[Thảo luận] Vụ xe của bác "thich 4 banh" bị thanh tra liên ngành tạm giữ đã được đưa lên báo .

thich 4 banh

Xe tải
Chẳng hiểu quay tận mặt cảnh sát giao thông để giải quyết vấn đề gì hả các cụ ?
Tại vì cái thằng này nó phát biểu đường Trường Chinh cấm đỗ toàn tuyến , đến khi em chỉ cái ngã tam Vương Thừ Vũ thì sếp nó bảo nó im đi , sau đó nó lại quay em ra lỗi đỗ xe trên miệng cống ạ

Qua Cơn Mê

Xe tải
Ban đầu em tưởng là chiến dịch lần này chỉ phạt và cưỡng chế các bãi trông xe sai phép thôi , ai ngờ lại toàn là phạt chủ phương tiện . Trường hợp của cụ thich 4 banh bị phạt ở nơi không có biểm cấm đỗ thì cụ có thể đi thu thập bằng chứng để kiện giống như cụ Đông đấy .

DDK foter 2011

Xe hơi
sao nhiều cụ cứ nói là QD 796 nhỉ??? Đây rõ ràng chỉ là một văn bản bình thường thôi, phải nói là văn bản dưới luật. Nó dùng để sở GT có cơ sở cấp phép đỗ xe thôi, nếu áp dụng để phạt thì e rằng trái Luật. Buồn vì sống ở một nơi ngươi ta không coi luật pháp là gì. Thích là bụp thôi!

echkep

Xe tải
UBND TP ra quyết định về cấm đỗ xe trên 1 số tuyến phố và đã có hiệu lực sau t/g công bố trên phương tiện tt đại chúng thì xxx có quyền làm rồi mà cụ?
1 số cụ em thấy hay phản ứng thái quá với cơ quan xxx, tùy từng lúc và từng t/h thôi, cứ bị xxx sờ đến là chống đối và bao biện dù sai lè.
xxx nó đã xử lý xe vi phạm thì cũng phải dựa vào pl, ko bao giờ làm liều đâu
Ông này là âm binh của xxx à?

viciv

Xe buýt
Em đọc được ở bee.net.vn , phóng viên bài viết này có vẻ không ủng hộ việc bác "thich 4 banh" quay phim thanh tra liên ngành và còn đưa cả ảnh của bác ý lên nữa .

http://bee.net.vn/channel/1987/201202/TTGT-CSGT-bi-quay-tren-pho-cam-dau-do-xe-1825601/
M.i.a cái thằng phóng viên, nó đang dí máy ảnh vào chụp cụ Thanh_hói, thế mà còn đi nói cụ Thanh_hói dí điện thoại vào mặt XXX. Nói mà không biết suy nghĩ.

viciv

Xe buýt
UBND TP ra quyết định về cấm đỗ xe trên 1 số tuyến phố và đã có hiệu lực sau t/g công bố trên phương tiện tt đại chúng thì xxx có quyền làm rồi mà cụ?
1 số cụ em thấy hay phản ứng thái quá với cơ quan xxx, tùy từng lúc và từng t/h thôi, cứ bị xxx sờ đến là chống đối và bao biện dù sai lè.
Kính thưa các cụ, cụ này nói cũng có lý đấy ạ, dù rằng là cái lý hơi đau.
Luật GTĐB quy định rằng cấm dừng đỗ tại nơi có biển cấm, nhưng Luật không nói rằng được đỗ xe tại nơi không có biển cấm.
Quyết định của UBND TP là văn bản dưới Luật, có quy định rằng không được dừng đỗ xe tại các tuyến phố Văn Minh, đã đăng Công báo, và không mâu thuẫn/khác với Luật GTĐB => có hiệu lực theo quy định của Pháp Luật.

Vì thế xxx có quyền phạt xe dừng đỗ ở tuyến phố Văn Minh. Cái này phải sửa Luật thành : được dừng đỗ xe tại nơi không có biển cấm thì quyết định của UBND TP sẽ không còn hiệu lực. Nhưng lúc đó XXX sẽ đi cắm biển ngay.

