[Funland] Xá lị tóc ??

Trạng thái
Thớt đang đóng

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Cụ thông hiểu Phật giáo cho em hỏi có phải là đạo Phật vào Việt Nam trong khoảng thế kỷ thứ 3 đến thế kỷ thứ 2 TCN. Chử Đồng Từ là Phật tử người Việt đầu tiên, theo học đạo với nhà sư Phật Quang có đúng ko ạ? Sau đó Phật giáo được truyền lên vùng Dâu - Luy Lâu (nay thuộc huyện Thuận Thành - Bắc Ninh). Có một nghi án nữa là Lục tổ Huệ năng cũng là người Việt.
Phật Giáo VN có thể từ đoàn thuyền vua A Dục Vương (Ashoka, 268 – 232 TCN) cử sang phương Đông truyền đạo, đến lập chùa tháp ở Đồ Sơn (thành Nê Lê). Truyền thuyết cho rằng ngày nay là ở tháp Tường Long (?!). Truyền thuyết Chử Đồng Tử không mặc khố giấu thân bãi sông Hồng cũng giai đoạn đó (TKIII, TCN)

bmt1986

Xe tăng
Tình hình e mới mua đc 3 cọng xá lợi tóc trên sóp pe.

Đã test tính năng tự chuyển động.

Giờ muốn chạy ads để triển lãm có vấn đề gì ko nhỉ?

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Đền Chử Đồng Tử (Khoái Châu, Hưng Yên) là nơi (theo truyền thuyết) Chử Đồng Tử không mặc khố thấy người đến vội chôn mình dưới cát bãi sông Hồng, đầm Dạ Trạch.

Đen cho chàng, công chúa Tiên Dung quây chỗ tắm tiên đúng nơi chàng chôn mình. Tắm một lúc nước trôi Chử Đồng Tử lộ ra. Haizza.

Chỉnh sửa cuối:

Ceramicstile

Xe tăng

Em vừa nhổ 1 sợi xá lợi lông, kết luận không tự chuyển động được

doctor76

Xe ba gác
Dường như dư luận không ảnh-hưởng nhiều lắm đến các hoạt động của 3G, Thị Yến vẫn đăng đàn diễn thuyết, giảng dạy, con dân vẫn u mê lắm.
Cùng với việc tổ chức cầu nguyện của Thái Minh, với gần 1.000 người tham gia, Thị Yến cũng đăng đàn talkshow với chủ đề : Câu chuyện chuyển nghiệp.
Thị Yến nói:
- Đi học là tốt, kiếm tiền là tốt, chữa bệnh là tốt... Nhưng có một việc còn khẩn-thiết hơn, quan trọng hơn, đó là ...cúng dường...[ để được chuyển nghiệp, bệnh tật, nghèo khổ, xui xẻo... tất cả do Nghiệp ở kiếp trước, kiếp này càng cúng dường... thì nghiệp càng nhanh được giải]

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Cụ thông hiểu quá, mấy cái cụ viết e chưa nghiên cứu kỹ, nhưng e biết vua Trần Thái Tông ông nội của Ngài Trần Nhân Tông có viết 1 quyển Niệm Phật luận
Theo mạch huyền sử kể thêm với cụ về huyền sử Phật học VN thế này: cụ Chử Đồng Tử (một trong tứ bất tử của Việt Nam) sau khi thành hôn công chúa Tiên Dung, ăn nên làm ra, phú quý sinh lễ nghĩa lên núi hoc Phật từ cụ Phật Quang. Như vậy tất nhiên Chử Đồng Tử không phải là Phật tử đầu tiên rồi, trước đó có cụ Phật Quang etc.

