[Thảo luận] "Vượt phải" đường 5 e lại phải trình bày với 3x Hải phòng

bb_9650

Xe buýt
cụ đi thế này bị tóm là đúng rùi, kêu ca gì. em thấy cụ lạng cũng hơi bị "tít" đó nha. hi

huu79

Xe đạp
mấy thằng xxx ăn nói ngứa tai quá

[GiangNT]

Xe đạp
Hị, bác về học luật giao thông đi nhé :(

Lovestory1008

Xe tăng
Hôm nay em vừa làm có việc phải xuống Hải Phòng.
Kết luận :
Chiều Hải Phòng - Hà Nội : Có phân làn rõ Xe con , xe tải.
Chiều Hà Nội - Hải Phòng : còn thiếu biển phân làn , ( Chỉ mới có đầu QL 5 - Cầu Chui ) .
Tuy nhiên , theo em thấy , thì với thực trạng QL 5 hiện nay , Bác chủ và các bác # Vượt Phải là hơi SAI.

ntho2010

Xe đạp
" Xong Việc, đi nhanh khẩn trương" , dễ dãi nhỉ, nếu em không đi nhanh thì anh sao bắt xe khác được,... Sự không rõ ràng trong luật này làm khối lái xe vừa mất thời gian , vừa mất tiền nên đành xì .... cho xong chuyện để đi.

buicongchuc

Xì hơi lốp
Các xxx này ngu quá! Nói mãi không hiểu!

buicongchuc

Xì hơi lốp
Càng nghe mấy xxx trong ghi âm của cụ càng chán cho các xxx VN.

buicongchuc

Xì hơi lốp
Cụ giải thích hơi dài dòng với xxx ... này! Cụ đưa giấy tờ hơi sớm... Học 5 năm luật + 02 bằng đại học mà ng.. thế?

buicongchuc

Xì hơi lốp
Nghe xxx nói làm 30 năm trong nghề CA, càng thấy chán...

buicongchuc

Xì hơi lốp
Vodka Cụ chủ 3 ly! Em hôm nay mới có điều kiện ngồi nghe gần một giờ mới hết băng ghi âm của CỤ CHỦ giữa đêm khuya! Càng nghe càng thấy tức! Cái này em phải hỏi cho rõ, tại sao lại có hiện tượng xxx như thế?????????????????????

cụ lượn hơi bị ác.trường hợp này cụ đúng nhưng chưa tỉnh.em hay chạy đường dài ,đang tít mà thấy 1 hàng xe chạy ngoan ngoãn( nhất là xe khách biển tỉnh ây) là tỉnh ngay chạy ngoan cùng các bác ấy. 10 lần thì cả 10 lần có xxx rình ,sau mới ngộ ra là các bác xe khách, xe tải ra hiệu với nhau trên đường để hỏi có xxx ko..mình có thể cãi được nhưng mất time lắm.hd gần hn thì ko sao chứ lạng sơn hà giang mà cãi nhau cũng hơi mệt. dù sao cũng vote cho cụ chủ vì đẫ giảng cho xxx HD 1 bài luật gt.

udic2010

[Tịch thu bằng lái]
cụ chủ vượt phải thật có sai đâu, cụ cãi cùn với bên xxx thôi chứ nếu như ở nc ngoài có hình ảnh kèm theo không biết cụ có cãi đc nua ko, em chạy đường 5 cũng nhiều vượt phải vượt trái bên nào em cũng vượt nhưng xxx gọi xuống 2 lít là ok vì em có làm luật cung 100 rùi nen chạy cũng thỏa mái , trừ tốc đọ

Me^4ba'nh

Xe tăng
cụ chủ vượt phải thật có sai đâu, cụ cãi cùn với bên xxx thôi chứ nếu như ở nc ngoài có hình ảnh kèm theo không biết cụ có cãi đc nua ko, em chạy đường 5 cũng nhiều vượt phải vượt trái bên nào em cũng vượt nhưng xxx gọi xuống 2 lít là ok vì em có làm luật cung 100 rùi nen chạy cũng thỏa mái , trừ tốc đọ
Đi như cụ này thì cần gì vào OF học hỏi nữa, akak.
Giờ chỉ còn Quán Toan bắt láo lỗi này, Có cụ nào hỏi hẳn bằng văn bản đưa lên cho anh em đỡ ... khát nước như cụ chủ nhỉ. Hoan hô tinh thần OF của cụ chủ.

còn người như cụ thì bảo sao xxx có đất sống.sống lúc nào cũng phải khúm núm, xin xỏ thì chả ra thể thống gì cụ ạ. :-q

Ô tô xe máy

Xe hơi
Cụ hỏi xxx chỉ 3 câu: có cấm xe cụ đi làn giữa không? Có vi phạm tốc độ không? Chuyển làn có tín hiệu không? nếu xxx trả lời không thì cụ bảo xê ra cho em đi, nếu không thì cho xin cái BB ghi rõ tình trạng như thế, cãi nhau làm gì, mệt hại sức khỏe, mất thời gian.
Cụ sai rồi. Nếu xxx trả lời là "không" cho cả 3 câu thì cụ ăb cái BB vì chuyển làn không xinhan nhé

thanhbb

Xe tải
Cụ giải thích hơi dài dòng với xxx ... này! Cụ đưa giấy tờ hơi sớm... Học 5 năm luật + 02 bằng đại học mà ng.. thế?
Thì e phải trình bày với 4 x XXX thành XXXXXXXXXXXX lần mà, mà thỉnh thoảng các anh ấy còn " nói to" với e kia.
Nghe xxx nói làm 30 năm trong nghề CA, càng thấy chán...
E thấy cũng buồn cười mà không dám cười. Cảm phục tinh thần tận tụy phục vụ nhân dân của bác ấy. 2 bằng ĐH, 30 năm trong nghề vẫn tiếp tục... đứng đường.

thanglx1010

Tháo bánh
em hóng suốt đoạn này, kiếm ít kinh nghiệm cho đoạn khác.

moitaplai2010

Xe tăng
Mời các cụ tham khảo vượt phải tại đây nhé

http://thuvienphapluat.vn/van-ban/Giao-thong-Van-tai/Quyet-dinh-31-1999-QD-BGTVT-Quy-che-quan-ly-su-dung-khai-thac-dam-bao-an-toan-giao-thong-quoc-lo-5/45172/noi-dung.aspx

1. Làn xe cơ giới chỉ dành cho các loại xe có động cơ hoạt động.

2. Tất cả các loại xe chạy trên đường chỉ được chạy trên làn xe quy định (giữa hai vạch sơn phân làn), không được để bánh xe chạy đè dọc lên vạch sơn phân làn trừ trường hợp vượt hoặc rẽ.

3. Tất cả các loại xe tải, xe ca, xe chở container, xe cần trục, xe chuyên dụng và các loại xe chạy với tốc độ chậm như xe máy, xe lam... chỉ được đi vào làn bên phải của hưóng đi (làn số 1), không được đi sang làn số 2 hoặc làn số 3 trừ trường hợp vượt.

4. Làn xe số 2 và làn số 3 chỉ giành cho xe con và để cho xe vượt nhau.

5. Nghiêm cấm các loại xe thô sơ, xe đạp, người đi bộ, xe súc vật kéo, trâu bò đi vào phần đường dành cho xe cơ giới; chỉ được vượt qua đường dành cho xe cơ giới tại những nơi có đường ngang hoặc có mở giải phân cách theo quy định, nhưng phải chú ý quan sát, tuân thủ theo biển báo hiệu.

