Vụ nổ bình gas, các cụ nhìn lại công tác phòng chống cháy nổ cái nhỉ ?

VeryGood

Xe điện
Các cụ bình tĩnh nào. Thưc chất những vụ nổ gas chả liên quan gì đến gas sang chiết cả, mà chủ yếu do phụ kiện kém và người dùng kém hiểu biết thôi.

xeruabo2

Xe điện
Vâng, cụ có vẻ chuyên gia về cái này nhỉ , tối em về cầm máy soi lại cái bình gas ở nhà em coi sao ,, cái bình thì thường thấy công ty Ga khiêng đến, vậy muốn gọi đúng cái bình cụ nói thì nói với bọn phân phối như vậy à,, cám ơn cụ ,, khi nào cần tư vấn về thuốc ... em sẽ giúp cụ :D
Dạ cái nghề kiếm cháo qua ngày của e nó cũng gần với món này như cụ gắn với thuốc vậy nên có chút hiểu về nó ợ . Cần tư véo thêm cụ cứ PM cho e ... E sẵn lòng giúp ợ !

nhathuoconline

Xe điện
Website
www.nhathuoc360.com
Các cụ bình tĩnh nào. Thưc chất những vụ nổ gas chả liên quan gì đến gas sang chiết cả, mà chủ yếu do phụ kiện kém và người dùng kém hiểu biết thôi.
Chết thật , cụ lại mắng em kém hiểu biét,, em là người dùng đây ạ,, em biết thì chả post cái thớt này lên ,, vấn đề phải có cái quy chế dậy em biết chứ nhỉ

vietran

Xe ba gác
Ối giời ơi nhà em dùng ga trung tâm, em tưởng nó hiện đại thế nào hóa ra nó dùng một đống bình ga to tổ bổ để trong cái nhà quây bằng tấm lợp ý. Nó mà nổ thì đi cả khu

VeryGood

Xe điện
Sang chiết gas nó chỉ nguy hiểm tại nơi sang chiết thôi, chứ tại nơi sử dụng hầu như nó không còn nguy hiểm nữa.
Em lấy ví dụ bình gas của thằng Shell nó an toàn hơn bình gas của mấy thăng tư nhân. Cho dù các cở sở sang chiết lậu nó bơm gas vào bình Shell mang bán kiếm lời thì cái bình giả đó nó vãn an toan hơn bình gas thật của bon tư nhân.

nhathuoconline

Xe điện
Website
www.nhathuoc360.com
Ối giời ơi nhà em dùng ga trung tâm, em tưởng nó hiện đại thế nào hóa ra nó dùng một đống bình ga to tổ bổ để trong cái nhà quây bằng tấm lợp ý. Nó mà nổ thì đi cả khu
Nghe cũng khiếp cụ nhỉ,, cái thằng điều hành đống đó mà lơ đãng thì ....

VeryGood

Xe điện
Chưa có bình gas nào để ngoài trời nổ cả, cụ yên tâm.

hoanganh2208

Xe hơi
Theo em thì với thành phố có hơn 5 triệu dân mà hầu hết sử dụng bếp gas thì cũng rất khó tránh khỏi việc xảy ra tai nạn đáng tiếc như sáng nay.

Tuy nhiên điều em băn khoăn là công tác cứu hộ tỏ ra quá chậm chạp và thiếu kinh nghiệm. Đây mới chỉ là 1 ngôi nhà diện tích 20 m2 bị sập mà đã mất hơn 6h đồng hồ mới đem được 2 cháu bé ra. Thử hỏi nếu có động đất sập hàng nghìn ngôi nhà thì sao các cụ nhỉ.

Ngoài ra theo em đội cứu hộ từ đầu đã xác định nhầm chỗ các cháu bé. Họ đã kê phao hơi vào chỗ màu xanh, trong khi các cháu bé lại nằm ở chỗ màu đỏ.

hon nhien

Xe điện
Em là chuyên gia về gas đây, cụ Lang cần hỏi gì nào.
Các vụ nổ bình gas đều là nổ ngoài bình, tức là gas rò ra ngoài gặp lửa rồi cháy. Các cụ tưởng tượng khi gas rò ra ngoài thì căn phòng lại như một bình gas lớn, khi cháy thể tích khí tăng 250 lần nên gây nổ.
Các vụ bỏng gas thường rất nguy hiểm, có thể bỏng ngoài da không lớn nhưng lại có thể bỏng phổi. Khi nổ áp suất lớn ép không khí nóng vào trong phổi gây bỏng phổi, khả năng tử vong rất cao.
Cụ cho giải pháp đê :-c

tit1109

Xe buýt
Em nói thật, bức xúc không chịu được! Tai nạn xảy ra từ gần 6h sáng, thế mà 9h30 vẫn còn "... cơ quan chức năng đang khẩn trương".... thế này thì người lớn còn die huống gì trẻ con!

danmexe

Xe điện
Cứu hộ nhà mình chán lém, chả chuyên nghiệp và huấn luyện kỹ càng trong mọi tình huống gì cả.Kể cả việc người chưa chết ngay lúc đó, nhưng với thời gian cứu hộ nt thì cũng chết mà thôi..híc

hon nhien

Xe điện
Các cụ HoangAnh & Tít lại lạc đề roài :P

VeryGood

Xe điện
Các vụ nổ gas thường diễn ra vào ban đêm hoặc gần sáng. Lý do là ban đêm gas rò ra từ từ không được phát hiện. Đến khi thấy mùi nồng nặc thì mọi người lại thò tay bật điện để kiểm tra nên : BÙM.

Nguyên tắc an toàn hàng đầu này: Khi phát hiện rò gas, không bật điện, không tắt điện, không bật hoặcc tắt các thiết bị dùng điện, không bật lửa. Nhẹ nhàng mở cửa để khí gas thoát ra ngoài. Khóa van bình gas lại.

My Mò

Xe điện
Em nghĩ rằng bất kỳ ai khi nghe tin chứ chưa nói đến việc trực tiếp nỗ lực cứu hộ đều rất đau xót trước hoàn cảnh này, con người không ai vô cảm để chậm trể cứu hộ nhưng em cho rằng có 2 vấn đề làm chậm công tác cứu hộ: 1 là thiếu thiết bị chuyên dụng và kỹ năng cứu hộ chuyên nghiệp, hai là do lối vào quá nhỏ, không thể đưa phương tiện cơ giới vào hiện trường được. Ngõ nhỏ, phố nhỏ là đặc trưng của ta, chả cứ gì Hà Nội, chỉ đến khi có biến như thế này mới thấy tác hại của nó. Em chứng kiến 2 lần buộc dây thả quan tài của người quá cố từ trên cao xuống để đưa tang ở Hà Nội này rồi.
Vầng cụ. chính cái đo đỏ đấy nên cứ mỗi lần có biến là rất vất vả cho cả người cứu hộ và người bị nạn. Người thực hiện cứu hộ thì thiếu cái đo đỏ đấy nên lúng túng, còn người bị nạn thì tâm trạng như nào chắc nhiều người hiểu. Cho dù có không cứu sống được mạng người thì ai cũng mong và nhất là người nhà nạn nhân chỉ muốn đưa người thân của mình ra khỏi cái mớ hỗn độn đấy. Nước ta lũ llụt, thiên tai nhiều. Em chỉ mong lực lượng PCCC ngoài công việc chính là chiến đấu với giặc lửa còn được đào tạo bài bản công tác cứu hộ, cứu nạn và được trang bị những kỹ năng và thiết bị chuyên dụng tốt nhất. Mỗi lần đọc tin thế này không cầm lòng được, nhất là nạn nhân lại là trẻ em.

Nhạc

Xe container
Em nấu nướng 5 phút xong nên tránh xa bình ga to, mà như phản xạ ế cứ đứng nấu gần bình ga là e sợ :(

hon nhien

Xe điện
Các vụ nổ gas thường diễn ra vào ban đêm hoặc gần sáng. Lý do là ban đêm gas rò ra từ từ không được phát hiện. Đến khi thấy mùi nồng nặc thì mọi người lại thò tay bật điện để kiểm tra nên : BÙM.

Nguyên tắc an toàn hàng đầu này: Khi phát hiện rò gas, không bật điện, không tắt điện, không bật hoặcc tắt các thiết bị dùng điện, không bật lửa. Nhẹ nhàng mở cửa để khí gas thoát ra ngoài. Khóa van bình gas lại.
Túm lại là cứ dùng xong là kháo van cụ nhở.
Thế đang dùng mà nó rò thì sao cụ?

VeryGood

Xe điện
Còn làm sao để phát hiện rò gas thì cực kỳ đơn giản. Bản thân gas không có mùi, khi SX người ta trộn mùi trứng thối vào để dễ phát hiện. Vì vậy chỉ cần ngửi bằng mũi là đủ, chả cần thiết bị phát hiện rò gas như cụ Lolotica nói ở trên. Quan trọng là biết xử lý khi rò gas thôi.