[Funland] Vu Lan - mùa vàng mã.

dracula_bg

Xe điện
à, cái vụ đôt nhà lầu xe hơi
Phần lớn nó nằm ở các trường hợp ko thảnh thơi đó cụ

ng đã khuất được quan tâm nhât khi mà đã không hiện diện trên cõi đời mà các thế hệ sau vẫn nhăc tới họ với tình cảm và sựkính ngưỡng mà ko nhât thiết phải ở dịp nào

ko có vật giả bằng giấy nào bén lửa thay thế đuọc sự quan tâm đó ạ
làm gì có vật nào thay thế đc tình cảm hử cụ?
cái đó là thể hiện sự quan tâm, và người đốt muốn làm điều đó,
còn ai không tín không tin thì sẽ có cái nghĩ khác, thế nên tùy mỗi người thôi,

a2z

Xe hơi
Em tốn kém bao tiền làm lễ, người thì bảo căn ông nọ bà kia, người thì bảo trả nợ tứ phủ, người thì dọa 40 tèo...lộc chẳng thấy đâu toàn mất tiền. Nuôi mấy ông thầy cúng mà vẫn nghèo. Mấy năm nay em chẳng đi thầy, đền hay chùa nữa,,,,chỉ có cúng chay ở nhà,,,,thấy nhẹ nhàng hơn hẳn.

Pumzen

Xe ba gác
Rằm tới đây, chắc nhà cháu chỉ biếu các cụ ít $ cho nhanh. Chứ quần áo thời trang là sở thích cá nhân, gửi xuống không hợp màu sắc, kiểu dáng, không dùng phí đi.

RongPhuongBac

Xe điện
Vàng mã đốt xuống, chỉ có quan ở âm phủ, quỷ sai, thần thành hoàng, thổ công, hà bá là người ta thích, chứ vong linh gia đình thì chưa chắc thích vì có cầm được đâu. Địa vị vong linh thì không cầm được những thứ như vậy đâu.

cadan

Xe container
làm gì có vật nào thay thế đc tình cảm hử cụ?
cái đó là thể hiện sự quan tâm, và người đốt muốn làm điều đó,
còn ai không tín không tin thì sẽ có cái nghĩ khác, thế nên tùy mỗi người thôi,
Cụ đọc thử xem có phải đốt vàng mã là cach quan tâm duy nhât không?

còn đốt mù mịt ngựa xe nhà cửa thì có nghĩa là quan tâm hơn nguoikhac?

cadan

Xe container

Chuyện đôt vàng mã thật nhiều với người đã khuât, đôi khi ko khac lắm chuyện từ thiện với người sống

dracula_bg

Xe điện

cụ buồn cười, mỗi người có một cách, thể hiện thế nào là việc của mỗi người, quan tâm đến người thân mà phải so đo hơn người nữa sao cụ?

bimbim71

Xe điện
Em bỏ thành công hơn chục năm rồi,mặc người nói ra kẻ nói vào.

cadan

Xe container
cụ buồn cười, mỗi người có một cách, thể hiện thế nào là việc của mỗi người, quan tâm đến người thân mà phải so đo hơn người nữa sao cụ?
Tât nhiên là tùy tâm

Nhg cụ ko nhận ra rằng nhận định "đôt để thấy thảnh thơi" cũng là so đo với sự "ko đôt" ấy sao? Vidu theo quan niệm đôt mới thấy thảnh thơi, thì ng ko đôt vàng mã phải ko yên tâm chăng?

Chỉnh sửa cuối:

congthuong

Xe điện
Đốt vàng mã là phong tục tập quán của dân VN. Ngày lễ rằm tháng 7 còn là ngày Xá tội vong nhân, 1 ngày lễ theo tín ngưỡng dân gian của VN - đặc biệt là dân vùng phía bắc.

Ngày Vu Lan là của bên đạo Phật. 2 khái niệm ở 2 phạm trù khác nhau (Lễ Vu Lan và Xá Tội Vong Nhân) nên Phật giáo không liên quan và không nên nhận xét về cách thực hiện tín ngưỡng dân gian của người dân.

Chỉnh sửa cuối:

congthuong

Xe điện
Em tốn kém bao tiền làm lễ, người thì bảo căn ông nọ bà kia, người thì bảo trả nợ tứ phủ, người thì dọa 40 tèo...lộc chẳng thấy đâu toàn mất tiền. Nuôi mấy ông thầy cúng mà vẫn nghèo. Mấy năm nay em chẳng đi thầy, đền hay chùa nữa,,,,chỉ có cúng chay ở nhà,,,,thấy nhẹ nhàng hơn hẳn.
Tín ngưỡng chỉ nên làm theo lễ nghi vừa đủ để giữ lại văn hóa, chứ làm quá lên hay dựa vào đó cầu may, cầu lộc lá thực .... rồi tín vào đó để sống thì lại quá sai và mệt mỏi.

Giống như thắp nhang thì toàn khói độc, nhưng ai đi bỏ bát nhang ?

Nov

Xe điện
...
Giống như thắp nhang thì toàn khói độc, nhưng ai đi bỏ bát nhang ?
Câu này em thấy cụ nói chưa hợp lý. Nhang có độc là do bây giờ người ta hay tẩm hóa chất, muốn ko độc thì tìm loại hương sạch, an toàn, chứ sao lại phải bỏ bát nhang :-??

congthuong

Xe điện
Câu này em thấy cụ nói chưa hợp lý. Nhang có độc là do bây giờ người ta hay tẩm hóa chất, muốn ko độc thì tìm loại hương sạch, an toàn, chứ sao lại phải bỏ bát nhang :-??
Em có bảo bỏ đâu. Cụ đọc lại đi. Phong tục tập quán thì nên giữ. Cả đốt nhang hay là hóa vàng.
Nhưng đừng lạm dụng như là đốt quá nhiều.
Hương nào cháy thành khói đều độc hết cụ nhé.

telefunken

Xe buýt
Vậy là cụ ko hiểu đặc trưng của các tôn giáo, tín ngưỡng ở Việt Nam là sự dung hòa, đan xen lẫn nhau, tạo ra hiện tượng "Tam giáo đồng nguyên", gồm Phật - Lão - Nho, hay bình dân và nhập thế hơn thì là Phật - Lão - Mẫu.

