[Funland] Vũ khí thời xưa nặng bao nhiêu?

Embebandiem

Xe tăng
Quan Công cao 9 thước thì long đao 82 cân múa bt cụ nhé.
Toàn các cụ lười thể thao phán :))
Mấy E gái đít bự, chuyên tập gánh tạ thì mấy thanh 20-30 kg là muỗi, hơn nữa lớp tướng tá ăn ngon, lại đc tuyển thì có j lạ

XPQ

Xe cút kít
Chuyển sang súng pháo cổ đi các cụ. Có cụ nào thông não cho em cái hỏa hổ nó như thế nào mà sử ta chém mãn Thanh sợ cái này của quân Tây Sơn một phép.

Thời Mình đã có đại bác như này rồi, nạp đạn sau, bắn nhanh, thay đạn nhanh. Cụ nào xem phim Đại Thủy Chiến của Hàn sẽ thấy bọn Hàn dùng loại này, vốn được nhà Minh cho.
Cái ni em biết một ít. Hỏa mai này được cho là xuất xứ từ Trung Hoa vãi đị. Đám cướp biển Trung Hoa đặc biệt thông thạo sử dụng loại vũ khí này gây không biết bao nhiêu thiệt hại cho các tàu buôn Trung Hoa.
Theo uých ki tiếng ta chém theo uých ki tiếng Tàu thì súng hỏa mai này do người bên Tàu sáng chế từ những quãng thế kỷ 14 thế kỷ 15. Nhưng theo một số tài liệu chính thức trong chương trình Nát deo nói về trận hải chiến Anh Tây Ban Nha kêu là cái gì Gơ ráp vơ lin ne quãng thế kỷ 16 thì phế tích các xác tàu Anh dưới đáy biển khi quật lên thu được các súng hỏa mai cá nhân với báng tì và dây đeo, cấu trúc nạp đạn nhanh và đánh lửa bằng đá lửa. Loại hỏa lực cá nhân này cho phép các tàu Anh nhỏ hơn nhẹ hơn cơ động hơn, linh hoạt tập trung hỏa lực cho từng bên mạn so với việc một nửa hỏa lực đại bác của tàu Tây Ban Nha cố định ở bên mạn không có địch. Tay MC trong phim tài liệu cũng nói rằng khi thành lập công ty Đông Ấn Anh, nhứng khẩu hỏa mai cái nhân này theo vệt nước tới các vùng xa xôi giúp tạo ra các thế lực thỏa hiệp với bọn cướp biển địa phương, ví dụ như cướp biển Quảng Đông.
Em nghiêng về giả thuyết khẩu hỏa mai này của Tây lông chế ra.

Chỉnh sửa cuối:

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Thanh đòn tạ này 1.8m nặng 11.5kg. Người bình thường cầm tay mua chơi cũng ko phải quá khó nếu có chút kỹ thuật và rèn luyện thể thao.

saotruc007

Xe tải
Website
www.cualim.com
Các cụ chả biết gì cả, các cụ cứ vin vào thấp bé nhẹ cân là k vác được nặng :D Cụ thử nhìn con kiến đi, nó vác được gấp 7 lần trọng lượng cở thể của nó í chứ. Biết đâu đao đó chỉ dành riêng cho tướng giỏi cầm thôi thì sao

crYztaL

Xe buýt
X
Nguyên lí của Đao là chém bổ từ trên xuống, tất nhiên phải nặng rồi.
E đoán cụ ko phải dân Gym, riêng thanh tạ đòn chuẩn Olympic đã là 21 KG, và 1 người tập gánh tạ đều đặn thừa sức múa lung tung với thanh tạ này, còn dân võ đc luyện thì 30-40 KG là muỗi bởi thế dùng đao là lựa theo sức nặng để bổ nhào, thanh đao dài, lực đâu dồn về 1 điểm khi cầm nắm.

View attachment 6382074
Mấy cái bài múa côn tròn nặng đó là người giữ cây gậy nó múa theo quán tính + cân bằng động chứ ko phải là để đánh nhau cụ ạ. Nghĩa là chỉ có loanh quanh mấy động tác quay qua quay lại thôi, còn bản chất đi đánh nhau thì nó ko như thế. Một điểm rất quan trọng là cái côn 20kg của cụ, nếu đập vào cái gì cứng quá, khéo dội lại gãy cổ tay ông cầm chứ chưa cần đối thủ chém lại. Đến mấy thằng hiệp sỹ cao 2m, nặng cả tạ nó cũng chả dám cầm cái giáo 20kg bằng thép cho bền nữa là mấy ông tập gym.

nguoimang

Xe buýt
Nguyên lí của Đao là chém bổ từ trên xuống, tất nhiên phải nặng rồi.
E đoán cụ ko phải dân Gym, riêng thanh tạ đòn chuẩn Olympic đã là 21 KG, và 1 người tập gánh tạ đều đặn thừa sức múa lung tung với thanh tạ này, còn dân võ đc luyện thì 30-40 KG là muỗi bởi thế dùng đao là lựa theo sức nặng để bổ nhào, thanh đao dài, lực đâu dồn về 1 điểm khi cầm nắm.

View attachment 6382074
Em thấy dân Gym tập các nhóm cơ lớn, khỏe nhưng chậm động tác gì cũng chậm và quỹ đạo cũng rất ngắn (trừ chuyện ấy nghe nói lại nhanh =)) , áp dụng Gym vào chiến đấu là 2 lĩnh vực khác nhau vì Gym tập 1 lúc lại phải nghỉ để phục hồi nhóm cơ,thực chiến có khi phải đánh cả buổi chưa kể đến trường hợp bị thương mất sức vẫn phải chiến đấu tiếp.

kamikaze1281

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cái ni em biết một ít. Hỏa mai này được cho là xuất xứ từ Trung Hoa vãi đị. Đám cướp biển Trung Hoa đặc biệt thông thạo sử dụng loại vũ khí này gây không biết bao nhiêu thiệt hại cho các tàu buôn Trung Hoa.
Theo uých ki tiếng ta chém theo uých ki tiếng Tàu thì súng hỏa mai này do người bên Tàu sáng chế từ những quãng thế kỷ 14 thế kỷ 15. Nhưng theo một số tài liệu chính thức trong chương trình Nát deo nói về trận hải chiến Anh Tây Ban Nha kêu là cái gì Gơ ráp vơ lin ne quãng thế kỷ 16 thì phế tích các xác tàu Anh dưới đáy biển khi quật lên thu được các súng hỏa mai cá nhân với báng tì và dây đeo, cấu trúc nạp đạn nhanh và đánh lửa bằng đá lửa. Loại hỏa lực cá nhân này cho phép các tàu Anh nhỏ hơn nhẹ hơn cơ động hơn, linh hoạt tập trung hỏa lực cho từng bên mạn so với việc một nửa hỏa lực đại bác của tàu Tây Ban Nha cố định ở bên mạn không có địch. Tay MC trong phim tài liệu cũng nói rằng khi thành lập công ty Đông Ấn Anh, nhứng khẩu hỏa mai cái nhân này theo vệt nước tới các vùng xa xôi giúp tạo ra các thế lực thỏa hiệp với bọn cướp biển địa phương, ví dụ như cướp biển Quảng Đông.
Em nghiêng về giả thuyết khẩu hỏa mai này của Tây lông chế ra.
Không nó có từ thời Tống rồi cơ cụ tức là khoảng năm 1200 ấy thế kỷ 13. Tiêu biểu là trong trận thành Điếu Ngư quân Tống dùng đại bác thủ thành rồi.
Nhưng pháo lúc này nó vẫn còn rất kém, trong sử ta cũng nói tới tận cuối thời Nguyên đại bác vẫn dọa là chính chỉ có pháo nhà Hồ mới có sức sát thương.
Lúc đầu tàu nó chỉ biết cho thuốc nổ vào ống tre buộc với mũi tên rồi bắn đi hoặc làm sức đẩy như giàn hỏa tiễn bọn Triều Tiên ( không rõ có phải không) chế ra bắn.
Mãi sau mới biết đúc súng.
Nhưng cái lạ nhất là Hỏa hổ, em chưa hiểu cơ chế nó thế nào. Chỉ thấy mô tả trong sử là nó phun chất cháy ra đốt cháy quân địch. Quân Tây Sơn dùng nhiều loại này để đánh quân Thanh, mà hiệu quả hơn đại bác ( chắc dạng súng phun lửa bây giờ) nhưng cơ chế phun như nào thì em chịu :D.

darthvader

Xe điện
Thanh đòn tạ này 1.8m nặng 11.5kg. Người bình thường cầm tay mua chơi cũng ko phải quá khó nếu có chút kỹ thuật và rèn luyện thể thao.

View attachment 6382113
Cụ cứ cầm cái 10kg này rồi làm đúng các động tác như đánh nhau thật sẽ biết thôi..
Bọn em đã phải thực nghiệm tại phòng tập với mấy cu trẻ tập nặng và kết luận múa múa thì được chứ vung cho đủ lực đúng như đánh nhau thật thì chịu.. có khi gãy luôn cổ tay thì chiến đấu gì nữa :)

