[Thảo luận] Vụ xe của bác "thich 4 banh" bị thanh tra liên ngành tạm giữ đã được đưa lên báo .

PHC

Xe buýt
Em thấy cái việc công bố đường cấm này ngoài Bắc nên học các bác quạn lý ở trong Nam ý.
Có thông báo 1 cái là các bác dân phòng, xxx dựng barie rồi băng rôn treo luôn lên cho mọi người biết trong 1 thời gian nhất định. Sau thời gian ấy thì ai vi phạm mới bị xử lý.
Chứ còn như mấy bác dân phòng với xxx ở ngoài Bắc thì đứng đường được 2-3 ngày khua dùi cui, đến ngày thứ 4 là phạt, phạt và phạt
Cách trong Nam ấy vẫn không phải là chuẩn. Chuẩn nhất vẫn là những ông có trách nhiệm liên quan sau khi nhận được văn bản, phải làm những việc cần thiết để người dân tham gia giao thông có thể quan sát được khi đang điều khiển phương tiện, chứ cái "thời gian nhất định" của các ông í mà em chưa nhớ được hết thì em vẫn tèo à? Đã mất công học luật thi lấy cái bằng mà trên đường không được vận dụng, lại phải đi học thuộc cái mớ hổ lốn bọn đần độn nó ọe ra nữa làm gì cho nhọc?

viciv

Xe buýt
Em cho rằng cụ Viciv có tí nhầm lẫn về khái niệm :)

- Cụ đã bao giờ tìm hiểu luật, đạo luật, văn bản luật do cơ quan nào ban hành chưa ạ?
- Cụ cũng có nghe thấy cụm từ "văn bản dưới luật" bao giờ chưa ạ?
Chả mấy khi được tranh luận với Mod, em mạn phép nhá.
Cụ hỏi em về Luật, làm em giật cả mình, đúng là em có chút chém gió chứ thực tế em không được học nhiều về Luật, nhưng rất may là em cũng còn nhớ tí ti nên không nhầm lẫn gì cụ ạ. Đây, cụ đọc nhé :
A. Cụ hỏi Văn bản dưới Luật thì đây ạ :
Văn bản dưới luật

1. Pháp lệnh, nghị quyết của Ủy ban thường vụ Quốc hội.
  2. Lệnh, quyết định của Chủ tịch nước.
  3. Nghị định của Chính phủ.
  4. Quyết định của Thủ tướng Chính phủ, Tổng Kiểm toán Nhà nước.
  5. Nghị quyết của Hội đồng Thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao, Hội đồng nhân dân, thông tư của Chánh án tòa án nhân dân tối cao
  6. Thông tư của Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang bộ.
  7. Nghị quyết liên tịch giữa ủy ban thường vụ Quốc hội hoặc giữa Chính phủ với cơ quan trung ương của tổ chức chính trị - xã hội.
  8. Thông tư liên tịch giữa Chánh án tòa án nhân dân tối cao với Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân tối cao; giữa Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang bộ với Chánh án tòa án nhân dân tối cao, Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân tối cao; giữa các Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang bộ.
  9. Văn bản quy phạm pháp luật của Hội đồng nhân dân, Ủy ban nhân dân.
B. Còn cụ hỏi về cái văn bản quy phạm pháp luật của UBND nó là gì thì đây ạ :
Trích "Luật ban hành văn bản quy phạm pháp luật của Hội đồng nhân dân, Uỷ ban nhân dân nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam"
Điều 2: Phạm vi ban hành văn bản quy phạm pháp luật của Hội đồng nhân dân, Uỷ ban nhân dân 1. Hội đồng nhân dân ban hành văn bản quy phạm pháp luật trong những trường hợp sau đây:
A) Quyết định những chủ trương, chính sách, biện pháp nhằm bảo đảm thi hành Hiến pháp, luật, văn bản của cơ quan nhà nước cấp trên; => Cái này khẳng định cái QĐ của UBND TP về cấm dừng đỗ xe trên các tuyến phố Văn Minh là văn bản quy phạm pháp luật cụ nhá.

E cũng đã phân tích rằng các QĐ này không trái với Luật GTĐB mặc dù nó rất chuối. Có cụ còn nói là Luật GTĐB có yêu cầu bắt buộc phải cắm biển ở nơi cấm dừng đỗ thì cụ chỉ cho em xem chính xác các câu đó là ở Điều mấy, khoản mấy ạ ?
Tóm lại, em thấy Luật GTĐB không chặt chẽ, QĐ thì lởm nhưng thực tế khách quan thì nó là Luật đấy các cụ ạ. Mà Luật thì do Quốc Hội ban hành nên cũng phải trách cả Quốc Hội cơ, chứ chả riêng gì mấy ông UBND TP.

