[Funland] Vu Lan - mùa vàng mã.

Hoàng_Phú Thọ

Xe container
Nhà em vẫn đốt dịp tháng 7 âm (có 9 cụ) và ngày giỗ, nhưng cũng tối giản 300-500K tiền mua mã.

Anhdex

Xe tăng
Người tin cứ tin người không tin thì nói giời biển gì họ cũng ko tin 😀 nhà em thì vẫn đốt cho các cụ .

Taihoatu

Xe lăn
Quê em vẫn đốt nhiều lắm, nhất là những nhà có người mất trong năm. Nhìn cả sân vàng mã mà hoảng.
Klq nhưng sáng nay em thấy hình này, chắc dưới âm đợt này đi đứng lộn xộn nên phải đốt, hehe

theanh90

Xe tăng
Vu lan không liên quan gì đến tháng cô hồn nhé, nó trùng thời điểm thôi.

AHDA

[Tịch thu bằng lái]
CHUYỆN ĐỐT VÀNG MÃ
Trích Thư trả lời cư sĩ Kim Chấn Khanh
Ấn Quang Pháp Sư Văn Sao Tam Biên- Quyển 2- Phần 6 (Ấn Quang Đại Sư - tổ thứ 13 của Tịnh Độ Tông)

Chuyện giấy vàng bạc tuy không phát xuất từ kinh Phật, nhưng nguồn gốc của nó đã quá lâu! Ông [Phạm] Cổ Nông tuy chẳng biết nguồn gốc, nhưng lời ông ta bàn [về chuyện đốt giấy vàng bạc] vốn thuận theo lẽ trời, tình người, há nên tự cậy thông minh, chẳng cho là đúng? Xưa kia, Quang đọc Pháp Uyển Châu Lâm, quên mất là trong quyển số mấy, có hai ba trang nói tới chuyện giấy vàng bạc (ở đây là kim ngân (giấy vàng, giấy bạc) và đốt quần áo, vật dụng (ở đây chính là loại vải lụa [trong đồ mã]). Bài văn ấy do quan Trung Thư Lệnh[1] Sầm Văn Bổn đời Đường ghi lại cuộc vấn đáp giữa thầy ông ta và một viên quỷ quan (quan cõi âm). Hình như người ấy là Lục Nhân Thiến[2], thoạt đầu chẳng tin Phật và quỷ thần; sau này do làm bạn với viên quỷ quan ấy bèn tin tưởng, còn sai Sầm Văn Bổn bày tiệc để đãi đằng viên quan ấy và khắp những kẻ tùy tùng. Họ Lục hỏi: “Giữa cõi Âm và cõi Dương có thể dùng vật nào để trao đổi?” Viên quỷ quan nói: “Vàng, bạc, vải, lụa chúng tôi có thể dùng được; nhưng đồ thật chẳng bằng đồ giả! Nếu đem giấy trang kim dán trên giấy và dùng giấy làm the, đoạn v.v… thì sẽ có thể coi như là vàng và quần áo để sử dụng được”. Tôi đọc chuyện này vào mười mấy năm trước đây, nay chẳng nhớ ở quyển nào, thiên nào! Nếu ông đọc kỹ sẽ có thể thấy được. Lúc ấy nhằm đầu đời Tùy, vì lúc đó Sầm Văn Bổn vẫn còn đang đi học, đến đời Đường mới làm Trung Thư Lệnh.

Tánh tình ông quá tự thị. Tuy ông Cổ Nông chưa biết xuất xứ [của tập tục đốt vàng mã] nhưng lời ông ta nhận định khá phù hợp với thiên lý nhân tình, thế mà ông vẫn chẳng cho là đúng, cứ muốn người trong cả nước bỏ sạch chuyện ấy. Nếu ông thật sự đề xướng, chắc sẽ bị quỷ công kích. Trong cõi đời có kẻ ngu chẳng biết dùng vật để biểu lộ tấm lòng, chuyên đốt cho nhiều thì cũng không nên. Hãy nên dùng pháp lực, tâm lực để gia trì, khiến cho ít biến thành nhiều để thí khắp họ hàng, thân thuộc của chính mình và hết thảy cô hồn thì được, nhưng chớ nên [đem vàng mã] để cúng Phật, Bồ Tát! Há Phật, Bồ Tát thiếu thốn đồ dùng, vẫn cần được người đời cúng dường ư? Chỉ vì nếu người đời không dùng thức ăn, hương, hoa v.v… nhằm biểu lộ tấm lòng Thành, sẽ chẳng có gì để thể hiện tấm lòng Thành hòng cảm Phật, Bồ Tát. Kẻ ngu không hiểu biết, liền dùng những thứ đó để cúng Phật; nhưng luận trên phương diện nhất niệm thành tâm thì cũng có công đức. Ví như đứa trẻ cúng dường cát cho đức Phật (đây là chuyện tiền thân của vua A Dục) vẫn được hưởng báo Thiết Luân Vương[3].

Nếu kẻ ngu chẳng biết cầu sanh Tây Phương, dùng nhiều tiền tài, mua giấy vàng bạc đốt đi để gởi kho [dưới Âm P hủ] thì thật là si tâm vọng tưởng. Kẻ tục do cái tâm tự tư tự lợi muốn tính kế làm quỷ vĩnh viễn, gặp phải T ăng sĩ phàm tục chẳng cần biết đúng - sai, chỉ mong có [ai thỉnh làm] Phật sự để xoay tiền, bèn thuận theo ý của kẻ ấy mà làm! Vì thế, thật có lắm kẻ phá địa ngục, phá huyết hồ, trả tiền thọ sanh.[4] Nhưng quân tử suy nghĩ chẳng ra ngoài địa vị, chỉ nên tự giữ lý ấy và trình bày cùng người hiểu rõ lý. Nếu là kẻ cố chấp không giáo hóa được, cũng chẳng công kích đến nỗi chuốc lấy sự oán hận của người ta để rồi đối với chính mình, đối với người, đối với pháp đều không có lợi ích. Nếu ông thật sự muốn quy y, hãy nên lấy lời tôi làm chuẩn. Nếu không, dẫu đích thân đến quy y thì vẫn là hữu danh vô thực, làm sao có tình thầy trò và lợi ích quy y cho được! Xin hãy sáng suốt soi xét. Quang già rồi (nay đã bảy mươi mốt tuổi), tinh thần chẳng đủ, chớ nên thường gởi thư tới! (ngày mồng Bốn tháng Sáu năm 1930)
Lời bàn : Ấn Tổ nói đốt thì người cõi âm có thể nhận được nhưng không nên đốt quá nhiều sẽ kết duyên sâu với cõi quỷ cũng không tốt, nhưng cũng không nên phản bác sẽ bị quỷ công kích, nên dùng tâm lực gia trì để ít thành nhiều và không được dùng vàng mã cúng Phật, Bồ Tát (để ở bàn thờ Phật, Bồ Tát)

• Vodka
Reactions: 202

AHDA

[Tịch thu bằng lái]
ĐỐT VÀNG MÃ CHỈ CÕI QUỶ MỚI NHẬN ĐƯỢC
Trích Địa Tạng Bồ Tát Bổn Nguyện Kinh Giảng Kí- tập 23
Hoà thượng Tịnh Không giảng tại Tịnh Tông học Hội Singapore

Cho nên việc đốt ‘giấy tiền’ này, Ấn Quang lão pháp sư có nói trong Văn Sao, đối với việc này ngài chẳng tán thành nhưng cũng chẳng phản đối, tại sao không tán thành? Trong Phật pháp chẳng có việc này. Trong Phật pháp nói đến siêu độ chỉ là niệm danh hiệu Phật, Bồ Tát, tụng kinh hồi hướng cho họ. Nhưng cũng không phản đối, người mất luân hồi đi vào sáu nẻo, chỉ có cõi quỷ mới dùng ‘giấy tiền’ được, những cõi khác chẳng dùng được. Nếu kẻ ấy sanh vào cõi quỷ, họ cần có ‘giấy tiền’, bạn không cho họ đốt thì không phải đã cắt đứt nguồn tiền tài của họ rồi sao? Việc này cũng phiền phức lắm vì họ sẽ hận bạn, thế nên ngài chẳng phản đối. Chúng ta học thái độ này của lão pháp sư cũng tốt, không đề xướng nhưng cũng không phản đối. Đây là phong tục tập quán trong dân gian, chẳng liên quan gì đến Phật pháp, nếu thật sự học Phật thì chẳng cần những thứ này.

motthoidongbim

Xe điện
Các cụ mà nhận được thì 1-2tr tiền vàng mã các cụ đã tiêu nhoè rồi. Nhà e bme làm nhưng thấy 2 bên đều hoá rất ít. T6 e về qê và t7-cn ra dọn cỏ ở khu mộ. Nhiều ng bảo kiêng nhưg kiêg cái j. 3 thág ko dọn nó um tùm lên rồi. Vu lan báo hiếu thì còn bme cứ trah thủ về qê phụng dưỡng là được. Cầu cúng, lễ lạt to làm gì?

xukthal

Xe lăn
Ngân hàng địa phủ phát hành tiền chả có mẫu nào chuẩn cả. Nên các cụ cứ tự phát hành và hóa, dưới đó không thấy có ý kiến gì đâu. Tiền nào cũng tiêu được
Quan ngại nhất là seri giống hệt nhau toàn 8888888... thế là tiền giả rồi còn gì? :-s

hưvô

Xe lăn
Ngoài nước mình & nước lạ, còn nước nào đốt vàng mã nữa ko cc nhỉ

sắt con

Xe điện
Thực sự vong linh có dùng tiền âm phủ hay ko??? Vong em gái em đã từng về nhập vào chị họ em và nói với bố em là mua cho nó 1 cái balo màu hồng, nhưng để vậy cho đẹp đừng có đốt....
Ngày tết trung thu 1 năm nào đó, sau khi thắp hương, bác em hóa vàng và mấy cái đèn ông sao, vì bác bị sẩy 2 đứa. Vừa đem ra đốt cái thì 1 chị trong nhà, chị ấy có căn âm ạ. Lúc ấy cũng học cấp 3 rồi, tự dưng lăn quay vào góc nhà khóc nức nở, bác em hốt hoảng xong hỏi thì chỉ vào mấy cái đèn lồng đang cháy và cứ khóc. Bác em fai đi mua mấy cái đèn khác về để trên bàn thờ thì chị ấy mới nín....
Chuyện của cụ sợ tái mào 😒😒😒😒

phuongmit

Xe cút kít
Chuyển lên chung cư gần 10 năm thì rằm mùng 1 nhà e chỉ thắp hương, k đốt tiền vàng. 1 năm có vài dịp e đốt tiền vàng: 3 ngày tết âm mùng 123 mỗi ngày 5-10 lễ tiền vàng, rằm tháng giêng. Rằm tháng 7 thì mua quần áo cho ông bác e đã mất (chưa lập gia đình), ông bà nội e, ông bà nội vợ. Chỉ vài dịp đó trong năm nhà e đốt tiền vàng và thấy chi phí ở mức hạn chế tối đa rồi, chấp nhận dc.

hd2022

Xe tải

hiện đã có lực lượng giao thông nên các cụ có gửi phương tiện xuống thì gửi thêm cả tiền nộp phạt với cả bằng lái nha

• Vodka
Reactions: 202

bau67

Xe container
Ngoài nước mình & nước lạ, còn nước nào đốt vàng mã nữa ko cc nhỉ
Cách nay khoảng 30 năm, nhà Cháu ở bên Sing đúng ngày Rằm tháng 7. Người Hoa đóng cửa hàng, không buôn bán gì cả. Mỗi nhà 1 bàn to đặt đồ cúng, đồ mã trước cửa. Khói hương, khói hóa vàng nghi ngút, mù mịt hơn cả khói do cháy rừng Indo Cụ ạ ! :))

Hóa đồ mã, thực ra để yên lòng người sống !

• Vodka
Reactions: XPQ

phuongmit

Xe cút kít
Cách nay khoảng 30 năm, nhà Cháu ở bên Sing đúng ngày Rằm tháng 7. Người Hoa đóng cửa hàng, không buôn bán gì cả. Mỗi nhà 1 bàn to đặt đồ cúng, đồ mã trước cửa. Khói hương, khói hóa vàng nghi ngút, mù mịt hơn cả khói do cháy rừng Indo Cụ ạ ! :))

Hóa đồ mã, thực ra để yên lòng người sống !
Đúng thật cụ nhỉ, nhiều khi mình sống, tiêu hoang tiêu phí 500 1tr chả tiếc mà đôi lúc lại khắt khe vài đồng tiền vàng. Chưa bỏ sạch trơn thì giảm tải, cũng là chấp nhận dc trong phạm vi

bau67

Xe container
Đúng thật cụ nhỉ, nhiều khi mình sống, tiêu hoang tiêu phí 500 1tr chả tiếc mà đôi lúc lại khắt khe vài đồng tiền vàng. Chưa bỏ sạch trơn thì giảm tải, cũng là chấp nhận dc trong phạm vi
Chuyện thuộc về tâm linh nên chả biết nói thế nào Cụ ạ ! Mình tôn trọng quyền của mọi người, quan niệm thế nào thì làm thế thôi ạ !
Chắc Cụ cũng biết, quyền và tiền mà nhiều thì cái này quan trọng lắm ! :)

buicongchuc

Xe ba gác
Chắc các cụ có dùng đấy ah. Thấy bảo "đánh chứng" ở dưới đó còn khét lẹt luôn.
Chuyện vong về nhập vào người nhà em cũng tận mắt chứng kiến vài lần rồi. Chưa thể lý giải hiện tượng này nhưng tâm linh thì không thể không tin.
Ha ha ha

buicongchuc

Xe ba gác
Nhà em vẫn đốt dịp tháng 7 âm (có 9 cụ) và ngày giỗ, nhưng cũng tối giản 300-500K tiền mua mã.
500k bằng mâm cỗ ngon ở quê. Sau em di chúc lại nếu có số tiền đó làm lễ cũng thì làm thêm mâm cỗ cúng để con cháu hoặc bạn bè hưởng lộc :D

Chỉnh sửa cuối:

dracula_bg

Xe điện
Thực sự vong linh có dùng tiền âm phủ hay ko??? Vong em gái em đã từng về nhập vào chị họ em và nói với bố em là mua cho nó 1 cái balo màu hồng, nhưng để vậy cho đẹp đừng có đốt....
Ngày tết trung thu 1 năm nào đó, sau khi thắp hương, bác em hóa vàng và mấy cái đèn ông sao, vì bác bị sẩy 2 đứa. Vừa đem ra đốt cái thì 1 chị trong nhà, chị ấy có căn âm ạ. Lúc ấy cũng học cấp 3 rồi, tự dưng lăn quay vào góc nhà khóc nức nở, bác em hốt hoảng xong hỏi thì chỉ vào mấy cái đèn lồng đang cháy và cứ khóc. Bác em fai đi mua mấy cái đèn khác về để trên bàn thờ thì chị ấy mới nín....
em chưa gặp vong nhập hay người âm, nhưng em cũng tin là có, vấn đề ko phải là đốt người âm coa dùng đc hay ko, mà đốt thì người dương thế thấy an ủi đc phần nào, người âm thế thì thấy ấm cúng vì người dương vẫn nhớ đến mình, đơn giản vậy thôi.
Em tạm tính:
100tr dân x 85% (người Kinh) = 85tr người
tương đương 21tr hộ gđ
Giả sử 30% số hộ gđ đốt vàng mã và trung bình 500k mỗi hộ.
21tr x 30% x 500k = 3.150 củ tỏi
Bảo sao mùa làm ăn tấp nập! Cơ mà dương gian có no thì âm thế mới ấm được, nên cứ AQ đó là tín hiệu tốt vậy.
500k 1 năm mà mua được cái thảnh thơi trong tâm can cụ thấy nó rẻ hay đắt?