Chỉnh sửa cuối:

aleksandr

Xe tải
Em copy từ Nghị Định 34 đây ạh

2. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
a) Quay đầu xe ở phần đường dành cho người đi bộ qua đường, trên cầu, đầu cầu, gầm cầu vượt, ngầm, đường hẹp, đường dốc, đoạn đường cong tầm nhìn bị che khuất, nơi có biển báo “cấm quay đầu xe”;
b) Lùi xe ở đường một chiều, ở khu vực cấm dừng, trên phần đường dành cho người đi bộ qua đường, nơi đường bộ giao nhau, nơi đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt, nơi tầm nhìn bị che khuất; lùi xe không quan sát hoặc không có tín hiệu báo trước;
c) Tránh xe, vượt xe không đúng quy định; không nhường đường cho xe ngược chiều theo quy định tại nơi đường hẹp, đường dốc, nơi có chướng ngại vật;
d) Dừng xe, đỗ xe trên phần đường xe chạy ở đoạn đường ngoài đô thị nơi có lề đường rộng; dừng xe, đỗ xe không sát mép đường phía bên phải theo chiều đi ở nơi đường có lề đường hẹp hoặc không có lề đường; dừng xe, đỗ xe không đúng vị trí quy định ở những đoạn đường đã có bố trí nơi dừng xe, đỗ xe; đỗ xe trên dốc không chèn bánh; đỗ xe nơi có biển cấm dừng, cấm đỗ;
đ) Dừng xe, đỗ xe tại các vị trí: bên trái đường một chiều; trên đoạn đường cong hoặc gần đầu dốc nơi tầm nhìn bị che khuất; trên cầu, gầm cầu vượt, song song với một xe khác đang dừng, đỗ; nơi đường bộ giao nhau hoặc trong phạm vi 05 mét tính từ mép đường giao nhau; điểm dừng đón, trả khách của xe buýt; trước cổng hoặc trong phạm vi 05 mét hai bên cổng trụ sở cơ quan, tổ chức có bố trí đường cho xe ô tô ra vào; nơi phần đường có bề rộng chỉ đủ cho một làn xe; che khuất biển báo hiệu đường bộ;
e) Dừng xe, đỗ xe ở lòng đường đô thị trái quy định; dừng xe, đỗ xe trên đường xe điện, đường dành riêng cho xe buýt, trên miệng cống thoát nước, miệng hầm của đường điện thoại, điện cao thế, các chỗ dành riêng cho xe chữa cháy lấy nước, trên phần đường dành cho người đi bộ qua đường; rời vị trí lái, tắt máy khi dừng xe; mở cửa xe, để cửa xe mở không bảo đảm an toàn;
g) Khi dừng xe, đỗ xe không có tín hiệu báo cho người điều khiển phương tiện khác biết;
h) Khi đỗ xe chiếm một phần đường xe chạy không đặt ngay báo hiệu nguy hiểm ở phía trước và phía sau xe theo quy định, trừ trường hợp đỗ xe tại vị trí quy định được phép đỗ xe;
i) Để xe ở hè phố trái quy định của pháp luật.

Làm luật mà còn cố tình hiểu sai luật, đúng là.....con cờ hó.

Link đây ạh :http://thongtinphapluatdansu.wordpress.com/2010/04/09/4735-2/
Cái phần luật cụ trích dẫn là thuộc Điều 10, khoản 2 cụ nhé. Cụ thể như sau:

Điều 10. Xử phạt người điều khiển máy kéo, xe máy chuyên dùng vi phạm quy tắc giao thông đường bộ
1. Phạt tiền từ từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
a)...
b)...
c)...
2. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
a)...
b)...
c)...
d)...
đ)...
e)...
g)...
h)...
i) Để xe ở hè phố trái quy định của pháp luật.

Chỗ bôi đỏ cụ đọc kĩ nhé.
Còn đối với ô tô thì lỗi Để xe bị phạt 300-500k. Trích dẫn Điều 8 Khoản 2 mục h).
Toàn bộ trích dẫn lấy từ Thùy Linh của cụ post đấy ;)

mucdichcuatoi

[Tịch thu bằng lái]
Cụ không nói thế được, nhớ tên phố cấm là việc của lái xe chứ :)
Không biết mua phải đồ trộm cắp vẫn bị quy là có tội cơ mà.
Không biết là phố cấm thì vẫn bị phạt ạ.
Là em nghĩ vậy.
Lái xe tỉnh chạy vào HN thì họ "có phải nhớ" không chã? :D

mucdichcuatoi

[Tịch thu bằng lái]
Luật GTĐB quy định rằng cấm dừng đỗ tại nơi có biển cấm, nhưng Luật không nói rằng được đỗ xe tại nơi không có biển cấm.
Quyết định của UBND TP là văn bản dưới Luật, có quy định rằng không được dừng đỗ xe tại các tuyến phố Văn Minh, đã đăng Công báo, và không mâu thuẫn/khác với Luật GTĐB => có hiệu lực theo quy định của Pháp Luật.

