[Funland] Xã hội Việt Nam quá ồn ào

hungkttt

Xe tăng
Thế mời cụ cút xéo khỏi VN ạ =))
Ở Nhật nếu mình đến nhà ai đó mà mình ăn nghe thấy tiếng chính là việc mình ăn ngon và gia chủ cực kỳ thích :), nhưng không có nghĩa là mình sẽ nhồm nhoàm nhé
ở Nhật ăn món có nước mà không húp xoạp một cái là món ăn không ngon, chắc bọn Nhật nó cũng ồn ào như ta vậy. quán nhậu ở Nhật cũng nói chuyện ầm ầm chắc nó cũng như ta.

GloryJack

Xe container
Viết chơi thôi...
Bữa em đi Barcelona, hỏi thằng thổ dân là mày kiếm cho bọn tao quán nào ăn tối mà được nói to để bọn tao ăn, nó bảo ok, bên đây có một số quán như thế... Nó còn bảo may mà mày nói trước, không là đến một số quán mà ồn ào nói to thì sẽ bị khó chịu và nhắc nhở.
Đến quán đó ngồi ăn, xung quanh cũng toàn bọn vừa ăn vừa uống rượu và uống bia, mồm cũng to phết! Nói chung tùy nơi tùy chốn mà nói to hay không, còn bạ chỗ nào cũng oang oang thì đúng là vô văn hóa thật!

Chỉnh sửa cuối:

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]
Ra Vinpeal Hạ Long 5 * mà phát ớn luôn :(
Nhất là khu nhà hàng ăn
Ngày trước em hay ngồi viện Gớt bú bia mút bò áp chảo, thấy 1 tiểu thư váy bồng trắng chân váy đen nhánh tóc dài, thường ngồi lặng lẽ kiêu sa 1 góc đọc Quỳnh Dao, phải Mun hông?

• Vodka
Reactions: VNV

NgaoDuThiênHạ

Xe tăng
1 : Em thấy tỷ lệ bị viêm họng, viêm phổi cao vì nói TO , nhiều người cố gắng để nói to lúc nào cũng phải gào lên
Ngày xưa đàn bà còn có kiểu phân biệt hàng tôm hàng cá là mấy Mợ ngoài chợ nhưng hiện tại phụ nữ VN nói rất to bất kể ngành nghề nào.
lúc nào cũng như cãi nhau, chửi nhau.

2 : Có nước nào giống như người Việt trong các quán nhậu là cứ phải Zô ...zzzzz như đang cổ vũ bóngđá , có gây ồn ào đến người xung quanh không ?

3 : Đi hát karaoke hay là đi hét ???

4: Ở ngoài đường phố phương tiện đi lại đông đúc, còi xe inh ỏi.

5: Ở khu du lịch đến ăn thôi cũng phát ra tiếng xoàm xoạp , không gian buffet thật khó chịu.

Rất lạ là rất nhiều người đến chỗ yên tĩnh không chịu được, ngồi nhâm nhi một cốc cà phê, ngắm cảnh, đọc một cuốn sách, đưa mắt nhìn ngắm không gian xung quanh.
Vậy mà cccm nhà ta suốt ngày chê thằng anh cả :))

VNV

[Tịch thu bằng lái]
Đúng ạ. Em vào chỗ nào mà ko hợp ý mình vẫn vui vẻ rút lui, lần sau tránh chỗ đó ra là xong chứ ko phàn nàn gì cả. Tùy nơi tùy chỗ hành xử sao cho phù hợp quan trọng nhất là ko để ảnh hưởng đến người khác. Vào quán nhậu mà ko "123 zô" thì phí diệu mợ nhỉ. Lúc đó ai mà im lặng sẽ làm ảnh hưởng đến bầu không khí vui vẻ chung chứ sao lại đi trách ngược lại họ nhậu gì mà ồn ào thế :D
Vì sao cứ phải đọc "1,2,3 zô"? Em thấy nó farmer kiểu gì ý, super farmer.

Mun ra bài nào ăn gạch bài đó :))
Tại các cụ ofun ác cảm với mợ ấy thôi, chứ mợ ấy nói đa phần đúng đấy ạ.
Nhiều người đầu hành lang nói chuyện, cuối hành lang nghe thấy, nói chuyện với những người này em hãi lắm vì có khi chuyện của mình lại vô tình được họ tả lại cho cả xóm nghe.

Moonlotus1

[Tịch thu bằng lái]
Đúng ạ. Em vào chỗ nào mà ko hợp ý mình vẫn vui vẻ rút lui, lần sau tránh chỗ đó ra là xong chứ ko phàn nàn gì cả. Tùy nơi tùy chỗ hành xử sao cho phù hợp quan trọng nhất là ko để ảnh hưởng đến người khác. Vào quán nhậu mà ko "123 zô" thì phí diệu mợ nhỉ. Lúc đó ai mà im lặng sẽ làm ảnh hưởng đến bầu không khí vui vẻ chung chứ sao lại đi trách ngược lại họ nhậu gì mà ồn ào thế :D
Vấn đề là 70% xung quanh em mồm to
Hôm ngồi với một đám bạn gái như 1 lũ hàng tôm hàng cá , tranh nhau ăn, tranh nhau nói.
Em điên tiết em quát cho cả lũ 1 trận. Đàn bà còn không chịu nổi nhau huống chi là phải nhập hội với đàn ông Zô zô ở các quán nhâu.
Em ghét tụ tập kiểu đó lắm.
Nhà em đi ra ngoài ăn ,tổ chức gì thuê 1 phòng riêng không va chạm với ai.

