[Funland] Xá lị tóc ??

Trạng thái
Thớt đang đóng

lta500

Xe buýt
Mỗi người kinh doanh lĩnh vực mình giỏi nhất để kiếm tiền thôi. Nhưng em không hiểu, ở nước mình các sư đều rất giàu. nào là chùa thì phải đứng tên sổ đỏ. xây dựng các kiểu...
Sư cần tiền làm gì nhỉ?

Mrquickdn

Xe tải
Mỗi người kinh doanh lĩnh vực mình giỏi nhất để kiếm tiền thôi. Nhưng em không hiểu, ở nước mình các sư đều rất giàu. nào là chùa thì phải đứng tên sổ đỏ. xây dựng các kiểu...
Sư cần tiền làm gì nhỉ?
Người trần như em với cụ cần tiền vào việc gì thì người nhà Phật như các sư cũng cần tiền vào việc đấy.

xagym

Xe tải
Về vụ mượn Xá lợi Phật em thấy có khá nhiều clip phân tích trên mạng rồi. Tuy nhiên, chỉ cần suy nghĩ thông thường cũng thấy nó hơi vô lý. Xá lợi của Đức Phật nếu ở Quốc Gia khác thì ko nói nhưng nếu nó ở Myanmar và được coi là quốc bảo thì sẽ gắn với tâm linh. Việc di chuyển thôi cũng cần nhiều sự đồng thuận, chưa nói đến việc cho mượn với bao rủi ro, trong đó rủi ro về tâm linh (Sợ có biến động, xui rủi khi di chuyển vật linh thiêng của Quốc gia) là lớn nhất, do vậy việc cho mượn là rất khó đối với 1 ngôi chùa xa xôi.
Đây là của 1 bảo tàng tư nhân bên malaysia cho mượn ạ

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Thích Trúc Thái Minh đã đưa rất nhiều người vào thế giới ảo "xá lợi tóc", oan gia trái chủ, cầu vong.vv Thế bây giờ theo các cụ xử lý với tín đồ thế nào cho khéo? để họ thoát ra khỏi thế giới ảo mê mụ cuồng tín đó một cách lành mạnh

Xử lý không khéo chấn thương tâm lý trong thế giới ảo cũng hại cho đời thường như chấn thương thực tế. Các cụ xem chuyện cô bé bị hiếp dâm tập thể ảo trên thế giới ảo Metaverse

nghiasup

Xe hơi
Đây là của 1 bảo tàng tư nhân bên malaysia cho mượn ạ
Đăng hình quảng cáo thế này thì ép team quá. Nó làm em nhớ lại vụ thánh rắc muối với steak dát vàng, anh em vô tình bị đưa lên tiktok :D

Cám ơn cụ đã kịp chụp lại màn hình chứ em sợ bài này rồi sẽ bị chính chủ xoá nhanh, thậm chí trang FB còn bay màu luôn ý.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Dạ

Cũng là di chuyển và trưmg bày xá lợi tóc ạ

E xem đâu đó thì bên Mã Lai cái tóc này họ để trong hộp kính trên cao. Mấy lão sư quốc doanh này mang xá lị ra cắm ở cái cốc, ai cũng vái được thì rõ là lởm rồi. Nuôi béo rồi cũng thịt thôi. các tín đồ nạp phong bao và vái cái cọng cỏ thì thật đáng thương.
Em hỏi con bé quen hồi đi lang thang bên Miến, nó bảo mấy sợi tóc Phật ở nước nó nó cũng chỉ nghe qua báo chí, truyền thông, chứ chưa bao giờ được tận mắt chiêm ngưỡng, mặc dù nó là Phật tử ngoan đạo, chăm đi lễ chùa. Nó bảo mấy sợ tóc ấy là quốc bảo, được cất giữ nghiêm mật ở chùa Shwedagon, người thường chẳng ai được tận mắt chứng kiến cả. Mỗi năm chỉ được mở cho giới chóp bu lễ bái chứng kiến 1 lần từ xa thôi. Lấy đâu ra mà mang tặng cho anh Hiếu rồi cầm trên tay cắm vào ly nến chư cắm hương cắm nhang thế kia.
Về vụ mượn Xá lợi Phật em thấy có khá nhiều clip phân tích trên mạng rồi. Tuy nhiên, chỉ cần suy nghĩ thông thường cũng thấy nó hơi vô lý. Xá lợi của Đức Phật nếu ở Quốc Gia khác thì ko nói nhưng nếu nó ở Myanmar và được coi là quốc bảo thì sẽ gắn với tâm linh. Việc di chuyển thôi cũng cần nhiều sự đồng thuận, chưa nói đến việc cho mượn với bao rủi ro, trong đó rủi ro về tâm linh (Sợ có biến động, xui rủi khi di chuyển vật linh thiêng của Quốc gia) là lớn nhất, do vậy việc cho mượn là rất khó đối với 1 ngôi chùa xa xôi.

Chỉnh sửa cuối:

202

Xe container
Việc trưng bày Xá Lợi tóc góp phần khai sáng văn minh của nhiều người dân, sau việc này sẽ giảm sự u minh của 1 tầng lớp người dân tin vào những người truyền đạo

Mrquickdn

Xe tải
Nhân chuyện sợi tóc Phật và anh Hiếu trọc ì xèo mấy hôm nay, em lại nhớ đến mấy câu thơ của cố nhà thơ Lưu Quang Vũ, chép ra tặng các cụ đọc chơi:

"Đường xa lắm mà đời người thật ngắn
Phải có sức lực và lương ăn cho mỗi chuyến đi
Phải hiểu thấu mọi điều để thắng nỗi hoài nghi
Để sống với đời thường và sống cùng giấc mơ phía trước..."

The Avenue

Xe buýt
=)) đáng nhẽ phải rửa tay 7x7 49 lần cho sạch mới đc sờ vào sẽ hợp lý hóa hơn

lta500

Xe buýt

xagym

Xe tải
Cái "giống ấy" phải ngâm nước thì nó mới giẫy giụa quằn quại được

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Nhân chuyện sợi tóc Phật và anh Hiếu trọc ì xèo mấy hôm nay, em lại nhớ đến mấy câu thơ của cố nhà thơ Lưu Quang Vũ, chép ra tặng các cụ đọc chơi:

"Đường xa lắm mà đời người thật ngắn
Phải có sức lực và lương ăn cho mỗi chuyến đi
Phải hiểu thấu mọi điều để thắng nỗi hoài nghi
Để sống với đời thường và sống cùng giấc mơ phía trước..."
Haizza :) thời cụ Lưu Quang Vũ đói quá mới có thơ như vậy. Bây giờ phú quý sinh lễ nghĩa, nhưng thiếu nền tảng văn hoá, đạo đức và tri thức nên sinh ra những thứ quái thai như chùa Ba Vàng

lta500

Xe buýt
Người trần như em với cụ cần tiền vào việc gì thì người nhà Phật như các sư cũng cần tiền vào việc đấy.
Thế thì người tu với không tu khác gì nhau vậy cụ? :D

Mrquickdn

Xe tải
Thế thì người tu với không tu khác gì nhau vậy cụ? :D
Khác ở level. Người ko tu đeo đồng hồ Tissot, còn người tu như anh Minh trọc sẽ đeo Rolex, Patek Phillip. Người không tu như chúng ta dùng Iphone, Sámung, người tu sẽ xài Vertu. Giác ngộ chửa?

lta500

Xe buýt
Khác ở level. Người ko tu đeo đồng hồ Tissot, còn người tu như anh Minh trọc sẽ đeo Rolex, Patek Phillip. Người không tu như chúng ta dùng Iphone, Sámung, người tu sẽ xài Vertu. Giác ngộ chửa?
Em giác ngộ dần dần rồi cụ ạ.Thế thì có cơ hội thì nên đi.

xagym

Xe tải
Các khầy ăn uống sướng, phương phi béo tốt, không biết "đổ" đi đâu cụ nhỉ

congngo

Xe điện
Lên VTV24 rồi, khó mà ỉm đi được.

Trạng thái
Thớt đang đóng