Vì thế xxx có quyền phạt xe dừng đỗ ở tuyến phố Văn Minh. Cái này phải sửa Luật thành : được dừng đỗ xe tại nơi không có biển cấm thì quyết định của UBND TP sẽ không còn hiệu lực. Nhưng lúc đó XXX sẽ đi cắm biển ngay.
=)) =)) =)) Cái CM của cụ hình như không ổn, thế dân tỉnh lẻ chạy vào HN họ biết sao được? họ chỉ đi theo biển báo nhé.

ISUZU_2007

Xe máy
...
Kụ đem văn bản ra để "nói có sách..." thì kụ phải biết đọc sách đã cụ ạ! CÔNG VĂN số 796/UBND-GT không phải là Quyết định, tên văn bản quyết định luôn có đuôi là ..../QĐ..., khác tên thì tất nhiên khác cả giá trị pháp lý. Đó là thứ nhất.

Thứ hai: Công văn trên là của UBND thành phố YÊU CẦU một số Sở, UBND và CATP làm 1 số việc, nó không phải là văn bản dưới luật như nghị định, thông tư, mà là văn bản hành chính để giao việc trong bộ máy chính quyền. Vậy, các đơn vị thực hiện mà làm việc trên SAI LUẬT là trách nhiệm của của đơn vị đó, hok phải UBND thành phố sai. Vậy sai ở đâu? Trình cụ nội dung tiếp theo:

Thứ ba: Công văn nói trên chỉ yêu cầu THU HỒI GIẤY PHÉP TRÔNG GIỮ phương tiện xe đạp, xe mô tô, ô tô trên vỉa hè, lòng đường, NHƯNG đã được thực hiện thành CẤM ĐỖ DỪNG trên các tuyến đó, tức là không thừa nhận giá trị của hệ thống biển báo đã được LUẬT của Quốc hội nước CHXHCN Việt nam ban hành. Người thi hành pháp luật phải hiểu biết về pháp luật, vậy nếu họ làm sai thì đã có dấu hiệu của tội danh "Cố ý làm trái"!

Vậy nếu cụ đã mua được xe rồi thì nên khẩn trương bổ sung kiến thức về pháp luật để tham gia giao thông trên tinh thần thượng tôn pháp luật cụ nhé!

mAd_lOvE

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.myphamxachtay.com
Lái xe trong HN giờ cứ như ăn trộm, trên đường thì phải cẩn thận tránh xe máy tạt ngang ngửa, mắt nhìn xem có sai làn, chèn vạch, dừng xe thì nhìn trước sau biển báo cẩn thận.

Mà không có biển tạm dừng cấm đỗ, nó vẫn thịt, nó vẫn cho lên báo đấy thôi :))

thich 4 banh

Xe tải

Cụ oi, không cần đâu al vì công dân được phép làm những gì luật không cấm phải ko ạ .

hoanglinhle

Xe đạp
bác ơi, công dân được phép làm những gì pháp luật không cấm chỉ dành cho luật của các nước có quy định cụ thể, rõ ràng ở các nước có trình độ lập pháp cao và người dân ý thức được mình được làm gì và không được làm gì đều có quy định cụ thể. còn trường hợp ở Việt Nam, Luật không quy định hoặc chưa có quy định cụ thể là do trong khi xây dựng hệ thống luật, các nhà làm luật chưa lường trước được các tình huống cụ thể sẽ phát sinh mà chỉ dùng phương pháp loại trừ để từ đó xây dựng các quy định khung thôi. Do đó, những gì pháp luật không quy định có thể công dân được làm cũng có thể không được làm tùy theo "thái độ" của người thi hành pháp luật ợ (vì xét đến cùng cái này chưa được điều chỉnh rõ ràng và sẽ được viện cớ thành "anh/chị về trình bày với lãnh đạo để được giải quyết").
Cái này cãi chày cãi cối thì chắc là cũng được thôi nhưng Việt Nam mềnh có câu "chờ được vạ thì má đã sưng" nhưng nếu bác đã sưng rồi thì cứ chày cối để lấy cái "vạ" cũng được :P

