[Funland] Xăng E5 giờ thế nào các cụ?

Mr. Toàn

Xe điện
Cồn ethanol làm từ nhiều nl khác nhau kể cả rong tảo biển cụ ạ. Còn về công nghệ cụ nói phá hoại môi trường là làm từ sắn, dự án E Phú thọ, mà đang xử đấy cụ. Còn thì giờ nó áp dụng xăng e rất rộng từ diesel đến xăng mb.
Ethanol ở VN giờ cũng sx từ ngô rồi. Sắn đắt và nguồn không ổn định nên giờ các nhà máy chuyển sang ngô

kienvinh

Xe lăn
E5-RON 92 có trị số octan = RON 92, không hơn, theo thông tin của nhà sản xuất.

Vietex

Xe điện
Túm lại dùng xăng E5 có tiết kiệm hơn xăng A95 không các cụ. Em xe ô tô cũng toàn đổ E5 mà chả thấy sao
Em thấy không nên so sánh giữa E5 với A95. Mục đích E5 ra đời là để thay A92 thì phải so sánh giữa E5 với A92 chứ. Giả sử A95 đi xa hơn nhưng giá luôn đắt hơn thì chắc gì đã tiết kiệm hơn.

DUONGLAM

Xe điện
Em dùng E5 từ hồi nó mới sản xuất đến nay cũng chục năm rồi chẳng sao cả.

bimbim5656

Xe container
Em đi xe dầu, k biết có dầu E5 k để thử :D

thanh2htb

Xe đạp
Cụ có nhầm ý nghĩa của chỉ số octan không.
Chỉ số này liên quan đến việc 'chống kích nổ sớm ', và càng cao càng tốt.
Ví dụ a92 có thể kích nổ sớm hơn a95 nghĩa là nếu động cơ có tỉ số nén cao (động cơ mới, xịn hơn) nhưng dùng xăng có octan nhỏ thì nó có thể nổ khi pittong chưa đi hết hành trình nén (nổ không bugi, như động cơ diesel) nên có thể các máy nổ (sinh công) không đồng bộ, ảnh hưởng đến sức kéo chung của động cơ.
Em không phải dân kỹ thuật nên viết có thể khó hiểu.
Cụ ko hiểu ý tôi nói, tôi nói xăng A95 hiện tại bị pha nên chỉ số octan lớn hơn 95 giả sử xăng bị pha bẩn octan bị đẩy lên 98 đi có nghĩa là sẽ khó cháy hơn đúng ko nếu chu trình đánh lửa từ bu-gi với A95 chuẩn thì cân 1 giây để cháy hết nhiên liệu nhưng xăng bán có octan 98 nó cần 1,2 giây mới cháy hết cùng số nhiên liệu đó ( gọi là xăng cháy ko hết bị đẩy ra cổ bô gây hiện tưởng nổ cổ bô, ồn hơn, nên cụ đi đc số km ít hơn và các cụ bảo nó bơm thiếu, như cụ ở trên nói ko dại gì nó bơm thiếu mà nó pha bẩn vào xăng,

30A59x.yz

Xe tải
Từ ngày xăng E5 ra đời đến giờ, e mới dùng 1 hay 2 lần gì đấy. Lâu lắm cũng chẳng nhớ đến xăng E5.
Hôm nay đi đổ xăng, bất chợt nhìn vài cái trụ bơm chổ em hãy đổ. Không thấy có trụ xăng E5.
Có cụ nào còn đổ món này cho xe nữa không nhỉ?
Cụ đừng nói ngọng, viết ngọng nữa