Nói vui vậy chứ nhiều chứng cứ cả lịch sử và huyền sử cho thấy khả năng rất cao đạo Phật truyền vào Bắc Việt từ thế kỷ III Trước Công nguyên. Trước PG Trung quốc

motthoidongbim

Xe điện
Đen cho chàng, công chúa Tiên Dung quây chỗ tắm tiên đúng nơi chàng chôn mình. Tắm một lúc nước trôi Chử Đồng Tử lộ ra
“Đen” là ntn cụ? Hơn cả Xuân tóc đỏ. Lớ ngớ vớ huy chương. Không có vụ đấy thì chắc “chuổng cởi” dài dài. “Chạn vương” là cụ ý chứ ai? Theo thuyết phong thuỷ thì e nghĩ cụ ý táng ông bố đúng huyệt phát.

motthoidongbim

Xe điện
Nhưng có một việc còn khẩn-thiết hơn, quan trọng hơn, đó là ...cúng dường...[ để được chuyển nghiệp, bệnh tật, nghèo khổ, xui xẻo... tất cả do Nghiệp ở kiếp trước, kiếp này càng cúng dường... thì nghiệp càng nhanh được giải]
Mọi con đường dẫn đến thành Rome. Đây 3g thì mọi con đường đều dẫn đến cúng dường nhỉ? Đúng là lòng tham thì không đáy thật.
Em gặp được 2 anh sư em học được đôi điều. Lối sống, nhân cách khá ok, đều sn 76. Còn lại thì đều ối zời ơi. 2 cụ trưởng ban trị sự tỉnh thì pede. Có việc lquan đến chùa là e làm vs nhà cung tiến, e ko làm vs sư, vs trụ trì gì sất. Lại nợ thì toi.

HuyenTranCute

[Tịch thu bằng lái]
Họ được giáo dục nghe lời, thui chột tính phản biện trong trường học. Lại thấy cha mẹ xì xụp nên tự động theo
Tư duy độc lập nó giá trị chỗ đó anh ạ
Đó là lý do em xác định cho con đi du học (1 vài chương trình du học miễn học phí cho sv đại học).
Nhìn sự vô minh thấy ...cũng hay, em hay dặn con, khi đứng ở trên cao, hãy tập quan sát đám đông ở dưới, con sẽ nhìn thấy những điều không thể thấy khi con ở trong đám đông
cụ xem mấy đại án giáo phái ở mỹ thì cũng vãi nhái
anh tôm cờ rui giờ cũng chủ 1 giáo phái đấy
à thôi, thì cụ có niềm tin ở kia là tốt nhất, em tô trọng cụ

doctor76

Xe ba gác
Mọi con đường dẫn đến thành Rome. Đây 3g thì mọi con đường đều dẫn đến cúng dường nhỉ? Đúng là lòng tham thì không đáy thật.
Em gặp được 2 anh sư em học được đôi điều. Lối sống, nhân cách khá ok, đều sn 76. Còn lại thì đều ối zời ơi. 2 cụ trưởng ban trị sự tỉnh thì pede. Có việc lquan đến chùa là e làm vs nhà cung tiến, e ko làm vs sư, vs trụ trì gì sất. Lại nợ thì toi.
3g bây giờ kiêm đủ thứ ,giảng kinh Phật thì ít và dạy tâm lý, dọa tâm lý ,dạy cách sống, dạy chữa bệnh, cách chữa bệnh... rất bài bản.
Nói kiểu gì thì vẫn quy về... cúng dường cụ ạ. Hehehe.

pooka

Xe container
Thế thì người tu với không tu khác gì nhau vậy cụ? :D
Người tu mới biết tiêu tiền, biết hưởng thụ chân chính còn người không tu thì không cần tiêu tiền, phải coi tiền là sắc sắc không không hư vô, không được hưởng thụ vật chất nhé. :))

ongtrumxd

Xe buýt
Khác ở level. Người ko tu đeo đồng hồ Tissot, còn người tu như anh Minh trọc sẽ đeo Rolex, Patek Phillip. Người không tu như chúng ta dùng Iphone, Sámung, người tu sẽ xài Vertu. Giác ngộ chửa?
Tu nhanh đến cõi cực lạc hơn ko tu mà cụ :))

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
“Đen” là ntn cụ? Hơn cả Xuân tóc đỏ. Lớ ngớ vớ huy chương. Không có vụ đấy thì chắc “chuổng cởi” dài dài. “Chạn vương” là cụ ý chứ ai? Theo thuyết phong thuỷ thì e nghĩ cụ ý táng ông bố đúng huyệt phát.
Cụ vui tính, một trong tứ bất tử sao nói chạn vương được.

