước ngoài hay nước trong hở cụ? Nghe nó hơi khó tin :D
Chắc nó nhìn mặt rồi bắt đọc password. Kiểu như : bạn anh xyz.... :))

leminhhn

Xe buýt
E giật các a lại hỏi xem bọn này nấu xăng kiểu gì mà nó rẻ thế.
Giá chỉ 13.000 đồng/lít, Malaysia muốn xuất khẩu xăng sang Việt Nam.
TPO - Giá xăng RON 95 tại Malaysia chỉ có giá tầm 13.000 đồng/lít, Chính phủ quốc gia này đã đồng ý xuất sang Việt Nam 300.000 lít xăng.
Cụ vào rừng mơ bắt con tưởng bở nhé, xăng dầu giá chung thế giới, nguyên nhân giá xăng của họ rẻ là do cp họ trợ giá cho người dân thôi

Zainor Dean

Xe tải
Nhìn biển số là nhanh nhất.

Kiabuoisang

Xe container
300m3 = hơn chục xe téc...làm đếch gì đâu mà phải cần tới 2 Chú phỉnh đàm phán. Hay lều báo nhầm số liệu 3.000.000 thành 300.000

ung_sung_tu_tai

Xe container
Báo họ viết rõ " ĐƯỢC CHÍNH PHỦ HỖ TRỢ GIÁ"

Ống thớt không đọc hoặc vứt mệ nó cái mệnh đề này đi.

Đã gọi là giá đã được hỗ trợ thì 13k hay 3k cũng chả thể nói là đắt hay rẻ.

Ý e hỏi. A nào thạo thổ bên ấy, hỏi nó xem nó nấu nướng kiểu gì mà rẻ thế.
Mình mang lửa sang mà học
Đội ơn anh.
Mình vác đóm sang học hỏi nó xem thế nào.
Qua e đổ 1 củ.
Hơn 3 chục lít.
Mẹ.
Tại vì các offers quen đọc báo lá cải rồi, chỉ đọc tiêu đề, không cần đọc nội dung. Em cũng thế.
ko phải cõng các loại phí,thuế, hoa hồng, tham ô, hối lộ thì 13k/l vẫn đắt.
E thấy các Cụ cũng nên bớt lại đi, water house cũng cố hết sức roài (như hổ trợ bên dầu, hok vận tải tăng thì lạm phát còn dữ hơn)
Nên chũi là tụi The Fets in xèng nhìu quá, roài băng Bàn Tay ấm/ thầy7 khi nào cũng cách mạng sanh, gây khó dễ fracking, đóng mấy cái đường ống dầu.
J thì lo chạy qua Arap nhờ người ta bơm thêm dầu ( dầu trong kho dự trữ bơm ra gần hết roài). Khun quá cơ. Mà mới xong NOPEC mà ta, sao j lại qua đó.
E thì xác định ít ra tới năm sau, năm này coi như lạm phát sml.

lacettiGG

Xe điện
Xăng mình đắt hơn vs cả cõng cả đống thuế phí chắc chất lượng phải ngon hơn chứ các cụ nhề? TS cái thèng Ma Lai phá giá :))

Camontinhyeu

Xe điện
Nhân dân bỏ máu xương ra giữ biển đảo, khai thác được tý dầu mà ko biết nguồn đấy để làm gì, quần chúng nhân dân vẫn phải xơi xăng giá thị trường. Sao chủ phỉnh ko bỏ tiền phế dầu ra mà thuê người bảo vệ nhỉ ?