Ngo Rung

Xe lăn
Các ông toàn thấy nói chỉ số octan và tỉ số nén, nhưng khi xăng 92 phá cồn thì lúc này chỉ số octan là bao nhiêu thì ko thấy ai đề cập, tôi đổ cả e5 cho oto và xe máy vì tôi tin xăng e5 ko bị pha bẩn bằng A95 vì lượng tiêu thụ A95 là rất lớn
Em nghe nói chỉ số octan E5 tương đương A95 :D
Về mặt tuổi thọ động cơ thì trừ những xe đời rất xưa thì hệ thống gioăng phớt có thể bị ảnh hưởng bởi cồn. Còn các xe từ sau 2000 không bị. Vì vậy E5 chẳng ảnh hưởng quái gì đến tuổi thọ động cơ cả.
Mặt khác cồn có tính hòa tan khá mạnh, nên những xe đang đi xăng truyền thống, khi bắt đầu chuyển sang E5 hay bị hiện tượng lịm máy, chết máy....do cồn hòa tan các cặn bẩn trong hệ thống đường nhiên liệu rồi chui vào máy. Nếu vệ sinh sạch sẽ thì chạy bình thường.
Với những xe mới, chạy E5 từ đầu ( hoặc thỉnh thoảng chạy) thì không bị hiện tượng trên do đường nhiên liệu còn sạch, không có cặn.
Về mặt tiêu hao nhiên liệu thì cồn có mec sinh năng lượng thấp hơn xăng nên chạy E5 tốn xăng hơn xăng thường là đúng, cái này là khoa học chứng minh rồi, chẳng có gì phải tranh cãi.
Thực tế cả a tô và bình bịch em đã dùng E5 từ ngày còn đang thí điểm đến giờ chẳng sao cả. Có con bình bịch đi được khoảng 1 tháng có hiện tượng lịm máy. Đè ra vệ sinh thì chế hóa khí cả đống cặn bẩn. Sau lần vệ sinh đó thì chạy phà phà đến giờ hơn cũng gần 10 năm rồi chẳng có vấn đề gì. Có điều xe cũ mèm.... Vì cũng 20 năm tuổi roài :))

matizvan2009

Xe ba gác
Cụ ko hiểu ý tôi nói, tôi nói xăng A95 hiện tại bị pha nên chỉ số octan lớn hơn 95 giả sử xăng bị pha bẩn octan bị đẩy lên 98 đi có nghĩa là sẽ khó cháy hơn đúng ko nếu chu trình đánh lửa từ bu-gi với A95 chuẩn thì cân 1 giây để cháy hết nhiên liệu nhưng xăng bán có octan 98 nó cần 1,2 giây mới cháy hết cùng số nhiên liệu đó ( gọi là xăng cháy ko hết bị đẩy ra cổ bô gây hiện tưởng nổ cổ bô, ồn hơn, nên cụ đi đc số km ít hơn và các cụ bảo nó bơm thiếu, như cụ ở trên nói ko dại gì nó bơm thiếu mà nó pha bẩn vào xăng,
Không 'gian thương ' nào bán sp có ron lớn hơn công bố đâu ah

Griselda

[Tịch thu bằng lái]
Thì nó vẫn là xăng e5 (a92)thôi.
Em chạy xe ôm nên toàn đổ e5, chạy hơi ì máy nhưng em thích vậy, vì để an toàn và ko có nhu cầu đi nhanh hoặc tăng tốc bất ngờ.
Xăng e5 hệ số kích nổ nó kém hơn a95 vì bị pha cồn sinh học "ngậm nước" dẫn đến máy xe bị ì và công suất xe yếu đi ... cùng 1 mức chi phí nhiên liệu mà 1 bên động cơ yếu,1 bên động cơ khỏe nó khác nhau rất nhiều đấy, dẫn đến chi phí để chạy xăng e5 nhiều hơn 1 ông chạy xăng 95 (nhiều bố cứ tưởng mua e5 rẻ hơn thì tiết kiệm hơn nhưng tính toán sinh công suất thì chưa chắc đã rẻ hơn...) ... ngoài ra vì máy ì có nghĩa là máy yếu do hiệu suất sinh công kém dẫn đến khả năng động cơ xe máy bị nóng và làm việc nhiều hơn bình thường và các chi tiết sẽ hỏng nhanh hơn ...