Lễ Vu Lan vốn được coi trọng ở miền Nam và mới chỉ phổ biến ra miền Bắc gần đây thôi. Và "bông hồng cài áo" nguyên ủy ko phải từ Phật giáo, là bắt chước theo Ngày của Mẹ của phương Tây, với loại hoa chính thức là hoa cẩm chướng (đỏ hoặc trắng). Như vậy "bông hồng" nên hiểu là bông hoa màu hồng/đỏ, chứ ko phải hoa Hồng. Nghi thức Bông hồng cài áo có lẽ chỉ có ở Phật giáo Việt Nam.
Đây không phải là tam giáo đồng nguyên gì cả , đây là sự hiểu lầm , mơ hồ giữa tôn giáo và tín ngưỡng cụ nhé
Đúng là ngoài Bắc xưa không có lễ Vu lan mà chỉ có tín ngưỡng về xá tội vong nhân thôi

dracula_bg

Xe điện
Tât nhiên là tùy tâm

Nhg cụ ko nhận ra rằng nhận định "đôt để thấy thảnh thơi" cũng là so đo với sự "ko đôt" ấy sao? Vidu theo quan niệm đôt mới thấy thảnh thơi, thì ng ko đôt vàng mã phải ko yên tâm chăng?

lậy cụ, đốt mã liên quan gì đến phật giáo mà cụ lôi vào? cụ theo phật giáo họ khuyên cụ ko đốt thì cụ cứ ko đốt thôi

Koạt mo

Xe điện
Em đã không đốt vàng mã nhiều năm nay.
Niềm tin phụ thuộc rất nhiều vào cách mỗi người tiếp thu các kiến thức về niềm tin đó.
VN có nhiều tôn giáo và cùng tồn tại với các tín ngưỡng dân gian, do vậy tranh luận về vấn đề có nên đốt vàng mã hay không sẽ chưa thể ngã ngũ.
Phong tục dân gian và quan điểm phật giáo (PG) có nhiều điểm tương đồng, nhưng có nhiều điểm mâu thuẫn, thậm chí trong gia đình, trong một con người cũng mâu thuẫn khi ứng xử với người đã chết.
* Quan điểm PG cho rằng sau khi chết, con người sẽ tái sinh vào một cảnh giới khác, cảnh giới nào do nghiệp của họ quyết định. Vậy, giả sử tái sinh làm người, thì họ cũng có cuộc sống khác và sử dụng tiền thật, đồ dùng thật.
* Phong tục dân gian, thì cho rằng có cõi âm, trần sao âm vậy.
Tuy nhiên điểm mâu thuẫn ở chỗ bất kể gia đình nào có người thân chết đều làm lễ để cho người đó siêu thoát (không bị ở cõi âm), dù mời thầy hay tự làm với bất kể quy mô lớn nhỏ nào thì ai cũng tin rằng người thân của mình đã về cõi tiên hoặc đầu thai làm người.
Đã làm mọi cách và tin rằng người thân đã chết của mình không còn ở cõi âm, thì cần gì phải gửi tiền, đồ dùng về cõi âm nữa?
* Lễ Vu Lan, xuất phát từ một câu chuyện trong phật giáo, mục đích của câu chuyện này là khuyên mọi người sống thiện, và làm mọi việc giúp người khác hướng thiện, chứ không phải gửi tiền, đồ dùng cho người đã chết.
Với cách tiếp cận như trên, em không đốt vàng mã nữa.
Em muốn hỏi nhà các cụ còn tục hóa vàng mã cho những người đã khuất dịp Vu Lan báo hiếu chưa ah?
Em thì chưa thể bỏ được tập tục này, vừa mới hôm qua hóa hơn chục bộ mã để biếu các cụ.
Biết là tốn kém, ô nhiễm môi trường nhưng chưa thể không làm điều này.
Em bỏ được ở nhà do ko ở chung với ông bà, ra nghĩa trang thì chưa bỏ được vẫn đốt bình thường :D
Nhà em mấy năm rồi không đốt vàng mã. Tưởng nhớ chủ yếu ở trong tâm, còn thực hành nghi lễ bên ngoài chủ yếu là bản thân thấy đẹp, trân - kính, và thoải mái.
Nhà em từ 2016 ra ở riêng là bỏ rồi. Tết, nhất rằm tháng 7, tháng riêng thì đốt 1-2 tập vàng mã thôi. Ngày tuần bình thường không đốt. Quần áo, hình nhân chat bao giờ. À còn bộ ông công ông táo, thần linh ngày 23 thì vẫn còn đốt.
Nhà em bỏ đốt vàng mã lâu lắm rồi !
Đốt vàng mã là phong tục tập quán của dân VN. Ngày lễ rằm tháng 7 còn là ngày Xá tội vong nhân, 1 ngày lễ theo tín ngưỡng dân gian của VN - đặc biệt là dân vùng phía bắc.

Ngày Vu Lan là của bên đạo Phật. 2 khái niệm ở 2 phạm trù khác nhau (Lễ Vu Lan và Xá Tội Vong Nhân) nên Phật giáo không liên quan và không nên nhận xét về cách thực hiện tín ngưỡng dân gian của người dân.

Chỉnh sửa cuối: