[Funland] Vụ tai nạn thảm khốc 3 người chết ở Thanh Hóa: Tài xế xe khách không làm chủ tốc độ?

--Lamborghini--

Xe cút kít
Nhẹ nhàng thì để 2 bên tự thương lượng với nhau và nộp một khoản phạt xong ai về nhà nấy.
Một trong 2 bên không chịu thì trước mắt mời bác cứ cho xe về bãi, ký biên bản đợi ngày lên giải quyết. Lúc này thì sai đúng gì cũng phải tiền
Thì đấy, nó dục mình thương lượng để nó thịt mình.
Mẹ nó, nó đ éo xử theo luật chỉ dình dập dọa nạt này nọ, nó bảo em là nhà kia họ giám định thương tật bao nhiêu là chuyển sang hình sự đấy.
Dùng dằng thì mình mất thời gian, xe thì bi giữ.
Đcm, nghĩ lại căm.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Em chỉ quan tâm là: Tại sao cái xe xanh( kho bạc nhà nước) kia lại chạy trên đường? Đi làm nhiệm vụ hay lấy xe chạy đi chơi tết(trên xe tới tận 7 người). Hết.
Có những cái cần phải bị lờ đi.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Xe 7 chỗ rẽ trái thiếu quan sát, không nhường đường cho xe chạy thẳng...

"xe con trong lúc chuyển hướng hay là đã chuyển hướng xong rồi" không phải là vấn đề bác ạ.

Mà là: Xe không ưu tiên (hình như là Xe con) cần nhường xe ưu tiên đến khi nó chạy mất tích đã. Sau đó, ông xe con muốn làm gì thì làm.
Một khi bị đâm thì rõ ràng Xe con không đạt tiêu chí "quan sát thấy không gây trở ngại hoặc nguy hiểm cho người và phương tiện khác".
Vì xe con thực tế đã gây nguy hiểm cho xe khác.
Nguyên tắc ƯU TIÊN BÊN PHẢI :D
Xe con đã rẽ sang đường thì phải có tín hiệu xin đường, thấy có dấu hiệu nhường thì mới được sang chứ không đụowc nghĩ phương tiện đang đi thuận nó "phải" giảm tốc, nhỡ đó là cái xe bị mất phanh thì sao? Trừ khi xe khách núp đâu đó bất thần nhảy xổ ra đâm thì xe con mới hoàn toàn vô tội. Vì vậy vụ này cả 2 bên đều mắc lỗi, cả 2 cùng phải chịu trách nhiệm.
Em chả ưa gì xe biển xanh/đỏ và xe khách, đều là những thành phần phóng bạt mạng, lạng lách đánh võng trên đường.

Tuy nhiên nhìn nhận thì nó phải khách quan.

Các cụ trích luật các kiểu, nào là hướng ưu tiên, đường ưu tiên nhưng các cụ quên mất điều cơ bản nhất: Thằng được ưu tiên nhất khi qua giao lộ là cái thằng đã ở trong giao lộ, chứ đếch phải thằng đi trên đường ưu tiên, hướng ưu tiên hay xe ưu tiên các cụ nhé.

Và xem ảnh hiện trường em có thể khẳng định ông biển xanh không những đã ở trong giao lộ mà còn sắp ra khỏi giao lộ, còn ông xe khách từ xa tới không giảm tốc độ nên đâm vào.

Vì vậy việc xxx 36 bước đầu nhận định lỗi chính ở ông xe khách là hoàn toàn chính xác. Còn ông nào lỗi đến đâu, lỗi như thế nào, cụ thể ra sao thì còn phải điều tra tiếp.

custardapple

Xe buýt
Ở thớt trước, có cụ hỏi : sao lại giữ txe xe khách, e đã đoán : lỗi ko làm chủ tốc độ, với ko quan sát cẩn thận.
Bèn đúng! Sợ thật.
Làm chủ tốc độ và quan sát cẩn thận mà đâm người ta thì là tội cố sát à cụ

VW Golf01

[Tịch thu bằng lái]
Em chả ưa gì xe biển xanh/đỏ và xe khách, đều là những thành phần phóng bạt mạng, lạng lách đánh võng trên đường.

Các cụ trích luật các kiểu, nào là hướng ưu tiên, đường ưu tiên nhưng các cụ quên mất điều cơ bản nhất: Thằng được ưu tiên nhất khi qua giao lộ là cái thằng đã ở trong giao lộ, chứ đếch phải thằng đi trên đường ưu tiên, hướng ưu tiên hay xe ưu tiên các cụ nhé.

Và xem ảnh hiện trường em có thể khẳng định ông biển xanh không những đã ở trong giao lộ mà còn sắp ra khỏi giao lộ, còn ông xe khách từ xa tới không giảm tốc độ nên đâm vào.

Vì vậy việc xxx 36 bước đầu nhận định lỗi chính ở ông xe khách là hoàn toàn chính xác.
"Nhất chớm - Nhì gì đó", phải không bác? Nguồn từ các ông thầy dậy lái xe?
Bác làm ơn cho hỏi, cái "điều cơ bản nhất: Thằng được ưu tiên nhất khi qua giao lộ là cái thằng đã ở trong giao lộ" nó thể hiện chỗ nào vậy ạ?

poiuy

Xe ba gác
"Nhất chớm - Nhì gì đó", phải không bác? Nguồn từ các ông thầy dậy lái xe?
Bác làm ơn cho hỏi, cái "điều cơ bản nhất: Thằng được ưu tiên nhất khi qua giao lộ là cái thằng đã ở trong giao lộ" nó thể hiện chỗ nào vậy ạ?
Cụ xem 450 câu hỏi, có 1 câu đấy.

VW Golf01

[Tịch thu bằng lái]
Cụ xem 450 câu hỏi, có 1 câu đấy.

Tôi xin phép hỏi lại cả 2 bác, vốn là những người rất hiểu luật cái xứ này:
Ừ, "cái thằng đã ở trong giao lộ", vậy "ở trong" tính từ đâu đến đâu của cái xe của bác? Có định nghĩa không ạ?
Nó "đã ở trong giao lộ" là tính theo bánh xe, hay tính từ Đầu xe đến Đuôi xe?
Cái giao lộ của bác, nó được chia vạch như nào hả bác Chùa đầu lĩnh Ma bư , để tôi biết rằng: Qua chỗ này, là tôi "đã ở trong giao lộ" và được ưu tiên?

Tôi cho là, cái "điều cơ bản nhất" này, các bác trả lời không quá khó khăn, và nó sẽ giúp ích rất nhiều cho các lái xe khác khi căn chỉnh để "và giao lộ", nhỉ.

Mà, khi "Thằng được ưu tiên nhất khi qua giao lộ là cái thằng đã ở trong giao lộ", thế thì cái biển ưu tiên và không ưu tiên quen thuộc, nó đứng thứ mấy vậy bác?

Ừ, "cái thằng đã ở trong giao lộ", vậy "ở trong" tính từ đâu đến đâu của cái xe của bác? Có định nghĩa không ạ?
Cái giao lộ của bác, nó được chia vạch như nào hả bác Chùa đầu lĩnh Ma bư , để tôi biết rằng: Qua chỗ này, là tôi "đã ở trong giao lộ" và được ưu tiên?

Tôi cho là, cái "điều cơ bản nhất" này, các bác trả lời không quá khó khăn, và nó sẽ giúp ích rất nhiều cho các lái xe khác khi căn chỉnh để "và giao lộ", nhỉ.

Mà, khi "Thằng được ưu tiên nhất khi qua giao lộ là cái thằng đã ở trong giao lộ", thế thì cái biển ưu tiên và không ưu tiên quen thuộc, nó đứng thứ mấy vậy bác?
Điều 24. Nhường đường tại nơi đường giao nhau

Khi đến gần đường giao nhau, người điều khiển phương tiện phải cho xe giảm tốc độ và nhường đường theo quy định sau đây:

1. Tại nơi đường giao nhau không có báo hiệu đi theo vòng xuyến, phải nhường đường cho xe đi đến từ bên phải;

2. Tại nơi đường giao nhau có báo hiệu đi theo vòngxuyến, phải nhường đường cho xe đi bên trái;

3. Tại nơi đường giao nhau giữa đường không ưu tiên và đường ưu tiên hoặc giữa đường nhánh và đường chính thì xe đi từ đường không ưu tiên hoặc đường nhánh phải nhường đường cho xe đi trên đường ưu tiên hoặc đường chính từ bất kỳ hướng nào tới.
Cụ đọc kỹ điều 24 nhé, điều này có 2 vế:

1. Khi đến gần đường giao nhau phải giảm tốc độ

2. Khi đến gần đường giao nhau phải nhường đường theo các quy định sau... Như vậy thứ tự ưu tiên theo điều này chỉ áp dụng cho những xe "đến gần đường giao nhau". Đương nhiên xe đã ở trong phạm vi đường giao nhau nó đếch phải nhường cho thằng nào hết. (Đây là theo luật để khi có xảy ra va chạm thì có căn cứ mà bắt lỗi thôi, còn thực tế đi ngoài đường thì còn phải theo ngoại cảnh để mà quyết định nhường hay đi tiếp để đảm bảo tính mạng cho mình).

Còn giao lộ có vạch hay không có vạch cụ bớt thời gian nghía qua Quy chuẩn 41.

poiuy

Xe ba gác

Biển ưu tiên đứng thứ mấy thì lại xem 450 câu hỏi, có luôn.
Tóm lại là đã có bằng lái xe thì phải thuộc mấy cái này rồi.

VW Golf01

[Tịch thu bằng lái]

2. Khi đến gần đường giao nhau phải nhường đường theo các quy định sau... Như vậy thứ tự ưu tiên theo điều này chỉ áp dụng cho những xe "đến gần đường giao nhau". Đương nhiên xe đã ở trong phạm vi đường giao nhau nó đếch phải nhường cho thằng nào hết. (Đây là theo luật để khi có xảy ra va chạm thì có căn cứ mà bắt lỗi thôi, còn thực tế đi ngoài đường thì còn phải theo ngoại cảnh để mà quyết định nhường hay đi tiếp để đảm bảo tính mạng cho mình).

Ơ, thế khi đến gần đường thì bác phải "nhường" - còn khi đã "xe đã ở trong phạm vi đường giao nhau nó đếch phải nhường cho thằng nào hết", thế là vô hình chung, Luật cổ vũ để dành ưu tiên, phỏng ạ?
Hay là "luật để khi có xảy ra va chạm thì có căn cứ mà bắt lỗi thôi", chứ không phải Luật đặt ra để lái xe chúng ta tuân thủ?

Cuối cùng: "xe đã ở trong phạm vi đường giao nhau": Luật của bác có định nghĩa không vậy?
Nó vào hẳn bằng 4 bánh xe hay vào hẳn bằng Đuôi xe?

athk

Xe tăng
1 2 3 action.... :-t

Xe gòng

Xe điện
Luật giao thông đường bộ em thấy khắm nhất lỗi 'không làm chủ tốc độ'. Bắt ai người đó chết, chỉ béo chó thôi...
công nhận, như vụ đâm xe ở ngã tư vừa rồi giữa 2 xe máy (1 xe say vượt đèn đỏ đâm vào 1 xe chạy đèn xanh), kết luận 2 xe cùng sai
1. xe đèn xanh: ko làm chủ dc tốc độ nên bị đâm. Khắm vãi
2. xe đèn đỏ: chỉ còn mỗi tội vượt đèn đỏ (còn biên bản mất luôn cả vụ say)

p/s: cái cam ở đó cũng bị hỏng bất ngờ nên người nông dân đành chào thua

Ơ, thế khi đến gần đường thì bác phải "nhường" - còn khi đã "xe đã ở trong phạm vi đường giao nhau nó đếch phải nhường cho thằng nào hết", thế là vô hình chung, Luật cổ vũ để dành ưu tiên, phỏng ạ?
Hay là "luật để khi có xảy ra va chạm thì có căn cứ mà bắt lỗi thôi", chứ không phải Luật đặt ra để lái xe chúng ta tuân thủ?

Cuối cùng: "xe đã ở trong phạm vi đường giao nhau": Luật của bác có định nghĩa không vậy?
Nó vào hẳn bằng 4 bánh xe hay vào hẳn bằng Đuôi xe?
Căn cứ để kết luận sai đúng phải dựa vào pháp luật hiện hành cụ ạ, em không phải chuyên gia nên không thể phân tích được luật đúng hay luật sai.

Luật quy định các ông sắp đến giao lộ phải giảm tốc độ và đi theo quy tắc. Ông xe khách đâm vào ông xe con trong giao lộ đương nhiên nhìn nhận trước mắt như xxx 36 không có gì sai. Còn ông sai đến đâu và ông xe con có sai hay không thì chờ kết luận điều tra cụ nhé.

Nếu cụ có tham gia giao thông cụ cũng nên nắm rõ luật hiện hành để đảm bảo an toàn cho mình và những người cùng tham gia giao thông với cụ.

tab00

Xe điện
Cái này xem ảnh & đọc cmt các cụ em chịu không biết ai đúng/sai. Chắc phải nhờ cam hành trình hoặc cam an ninh nhà dân xung quanh.

Giờ nước ta xe biển xanh ít đi chơi lễ tết vì bị soi nhiều, nhưng nước bạn có vẻ vẫn lạm dụng nhỉ.

Ngỗng già

Xe buýt
Ở hướng ngược lại thì xe con thiếu quan sát, không nhường đường cho xe đi thẳng, chở quá số người quy định,..xe khách chạy không quá tốc độ quy định trên đoạn đường đó ...Đừng có lối suy nghĩ xe nào bé hơn, thiệt hại nhiều hơn là đúng ...............
Tưởng biển xanh là bố thiên hạ . Nói thật chạy kiểu ông bảy chỗ bố thằng nào tránh được . Bài học nhắc nhở chúng ta Hãy thận trọng ngồi trước vô lăng

vinhhanh76

[Tịch thu bằng lái]

Bác viện dẫn chuẩn

fanmu1234

Xe container
Đội khách còn lâu nó mới giảm tốc độ từ xa ! Rõ ràng có xe ngược chiều mà nó vẫn còi toè toè rồi vượt như chỗ không người ...

Vụ này mà khởi tố xác định là cả 2 đều đi bóc lịch:
- Không chú ý quan sát, cho xe chuyển hướng khi không đảm bảo an toàn, không nhường đường cho xe chiều ngược lại ... gây hậu quả rất nghiêm trọng !
- Không chú ý quan sát, không giảm tốc độ tới mức an toàn khi đến gần nơi đường bộ giao nhau, khi có chướng ngại vật trên đường ... gây hậu quả rất nghiêm trọng !
Em đã còm mấy ngày hôm nay rồi, em cũng đánh giá khả năng xe khách dính lỗi không giảm tốc độ. Đến giao lộ, thấy xe 7 chỗ đang sang đường, ông xe khách bóp còi toe toe ấn ga lao thằng không nhường, thế là toi

Bọn xe khách Bắc Nam thì kinh rồi, chúng lao như muốn tranh thủ đi đầu thai =))=))=))

Đã từ lâu, người ta dã gọi bọn xe khách đường dài là "những chiếc quan tài bay"

Lambretta 550

[Tịch thu bằng lái]
Không xử nghiêm những vụ như này thì bọn xe khách liên tỉnh, xe tải, xe ben nó sẽ luôn cho mình cái quyền lao thẳng vào người ta khi lưu hành trên cao tốc, quốc lộ.
Tất nhiên vẫn còn nhiều tài xế xe khách xe tải có tâm, đi rất từ tốn nhường nhịn. Và ngược lại không ít kẻ lái xe con đi ấu và đi ngu, chúng là nỗi khiếp sợ cho người đi xe máy và đi bộ.