W124 300E, đã có ảnh

GLPro160

Xe buýt
Chào mừng bác SHD quay lại.

Báo cáo các bác là tôi đã rút OVP lấy giấy ráp đánh sạch các chân cắm, làm sạch socket trên ECU bằng RP7, sau đó lau khô, kết quả là đi cả buổi sáng hôm nay vài chục cây số thì không có hiện tượng engine stalls nữa, hy vọng là vấn đề đã được giải quyết. Nếu không sẽ tiếp tục kiểm tra theo hướng các bác gợi ý.

Bạch tuộc vẫn nguyên xi các bác ạ. Sẽ chỉ chọc ngoắy như là "last resort" thôi. Chuyên gia luyện KE-Jetronic thành tinh bác cuty cũng đã nói cái đó không bao giờ phải đụng đến.

Bác khoata cứ vặt giúp cái OVP đi nhé, cứ để đó, biết đâu sau này sẽ dùng đến. Tôi xem trên peach parts và MBworld thì thấy OVP gây ra nhiều vấn đề đấy. Bạn tôi đi Hà Nội ngay sau hôm bác về (thứ Tư) cho nên bác liên lạc với tôi sớm nhé. Tôi đã gửi email cho bác rồi, bác hồi âm lại cho tôi số tiền để tôi chuẩn bị luôn. Chúc bác thượng lộ bình an.

Khi nào đẹp trời tôi mang xe đi thăm gara bác SHD nhé.

Nexus

Xe điện
Website
www.tuoitre.com.vn
Cái kích kiểu cây Gậy đây này bác khoata ơi:

Nó sẽ sử dụng các lỗ chờ nằm ở lườn dưới thân xe (ngay duoi cánh cưả) để nâng lên

Speedvn

Xe tải
bác Speed,

Để hôm nào tôi rửa xe sạch sẽ rồi chụp ảnh cẩn thận đưa lên các bác xem cho vui. Xe về cơ bản là ngon rồi, còn vài thứ lặt vặt tôi đang xử lý nốt cho nó gần với sự hoàn hảo.:)
Chưa co hình mới à bác GL-Pro ơi, xem tí nội thất xem 300E gấu thế nào. Mà em này phải có gạt nước mưa kính mới đúng chứ bác nhỉ

GLPro160

Xe buýt
Chưa co hình mới à bác GL-Pro ơi, xem tí nội thất xem 300E gấu thế nào. Mà em này phải có gạt nước mưa kính mới đúng chứ bác nhỉ
Bác chịu khó đợi ít hôm nữa nhá. Tôi đang đợi đồng hồ tốc độ và gương bên lái do bác khoata vất vả cầm từ Mỹ về. Xong xuôi tôi sẽ đưa lên để các bác cùng thưởng thức. Xe này không có gạt mưa của đèn pha bác ạ. Tôi cũng chẳng biết tại sao, chắc gạt mưa là tùy chọn.

boy_xedap

Xe điện
Cái này xem Tranporter 3 có cảnh thay lốp dùng cái kích này, xe Audi cũng có lỗ chờ ở sườn xe.
Cái kích kiểu cây Gậy đây này bác khoata ơi:

Nó sẽ sử dụng các lỗ chờ nằm ở lườn dưới thân xe (ngay duoi cánh cưả) để nâng lên

Nexus

Xe điện
Website
www.tuoitre.com.vn
cụ GLPro160 độ rày nản hay buông xuôi rồi mà để thớt chìm thế, ko thấy update xe cộ gì nưã cả...(b)