Vulcan V70

Xe trâu
Mun thích vào quán cafe mà k muốn ồn ào là sao
Hay chỉ thích tiếng ồn của bàn phím :D
Bọn Tây Lông cũng ôfn ào lắm.bác ah... thỉnh thoảng trong phim em thấy diễn viên họ rên la ầm ĩ ...khó chịu lắm... :))

Chỉnh sửa cuối:

Moonlotus1

[Tịch thu bằng lái]
Vì sao cứ phải đọc "1,2,3 zô"? Em thấy nó farmer kiểu gì ý, super farmer.

Tại các cụ ofun ác cảm với mợ ấy thôi, chứ mợ ấy nói đa phần đúng đấy ạ.
Nhiều người đầu hành lang nói chuyện, cuối hành lang nghe thấy, nói chuyện với những người này em hãi lắm vì có khi chuyện của mình lại vô tình được họ tả lại cho cả xóm nghe.
Thread nào của em chẳng đúng, Nhưng các Cụ - Mợ ấy tự hạ thấp mình xuống để không tiếp nhận những thứ tử tế phải sửa đổi thôi.

quy la tien

Xe điện
1 : Em thấy tỷ lệ bị viêm họng, viêm phổi cao vì nói TO , nhiều người cố gắng để nói to lúc nào cũng phải gào lên
Ngày xưa đàn bà còn có kiểu phân biệt hàng tôm hàng cá là mấy Mợ ngoài chợ nhưng hiện tại phụ nữ VN nói rất to bất kể ngành nghề nào.
lúc nào cũng như cãi nhau, chửi nhau.

2 : Có nước nào giống như người Việt trong các quán nhậu là cứ phải Zô ...zzzzz như đang cổ vũ bóngđá , có gây ồn ào đến người xung quanh không ?

3 : Đi hát karaoke hay là đi hét ???

4: Ở ngoài đường phố phương tiện đi lại đông đúc, còi xe inh ỏi.

5: Ở khu du lịch đến ăn thôi cũng phát ra tiếng xoàm xoạp , không gian buffet thật khó chịu.

Rất lạ là rất nhiều người đến chỗ yên tĩnh không chịu được, ngồi nhâm nhi một cốc cà phê, ngắm cảnh, đọc một cuốn sách, đưa mắt nhìn ngắm không gian xung quanh.
Em thấy về nội dung thì mợ nói đúng, nhưng nói là " Xã hội VN.." thì hơi rộng.
Có thể có người nói đó là quyền của nhóm họ, nhưng người khác cũng có quyền được yên tĩnh chứ, như khói thuốc ý người hút có quyền hút( tất nhiên chỗ cho phép) người kg hút có quyền hít thở trong lành chứ.
Không dám so sánh vì chưa được đi nhiều nhưng ở 1 số nước em thấy ít có cảnh này.
Em thì ít cafe quán xá cũng vì lý do ồn ào quá.

cusao

Xe lăn
- Tác phong sinh hoạt luôn được hình thành từ nền tảng văn hóa của từng cộng đồng. Nên luôn có sự khác biệt giữa các cộng đồng có nền văn hóa khác nhau
- Lựa chọn tác phong nào cho phù hợp ngay trong cộng đồng của mình chính là lối sống "có văn hóa".
- Sinh ra và được nuôi dưỡng trong 1 cộng đồng mà lại dè bỉu chính cộng đồng ý nhiều khả năng bị lỗi hệ thống trong chức năng đăt nơi sinh.

Bác chủ nên chuyển nơi sinh sống tới các nước bắc Âu thì tuyệt yên tĩnh về cả môi trường sinh hoạt lẫn tác phong con người nơi ý. Xin hãy chọn nơi đáng sống cho mình.

Vulcan V70

Xe trâu
Vấn đề là 70% xung quanh em mồm to
Hôm ngồi với một đám bạn gái như 1 lũ hàng tôm hàng cá , tranh nhau ăn, tranh nhau nói.
Em điên tiết em quát cho cả lũ 1 trận. Đàn bà còn không chịu nổi nhau huống chi là phải nhập hội với đàn ông Zô zô ở các quán nhâu.
Em ghét tụ tập kiểu đó lắm.
Nhà em đi ra ngoài ăn ,tổ chức gì thuê 1 phòng riêng không va chạm với ai.
Em cũng không thích ồn ào như mợ, nên vào chỗ ồn ào thì em cứ nhét 2 cái loa nghe head phone vào 2 lỗ tai... chả nghe thấy ồn ào nữa

quy la tien

Xe điện
- Tác phong sinh hoạt luôn được hình thành từ nền tảng văn hóa của từng cộng đồng. Nên luôn có sự khác biệt giữa các cộng đồng có nền văn hóa khác nhau
- Lựa chọn tác phong nào cho phù hợp ngay trong cộng đồng của mình chính là lối sống "có văn hóa".
- Sinh ra và được nuôi dưỡng trong 1 cộng đồng mà lại dè bỉu chính cộng đồng ý nhiều khả năng bị lỗi hệ thống trong chức năng đăt nơi sinh.

Bác chủ nên chuyển nơi sinh sống tới các nước bắc Âu thì tuyệt yên tĩnh về cả môi trường sinh hoạt lẫn tác phong con người nơi ý. Xin hãy chọn nơi đáng sống cho mình.
Có thể bác hiểu theo ý khác.
Mọi người ở VN và ở khung cảnh như mợ thớt vẫn có quyền hưởng sự yên tĩnh mà bác, ví như 1 quán bình dân ai cũng có quyền vào ăn uống ấy thế mà 1 nhóm tự cho mình có quyền hò hét là đúng hoàn toàn hả bác?
Chiều tà vẫn có nhiều quán bia đông nghịt, hò hét các kiểu không có nghĩa TOÀN DÂN hay TẤT CẢ ĐÀN ÔNG đều uống bia và hò hét, bác định bẩu số kg uống bia đi nơi khác sao?

Moonlotus1

[Tịch thu bằng lái]
Có thể bác hiểu theo ý khác.
Mọi người ở VN và ở khung cảnh như mợ thớt vẫn có quyền hưởng sự yên tĩnh mà bác, ví như 1 quán bình dân ai cũng có quyền vào ăn uống ấy thế mà 1 nhóm tự cho mình có quyền hò hét là đúng hoàn toàn hả bác?
Chiều tà vẫn có nhiều quán bia đông nghịt, hò hét các kiểu không có nghĩa TOÀN DÂN hay TẤT CẢ ĐÀN ÔNG đều uống bia và hò hét, bác định bẩu số kg uống bia đi nơi khác sao?
- 1. Zô zô zô!, một hai ba, zô zô zô! Zô zô zô bất tận!
Không phải tiếng hô chèo thuyền, ai cũng biết vậy. Zô zô zô xảy ra ở quán ăn, nhà hàng. Người nhã nhặn bảo đó là âm thanh khiếm nhã. Người khó tính bảo đó là âm thanh thô lỗ.
Vâng, bảo thô lỗ cũng không có gì quá đáng khi nó làm cho xung quanh giật mình bất cứ lúc nào, làm cho đứt câu chuyện của đôi bạn đang tâm tình trong bữa ăn. Có lần tôi đã thấy một người nước ngoài cao lớn đứng dậy nhăn mặt bỏ phần thức ăn bước nhanh ra khỏi quán hàng. Ông đi nhanh như bị ma đuổi chỉ sau nhịp zô zô zô đầu tiên của đám thực khách ở bàn bên tấn công.

Zô zô zô không có tội. Zô zô zô xảy ra hàng ngày. Zô... đưa nước uống miếng ăn nuôi cơ thể. Lao động để tiền “zô” túi mình có cái mà sống. Lắng nghe cũng là để kiến thức “zô” vào đầu mình nhằm tăng thêm sự hiểu biết. Còn có thể dẫn chứng ra nhiều thứ dinh dáng
“Zô” là như vậy, nó rất cần thiết, nó là dòng chảy của sự sống.
2. Trong nhiều thứ “zô” tuyệt vời thanh bình thì lại có thứ “zô” tập thể để dồn bia xuống dạ dày.

Không phải chỉ một “zô”, mà là một hai ba zô zô zô cùng gào lên, hét lên... Họ muốn lộ ra là đang vui, họ trẻ trung, họ sống hết mình. Cái gì họ cũng biết, nhưng có cái cần nhất là sống tôn trọng người bên cạnh thì họ không biết. Đúng là họ không còn biết đến xung quanh.

Zô zô zô hình thành từ bao giờ tôi không nhớ nữa. Nó là văn hóa bình dân thân tình thôi nhưng có chỗ có lúc nó đã bị lạm dụng đẩy cao lên thành thời thượng, giống như xưa chơi pháo tép thì ngày nay người ta chế bom! Bây giờ văn hóa zô zô zô đã lan tỏa khắp nơi quán ăn nhà hàng thị trấn, thị xã và thành phố đến nỗi không mấy người nhận ra đó là sự xuống cấp văn hóa, sự lạm dụng ngôn từ. Nó làm cho quán, nhà hàng sang trọng trở nên ô hợp...

Khi zô zô bị lạm dụng làm ầm ĩ nơi nhà hàng quán xá thành thứ thời thượng tổn hại đến đời sống cộng đồng thì đó cũng là gẫy khúc của văn hóa sống. Nhưng nhiều người không nhận ra, chỉ khó chịu mà vẫn chấp nhận...

3. Hà Nội đã có một nhà hàng “không zô zô”. Chủ nhà hàng thông báo trước bằng biển báo, ai chấp nhận thì vào!

Bài và tranh minh họa: ĐỖ ĐỨC

mymyvn

[Tịch thu bằng lái]
tộc Kinh mình là vây mà