Embebandiem

Xe tăng
Em thấy dân Gym tập các nhóm cơ lớn, khỏe nhưng chậm động tác gì cũng chậm và quỹ đạo cũng rất ngắn (trừ chuyện ấy nghe nói lại nhanh =)) , áp dụng Gym vào chiến đấu là 2 lĩnh vực khác nhau vì Gym tập 1 lúc lại phải nghỉ để phục hồi nhóm cơ,thực chiến có khi phải đánh cả buổi chưa kể đến trường hợp bị thương mất sức vẫn phải chiến đấu tiếp.
Mỗi môn đều có điểm mạnh và yêu riêng biệt, tập trung vào sức mạnh, sức bền, hình thể, hay tốc độ rạch ròi. Ví dụ như kia để thấy đc logic của việc cầm nắm 30-40 kg ko phải là chuyện không tưởng với người luyện tập. Còn khi đã luyện tập chuyên nghiệp thì họ sẽ biết họ cần điều kiện gì, tình huống nào:
1. Khi ở cấp cao như MĐD hay QV, thì vũ khí ngoài nhiệm vụ sát thương còn mang ý nghĩa biểu tượng. Đâu phải đi làm nhiệm vụ của lính quèn xông pha giết đếm số lượng.
2. Tất cả các trận đánh lớn đều là chớp nhoáng, lấy sức mạng, tốc độ át đối phương thì dĩ nhiên phải cần những vũ khí có độ sát thương cao, công phá mạnh để đối nghịch với giáp giày và tốc độ.
3. Người điều khiển được vũ khí dài, nặng phần đầu như trên kia thực tế ko có cần múa may như biểu diễn, bởi thế trên ngựa tạo gia tốc + thế bổ + sức nặng của đao 30-40kg thì khó loại giáp nào chịu nổi.

XPQ

Xe cút kít
Không nó có từ thời Tống rồi cơ cụ tức là khoảng năm 1200 ấy thế kỷ 13. Tiêu biểu là trong trận thành Điếu Ngư quân Tống dùng đại bác thủ thành rồi.
Nhưng pháo lúc này nó vẫn còn rất kém, trong sử ta cũng nói tới tận cuối thời Nguyên đại bác vẫn dọa là chính chỉ có pháo nhà Hồ mới có sức sát thương.
Lúc đầu tàu nó chỉ biết cho thuốc nổ vào ống tre buộc với mũi tên rồi bắn đi hoặc làm sức đẩy như giàn hỏa tiễn bọn Triều Tiên ( không rõ có phải không) chế ra bắn.
Nhưng cái lạ nhất là Hỏa hổ, em chưa hiểu cơ chế nó thế nào. Chỉ thấy mô tả trong sử là nó phun chất cháy ra đốt cháy quân địch. Quân Tây Sơn dùng nhiều loại này để đánh quân Thanh, mà hiệu quả hơn đại bác ( chắc dạng súng phun lửa bây giờ) nhưng cơ chế phun như nào thì em chịu :D.
Em nhầm sang hỏa mai, còn hỏa hổ là cái khác. Hỏa mai là một dạng cải tiến đại bác cá nhân.

Embebandiem

Xe tăng
X

Mấy cái bài múa côn tròn nặng đó là người giữ cây gậy nó múa theo quán tính + cân bằng động chứ ko phải là để đánh nhau cụ ạ. Nghĩa là chỉ có loanh quanh mấy động tác quay qua quay lại thôi, còn bản chất đi đánh nhau thì nó ko như thế. Một điểm rất quan trọng là cái côn 20kg của cụ, nếu đập vào cái gì cứng quá, khéo dội lại gãy cổ tay ông cầm chứ chưa cần đối thủ chém lại. Đến mấy thằng hiệp sỹ cao 2m, nặng cả tạ nó cũng chả dám cầm cái giáo 20kg bằng thép cho bền nữa là mấy ông tập gym.
Vấn đề là cụ áp dụng tình huống ntn
1. Nếu cụ đánh dàn trận, số đông, đối phương không có giáp, thì vũ khĩ của cụ chỉ cần dài và nhọn
2. Nếu cụ đánh du kích thì vũ khí cần nhẹ
3. Nếu cụ đánh kị binh 1-1 với tướng đối phương, cũng trang bị giáp hạng nặng, và vũ khí dài như cây kích và đặc biệt đánh mở màn thì phải có vụ khí đạt độ sát thương rất lớn khi ra đòn, để ra it đòn nhất, sát thương cao nhất. Sao cụ không đặt câu hỏi là pháo binh nặng thế, chúng mày vác vào trận làm giề, sao ko cầm hết súng lục mà chiến

kamikaze1281

Xe điện
Em nhầm sang hỏa mai, còn hỏa hổ là cái khác. Hỏa mai là một dạng cải tiến đại bác cá nhân.
Em vừa search Youtube có nói là hỏa hổ sẽ nhồi ống đồng hoặc ống tre với 4cm thuốc súng nèn chặt, sau đó là 12cm chất cháy ( chắc là nhựa thông với chất gì đó) sau đó là đạn ghém từ vụn kim loại hoặc đinh nhỏ.
Hỏa hổ bắn xong vẫn tái sử dụng được lên chắc ống tre chỉ bắn vài phát.

