[Funland] Vụ tai nạn thảm khốc 3 người chết ở Thanh Hóa: Tài xế xe khách không làm chủ tốc độ?

vinhhanh76

[Tịch thu bằng lái]
Em xin đưa ra quan điểm của em: Nếu xe con đã hoàn thành việc chuyển hướng, đi vào hướng thuận chiều với chiều rẽ và xe khách không giảm tốc độ đến mức dừng lại an toàn thì khả năng cao là lỗi của xe khách.
Các bác cứ gạch đá thoải mái

mikien

Xe buýt
Vụ này em biết. Xe biển xanh ở chỗ em. Nói chung tai nạn gây chết nhiều người thì không thể quy tránh trách nhiệm rồi. Ai cũng mất khá nhiều. :(
Vậy có phải tài xế xe xanh tự ý lấy xe công đi chúc tết không cụ?

echnikj

Xe container
Em xin đưa ra quan điểm của em: Nếu xe con đã hoàn thành việc chuyển hướng, đi vào hướng thuận chiều với chiều rẽ và xe khách không giảm tốc độ đến mức dừng lại an toàn thì khả năng cao là lỗi của xe khách.
Các bác cứ gạch đá thoải mái
Đấy là quan điểm của cá nhân cụ, luật trên giấy ko viết thế.
Dân mình thường đánh giá bằng cảm tính, chứ ko căn cứ cứng nhắc theo điều luật, nên khi va chạm thì 2 bên hay cãi nhau.
Phải ko cụ
VW Golf01

VW Golf01

[Tịch thu bằng lái]
Em chưa nói đến việc là lạm dụng xe công để đi chơi tết. Nhưng nếu nói đến vụ va chạm này thì em nghĩ xe Khách sai nhiều hơn. Vì đường này em cũng hay đi vì nhà ngoại em gần đó. Khu vực bị tai nạn là khu mà xe tải & xe khách chỉ được phi tối đa là 50km/h dù khu vực này ko phải là khu đông dân cư & có dải phân cách cứng. Nếu với tốc độ 50km/h thì xe khách có gây tai nạn nặng như thế này ko? Em nghĩ nếu đi đúng thì vẫn phanh kịp & nếu có va chạm cũng gây hậu quả ít nghiêm trọng hơn. Mặt khác ông lái xe biển xanh chắc cũng lái xe lâu năm rồi + trên xe bao nhiêu người chắc cũng ko đi quá ẩu trừ khi say rượu.
Cậu phát ngôn viên đội vàng cứt tỉnh 36 bẩu:
"Hiện trong quá trình điều tra, bước đầu cơ quan công an mới nghiêng về lỗi do người điều khiển xe khách thiếu chú ý quan sát, không giảm tốc độ đến mức an toàn khi đi đến đoạn đường giao nhau".
Tôi mạnh dạn bổ sung:
"Hiện trong quá trình điều tra, bước đầu cơ quan công an nghiêng thêm về việc xe con đã chú ý quan sát, đã giảm tốc độ, đã nhường đường cho các xe được ưu tiên hơn - nếu có -, đã qua giao lộ một cách an toàn, nhưng do đồng chí kia đi sai quá nên mới tai nạn".
Tóm lại, lỗi xe con = 0%; lỗi xe khách = 101%.
Không rõ thế có đúng ý các đồng chí 36 không.

VW Golf01

[Tịch thu bằng lái]
Còn phang nhau là chưa giảm đến mức an toàn nhé cụ :D
Vẫn còn câu "không làm chủ tốc độ" thì vẫn còn tình trạng này, cứ thẳng băng đường tốc độ bao nhiêu thì đi bấy nhiêu, đường nào được ưu tiên thì cứ thế mà chạy đúng tốc độ, thằng nào đi vào đường ưu tiên thì phải chờ, tai nạn xảy ra thì thằng nào sai thì thằng đấy chịu - bao gồm cả thằng đi bộ, kể cả chết thì cũng phải lấy tài sản ra mà đền trước khi chia lại cho người thân.
Bác quên cái Quy định "Nguồn nguy hiểm cao độ phải bồi thường kể cả khi không mắc lỗi" rồi à??
Xét như thế: Anh xe con - 1 nguồn nguy hiểm cao độ to oành -, tạm thời được nghiêng về phía Không mắc lỗi, phải bồi thường cho anh xe khách đã.

Không thấy ai bàn về việc: sử dụng xe công vào mục đích riêng nhỉ??? Hay là chết rồi thì bỏ qua? Nếu như trong đám người còn sống làm việc ở kho bạc thì có xử không? Em cầu mong tất cả bọn xử dụng xe công vào việc riêng đều sẽ gặp tai nạn ntn!!!

VW Golf01

[Tịch thu bằng lái]
Điều 15 khoản 2 quy định về chuyển hướng xe: Trong khi chuyển hướng, người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng phải nhường quyền đi trước cho người đi bộ, người đi xe đạp đang đi trên phần đường dành riêng cho họ, nhường đường cho các xe đi ngược chiều và chỉ cho xe chuyển hướng khi quan sát thấy không gây trở ngại hoặc nguy hiểm cho người và phương tiện khác
Vấn đề là xe con trong lúc chuyển hướng hay là đã chuyển hướng xong rồi?
"xe con trong lúc chuyển hướng hay là đã chuyển hướng xong rồi" không phải là vấn đề bác ạ.