Chỉnh sửa cuối:

HUMMA

Xe hơi
Mấy hôm nay đi đường e thấy nhiều cụ bị bắt quá.Hix

etran

Xe buýt
Chả mấy khi được tranh luận với Mod, em mạn phép nhá.
Cụ hỏi em về Luật, làm em giật cả mình, đúng là em có chút chém gió chứ thực tế em không được học nhiều về Luật, nhưng rất may là em cũng còn nhớ tí ti nên không nhầm lẫn gì cụ ạ.
Hihi, cụ trích dẫn từ nguồn nào mà chẳng ghi rõ hộ em, làm em phải tìm :(

Nếu mà ở wiki (trông có vẻ giống) thì cụ chép lại thiếu phần đầu (chính là văn bản luật) nhé:

Văn bản luật

1. Hiến pháp
2. Luật (bộ luật)
3. Nghị quyết của Quốc hội.

Văn bản dưới luật

1. Pháp lệnh, nghị quyết của Ủy ban thường vụ Quốc hội.
2. Lệnh, quyết định của Chủ tịch nước.
3. Nghị định của Chính phủ.
4. Quyết định của Thủ tướng Chính phủ, Tổng Kiểm toán Nhà nước.
5. Nghị quyết của Hội đồng Thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao, Hội đồng nhân dân, thông tư của Chánh án tòa án nhân dân tối cao
6. Thông tư của Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang bộ.
7. Nghị quyết liên tịch giữa ủy ban thường vụ Quốc hội hoặc giữa Chính phủ với cơ quan trung ương của tổ chức chính trị - xã hội.
8. Thông tư liên tịch giữa Chánh án tòa án nhân dân tối cao với Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân tối cao; giữa Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang bộ với 9. Chánh án tòa án nhân dân tối cao, Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân tối cao; giữa các Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang bộ.
9. Văn bản quy phạm pháp luật của Hội đồng nhân dân, Ủy ban nhân dân.
Mặc dù Wiki không phải là nguồn đáng tin cậy 100% nhưng khái niệm này thì em tạm cho là wiki không sai :)

Vậy có nghĩa:

- được coi là luật chỉ có thể 3 cái đầu tiên thôi :)
- cái số 9 bôi đỏ của cụ nói về văn bản quy phạm pháp luật, tức là cái QĐ của UBND TP Hà Nội, rõ ràng nằm trong đống văn bản dưới luật

Cái đoạn trích xanh đỏ bên dưới của cụ lại càng khẳng định điều ấy, và chính cụ cũng tự khẳng định, có điều nhiều chữ nhiều màu rắc rối quá cụ không nhận ra thôi :D

B. Còn cụ hỏi về cái văn bản quy phạm pháp luật của UBND nó là gì thì đây ạ :
Trích "Luật ban hành văn bản quy phạm pháp luật của Hội đồng nhân dân, Uỷ ban nhân dân nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam"

Điều 2: Phạm vi ban hành văn bản quy phạm pháp luật của Hội đồng nhân dân, Uỷ ban nhân dân
1. Hội đồng nhân dân ban hành văn bản quy phạm pháp luật trong những trường hợp sau đây:
A) Quyết định những chủ trương, chính sách, biện pháp nhằm bảo đảm thi hành Hiến pháp, luật, văn bản của cơ quan nhà nước cấp trên; => Cái này khẳng định cái QĐ của UBND TP về cấm dừng đỗ xe trên các tuyến phố Văn Minh là văn bản quy phạm pháp luật cụ nhá.
Chỗ này cụ nói hoàn toàn đúng, nhưng văn bản quy phạm pháp luật là "văn bản dưới luật" chứ không phải là luật (đối chiếu với trích dẫn wiki) !!! vì thế cái QĐ kia của UBND TP không thể phủ định, không thể thay thế và càng không thể đứng trên luật giao thông được cụ ạ :) Vậy nên anh em OF mới ra sức kêu gào bọn nó phải cắm biển, chứ đừng đem mảnh giấy A4 đầy những tên phố văn minh ra dọa nhau.

