Vùng đất "nắng như phang, nóng như rang" và những dấu vết Champa

Ma Mút

Xe tăng
Anal mới hơn SG NC cụ nhỉ, đi Ninh Thuận theo e chỉ cần 1 chỗ ở tương đối đàng hoàng vì cảnh quá đẹp và quá nhiều chỗ để đi mợ nhỉ. Bọn e cũng vừa đi về, đang định tuần này hoặc tuần tới quay lại Vĩnh Hy vì có mấy bạn về rủ đi lặn san hô
Vâng, em sắp nói tới Vĩnh Hy đây ạ. Sau chuyến này thì em nghĩ, ai đến Phan Rang để khám phá thì tốt nhất nên thuê 1 cái khách sạn trong phố, không cần quá sang trọng vì ta đi từ sáng đến tối rồi. Nếu chỉ nghỉ ngơi tại các resort thì xem cái nào hơn chứ cái em ở tệ quá.

Nhưng chất lượng của chỗ em ở là 1 phần, phần khác là nó nằm ở quá xa trung tâm, xung quanh không có nhiều hàng quán, đi bộ thì ra được 1 - 2 quán ven biển nhưng ăn cũng không ngon. Em chỉ nhớ là ở mấy quán ven biển có món đặc sắc nhất là gỏi cá mai (cá mai ở đây là loại bé như con cá đòng đong nhưng mỏng hơn, em chỉ được ăn cá đông lạnh, nghe nói nhiều chỗ có cá đang bơi sẽ ngon). Nhưng cũng không thấy món này ngon lắm (hình như mình thật khó tính với các món ăn).
Nơi ở xa nên mỗi lần đi ăn trưa - ăn tối bọn em đều mất mấy trăm tiền taxi vào phố. Khoản này là chi phí hơi vô lý và em thì rất tiếc cho việc đó. Tất cả các điểm đến của bọn em phải ngược vào trung tâm rồi mới đi được tiếp => chi phí taxi tăng cao vô cùng, em k nhớ mấy ngày đi hết bao nhiêu nhưng nói chung ngày nào cũng hơn 1tr tiền taxi, có hôm nhiều hơn ( xót hết cả ruột gan tim phổi)

Chỉnh sửa cuối:

Ma Mút

Xe tăng
Chuyến đi này em không tìm hiểu bất cứ cái gì trước nên cũng chẳng theo kế hoạch gì, nghe dân tình đồn là vịnh Vĩnh Hy là 1 vịnh nhỏ đẹp tuyệt vời! Thì lại taxi (huhu) đi ra đấy thôi! Cách nơi em ở khoảng 40km. Đường đi ra Vịnh hiện đang làm nên rất xấu nhưng có lẽ khi nào làm xong nó sẽ ngon lành vì nó cắt qua rừng, qua núi rồi chạy men theo ven biển. Đường đấy mà đi xe máy được sẽ rất thú vị.

Thực lòng là em cũng chẳng hiểu gì về Vĩnh Hy. Ra đến đây, người ta bảo, vào ngày thường không có khách mấy nên khó ra vịnh lắm. Hôm bọn em đi là vì trót hứa với trẻ con là đi ra đó, có mấy người trong đoàn lại có việc riêng k đi được nên cuối cùng còn 2 lớn - 2 bé đi ra đây.

Nhân viên bán vé tàu tham quan vịnh bảo hôm nay k có khách mấy đâu, chỉ có cách thuê cả cái tàu đáy kính dành cho 50 người. Tàu sẽ đưa ra vịnh chơi và ngắm san hô.

:( Chả nhẽ ra đến đây rồi mà phải đứng trên bờ à? Thuê luôn! :)) cứ như mình là đại ra mới kình khủng!
Đây, cái tàu nó đây!

kun

Xe máy
Quẳng đồ vào phòng xong thì cũng là trưa. Bọn em bắt taxi đến cơm gà Khánh Kỳ - nghe nói là nổi tiếng ở Phan Rang để chén xem nó thế nào.

Cơm gà ở đây chia thành cơm và gà, hehee. Gà thì chặt ra, cứ 24k/ miếng còn cơm em k nhớ giá tiền nhưng ăn nó giống kiểu cơm rang có thêm ớt, tỏi, nước mắm. Quả thật không được như suy nghĩ. Với em thfi nó cũng không có gì đặc sắc. Ai đi sau thì em nghĩ có thể bỏ qua món này.

Em thik ăn xịt gà nên em sẽ k bỏ qua món này. Ngon quá ợ, chẹp chẹp

Ma Mút

Xe tăng
Chỉnh sửa cuối:

Ma Mút

Xe tăng
Lúc bắt đầu ra vịnh thì trời nó cứ âm âm, u u, nhìn buồn buồn

Ma Mút

Xe tăng
Em từng ngồi những cái tàu nhỏ kiểu này cả ngày trời trên biển, không say tẹo nào. Thế mà hôm nay mới lên được vài phút thì người đã liêng biêng, nghiêng ngả....3 bạn còn lại cũng thế. Nhưng bạn lái tàu vẫn nhiệt tình giới thiệu cảnh quan xung quanh. Bạn chỉ phía kia là hình đầu con cá heo đấy! ừ thì chụp xem nó có đúng k?

Ma Mút

Xe tăng
Lại gần tí nữa nào! ờ, trông có vẻ giống đầu cá heo thật!

Ma Mút

Xe tăng
Vịnh được bao quanh bằng những dãy núi thấp với các vách đá kiểu này. Nhìn kiểu đá này thì em cũng thấy thích thích.

Ma Mút

Xe tăng
Tàu đi được khoảng 10 -15 phút gì đó thì chạy chầm chậm lại cho bọn em ngắm san hô. Phải nói san hô ở đây rất đẹp, em thấy đẹp hơn ở Nha Trang (không biết có phải em chưa được ngắm chỗ đẹp hơn không). San hô tại Vĩnh Hy có nhiều màu sắc và đặc biệt rất nhiều san hô linh chi (nhìn giống y hệt nấm linh chi). San hô rất tuyệt vời nhưng chụp qua đáy kính không được đẹp lắm, lúc này say sóng lắm rồi, người như trên mây, chỉ muốn về bờ ngay lập tức.

buonnon

Xe buýt
Nhìn 2 con dông và đĩa dông này e thấy chả liên quan gì đến việc mà người ta vẫn bảo 1 số phụ nữ vẫn thả " Dông " mợ nhỉ?

Ma Mút

Xe tăng
Cắm mặt cuống đáy kính được vài phút thì hoa mắt phải ngẩng cổ lên mà ngắm cảnh cho nó đỡ say, vẫn là kiểu bờ đá này thôi

Ma Mút

Xe tăng
Nhìn 2 con dông và đĩa dông này e thấy chả liên quan gì đến việc mà người ta vẫn bảo 1 số phụ nữ vẫn thả " Dông " mợ nhỉ?
hahaa, phát hiện của cụ quá hay nhờ! Hay thả "dông" là có ý nó cứ ngó ngoáy như con dông nhờ cụ nhờ? :))

Ma Mút

Xe tăng
Trên sườn núi cạnh vịnh có 1 cái resort, nhìn có vẻ hơi buồn nhưng em không rõ ở đây có thích hơn chỗ em ở không.

buonnon

Xe buýt
hahaa, phát hiện của cụ quá hay nhờ! Hay thả "dông" là có ý nó cứ ngó ngoáy như con dông nhờ cụ nhờ? :))
Dưng mà e vẫn chưa thông cái vụ này vì có chỗ nó rung rinh động đậy có thể như dông nhưng có chỗ bố ai nhìn thấy được đâu mà vãn là thả " Dông ". E nhiều chuyện tý mợ thông cảm

Ma Mút

Xe tăng
Sau tầm mươi phút ngắm san hô, tàu bắt đầu quay về và bọn em được cho biết sẽ về nhà bè để khách ăn trưa và tắm ở bãi biển gần đó. Đứa bạn em đang say sóng lắm, mặt méo xẹo vừa giở điện thoại ra vừa lẩm bẩm: ô, có mỗi thế thôi à? Thế mà bạn tao cho xem ảnh đẹp lắm! Chúng nó bảo đây là 1 trong những vịnh đẹp nhất cả nước đấy! Tao về tao sẽ ăn thịt đứa nào bảo thế! :)) Nó giở ảnh trên mạng ra công nhận đẹp thật. Em copy 2 cái ảnh mạng về

Ma Mút

Xe tăng
Dưng mà e vẫn chưa thông cái vụ này vì có chỗ nó rung rinh động đậy có thể như dông nhưng có chỗ bố ai nhìn thấy được đâu mà vãn là thả " Dông ". E nhiều chuyện tý mợ thông cảm
ô kìa, thì đi đi lại lại, nó rung ra rung rinh không giống con dông nó đang ngó ngoáy ư?

Ma Mút

Xe tăng
Tàu đưa hội em về 1 dãy nhà bè gần bờ, các nhà bè này đều có những cầu phao cho khách đi vào phía bờ gần đó. Tại bờ có 1 bãi tắm nhỏ, khách thường sẽ tắm ngay tại đây và ăn trưa tại bè. Nhà hàng em đến có tên là "Nhà hàng Vui vẻ". Nhưng lúc này mặt em không vui lắm đâu, lên bè sóng vẫn cứ đánh rập rình. Vẫn hoa mắt lắm. Phải ngồi 1 lúc mới đỡ.

Ma Mút

Xe tăng
Ra đến bè, ngồi 1 lúc thfi có mấy đoàn khách nữa đến, mỗi đoàn cũng thuê riêng 1 tàu. hơ hơ, có vắng lắm đâu! Nếu ai đi sau chịu khó chờ tí ghép đoàn đi cho nó rẻ, thuê nguyên tàu như em lãng phí quá. Lại tiếc!

Ma Mút

Xe tăng
Được 1 cái là đồ biển ở trên bè rất phong phú và tươi ngon. Nào là nhum, mực, cua - ghẹ, cá, ốc.....

Em ấn tượng nhất với con ốc tai tượng này, họ gọi thế nhưng em thấy vỏ nó y như con sò. Em chén con này luôn, có 180k. không rõ mấy kg nhưng em nghĩ tầm 4kg cả vỏ,