[Thảo luận] Vui buồn ngã tư - Cảnh sát Giao thông kể chuyện

bobibo

Xe máy
Vấn đề là ở VN mình việc quản lý thu nhập qua tài khoản kô nhiều, ở nước ngoài thì CSGT chỉ cần gửi phiếu phạt về và trừ thẳng tiền ở TK nhưng ở VN kô làm được nên em nghĩ nên áp dụng phương pháp này. Việc này cũng chỉ nhằm tạo điều kiện thuận lợi cho người điều khiển phương tiện thôi, rất nhiều người bị phạt cũng chỉ muốn cho nhanh chóng để mình còn đi giải quyết công viên nên 1 phần cũng tạo cơ hội cho việc ăn tiền của XXX. Việc nộp tiền sẽ giúp cho nhà nước có 1 khoảng rất lớn để có thể nâng cấp cơ sở hạ tầng. Còn về việc quản lý các TK chết em nghĩ cũng kô có gì là khó cả khi mà mình dùng công nghệ hiện đại, các phần mềm máy tính.

Ngay như em nói ở trên thì nhưng khoản tiền đặt cọc vẫn được hưởng LS NH cơ mà, nếu thấy mức LS vẫn thấp thì có thể điều chỉnh bằng LS tiền gửi 1 năm và nhà nước sẽ đề ra những yêu cầu như là nếu trong 1 năm anh kô vi phạm thì được hưởng LS đó, còn kô thì LS kô kỳ hạn. Em nghĩ dự án này mà đề ra sẽ có kô ít các NH nhảy vào làm mảng này ấy chứ, tổng số tiền huy động kô hề ít tí nào, thời gian gửi ổn định .
Đâu cần quản lý thu nhập qua tài khoản gì đâu bác? Bác vi phạm, nhận được 1 phiếu phạt, trên đó có mã vi phạm và số tiền phải nộp. Trong vòng 1 tháng hay bao lâu đó bác mang phiếu phạt lên kho bạc hay ngân hàng nào đó nộp phạt. Họ nhập mã vi phạm vào, nhận tiền, in cho bác cái hóa đơn. Dữ liệu của bác được cập nhật. Không quan trọng bác vi phạm ở đâu, bác sống ở đâu. Nếu sau này thanh toán qua tài khoản thì quá tốt, bác không cần phải đi nộp phạt nữa, tiền sẽ tự động trừ từ tài khoản của bác, thế là xong.

XPQ

Xe cút kít
Bác Cá Vàng đâu nhể?Hay đang Xi ca lô rồi!

vuahe77

Xe điện
Ý tưởng của bác quá chuẩn.Cực kỳ hay rất đáng áp dụng.
Chuẩn cái giề??? Làm như thế này là đi ngược lại với sự phát triển của xã hội.
Chuẩn nhất là trả lương XXX thật xứng đáng với ngành nghề của họ với xã hội
Bem ngay chú nào ăn hối lộ, không có thuyên chuyển công tác gì cả là em khẳng định sẽ trong sạch ngay.

Lamborghini78

Xe điện
Cá gì chả có nhiều loại nhỉ các cụ :D

vuahe77

Xe điện
Em cũng không bức xúc gì nhiều lắm về xxx ( hơi nhiều thôi =)) ) nhưng em có câu chuyện thế này không biết bác Cá vàng nghĩ sao :