PS: Em cũng chả học ngành luật hay liên quan đến xã hội học, em chỉ biết đọc & trích thôi. Quyển luật duy nhất em phải học chính là luật GTĐB. Nếu có cụ nào đúng ngành nghề, chẳng hạn như cụ Hà Vũ đi qua thì confirm (hay là sửa) với/cho em với ạ ;)

Em phải quote lại chỗ này vì đây là lý do vì sao em dám "kéo áo" cụ :D vì em thấy cụ tự mâu thuẫn với 2 khẳng định của mình trong cùng 1 thớt, hi vọng là cụ xem lại và nhận ra ;)

Thứ hai, tại sao em gọi QĐ về tuyến phố Văn Minh là Luật, vì nó là văn bản Pháp luật và được coi là luật nếu nó không trái với các văn bản quy phạm pháp luật cao hơn (Luật GTĐB hoặc Hiến pháp). Và như em đã phân tích thì nó không trái với Luật GTĐB nên nó hoàn toàn có hiệu lực => tất cả các cụ lái xe trong phạm vi hành chính của TP.Hà Nội đều phải tuân thủ theo QĐ này.

Thứ ba, cái QĐ của UBND TP là một loại Luật rất vớ vẩn vì nó áp dụng cho đông đảo nhân dân, nhưng mà lại khó nhớ, khó tuân thủ
Trước đó cụ lại viết là:

Quyết định của UBND TP là văn bản dưới Luật, có quy định rằng không được dừng đỗ xe tại các tuyến phố Văn Minh, đã đăng Công báo, và không mâu thuẫn/khác với Luật GTĐB => có hiệu lực theo quy định của Pháp Luật.

Chỉnh sửa cuối:

thanh_hoi

Xe điện

E cũng đã phân tích rằng các QĐ này không trái với Luật GTĐB mặc dù nó rất chuối. Có cụ còn nói là Luật GTĐB có yêu cầu bắt buộc phải cắm biển ở nơi cấm dừng đỗ thì cụ chỉ cho em xem chính xác các câu đó là ở Điều mấy, khoản mấy ạ ?
Tóm lại, em thấy Luật GTĐB không chặt chẽ, QĐ thì lởm nhưng thực tế khách quan thì nó là Luật đấy các cụ ạ. Mà Luật thì do Quốc Hội ban hành nên cũng phải trách cả Quốc Hội cơ, chứ chả riêng gì mấy ông UBND TP.
Thưa cụ,

1. Cụ cho em hỏi điều nào của Luật GTĐB bắt buộc người dân phải tuân thủ các quyết định về tổ chức giao thông của UBND các tỉnh, thành?
Tại điều 9 chương II, Luật GTĐB như sau:
CHƯƠNG II
QUY TẮC GIAO THÔNG ĐƯỜNG BỘ

Điều 9. Quy tắc chung
1. Người tham gia giao thông phải đi bên phải theo chiều đi của mình, đi đúng làn đường, phần đường quy định và phải chấp hành hệ thống báo hiệu đường bộ.
2. Xe ô tô có trang bị dây an toàn thì người lái xe và người ngồi hàng ghế phía trước trong xe ô tô phải thắt dây an toàn.

tại điều 11 thì như sau:

Điều 11. Chấp hành báo hiệu đường bộ
1. Người tham gia giao thông phải chấp hành hiệu lệnh và chỉ dẫn của hệ thống báo hiệu đường bộ.
2. Khi có người điều khiển giao thông thì người tham gia giao thông phải chấp hành hiệu lệnh của người điều khiển giao thông.

Thêm nữa, quyết định về tuyến phố văn minh là cấm để xe chứ không phải đỗ xe, dừng xe. CỤ đọc kỹ lại câu từ cho nó chuẩn.

Catival 3038

Xe tải
Website
3pstore.vn
Các bác tranh luận ác quá làm các cơ quan chức năng ngội lại họp bàn với nhau rồi đấy.
http://www.giaothongvantai.com.vn/an-toan-giao-thong/hoat-dong-dam-bao-atgt/201202/Cac-quan-len-tieng-ve-viec-cam-trong-giu-phuong-tien-34255/
Hiện trên các tuyến đường áp dụng lệnh cấm chưa có biển báo hiệu, biển cấm dừng đỗ nên các phương tiện ngoại tỉnh không biết vẫn dừng, đỗ bình thường. Lực lượng chức năng cũng không thể xử lý được.

Ghi nhận các ý kiến góp ý của các quận, ông Hùng cho biết: Sở GTVT sẽ sớm rà soát, bổ sung hệ thống biển báo, vạch sơn trên 262 tuyến phố. Những vấn đề nảy sinh Sở sẽ báo cáo lên thành phố để có phương án điều chỉnh phù hợp. Với các tổ chức cá nhân nhận trông xe trên diện tích đất của mình, các phường hoàn toàn có thể quản lý thông qua kiểm tra điều kiện đảm bảo an toàn, phòng chống cháy nổ… Giao cho thanh tra tiến hành rà soát việc thu phí tránh tình trạng để người dân thu phí cao hơn giá nhà nước qui định.