Mà là: Xe không ưu tiên (hình như là Xe con) cần nhường xe ưu tiên đến khi nó chạy mất tích đã. Sau đó, ông xe con muốn làm gì thì làm.
Một khi bị đâm thì rõ ràng Xe con không đạt tiêu chí "quan sát thấy không gây trở ngại hoặc nguy hiểm cho người và phương tiện khác".
Vì xe con thực tế đã gây nguy hiểm cho xe khác.

ZEZIK

Xe tải
Không thấy ai bàn về việc: sử dụng xe công vào mục đích riêng nhỉ??? Hay là chết rồi thì bỏ qua? Nếu như trong đám người còn sống làm việc ở kho bạc thì có xử không? Em cầu mong tất cả bọn xử dụng xe công vào việc riêng đều sẽ gặp tai nạn ntn!!!
Nói thế có quá không cụ. :) Hãy nên để việc nào ra việc đó.

Nói thế có quá không cụ. :) Hãy nên để việc nào ra việc đó.
Thì em đang việc nào ra việc đó đây! Rõ ràng là xử dụng xe công vào mục đích riêng mà không thấy cơ quan, báo chí nào nhắc về việc này. Em chỉ dùng đúng câu các quan chức đang hay sử dụng gần đây: " sai đến đâu, xử đến đó!"

ZEZIK

Xe tải
Thì em đang việc nào ra việc đó đây! Rõ ràng là xử dụng xe công vào mục đích riêng mà không thấy cơ quan, báo chí nào nhắc về việc này. Em chỉ dùng đúng câu các quan chức đang hay sử dụng gần đây: " sai đến đâu, xử đến đó!"
Câu cuối của cụ thôi. Rồi sẽ xử thôi, nhưng đến đâu thì chưa biết :)

January April

Xe hơi
Khả năng cao khi rẽ sang đường vướng góc chữ A tài 7 chỗ không thấy xe khách đang chạy đến, cộng thêm cung cách lái xe biển xanh: đường nhà mình trồng được. Xe khách thì nghĩ mình đang chạy nhanh thì thế nào thằng kia cũng phải dừng để tránh mình. Ai dè :(

Khả năng cao khi rẽ sang đường vướng góc chữ A tài 7 chỗ không thấy xe khách đang chạy đến, cộng thêm cung cách lái xe biển xanh: đường nhà mình trồng được. Xe khách thì nghĩ mình đang chạy nhanh thì thế nào thằng kia cũng phải dừng để tránh mình. Ai dè :(
Mù A mà rẽ thì đừng lái xe cho xong :)

Lambretta 550

[Tịch thu bằng lái]
Xe con đã sang gần hết phần đường, (được phép rẽ sang đường và có biển cảnh báo nguy hiểm khu vực dân cư, giảm tốc độ liên tục từ trước đó rất dài)
Xe khách khả năng chạy quá tốc độ cho phép và thiếu chú ý quan sát chướng ngại vật tình huống trên đường, gây tai nạn đặc biệt nghiêm trọng.
Xe con sử dụng sai mục đích (nếu có) sẽ xử lý ở khía cạnh khác.

Không phải cứ cậy xe to là lao bạt mạng bất chấp tính mạng của những xe nhỏ hơn như vậy. Nếu đó là một chiếc đầu kéo sang đường thì có lẽ xe khách đã khác.
Lưu ý đoạn đường này không phải cao tốc. Lái xe phải tuân thủ tốc độ và chú ý quan sát, có đèn vàng cảnh báo năng lượng mặt trời nhấp nháy liên tục trên trục đường này.

vinhhanh76

[Tịch thu bằng lái]
"xe con trong lúc chuyển hướng hay là đã chuyển hướng xong rồi" không phải là vấn đề bác ạ.
Là cả vấn đề đấy bác ơi. Như trên em đã trình bày, theo điều 15 khoản 2 Luật Giao thông đường bộ: Trong khi chuyển hướng thì phải nhường đường. Suy ra, nếu chuyển hướng xong rồi thì sao? Tiếp tục nhường?

cun01

Xe container
Mặt hướng ra sông, chổng mông vào nội thành.
Là cả vấn đề đấy bác ơi. Như trên em đã trình bày, theo điều 15 khoản 2 Luật Giao thông đường bộ: Trong khi chuyển hướng thì phải nhường đường. Suy ra, nếu chuyển hướng xong rồi thì sao? Tiếp tục nhường?
Về nguyên tắc: Chỉ khi thấy an toàn mới được phép chuyển làn chuyển hướng b-)b-)b-)b-)b-)

cun01

Xe container
Mặt hướng ra sông, chổng mông vào nội thành.
Nguyên tắc ƯU TIÊN BÊN PHẢI :D

poiuy

Xe ba gác
Xe con đã rẽ sang đường thì phải có tín hiệu xin đường, thấy có dấu hiệu nhường thì mới được sang chứ không đụowc nghĩ phương tiện đang đi thuận nó "phải" giảm tốc, nhỡ đó là cái xe bị mất phanh thì sao? Trừ khi xe khách núp đâu đó bất thần nhảy xổ ra đâm thì xe con mới hoàn toàn vô tội. Vì vậy vụ này cả 2 bên đều mắc lỗi, cả 2 cùng phải chịu trách nhiệm.

Lãng khách 179

Xe buýt
Xe Khách nó thuộc đội "hung thần xa lộ" mà làm gì có nhường ai bao giờ ? Đi quốc lộ thấy nó thì cứ lo giảm tốc cho nó vượt và tránh xa nó ra cho nhẹ lòng !