Tứ bất tử của dân tộc Việt Nam bao gồm: Sơn Tinh (Tản Viên Sơn Thánh), Thánh Gióng (Phù Đổng Thiên Vương), Chử Đồng Tử và công chúa Liễu Hạnh.

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Người tu mới biết tiêu tiền, biết hưởng thụ chân chính còn người không tu thì không cần tiêu tiền, phải coi tiền là sắc sắc không không hư vô, không được hưởng thụ vật chất nhé. :))
"Tăng" thường là không có tiền không vợ con, không tư hữu. Công hữu theo phương thức cs nguyên thuỷ.

Nhưng [ngoại trừ tham sân si nghi mạn tà kiến cá nhân] cái dục vọng "hoằng Pháp" làm cho tăng cũng tham ái, tích tụ tài sản để thoả mãn tham ái "hoằng Pháp"

Chỉnh sửa cuối:

Thích Nói Phét

Xe điện
"Tăng" thường là không có tiền không vợ con, không tư hữu. Công hữu theo phương thức cs nguyên thuỷ.

Nhưng [ngoại trừ tham sân si nghi mạn tà kiến cá nhân] cái dục vọng "hoằng Pháp" làm cho tăng cũng tham ái, tích tụ tài sản để thoả mãn tham ái "hoằng Pháp"
Dính đến "tam độc" ai thoát được :))

xagym

Xe tải

Tìm Thuê mấy chú trọc, mặc áo vàng, đứng cạnh hộ pháp
Chưng phát 8 cọng xá lợi cho nó ..lực

Mrquickdn

Xe tải

Cụ bắt tay với 1 chùa dành cho sư nữ nào đấy, xong chạy ads trên tiktok, fb...bảo vừa thỉnh được xá lợi tóc của hoàng hậu Mayadevi, là mẹ của đức Phật. Mời bá tánh đến chiêm ngưỡng, ai cúng dường nhiều thì sẽ xinh đẹp, kiếp sau sẽ lấy quân vương, trở thành hoàng hậu...Kiểu gì chẳng lùa được.

El Jefe 2

Xe tăng
Ở đây chắc cũng nhiều cụ đi Myanmar rồi, nhưng cũng nhiều cụ chưa đi.

Thì ở Myanmar Phật giáo Nam Tông là quốc giáo, chùa chiền tu viện rất nhiều, nhưng cũng ko ít chùa là chỗ phục vụ du lịch tâm linh là chính, trong đó có bảo tàng Xá lợi Thone Wain. Đây như 1 cái tu viện chứ ko hẳn là chùa, và có 1 ông ngồi đấy gọi là Đức Tăng Thống.

Ở đây thì có vô vàn "xá lợi" phật, từ những vị đã tịch cả ngàn năm trước (được quảng cáo thế) cho đến những vị mới tịch gần đây. Xá lợi xương, xá lợi răng đủ cả. Nói thật với các cụ, chất đầy các lọ thủy tinh nhìn như đá sỏi.

Em đã đến đây và đã xem cái "tóc phật" kia. Nghi thức cũng rất loằng ngoằng. Ông Tăng Thống kia ngồi trên đọc kinh, khách thì quỳ dưới, nghe tiếng hô của 1 em trợ lý thì cũng adi đà phật (nhưng tiếng myamar thì nghe khác, ko giống adi đà phật bên mình), xong đi vòng quanh để xem. Thì ông kia cũng lấy chai "nước thánh" nhỏ vào cái đĩa có để Tóc Phật. Thì 1 xíu nó mới ngọ nguậy. Có người đi qua thì nó chưa kịp ngọ nguậy. Có người đến thấy nó ngọ nguậy thì đứng xem rồi quay chụp (bên kia nhắc ko được quay chụp nhưng nhắc mồm thế thôi chứ cho quay chụp thoải mái). Người đi sau thì giục đi nhanh lên tôi còn xem.. Cũng hài.