thich 4 banh

Xe tải
bác ơi, công dân được phép làm những gì pháp luật không cấm chỉ dành cho luật của các nước có quy định cụ thể, rõ ràng ở các nước có trình độ lập pháp cao và người dân ý thức được mình được làm gì và không được làm gì đều có quy định cụ thể. còn trường hợp ở Việt Nam, Luật không quy định hoặc chưa có quy định cụ thể là do trong khi xây dựng hệ thống luật, các nhà làm luật chưa lường trước được các tình huống cụ thể sẽ phát sinh mà chỉ dùng phương pháp loại trừ để từ đó xây dựng các quy định khung thôi. Do đó, những gì pháp luật không quy định có thể công dân được làm cũng có thể không được làm tùy theo "thái độ" của người thi hành pháp luật ợ (vì xét đến cùng cái này chưa được điều chỉnh rõ ràng và sẽ được viện cớ thành "anh/chị về trình bày với lãnh đạo để được giải quyết").
Cái này cãi chày cãi cối thì chắc là cũng được thôi nhưng Việt Nam mềnh có câu "chờ được vạ thì má đã sưng" nhưng nếu bác đã sưng rồi thì cứ chày cối để lấy cái "vạ" cũng được :P
Cụ ơi, chúng ta ai cũng muốn xã hội mình sẽ văn minh, phát triển như các nước đúng không ạ . Muốn thế thì chúng ta phải đấu tranh để loại bỏ cái chỗ em gạch đậm . Có điều là vào thời điểm thích hợp nào thôi .
Em nhớ lại thời bao cấp có ông anh thằng bạn từng phát biểu : Tao không bao giờ thèm mua xe máy vì cứ ngồi lên xe là có cảm giác mình là tội phạm ( mà đúng ở thời điểm đó ) Nhưng bây giừo ông ấy đi xe máy và ôt rồi ạ .
Chúc cụ và gia đình mạnh khỏe, an khang thịnh vượng

pbinh979

Xe tăng
Càng đọc càng chứng tỏ tại sao xxx vẫn dám làm láo.Em xin ko bình luận.

harrynh

Xe container
Cả mấy cái biển, đèn đỏ được phép rẽ phải hay đèn đỏ xe máy được phép rẽ phải nữa. Bố tây cũng chịu
Chả cần đến bố thằng Tây, em đưa F1 đi học mà giải thích mỏi mồm ko được vì F1 đọc được tiếng Việt nhưng ko thể hiểu nổi lý luận kiểu này, lại quả biển chỗ Rạp xiếc TW ( bây giờ bỏ rồi): đèn đỏ được phép đi thẳng nữa chứ.

USS

Xe tải
cụ nói thế em e là ko đúng cho lắm,người điều khiển phương tiện giao thông tuân thủ theo biển báo vạch chỉ dẫn.Ví dụ có người trên xe ko nghe radio thì sao họ biết mà thông với cả tin hả cụ?????????????

viciv

Xe buýt
Cụ oi, không cần đâu al vì công dân được phép làm những gì luật không cấm phải ko ạ .
Cụ chưa hiểu ý của em rồi. Cái quyết định không được dừng đỗ trên tuyến phố Văn Minh là quyết định của UBND TP, là văn bản dưới luật và nó là thuộc hệ thống văn bản pháp luật đấy cụ ơi. Chỉ có điều, cái văn bản pháp luật đấy nó thối không ngửi được, nhưng dù có thối thì chúng ta vẫn phải chấp hành vì nó là Luật. Đau thế chứ ~X(

baccucai

Xe tải
, Quyết định kia của UBND TP phải cần đủ 2 điều kiện mới có hiệu lực: thứ nhất là thời gian, cái này okie. thứ 2 là không gian, cái này đòi hỏi phải được GTCC cắm biển. Cái biểu giao thông kia mới là luật chứ ko phải quyết định của UBND TP.

xe thủng lốp

Xe container
Gạch bay vù vù em làm tý km rồi em té. luật pháp là công cụ dành cho tầng lớp cai trị sử dụng các cụ ạ :P