Ngày 9/6/2010 em đi Hạ Long về qua TX Chí Linh, đoạn bắt đầu cua vào TX trên đường QL 18 có vạch liền ( nơi xxx bắn ảnh đè vạch ) , bình thường em rất ý thức đi đúng làn không đè vạch nhưng đến đoạn này em để ý lúc thì xe máy, xe ôm, lúc thì ôtô đứng, đỗ ngay bên đường, nghĩ là luôn có chướng ngại vật, để tránh đi qua thì chỉ còn cách đè vạch, còn không muốn đè vạch thì chỉ còn nước đứng lại ( cho nhanh tắc đường ) chờ bao giờ các chướng ngại vật di chuyển hoặc... bay qua mới tránh được, hôm đó em gặp ngay 1 chú Hoa Mai chở gạch đỗ lù lù, em đi chậm lại, còi và đèn xin đường nhưng chẳng thấy nhúc nhính, lưỡng lự dừng lại mấy giây em quyết định lách qua nhưng vẫn bị đè vạch, thế là dính 700k nộp kho bạc HD & 1 ngày đi lấy giấy tờ.
Như vậy về luật là em vi phạm thì phải nộp phạt... nhưng đoạn đường đó thường xuyên có chướng ngại vật mà lại kẻ vạch liền lại là nơi xxx chọn làm điểm bắn ảnh, phải chăng đây là cái bẫy thật tinh vi ?!!!
Em đi rất nhiều tỉnh nhưng thường xxx bắt lỗi tốc độ, hoặc quá khổ quá tải, xe quá cũ là chính còn như xxx Hải Dương thì đúng là rất ít =))
Cái chỗ này của cụ chẳng khác gì cái chỗ dốc từ trên đê Trần Quang Khải xuống viện 108.
Mợ kíp...xe ở mầy cái sloon auto và chỗ sửa xe thì đậu giữa đường XXX chẳng ra dẹp
Lúc nào cũng ngồi cái hàng nước nhỏ nhỏ ven lề chực thấy xe lấn vạch vì tránh chướng ngại vật là làm mấy loét.

Bậy bậy quá...#-o

Babetta

Xe điện
Website
www.songphuong.com.vn
Đâu cần quản lý thu nhập qua tài khoản gì đâu bác? Bác vi phạm, nhận được 1 phiếu phạt, trên đó có mã vi phạm và số tiền phải nộp. Trong vòng 1 tháng hay bao lâu đó bác mang phiếu phạt lên kho bạc hay ngân hàng nào đó nộp phạt. Họ nhập mã vi phạm vào, nhận tiền, in cho bác cái hóa đơn. Dữ liệu của bác được cập nhật. Không quan trọng bác vi phạm ở đâu, bác sống ở đâu. Nếu sau này thanh toán qua tài khoản thì quá tốt, bác không cần phải đi nộp phạt nữa, tiền sẽ tự động trừ từ tài khoản của bác, thế là xong.
Vấn đề này liên quan đến xe mượn, xe thuê... Nên em nghĩ việc viết phiếu phạt như thế cũng kô khả thi. TPHCM chả thi điểm đi ghi hình phạt nguội đấy thôi, nói tóm lại nhà nước cứ nắm đằng chuôi còn việc kia để cho các cá nhân vi phạm giải quyết với nhau.

namlieu102vnn

Xe điện
Sai thì chịu phạt , đúng thì cãi . Xã hội thì nhiều trường hợp , tình huống áp dụng luật làm sao được . cái gì nó cũng phải hợp tình hợp lý (VD như chuyện cụ XEDEP dừng cũng chết mà đi thì phải đè vạch cũng chết ). :(

vuahe77

Xe điện
Còn nữa đây này: hôm thứ 6, ngày 11/6 vào hồi 17h, tôi đang đi 2B trên đường Nguyễn Thượng Hiền tìm địa chỉ, lớ ngớ thế nào phi qua đoạn Yết Kiêu không để ý đến biển 1 chiều. đến gần ngã 4 Lê Duẩn-Khâm Thiên gặp 1 chú CSGT đang chỉ gậy vào mình, tôi vội nhìn quanh nhận ra lỗi ngay và nghĩ: xong rồi. Chú CSGT khua gậy nhắc: anh đi vào đường ngược chiều rồi, quay lại, quay lại đi... Tôi vội cảm ơn và rút ngay khỏi vùng cấm. Tôi thấy chức năng hướng dẫn gt cho dân của CSGT chính là ở đây. Tiếc là không mang theo máy ảnh chụp chú CSGT cái làm kỷ niệm.
Đấy XXX đâu có phải ai cũng tồi tệ cả đâu, chú này cũng có nhân có đức đấy chứ!
Mong sao chú ấy sẽ mặc sức mà xơi...:x

Babetta

Xe điện
Website
www.songphuong.com.vn
Em nói câu hơi to tát:"Làm được như ý kiến của bác thì nước ta khá lâu rồi". Em nghĩ thế.
Em cũng hiểu điều đó, có thể các xxx cũng nghĩ ra vấn đề này còn trước chúng ta ấy chứ nhưng họ có làm kô mới là vấn đề. Nếu những ý kiến kiểu như của em mà được áp dụng thì 1 cơ số con cháu các bác XYZ lại đói ...

