[Funland] Xã hội Việt Nam quá ồn ào

Vienxu

Xe tăng
Em nhớ có 1 thớt nói về covid, lúc đó dịch mới đang bùng phát ở TQ, HQ. Việt Nam mới bị mấy ca, Mun có ý tưởng cách ly toàn xh 2 3 tuần bị các Cụ chửi te tua, nào là không thể làm thế, nào là điều ko tưởng... nọ kia... nhưng cuối cùng cả thế giới đều làm theo như Mun nói. Từ đó em có cái nhìn khác về Mun, chứ ko trước kia em cũng ghét cái kiểu tưng tửng của Mun lắm.

Dan du an

Xe ba gác
Yên tâm, giờ quán cà phê mỗi thằng 1 cái điện thoại, có nói chuyện đâu.

Mr met

Xe tăng
Mợ ý chỉ thích ở TQ,lấy chồng người Tàu lịch lãm,diễn viên thôi....
mợ ý người Việt gốc Hoa hay sao ý mờ!? hâm mộ mấy cu người Hoa, luôn tỏ ra thương lưu tinh hoa, bất mãn với XH Việt, văn hóa Việt và con người Việt ;))

Be.Grace

Xe điện
Thế mời cụ cút xéo khỏi VN ạ =))
Ở Nhật nếu mình đến nhà ai đó mà mình ăn nghe thấy tiếng chính là việc mình ăn ngon và gia chủ cực kỳ thích :), nhưng không có nghĩa là mình sẽ nhồm nhoàm nhé
em hỏi tí , em an uong lich sự , nhưng nhìu món no giòn em nhai nghe rõ tiếng rôm rốp hay răng rắc thì co bi xem la thieu lich su ko nhi ,

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Em đồng ý một phần.
Có nhiều người không biết cách giao tiếp: nói tranh, nói át người khác thay vì từ tốn chờ đến lượt. Chứ nói to không hẳn có vấn đề.
Thứ nữa là ồn ào theo kiểu mạnh ai nấy nói, chả ai chịu nghe ai.
Ăn uống thì đúng là nhiều nơi mất lịch sự, nhưng văn hoá vỉa hè quán nhậu là vậy. Nếu muốn lịch sự thì phải vào chỗ đắt tiền và kén khách một chút.
Vào mấy khu hawker center của Sing, Mã, HK cũng đâu có ồn ào như nước mình cụ ơi...:-?

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Không phải người Việt thích nói to, mà thích tranh cãi. Mà đã tranh cãi thì quy luật của nó là "thằng nào to mồm thằng đấy thắng" =))
Thành ra nói to là hệ quả tất yếu =))
Nghe mấy ông nát rượu tranh cãi ngoài quán siêu xấu xí mới thấy nản ;)

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Em hiểu ý của mợ Moon. Thực ra ko hẳn là ko có chỗ yên tĩnh đâu nhưng toàn là phải lên nơi sơn cốc mới có cái kiểu yên tĩnh đó. Ở thành phố mà muốn không gian yên tĩnh như vậy thì chỉ có vào mấy quán cafe sách. Nước nào cũng có vấn đề của nó và ồn ào thái quá là 1 trong những vấn đề của nước mình. Cơ mà chẳng có gì hoàn hảo cả, quen thuộc và chấp nhận với nó thôi. Còn về nguyên nhân thì e nghĩ chủ yếu là do văn hoá làng xã, văn hoá chợ cóc vẫn còn tầm ảnh hưởng của nó. Nếu để ý dòng thời gian 1 chút thì những người từ tầm 45-50 tuổi đổ lên đều sinh ra và lớn lên trong giai đoạn còn chiến tranh, làng xã phủ rộng ở khắp nơi nên vẫn sẽ giữ thói quen văn hoá cũ. Không phải tất cả nhưng sẽ có nhiều người con sinh ra bởi những người tầm 50 tuổi này quen với việc nói to và cũng bị ảnh hưởng theo. Tuy nhiên theo thời gian cuộc sống tốt hơn, văn hoá hội nhập hơn thì thực ra tình trạng ồn ào này nó sẽ giảm dần, tương ứng với văn hoá đi lên dần. Cơ mà để triệt để thì còn cần nhiều thập kỷ. Đấy là trong trường hợp Vn còn tiếp tục phát triển lên, phát triển đều trên toàn dân và ko bị chững lại chứ nếu chững lại và đi ngang thì văn hoá tập thể nó cũng chững lại và đi ngang tương ứng. Các cụ các mợ cứ để ý sẽ thấy những nước nào nghèo thì dân đều rất ồn ào.
Cụ nói đúng quá. Em thì hay quan sát trong các cuộc giỗ chạp thì thấy, người ở quê thì nói to hơn người ở TP, người có tuổi nói to hơn người trẻ tuổi...

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Em oánh dấu!

Mợ để ý mà xem, người Việt mà đi nhóm ít người thì lặng lẽ, nói nhẹ, nhưng đi đông thì cả đám thi nhau nói như cái chợ. Tâm lý bầy đàn và độ tự tin tăng theo số đông! Hôm nọ em ngồi Highland thôi, cả quán đang yên tĩnh thì có đội chục người vào, trong cũng ăn mặc lịch sự mà như cái chợ vỡ chả để ý gì đến nhưng ánh mắt khó chịu của những người xung quanh...
Highland thuở xa xưa thuộc phân khúc trên thì khung cảnh còn sang chảnh, giờ vào mấy chỗ đặt trong TTTM thì như hàng trà chanh vỉa hè, bạ ai cũng vào được, xô bồ hỗ tạp :D

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
- Tác phong sinh hoạt luôn được hình thành từ nền tảng văn hóa của từng cộng đồng. Nên luôn có sự khác biệt giữa các cộng đồng có nền văn hóa khác nhau
- Lựa chọn tác phong nào cho phù hợp ngay trong cộng đồng của mình chính là lối sống "có văn hóa".
- Sinh ra và được nuôi dưỡng trong 1 cộng đồng mà lại dè bỉu chính cộng đồng ý nhiều khả năng bị lỗi hệ thống trong chức năng đăt nơi sinh.

Bác chủ nên chuyển nơi sinh sống tới các nước bắc Âu thì tuyệt yên tĩnh về cả môi trường sinh hoạt lẫn tác phong con người nơi ý. Xin hãy chọn nơi đáng sống cho mình.
Cụ nói nặng lời quá, ít ra nặng lời hơn mợ thớt. Hàm ý mợ ấy chỉ là đề xuất giảm âm lượng nơi công cộng để tránh ảnh hưởng chung đến mọi người. Tất nhiên có những ví dụ, lý lẽ không logic lắm nhưng không có nghĩa là mợ ấy sai. Còn nếu tư duy lũy tre làng, duy trì muôn đời thì thôi vậy...

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Ồn ào (hay không biết giữ trật tự) là một thói quen kém văn minh của người Việt Nam, từ các cụ ngày xưa học ở Đông Âu đã tổng kết rồi (và có lẽ từ thời các cụ Nguyễn Văn Vĩnh hay Phạm Quỳnh cũng đã có đề cập tới). Thời xưa ngay đến những người có học (được cử đi làm nghiên cứu sinh) ở Đông Âu còn thế, nói gì đến người bình thường

Tuy nhiên, cái này cũng khó tránh, khi mà đến 2019, 65% dân số Việt Nam vẫn là dân nông thôn, và trước đó chỉ 20 năm thì hơn 80% dân là dân nông thôn. Dân nông thôn quen ăn to nói lớn, họ không có ý thức giữ trật tự ở nơi công cộng, kể cả những nơi tôn nghiệm như thư viện, viện bảo tàng,

Người Việt Nam vẫn hay chê khách Trung QUốc ồn ào, em nghĩ cũng là nghe Tây nói thì dân mình chê theo. Dân Trung Quốc trước đây cũng khá ồn ào, nhưng cùng với quá trình công nghiệp hóa, hiện đại hóa, họ xử sự văn minh hơn khách du lịch Việt Nam rất nhiều. Em đi ở rất nhiều sân bay trên thế giới, nói chung khách du lịch Trung Quốc rất văn minh, trong khi nhiều đoàn khách Việt Nam cư xử thực sự đáng xấu hổ (ngay giữa sân bay Incheon, một em chân dài (diễn viên của môtj đoàn ca nhạc miền Nam nào đó, chắc sang biểu diễn cho dân Việt nam xem) hét lên với bạn (mặc dù rất không cần hét vì ở ngay cạnh nhau) là mày trông đồ để tao vào nhà vệ sinh. Có lẽ cả sân bay Incheon, khu vực nhà chờ đi Việt Nam là ồn ào nhất.

Cái này cũng thấy ở rất nhiều nơi: vào bất kỳ nhà sách nào ở Hà Nội, thu ngân vẫn bật nhạc ầm ầm (trong khi nhà sách nên là nơi yên lặng để đọc sách), vào thư viện các em sinh viên vẫn thoải mái nói to, sập cửa, vào Viện bảo tàng, bố mẹ vẫn thoải mái quát con hay thuyết minh cho con để thể hiện tri thức của mình trước bàn dân thiên hạ.

Nói chung là văn hóa của một xã hội coi trọng tri thức là gần như không tồn tại. Cái này có lẽ còn đi lùi so với những năm kháng chiến chống Mỹ, thời đó cảm giác dân Hà Nội văn minh, lịch sự hơn, dù nghèo hơn, đi uống bia uống rượu chỉ chạm cốc và nói nhẹ nhàng “cạn chén”, không có nhứng lời ‘zô, zô” man rợ du nhập từ miền Nam.

Nhưng cá nhân em đánh giá, yếu tố văn minh này là văn minh bề nổi, tức là có thể sửa được khi xã hội khá giả hơn, tỉ lệ dân đô thị đông hơn, các em học sinh học từ nước ngoài về nhiều hơn. Tất nhiên cũng cần chế tài từ chính quyền.

Người Việt Nam có nhiều tố chất văn minh chiều sâu, như thông minh, tôn trọng gia đình, tôn trọng học vấn, tiết kiệm, không phân biệt đẳng cấp, không kỳ thị tôn giáo… Những yếu tố này mới mang tính quyết định đến tương lai

Con của em từ nhỏ đã được dạy không được nói to, không vứt rác nơi công cộng, bố mẹ cũng không dạy dỗ con ở ngoài đường, có gì về nhà nói.
Tất cả các nhận xét về việc dân TQ ồn ào là chỉ bắt gặp dân TQ nghèo hoặc vùng sâu vùng xa đi du lịch. Sang các TP lớn của TQ như Quảng Châu, Thâm Quyến, Bắc Kinh, Thượng Hải... gặp toàn thanh niên, dân văn phòng cư xử văn minh như Tây, kiểu đi nhẹ nói khẽ cười duyên. Ở HN, HCM, ĐN đố các cụ mợ tìm nơi nào được như vậy :D

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
mợ ý người Việt gốc Hoa hay sao ý mờ!? hâm mộ mấy cu người Hoa, luôn tỏ ra thương lưu tinh hoa, bất mãn với XH Việt, văn hóa Việt và con người Việt ;))
Tập trung vào ý kiến của mợ thớt thay vì chỉ trích cá nhân một người cụ không quen biết, cụ ơi \:D/

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
thích đàn ông TQ mà chê CN vậy thì có gì sai sai rồi
độ ăn ở bẩn với nói to thì đàn ông TQ là vô địch , nhà E mấy thằng TQ đến thuê là E đuổi thẳng luôn, chẳng bõ hàng xóm phàn nàn
Đúng ạ. Em vào chỗ nào mà ko hợp ý mình vẫn vui vẻ rút lui, lần sau tránh chỗ đó ra là xong chứ ko phàn nàn gì cả. Tùy nơi tùy chỗ hành xử sao cho phù hợp quan trọng nhất là ko để ảnh hưởng đến người khác. Vào quán nhậu mà ko "123 zô" thì phí diệu mợ nhỉ. Lúc đó ai mà im lặng sẽ làm ảnh hưởng đến bầu không khí vui vẻ chung chứ sao lại đi trách ngược lại họ nhậu gì mà ồn ào thế :D
E cũng đang tưởng tượng vào quán bia hơi mà ông nào ông đó lặng lẽ rót rồi tự uống, mỉm cười nhẹ nhàng kín đáo 1 cái, nghiêng tai lăng nghe cánh ruồi vỗ chao nghiêng bên đĩa lòng rán, khung cảnh thật mơ màng đầy chất thơ, ơ mà uống thế mau say lắm, Huệ ơi E ở đâu

lancaster

[Tịch thu bằng lái]
Xe máy, rất ồn áo. Và để át tiếng ồn áo nên ta phải gào để nghe thấy nhau nói

Vinhuser

[Tịch thu bằng lái]
Vào mấy khu hawker center của Sing, Mã, HK cũng đâu có ồn ào như nước mình cụ ơi...:-?
Văn hóa mỗi nơi thôi cụ à.
Như em để ý thì những nơi văn hóa ăn nhậu ngoài trời, nơi không gian mở luôn ồn ào thì người ngồi ăn uống cũng nói to hơn. Thái, Trung, Phi, thậm chí cả Mỹ cũng vậy. Nhưng cũng nơi đó, vào những chỗ sang trọng, bàn ghế thưa thớt hơn thì tự mọi âm lượng lại được điều chỉnh xuống. Mặc dù cũng có cá biệt nhưng cơ bản em thấy vậy.