6. Khi xe cơ giới chạy trên đường bị hư hỏng thì người điều khiển phương tiện phải tìm biện pháp ngay lập tức đưa xe vào sát mép đường và phải có tín hiệu xe đỗ để đảm bảo lưu thông trên đường và sau đó phải nhanh chóng đưa xe ra khỏi làn xe cơ giới.

minck

Xe container
Em rất thắc mắc,không bàn chuyện đúng sai của Cụ chủ,nhưng em thấy điều khiển giao thông như vậy (hầu hết các cụ đồng tình) so với luật giao thông ở Châu Âu (Châu khác em ko biết) thì sai hoàn toàn.
Trên nguyên tắc người điều khiển phương tiện phải đi vào làn bên trong (Phải-làn được phép) làn bên ngoài chỉ để vượt mà thôi,khi vượt qua thì phải trở lại làn cũ.Nếu như làn trong mật độ phương tiện đông thì được phép chạy làn ngoài với tốc độ cao hơn,nhưng khi có phương tiện muốn vượt thì phải chuyển vào làn trong khi điều kiện có thể để nhường vượt.
Nhưng ở nhà thường thì các xe khi đường rộng thênh thang vẫn chạy làn ngoài,khi xe muốn vượt còi ,xi nhan,nháy pha cũng không tấp làn,"đường bố bố cứ đi" thì mới xảy ra trường hợp như cụ chủ thớt là phải vượt phải.Chính vì từ cái không đúng kia mới dẫn đến cái việc vượt phải mà phải bắt bẻ nhau giữa CA với người tham gia GT.
Riêng em nhận xét,kể cả cụ cãi thắng CA,nhưng hành động vượt phải là rất nguy hiểm cho chính bản thân cụ và những người ngồi trên xe.
Cụ hình dung khi đang vượt phải với tốc độ 80-100km/h qua một chếc xe Container mà nó chuyển về làn trong thì cụ sử lý sao?Lỡ xảy ra chuyện thì ai chịu thiệt,ai đúng,ai sai?
Lỗi này bên em thì chỉ cần đến 3 lần là khỏi lái xe luôn.
Em đẫ đội nồi cơm điện và chui xuống tầng hầm,các cụ ném thoải. :)
Đúng như cụ nhận xét về QL5 nếu: CSGT làm nghiêm túc; Hạ tầng đồng bộ và tốt như Tây. Nhưng ở VN thì sao?
- Làn ngoài dành cho xe con chạy, và cho xe tải, xe khách vượt vì xe con có max 80km/h còn xe khác max=70km/h
- Làn trong do xe quá khổ, quá tải chạy nhiều nên mặt đường quá xấu ( Nhất là chiều HP-HN) dẫn đến việc xe tải, xe khách không muốn chạy làn trong thế là cứ ra làn ngoài đẽo <70km/h. Đại bộ phận xe tải, xe khách tuyến này đã được bảo kê nên họ không sợ xxx.
- Khi xe con chạy < 80 thì không thể lẵng nhẵng theo đuôi được nên phải " nách nuật "
- Khi xxx không thể kiếm chác gì được xe tải, xe khách ( Vì đã được bảo kê có hệ thống ) nên quay ra " Làm tình" xe con để hoàn thành nhiệm vụ...Mềm nắn rắn buông.
- Nếu đúng luật xxx phải phạt những xe chạy làn ngoài vì phạm lỗi: Điiều khiển xe tốc độ thấp không đi vào làn bên phải theo chiều đi của mình
Đấy là do em "nội suy" cụ ạ! .....Cụ kia....bỏ đá xuống...em chạy rồi:))

Chỉnh sửa cuối:

chilli

Xe tải
cụ lượn lách ác quá nên các lx khác bảo cụ sai. Đi như cụ e thấy đúng là vượt phải thật chứ ko phải đi làn bên phải nữa.
Cứ đúng tốc tộ, chuyển làn xi nhan thí sai cái gì. Cụ đã đi đg 5 bao giờ chưa mà chém lung tung thế.