GLPro160

Xe buýt
cụ GLPro160 độ rày nản hay buông xuôi rồi mà để thớt chìm thế, ko thấy update xe cộ gì nưã cả...(b)
Buông xuôi là buông xuôi thế nào bác, nhưng thời gian vừa rồi W124 nó làm nũng tôi ác quá. 30 Tết và sáng mùng một còn đánh vật với cái xe thì bác hiểu rồi đấy, cái này có bác cuty làm chứng. Xe bị "rough idle", phải nói là "very rough" mới đúng mà không biết tại sao, cuối cùng tổng hợp thông tin từ nhiều nguồn, như kinh nghiệm của bác cuty, anh SHD, bác bigdog, và các bài trên peachparts và MBWorld thì đến đêm 30 Tết tôi lọc ra được nguyên nhân nhiều khả năng nhất là cái EHA (Electro-Hydraulic Pressure Actuator). Xe bác Nexus là EFI cho nên không có vấn đề với cái EHA này. Nói ngắn gọn là EHA bị rò, áp suất bị hụt, bộ chia xăng (Fuel Distributor) không đủ áp dẫn tới kim phun phun xăng thành tia chứ không thành sương như bình thường, do vậy xăng phun vào buồng đốt nhiều hơn, không cháy hết, muội bám vào bugi làm giảm dần hiệu quả đánh lửa, cho đến lúc xe phun khói đen và thậm chí chết máy dọc đường...

Lúc kết luận ra được cái ấy thì đã là 30 Tết, chỉ còn một giải pháp tình thế là lấy silicone đen ra trám vào tất cả mọi chỗ có thể trên EHA, vì chỗ rò không phải từ 2 cái gioăng cao su giữa EHA và FD. Đêm giao thừa trám silicone đen và keo 502, sáng mùng 1 lắp thử không ngờ lại có hiệu quả rất tốt, thế là vẫn có xe đưa cả nhà đi chơi mấy ngày Tết, xe hoạt động rất tốt cho đến khi đi Bắc Hà về, EHA lại tiếp tục bị rò, do silicoe đen không chịu được xăng. Nhưng ngay sau đó tôi đã mua được cái EHA mới trong chuyến đi Sing và Malay. Tối qua về Hà Nội, sáng nay lắp EHA vào và động cơ đã hoạt động tốt, chỉ có điều bugi vẫn còn hơi bám muội. Bác SHD cũng công nhận là máy chạy tốt hơn rất nhiều so với hôm qua bác ấy hôm 28 Tết.

Chuyến đi vừa rồi tôi đã xách về kha khá một số thứ cho 300E của tôi, mới có, cũ có, nhưng toàn là những thứ vô cùng khó kiếm ở Việt Nam.

Nhân chuyến đi Sing và Malay vừa rồi thì tôi thấy là gần như phụ tùng gì của Mer hay Bi cũng đều kiếm được cả, xe mới, xe cổ, đồ cũ, đồ mới đều có.

Nhân tiện đây thông báo với các bác đi Mer là tôi có thể giúp các bác mua hàng, bác nào có yêu cầu thì PM cho tôi chasis code (VD W124), loại xe (VD như W124), tên bộ phận và Part # của bộ phận đó, tôi sẽ khảo giá, thu thập các yêu cầu và cuối cùng là sang bên kia mua về cho các bác.

Speedvn

Xe tải
Em thấy mấy bác cũng hay đi Sing mua đồ cho Mec và Bmw đấy, Mec có bãi riêng và Bmw có bãi riêng, khách quen cho hẳn vào bãi mà chọn đồ. Bác chơi Mec mà công phu thế này thì sợ gì nữa (b)

Nexus

Xe điện
Website
www.tuoitre.com.vn
lần tới bác có ý định đi Sing thì bác hú em 1 tiếng nhá, nhờ bác Born-free mua vé Tiger Airway đi về trong ngày luôn cũng được, hay lắm đấy! Nếu có ai th1ch đi cùng thì đăng ký đi chung luôn, bên đó em có bạn người Sing, trước khi đi sẽ phím trước để anh ta tìm bãi xe cho tiện mình ko mất thời gian

BMW735

Xe tăng
Các bác ơi! em cũng đang định ngắm nghía một em E280 W124-1993, em chưa được nhìn thấy tận mặt em nó vì em không ở HN, nhưng qua lời của chủ xe mô tả thì tình trạng xe còn được và đang đòi giá 240 triệu, em muốn tham khảo các bác, là nếu như một em như này còn ngon thì giá khoảng bao nhiêu là hợp lí ạ, và tuần sau nếu có bác nào rảnh thì đi xem cùng em được không ạ?Chờ tin các bác.*-)

Nexus

Xe điện
Website
www.tuoitre.com.vn
E280 có lẽ là số AT, và chỉ mua nếu là số AT nhé, giờ này mà mua số sàn thì thôi. 240t số tự động hàng có lý lịch tử tế thì giá đấy là quá hợp lý đấy bác ạ - Bác đi lấy đủ thông tin, quan trọng nhất là lấy số VIN mang về cho anh em xem với b1c nhá, em mà ở HN thì thế nào cũng đi xem cùng với bác. (b)

BMW735

Xe tăng
Cám ơn cụ, nhưng đáng tiếc xe đó lại là số tay, em vừa hỏi chủ xe xong, thực tế em cũng kô thích số tay, em lại tiếp tục tìm vậy..........:mad:

Chỉnh sửa cuối:

Nexus

Xe điện
Website
www.tuoitre.com.vn
khuyên cụ là xơi ngay nếu nó là AT, giá đấy là tử tế, cụ còn õng ẹo gì vậy? Cụ ko chơi con này thì cụ cho em xin contact tuần sau em ra HN em đến làm việc ạ. Cám ơn cụ :)

GLPro160

Xe buýt
Đúng là giá đấy được đấy bác ạ, xe tôi 300E đời 91 mà tiền mua xe cộng với tiền sửa xe vào mà cũng gần tới 240tr rồi, cho nên xe đời 94, nếu vẫn đang hoạt động đều đặn thì bác nên mua, số sàn thì lại càng thích. Đời 94 thì đã có phun xăng điện tử, ít vấn đề hơn nhiều so với KE Jetronic, cho nên có thể yên tâm hơn nhiều về chi phí sửa chữa so với KE Jetronic.

Bác nào vào diễn đàn này có chiếc Merc sedan đời sâu dưới 50tr thì ới tôi nhé, có cái món MegaSquirt hay lắm dành cho những xe chưa có phun xăng điện tử.

Vekeu

Xe tải
Cám ơn cụ, nhưng đáng tiếc xe đó lại là số tự động, em vừa hỏi chủ xe xong, thực tế em cũng kô thích số tay, em lại tiếp tục tìm vậy..........:mad:
không hiểu bác nài mún gì? bác thích số tự động hay số tay, hay là không thích cả hai, và bây giờ bác lại tiếp tục tìm kiếm xe số gì?:102:

BMW735

Xe tăng
không hiểu bác nài mún gì? bác thích số tự động hay số tay, hay là không thích cả hai, và bây giờ bác lại tiếp tục tìm kiếm xe số gì?:102:
Em gõ nhầm, xin lỗi các bác, em kô thích số sàn, mà con đang rao bán lại là số sàn, cho nên em lại tiếp tục tìm con khác, ý em là vậy, cụ nào biết có ẻm nào ngon ngon chỉ em với nhé.

BMW735

Xe tăng
Em mua đựoc xe rồi các cụ ơi, E 300- 1994 các cụ ạ, hôm qua mang về em cho ngay vào gara để sơn lại rồi, hơn tuần nữa xong em sẽ có ảnh hầu các cụ(y)

Nexus

Xe điện
Website
www.tuoitre.com.vn
bác này giỏi thế chứ nhỉ, có khoảng 2-3 ngày mà xem được mấy con Merz E 1994 hàng hiếm, E280 E300 em kiếm mãi không ra, máy v6 v8 này mà chạy thì bốc thôi rồi - chúc mừng bác

GLPro160

Xe buýt
Em mua đựoc xe rồi các cụ ơi, E 300- 1994 các cụ ạ, hôm qua mang về em cho ngay vào gara để sơn lại rồi, hơn tuần nữa xong em sẽ có ảnh hầu các cụ(y)
Chúc mừng bác! Thế khi nào bác đưa ảnh lên thì tôi cũng đưa lên nhé, tôi đã hứa với nhiều cụ trên này rồi mà vẫn chưa thực được.

boy_xedap

Xe điện
Quả này cứ như bác GLPro160 mua vé sang Sing, vừa được đi chơi, vừa mua được đồ rẻ lại hay