Ở đây ý em là nếu có thể chúng ta cứ đề xuất ý kiến ( cái này thì cũng chỉ có thể dựa vào các bác ở những vị trí có thể đề xuất ý kiến này thôi) . Ví dụ bác nào mà có điều kiện đi họp QH chẳng hạn, cứ đưa các ý kiến này ra . Trên OF này cũng rất nhiều bác làm bên báo chí, các bác ấy có thể viết bài cơ mà, kô thiếu gì cách để đưa thông tin đến CP... Có thể lần đấu kô được nhưng nếu dư luận đồng tình cùng các báo có ý kiến ...thì biết đâu đấy các bác ở trên phải nghĩ lại .

Chi Chi

Xe điện
Thớt này nóng y như thời tiết ngoài giời vậy :102:
Nhiều thông tin trái chiều, giằng xé...
Nhưng nếu CSGT nào cũng được như cụ chủ thớt thì thật là đáng quý ạ :)

SENTA

Xe tải
Cụ cá ở đội mấy, có đứng ở ngã tư Giải phóng - Đại cồ việt bao giờ ko? Mấy ông ở đấy toàn rình bắt xe con, mấy thằng xe buýt chuyên lấn làn từ bên phải cắt chéo qua bên trái thì ko bao giờ bắt cả. Chắc là ko ăn được. Nếu có được phân công ở đó thì cụ chú ý nhé. Cụ thử phạt mấy ông xe buýt đi láo đi, rồi lên đây kể cho anh em nghe đi ạ

bipbi

Xe hơi
Em đọc từ trên xuống dưới thấy nhiều bác ném đá bác Cá Vàng quá
Ý kiến cá nhân em là xxx cũng có người nọ người kia. Em có lần thấy ở Hàng Đậu có hai xxx đứng nói chuyện với nhau, ngay bên cạnh là một mợ đi xe tay ga, đằng sau chở một em nhỏ chừng 2 tuổi có đai địu đằng sau. Em bé làm rơi cái mũ chỉ cách chỗ hai xxx đứng nói chuyện chỉ 1m nhưng không hề nhặt giúp, mà các bác cũng hiểu khi có em bé lại có đai địu sau lưng thì việc cúi xuống nhặt mũ nó khó thế nào đấy, không cẩn thận đổ xe như chơi. Chị ấy cúi mãi k đc, hai xxx cứ đứng nhìn và chị ấy phải cởi đai, xuống xe nhặt mũ cho con. Nhưng em cũng thấy nhiều xxx dắt người già, em nhỏ sang đường ở những chỗ đường đông, em cũng thấy có xxx giúp người bị ngã xe. Những việc ấy rất bình thường nhưng có mấy người trong số chúng ta đây làm được?
Bác Cá Vàng kể chuyện, nếu là thật thì em rất khâm phục và chúc bác mãi được thế.
Em chỉ sợ là bác mới vào nghề nên có cái nhìn khác, sau này lại khác thôi. Không phải vô cớ em nói thế mà là vì em có đứa em lấy chồng là xxx hình sự. Mới ra trường cậu ấy nói lý tưởng thì tuyệt vời, đại loại là sẽ bảo vệ công lý, đấu tranh với cái xấu và cương quyết không làm gì tiêu cực. Nhưng chỉ vài mới ra trường có 4 năm, cậu ấy đã có 2 cái nhà, có xe và theo con bé em tiết lộ thì có một khoản không nhỏ gửi Ngân hàng. Trong khi cậu ấy chỉ là xxx mới đi làm 4 năm, vợ cậu ấy làm cùng cty em mà lương còn thấp hơn lương em, lại không buôn bán, không chơi chứng khoán, không được thừa kế thì các bác bảo ở đâu ra?