Có mấy bà trong đoàn còn thỉnh xá lợi về thờ, được Đức Tăng Thống kia ban phép. Lúc tối về khách sạn bọn em mới bảo ở nhà chỉ thờ ông bà tổ tiên, cùng lắm là Phật VN. Đây lại đi rước cái xá lợi tận bên Myamar về, sơ yếu lí lịch thế nào ko rõ, ngôn ngữ thì ko. Ko khéo về lại bị nó hành cho chứ phù hộ gì. Thế là sợ chết khiếp, còn muốn bỏ lại.

Sợi tóc ở 3V chắc là mang từ đây về. Chứ tuổi gì mượn được hàng xịn quốc bảo đang để ở Quốc Tự của Myanmar, thứ mà chỉ có chóp bu của Myanmar mới được nhìn thấy.

Mrquickdn

Xe tải
Ở đây chắc cũng nhiều cụ đi Myanmar rồi, nhưng cũng nhiều cụ chưa đi.

Thì ở Myanmar Phật giáo Nam Tông là quốc giáo, chùa chiền tu viện rất nhiều, nhưng cũng ko ít chùa là chỗ phục vụ du lịch tâm linh là chính, trong đó có bảo tàng Xá lợi Thone Wain. Đây như 1 cái tu viện chứ ko hẳn là chùa, và có 1 ông ngồi đấy gọi là Đức Tăng Thống.

Ở đây thì có vô vàn "xá lợi" phật, từ những vị đã tịch cả ngàn năm trước (được quảng cáo thế) cho đến những vị mới tịch gần đây. Xá lợi xương, xá lợi răng đủ cả. Nói thật với các cụ, chất đầy các lọ thủy tinh nhìn như đá sỏi.

Em đã đến đây và đã xem cái "tóc phật" kia. Nghi thức cũng rất loằng ngoằng. Ông Tăng Thống kia ngồi trên đọc kinh, khách thì quỳ dưới, nghe tiếng hô của 1 em trợ lý thì cũng adi đà phật (nhưng tiếng myamar thì nghe khác, ko giống adi đà phật bên mình), xong đi vòng quanh để xem. Thì ông kia cũng lấy chai "nước thánh" nhỏ vào cái đĩa có để Tóc Phật. Thì 1 xíu nó mới ngọ nguậy. Có người đi qua thì nó chưa kịp ngọ nguậy. Có người đến thấy nó ngọ nguậy thì đứng xem rồi quay chụp (bên kia nhắc ko được quay chụp nhưng nhắc mồm thế thôi chứ cho quay chụp thoải mái). Người đi sau thì giục đi nhanh lên tôi còn xem.. Cũng hài.

Có mấy bà trong đoàn còn thỉnh xá lợi về thờ, được Đức Tăng Thống kia ban phép. Lúc tối về khách sạn bọn em mới bảo ở nhà chỉ thờ ông bà tổ tiên, cùng lắm là Phật VN. Đây lại đi rước cái xá lợi tận bên Myamar về, sơ yếu lí lịch thế nào ko rõ, ngôn ngữ thì ko. Ko khéo về lại bị nó hành cho chứ phù hộ gì. Thế là sợ chết khiếp, còn muốn bỏ lại.

Sợi tóc ở 3V chắc là mang từ đây về. Chứ tuổi gì mượn được hàng xịn quốc bảo đang để ở Quốc Tự của Myanmar, thứ mà chỉ có chóp bu của Myanmar mới được nhìn thấy.
Phật có để lại xá lợi, thì cũng vài chục kg là cùng, đây cái chùa này nó trưng trong mấy chục cái bình thủy tinh đủ các loại từ lớn đến bé lên đến hàng tấn, rồi bảo tất cả đều là xá lợi Phật, thế mà cũng ối con giời tin. Hài vãi.
Cơ mà nhân chuyện Phật, e cũng có lần đến 1 thánh tích Phật giáo ở Pakistan, là nơi Phật từng ghé qua lập trường giảng đạo, thì thấy ở đấy người ta còn lưu lại những dấu chân Phật thế này:

Nếu dấu chân Phật đã khủng thế, thì xá lợi Phật lên đến cả tấn chắc đúng nhỉ.

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng