[Funland] Vu Lan - mùa vàng mã.

dracula_bg

Xe điện
Thì ví dụ mấy trường hợp như bạn em đấy, đang buộc phải làm việc Họ (đốt vàng mã) theo chỉ đạo của các cụ cao niên, còn ở nhà riêng thì cũng chỉ giản tiện thôi.
nhưng rõ ràng là họ đốt để được thoải mái còn gì? họ không đốt thì chính bản thân họ mâu thuẫn với các cụ cao niên, mất hòa khí thì sẽ không thoải mái đó thôi.

dracula_bg

Xe điện
các cụ đi mây về gió, k sợ tắc đường, mà lại phóng mô tô đi phương 4 đại đỉnh đèo làm gì các cụ
cái này là đốt cho mấy cụ thời sống làm CSGT thôi cụ, chắc để thỉnh thoảng lượn cho đỡ nhớ nghề :D

hưvô

Xe lăn
Cách nay khoảng 30 năm, nhà Cháu ở bên Sing đúng ngày Rằm tháng 7. Người Hoa đóng cửa hàng, không buôn bán gì cả. Mỗi nhà 1 bàn to đặt đồ cúng, đồ mã trước cửa. Khói hương, khói hóa vàng nghi ngút, mù mịt hơn cả khói do cháy rừng Indo Cụ ạ ! :))

Hóa đồ mã, thực ra để yên lòng người sống !
Tục đốt vàng mã này là em nghĩ là bắt nguồn từ nước lạ, các nước có cộng đồng người hoa thì ở đâu cũng vậy

Nov

Xe điện
nhưng rõ ràng là họ đốt để được thoải mái còn gì? họ không đốt thì chính bản thân họ mâu thuẫn với các cụ cao niên, mất hòa khí thì sẽ không thoải mái đó thôi.
Ối dồi, chính xác là đốt để các cụ cao niên được thoải mái. Nói như cụ thì trên OF đã chẳng có nhiều thớt chởi sếp đến thế, vì làm theo ý sếp, để sếp hài lòng, mình có thể được tăng lương, cất nhắc, chả phải quá happy hay sao, chởi chởi cái giề :D. Còn thì việc trong Họ, và nhất là đối với các cụ bề trên thì người ta ko tiện than vãn, chê trách thôi.

Nov

Xe điện
Cách nay khoảng 30 năm, nhà Cháu ở bên Sing đúng ngày Rằm tháng 7. Người Hoa đóng cửa hàng, không buôn bán gì cả. Mỗi nhà 1 bàn to đặt đồ cúng, đồ mã trước cửa. Khói hương, khói hóa vàng nghi ngút, mù mịt hơn cả khói do cháy rừng Indo Cụ ạ ! :))

Hóa đồ mã, thực ra để yên lòng người sống !
Tục đốt vàng mã này là em nghĩ là bắt nguồn từ nước lạ, các nước có cộng đồng người hoa thì ở đâu cũng vậy
Đúng là từ nước lạ. Khởi đầu là tuẫn táng người sống và tùy táng các đồ quý, đồ dùng thường ngày. Sau thấy bất nhân và tốn kém quá mới thay bằng đồ mã. XH dần dần có lẽ sẽ bỏ tục đốt vàng mã. Như vậy đều theo ý người sống cả.

nguyenvu171

Xe buýt
kiều hôm dịch covi, cũng hóa cho các cụ dưới đó mấy bộ kit để test, em không hiểu các cụ dưới đó còn lo chết thì chết đi đâu nhỉ

Chỉnh sửa cuối:

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Quan điểm của em là không đốt, trừ khi mới mất.

Đốt vàng mã (1).
Người nhà đã mất đã hoàn thành việc đầu thai sang kiếp khác (2).

Tin vào (2) mà vẫn làm (1) thì là mê tín. Cccm nào đốt thì đang mặc định là người đã mất sống mãi dưới cõi âm.

Mocoitinh

Xe hơi
Em thấy các cụ đốt tiền giả và nghĩ là tiền đó tiêu được ở dưới (hay trên) là hơi vô trách nhiệm. Có ai về báo là tiền đấy dùng được đâu. Nếu nghĩ âm với dương giống nhau thì đúng ra các cụ phải đốt tiền thật mới chuẩn. Cụ nào nhiều xiền cầm mớ 100 ú ét đô lờ ra đốt thì mới chuẩn.

Xe cộ đồ dùng toàn cái vỏ hộp ngoài, đốt lên thì các cụ dưới âm mở ra cũng chả có gì bên trong, thế chả tức giận thêm hay sao :D

cadan

Xe container
em chưa gặp vong nhập hay người âm, nhưng em cũng tin là có, vấn đề ko phải là đốt người âm coa dùng đc hay ko, mà đốt thì người dương thế thấy an ủi đc phần nào, người âm thế thì thấy ấm cúng vì người dương vẫn nhớ đến mình, đơn giản vậy thôi.

500k 1 năm mà mua được cái thảnh thơi trong tâm can cụ thấy nó rẻ hay đắt?
làm thế nào mà đốt vàng mã là mua được thảnh thơi trong tâm can ạ?

telefunken

Xe buýt
Vu lan không liên quan gì đến tháng cô hồn nhé, nó trùng thời điểm thôi.
Vầng , không hiểu sao và từ khi nào người ta hay lỗn lận chúng với nhau
Em theo các cụ , cúng rằm tháng 7 là ngày xá tội vong nhân , có đốt vàng mã theo tín ngưỡng xưa , nhưng đốt ít , vẫn giữ truyền thống
Còn lễ vu lan theo phật giáo hình như Bắc tông là lễ báo hiếu cha mẹ , bông hồng cài áo gì đó , em không theo đạo Phật nhưng hình như bên đó họ không đốt vàng mã
Bây chừ làm gì mà không hiểu cũng kỳ lắm

Chỉnh sửa cuối:

dieuthuy7190

Xe tải
Bà già e vẫn đốt nhưng chỉ có dịp nào quan trọng thôi

Nov

Xe điện
Vầng , không hiểu sao và từ khi nào người ta hay lỗn lận chúng với nhau
Em theo các cụ , cúng rằm tháng 7 là ngày xá tội vong nhân , có đốt vàng mã theo tín ngưỡng xưa , nhưng đốt ít , vẫn giữ truyền thống
Còn lễ vu lan theo phật giáo hình như Bắc tông là lễ báo hiếu cha mẹ , bông hồng cài áo gì đó , em không theo đạo Phật nhưng hình như bên đó họ không đốt vàng mã
Bây chừ làm gì mà không hiểu cũng kỳ lắm
Vậy là cụ ko hiểu đặc trưng của các tôn giáo, tín ngưỡng ở Việt Nam là sự dung hòa, đan xen lẫn nhau, tạo ra hiện tượng "Tam giáo đồng nguyên", gồm Phật - Lão - Nho, hay bình dân và nhập thế hơn thì là Phật - Lão - Mẫu.

Lễ Vu Lan vốn được coi trọng ở miền Nam và mới chỉ phổ biến ra miền Bắc gần đây thôi. Và "bông hồng cài áo" nguyên ủy ko phải từ Phật giáo, là bắt chước theo Ngày của Mẹ của phương Tây, với loại hoa chính thức là hoa cẩm chướng (đỏ hoặc trắng). Như vậy "bông hồng" nên hiểu là bông hoa màu hồng/đỏ, chứ ko phải hoa Hồng. Nghi thức Bông hồng cài áo có lẽ chỉ có ở Phật giáo Việt Nam.

Chỉnh sửa cuối:

cadan

Xe container
ah cụ không cảm thấy thảnh thơi thì cụ không đốt vậy thôi, ai đốt thấy thảnh thơi thì đốt
Có những người thấy thảnh thơi mà ko cần đôt gì

Có những người đốt chỉ vì mong thấy thảnh thơi (nghe vụ lợi phết😉)

Còn có những người đốt rồi mà vẫn ko thể thảnh thơi

dracula_bg

Xe điện
Có những người thấy thảnh thơi mà ko cần đôt gì

Có những người đốt chỉ vì mong thấy thảnh thơi (nghe vụ lợi phết😉)

Còn có những người đốt rồi mà vẫn ko thể thảnh thơi
cụ thấy vụ lợi thì nó là vụ lợi, có những người nghĩ đơn giản là quan tâm đến người đã khuất thì nó là đơn giản thôi cụ,
khi sống cụ lo cho người khác cái khăn, cái áo, dôi giày đôi dép, khi người thân mất rồi thì cụ đốt ít giấy có hình hài như vậy, thấy có chút an lòng, vậy thôi. Cụ cứ nghĩ sâu xa người ta đốt ngựa đốt nhà lầu xe hơi cầu danh cầu tước thì nó thành phức tạp thôi.

cadan

Xe container
cụ thấy vụ lợi thì nó là vụ lợi, có những người nghĩ đơn giản là quan tâm đến người đã khuất thì nó là đơn giản thôi cụ,
khi sống cụ lo cho người khác cái khăn, cái áo, dôi giày đôi dép, khi người thân mất rồi thì cụ đốt ít giấy có hình hài như vậy, thấy có chút an lòng, vậy thôi. Cụ cứ nghĩ sâu xa người ta đốt ngựa đốt nhà lầu xe hơi cầu danh cầu tước thì nó thành phức tạp thôi.
à, cái vụ đôt nhà lầu xe hơi
Phần lớn nó nằm ở các trường hợp ko thảnh thơi đó cụ

ng đã khuất được quan tâm nhât khi mà đã không hiện diện trên cõi đời mà các thế hệ sau vẫn nhăc tới họ với tình cảm và sựkính ngưỡng mà ko nhât thiết phải ở dịp nào

ko có vật giả bằng giấy nào bén lửa thay thế đuọc sự quan tâm đó ạ

Chỉnh sửa cuối:

VuNgoanMuc

Xe điện
Có khi năm nay em đốt cho các cụ mỗi người 3 cái thẻ đen Amex Visa Master chi tiêu không giới hạn cho gọn :D

cusao

Xe lăn
Làm gì cũng tự nguyện và tuỳ tâm nhưng chắc chắn làm quá đều chẳng ra sao