xedep_

Xe tải
Em đọc từ trên xuống dưới thấy nhiều bác ném đá bác Cá Vàng quá
Ý kiến cá nhân em là xxx cũng có người nọ người kia. Em có lần thấy ở Hàng Đậu có hai xxx đứng nói chuyện với nhau, ngay bên cạnh là một mợ đi xe tay ga, đằng sau chở một em nhỏ chừng 2 tuổi có đai địu đằng sau. Em bé làm rơi cái mũ chỉ cách chỗ hai xxx đứng nói chuyện chỉ 1m nhưng không hề nhặt giúp, mà các bác cũng hiểu khi có em bé lại có đai địu sau lưng thì việc cúi xuống nhặt mũ nó khó thế nào đấy, không cẩn thận đổ xe như chơi. Chị ấy cúi mãi k đc, hai xxx cứ đứng nhìn và chị ấy phải cởi đai, xuống xe nhặt mũ cho con. Nhưng em cũng thấy nhiều xxx dắt người già, em nhỏ sang đường ở những chỗ đường đông, em cũng thấy có xxx giúp người bị ngã xe. Những việc ấy rất bình thường nhưng có mấy người trong số chúng ta đây làm được?
Bác Cá Vàng kể chuyện, nếu là thật thì em rất khâm phục và chúc bác mãi được thế.
Em chỉ sợ là bác mới vào nghề nên có cái nhìn khác, sau này lại khác thôi. Không phải vô cớ em nói thế mà là vì em có đứa em lấy chồng là xxx hình sự. Mới ra trường cậu ấy nói lý tưởng thì tuyệt vời, đại loại là sẽ bảo vệ công lý, đấu tranh với cái xấu và cương quyết không làm gì tiêu cực. Nhưng chỉ vài mới ra trường có 4 năm, cậu ấy đã có 2 cái nhà, có xe và theo con bé em tiết lộ thì có một khoản không nhỏ gửi Ngân hàng. Trong khi cậu ấy chỉ là xxx mới đi làm 4 năm, vợ cậu ấy làm cùng cty em mà lương còn thấp hơn lương em, lại không buôn bán, không chơi chứng khoán, không được thừa kế thì các bác bảo ở đâu ra?
Đúng là được như bác cá Vàng thì rất hiếm ( bác ấy giống như Thạch Sach giữa rừng lý Lý Thông vậy !!! :)) )
Nhưng để ngụy trang thì chuyện như thế này quá dễ dàng để làm, đời vẫn thế mà, ngẫm lại vẫn thấy đến 90% dân số nước ta cứ gặp CSGT là giật bắn mình mà buồn #:-s

lvhoang

Đi bộ
Đúng là được như bác cá Vàng thì rất hiếm ( bác ấy giống như Thạch Sach giữa rừng lý Lý Thông vậy !!! :)) )
Nhưng để ngụy trang thì chuyện như thế này quá dễ dàng để làm, đời vẫn thế mà, ngẫm lại vẫn thấy đến 90% dân số nước ta cứ gặp CSGT là giật bắn mình mà buồn #:-s
em nghĩ phải 98%

Linhlovely

Xe tăng
Thớt này nóng y như thời tiết ngoài giời vậy :102:
Nhiều thông tin trái chiều, giằng xé...
Nhưng nếu CSGT nào cũng được như cụ chủ thớt thì thật là đáng quý ạ :)
Khiêp ạ, thay cái avar đi, trông cứ như mấy vụ bắt tệ nạn xã hội trên ti vi í ạ!@-)

Ngoc Phan XLS

Xe container
Cụ cá ở đội mấy, có đứng ở ngã tư Giải phóng - Đại cồ việt bao giờ ko? Mấy ông ở đấy toàn rình bắt xe con, mấy thằng xe buýt chuyên lấn làn từ bên phải cắt chéo qua bên trái thì ko bao giờ bắt cả. Chắc là ko ăn được. Nếu có được phân công ở đó thì cụ chú ý nhé. Cụ thử phạt mấy ông xe buýt đi láo đi, rồi lên đây kể cho anh em nghe đi ạ
Em cũng hàng ngày được "hưởng" cái sự bát nháo của người tham gia giao thông ở cái ngã tư này cụ ạ!
Không chỉ xe Buýt mà cả các loại 2B thậm chí 4B thường xuyên đỗ tràn sang bên phải đường rồi khi đèn xanh thì cắt mặt các xe đi thẳng hướng GP - Lê Duẩn để rẽ trái về Kim Liên mới mà CSGT không ý kiến gì!^:)^
Thi thoảng có cụ 4B bị bắt, trong đó em thấy 9/10 cụ mang biển ngoại tỉnh!:P