Vietex

Xe điện
Xăng e5 hệ số kích nổ nó kém hơn a95 vì bị pha cồn sinh học "ngậm nước" dẫn đến máy xe bị ì và công suất xe yếu đi ... cùng 1 mức chi phí nhiên liệu mà 1 bên động cơ yếu,1 bên động cơ khỏe nó khác nhau rất nhiều đấy, dẫn đến chi phí để chạy xăng e5 nhiều hơn 1 ông chạy xăng 95 (nhiều bố cứ tưởng mua e5 rẻ hơn thì tiết kiệm hơn nhưng tính toán sinh công suất thì chưa chắc đã rẻ hơn...) ... ngoài ra vì máy ì có nghĩa là máy yếu do hiệu suất sinh công kém dẫn đến khả năng động cơ xe máy bị nóng và làm việc nhiều hơn bình thường và các chi tiết sẽ hỏng nhanh hơn ...
Bác so sánh mà k có số liệu đo đạc cụ thể nên em chả tin. Em cứ theo khuyến cáo của nhà sản xuất em dùng.

Griselda

[Tịch thu bằng lái]
Bác so sánh mà k có số liệu đo đạc cụ thể nên em chả tin. Em cứ theo khuyến cáo của nhà sản xuất em dùng.
Thì tùy cụ thôi... cồn sinh năng lượng thấp hơn xăng nên chạy E5 tốn xăng hơn xăng thường,,,, cụ cứ đi rồi sẽ thấy xe nó xe hỏng nhanh hơn.... nếu mà E5 ngon hơn xăng bình thường thì bọn tư bản "giãy chết" nó đã sử dụng từ lâu rồi...

Anhnv3

Xe buýt
Thì tùy cụ thôi... cồn sinh năng lượng thấp hơn xăng nên chạy E5 tốn xăng hơn xăng thường,,,, cụ cứ đi rồi sẽ thấy xe nó xe hỏng nhanh hơn.... nếu mà E5 ngon hơn xăng bình thường thì bọn tư bản "giãy chết" nó đã sử dụng từ lâu rồi...
Cụ nói ntn ý chứ. Xe tư bản nó chạy đến e20 phổ biến rồi cụ. Chỉ sợ cn mấy thằng ld ở VN lắp xe động cơ cũ

Airblade2015

Xe buýt
Ô tô thì em đổ a95, xe máy thì tiện loại nào đổ loại đó nhưng ưu tiên e5

buicongchuc

Xe ba gác
Nhiều cây xăng còn không bán xăng E5 nữa. Ngày mới có em đổ vài bình chạy thử thấy xe đi không bốc và hao xăng hơn.

santavn

Xe tải
Không biết cứ chém bừa.

Nhu An

Xe tải
Đúng ạ. Thằng sx xăng nó ko quản lý chặt đầu vào, cồn bẩn nó cũng nhận, cứ thế táng vào sp. Hậu quả thì NTD chịu, nó ko chịu và nó ko quan tâm.
TTO - Hàng triệu lít xăng Ron92, Ron95 được các bị cáo pha trộn từ nguồn hóa chất rẻ tiền rồi "mua đường" bằng cách chi hoa hồng cao để nhập vào kho của Cục hậu cần Quân khu 7, Bộ Quốc Phòng.

Do ta có nhiều thầy pháp ngành hoá chuyên pha trộn xăng đã được báo chí tuyên dương, nhà nước tuyên án. Nên dù đi đến đâu mình cũng cố tìm cây xăng chính chủ Petrolimex đổ xăng A95 để yên tâm hơn, còn E5 thật sự chưa quan tâm đến.

bentley8

Xe điện
Chuẩn cụ, cây xăng có số của petrolimex. Dù gì đây cũng là đội có tóc.
Do ta có nhiều thầy pháp ngành hoá chuyên pha trộn xăng đã được báo chí tuyên dương, nhà nước tuyên án. Nên dù đi đến đâu mình cũng cố tìm cây xăng chính chủ Petrolimex đổ xăng A95 để yên tâm hơn, còn E5 thật sự chưa quan tâm đến.