meoxinh

Xe tăng
Cá nhân em sai thì nộp phạt tuy nhiên cái cách thức nộp phạt quả là phức tạp và làm mất thời gian của người tham gia giao thông. Bây giờ mà bác CV có thể đề xuất phương thức nộp phạt mới kiểu như : Tất cả các phương tiện khi đăng ký lưu hành phải đặt cọc 1 khoản tiền nào đó ở NH chẳng hạn ( với LS kô kỳ hạn) ( ví dụ : xe máy : 3tr, oto : 10tr) . NH sẽ cấp cho các chủ xe 1 cái thẻ có mã số ( số TK) , khi các phương tiện vi phạm chỉ cần xuất trình giấy tờ kèm theo cái thẻ đó rồi CSGT sẽ gửi lỗi phat tới NH trừ tiền ở TK thì tốt biết mấy. Làm được việc này em nghĩ sẽ có rất nhiều người chấp hành ( đặc biệt các bác hay phải đi xa).

Bớt đi được thủ tục quay lại nộp phạt tại nơi phạm lỗi là bớt khổ cho rất nhiều lái xe, thông qua việc đặt cọc này, nhà nước có thể huy động được rất nhiều tiền dùng cho việc cải tạo lại cơ sở hạ tầng.
Như thế này e thấy chỉ khổ các hãng vận tải, vd hãng taxi Hà Nội có 500 đầu xe, vậy số tiền ứ đọng là 5 tỷ. Với đơn vị kinh doanh mà ứ đọng số tiền như vậy là không hợp lý. Cũng không thể bắt lái xe lập tài khoản vì họ cũng chỉ làm công ăn lương, vs số tiền chết như vậy rất khó thực hiện.

TOMDUY

Xe điện
Website
www.bacsygiadinhhn.vn
Các ông cứ chửi người ta hành tỏi , ăn bẩn,.... nhưng nếu các ông không vi phạm thì chả liên quan tội tình gì mà phải bức xúc cả, khốn nỗi bà con nhà mình đa số đã chả thèm quan tâm đến luật lệ, đi thì láo, lại còn tinh vi, giỏi cãi và giỏi móc ngoặc lót tay cơ. Em là em chả sợ xxx, không để ý mắc lỗi thì đành phải chịu phạt, mà cũng chả dám kêu gì!

Linhlovely

Xe tăng
Ngày... tháng... năm

Hôm nay mình trực đêm, cả tổ 4 người vừa kịp ăn 4 cốc mì, lại lên đường làm nhiệm vụ! Hà Nội đã bớt oi bức hơn, có lẽ tại không khí buổi tối này dịu hơn vì không nắng nóng chăng? Lại thêm chút gió nữa? Nhưng dự báo thời tiết vẫn thông tin: Hà Nội nắng nóng còn kéo dài vài ngày nữa!
Ngã tư Đê La Thành- Giảng Võ, 20h30', dòng người vẫn nườm nượp qua lại. Theo ánh mắt Anh A- tổ trưởng, mình bắt gặp ánh đèn của 1 chiếc 4 bánh đi ngược chiều từ phía Đê La Thành về Giảng Võ! 4 Anh Em lên xe đi về hướng ấy!
Vẫn lại những động tác hàng ngày mình phải làm... vẫn cách chỉ gậy ấy... vẫn cái chào ấy... vẫn những câu nói quen thuộc ấy... & giữ 1 khuôn mặt thật nghiêm tuc khi lái xe là 1 cô gái đẹp!
- Chào Chị, yêu cầu Chị xuất trình giấy phép lái xe & đăng kí xe
( Giọng rất nhỏ nhẹ khi đưa giấy tờ cho mình)- Em chào Anh ạ, Em xin lỗi Anh, Em biết lỗi của Em rồi ạ, Em vừa từ cổng Đài... ra, thế nào mà hôm nay Em mệt quá lại đi ngược chiều thế này! Em vừa tuyên truyền cho các Anh, thôi Anh thông cảm cho Em...
Mình liếc nhìn bằng lái của cô gái, cùng thẻ phóng viên của cô nàng, tuổi ít hơn mình, ra chừng cũng biết điều lắm... nhưng Luật rồi, mình muốn cũng 0 tha được, mặc dù tình cảm thì cũng hơi lăn tăn... Mình cũng là 1 thằng đàn ông mà!
- Chị có biết Nghị định 34 vừa ra, vi phạm của Chị phải nộp phạt 1 triệu 7. Đề nghị Chị quay đầu xe & ra xe chúng tôi lập biên bản!
- Thôi Anh thông cảm...
- Gì thì gì cũng yêu cầu Chị ra xe, đứng ở đây là Chị tiếp tục vi phạm & dân nhìn vào đấy!

Mình quay lại chỗ xe cả tổ đang đỗ, báo cáo với Anh A. Lúc cô gái ra tới xe, cũng là luc Anh A đã giữ khư khư giấy tờ của cô gái cùng cái biên bản! Cô gái ra.... lại vẫn những câu đã nói với mình nhưng lần này có cả tên cả Sêp của mình!
Anh A: Cùng là người Nhà nước, Chị lại tuyên truyền cho chúng tôi, thế mà vẫn vi phạm Luật, mà Nghị định 34 vừa ra, Chị cũng biết là Chúng tôi gắt gao thế nào. Càng phải phạt Chị để làm gương
Cô gái: Thôi Anh thông cảm cho Em, Em biết lỗi rồi ạ, lần sau Em không thế nữa, Em vừa phỏng vấn Anh N bên Anh xong! Đấy, Anh nhớ tên Em đi rồi tối về xem Thời sự xem có thấy Anh N & Em không?
Anh A mặt có vẻ hơi giãn ra rồi soi đèn pin vào mặt cô gái: Thế Chị quay đầu xe chưa? Thôi Chị đi đi!

Cả đội thở dài! Những trường hợp thế này thật khó xử! Không muốn tha vì sai Luật thì phải phạt, là ai cũng thế, nếu cứ không phạt 1, 2 trường hợp, sẽ có rất nhiều trường hợp khác, mà mỗi trường hợp lại là 1 lí do, mọi người cứ thế mà nhờn Luật... nhưng tiền phạt cũng vẫn phải nộp lại chứ có bon chen được đồng nào, mà phạt thì lại cảm thấy rất áy náy, không an ổn tí nào... có thể là vì tình cảm, có thể là nể sự quen biết của cô gái, có thể là vì người ta không cố tình vi phạm, có thể là vì sự đồng cảm với công việc mà cô gái ấy đang làm cũng như ngành công an...
Cả đội lại thở dài... Những ánh đèn đường vàng chiếu xuống, hắt qua tán lá cây những màu nhợt nhạt... Bao đêm thức trắng... mệt nhoài... Cô gái vừa đi qua, kéo cửa kính xuống & khẽ nói thầm lời chào & cảm ơn chúng tôi! Nhìn nụ cười của cô gái ấy, cả đội thấy bớt nặng nề vì cái mệt mỏi của công việc trong đêm Hà Nôi oi bức, nhưng lại thấy cái gánh nặng của sự cứng nhắc của Luật!
Lại 1 chiếc Innova đi ngược chiều! Mình lại chạy xuống...

giangsuki

Xe ngựa
Cụ là Cơ Động đúng không ạ? Thú thật với cụ là em thì em không ưa gì các cụ đâu,vì cụ biết đấy vì nhiều người trong các cụ tiêu cực quá nên đã thành ...Thương Hiệu rồi ạ, mà là thương hiệu nổi tiếng thì ai cũng đưa nó vào trong suy nghĩ mặc định là thương hiệu đấy đều có đặc điểm như vậy, trong các ban ngành thì ngành các cụ được ví ngangg với TOYOTA đấy ợ.Nhưng qua hai phát tâm sự của 2 cụ em hy vọng các cụ là những sản phẩm có chất lượng cao của ngành và đưa nó thoát khỏi vụ thu hồi sản phẩm lỗi như từ năm ngoái đến giờ các cụ nhá*-:)....Nếu 2 cụ thật như những gì minh viết vậy các cụ có thể viết tất cả những lỗi mà các cụ hay phát hiện và đi như thế nào là đúng luật để anh em cung như mọi người không mắc lỗi được không ạ? EM DỰ LÀ GDP của các cụ giảm 50% sau vụ này...:(
Cụ cá vàng mới là CS, còn chuyện này là của mợ linh. Chuyện này chắc mợ linhlovely lại tâm sự thay mấy anh CĐ ròi, còn mợ chính là cô gái đẹp vi phạm nhỉ!