kamikaze1281

Xe điện
1. Nếu cụ đánh dàn trận, số đông, đối phương không có giáp, thì vũ khĩ của cụ chỉ cần dài và nhọn
3. Nếu cụ đánh kị binh 1-1 với tướng đối phương, cũng trang bị giáp hạng nặng, và vũ khí dài như cây kích và đặc biệt đánh mở màn thì phải có vụ khí đạt độ sát thương rất lớn khi ra đòn, để ra it đòn nhất, sát thương cao nhất. Sao cụ không đặt câu hỏi là pháo binh nặng thế, chúng mày vác vào trận làm giề, sao ko cầm hết súng lục mà chiến
Quân Thanh thua vì dùng pháo hạng nặng đấy cụ. Quân Tây Sơn dùng hỏa hổ cơ động hơn

hungyenvn

Xe máy
Có nhiều cụ cứ so sánh gym với võ, 2 cái k tương xứng nhau đâu, 1 cái to cơ chậm chạp 1 cái nhanh mạnh làm sao so sánh được với nhau ???

Embebandiem

Xe tăng
Quân Thanh thua vì dùng pháo hạng nặng đấy cụ. Quân Tây Sơn dùng hỏa hổ cơ động hơn
Ah, dĩ nhiên E ko nói tới kết quả mỗi trận đánh vì mỗi thời kì có 1 logic và khả năng khác nhau. Chỉ đang tranh luận với mấy cụ nói 30-40 kg cầm nắm là ko thật.

Chỉnh sửa cuối:

crYztaL

Xe buýt
Những thông tin của cụ là do cụ tưởng tượng ra, còn để đập bẹp cái bộ full plate armor của hiệp sỹ Châu Âu người ta cũng chỉ cần cái rìu, chùy cỡ 5 kg thôi cụ ạ, tương đương như cái búa tạ 5kg để phá nát cả bức tường rồi chứ đừng nói là người. Việc cầm lên múa may được không có nghĩa là nó phù hợp để mang đi đánh nhau. Còn cái về cái ví dụ pháo to pháo nhỏ của cụ thì cụ có thể google về khẩu đại bác to nhất tên là Gustav của anh Hitler xem nó có hữu dụng bằng vài khẩu súng lục ko ;))

kamikaze1281

Xe điện
Ah, dĩ nhiên E ko nói tới kết quả mỗi trận đánh vì mỗi thời kì có 1 logic và khả năng khác nhau. Chỉ là đang tranh luận với mấy cụ nói là 30-40 kg cầm nắm là ko thật.
Em cũng cho rằng là không có thật. Trong thập bát vũ khí Tây Sơn kể cả trường đao cũng không nặng mà cán hầu hết bằng gỗ, lưỡi đao ngắn, dùng đề đâm có khi hay hơn chém.
nhà Tây Sơn là triều đại đánh nhau chắc nhiều nhất, vũ khí của họ chắc chắn là thực chiến chứ không khoa trương.
Hơn nữa cái kiểu hai tướng giao đấu em nghĩ chắc không có thật, đặc biệt là ở châu Á. Sử Tây nó cũng chỉ có vài cuộc như achilles vs hector.
Còn sau này các cuộc đấu này phổ biến ở tây có trọng tài hẳn hoi từ đấu kiếm hai tay tới 1 tay rồi đấu súng để giành lấy danh dự.

kamikaze1281

Xe điện

Những thông tin của cụ là do cụ tưởng tượng ra, còn để đập bẹp cái bộ full plate armor của hiệp sỹ Châu Âu người ta cũng chỉ cần cái rìu, chùy cỡ 5 kg thôi cụ ạ, tương đương như cái búa tạ 5kg để phá nát cả bức tường rồi chứ đừng nói là người. Việc cầm lên múa may được không có nghĩa là nó phù hợp để mang đi đánh nhau. Còn cái về cái ví dụ pháo to pháo nhỏ của cụ thì cụ có thể google về khẩu đại bác to nhất tên là Gustav của anh Hitler xem nó có hữu dụng bằng vài khẩu súng lục ko ;))
Khẩu De Paris ấy hù dọa là chính, chứ đánh trận chỉ có Pak 88 là cơn ác mộng, bắn may bay cũng được mà hạ nòng bắn mặt đất cũng xong.

kamikaze1281

Xe điện
Giao đấu đây, cũng không dùng vũ khí nặng lắm đâu vì thực tế là không cơ động, địch nó mà tránh được thì mình lên đường ngay :))

myob

Xe tăng
Em không rõ vũ khí thời xưa nặng như sách sử viết không nhưng có một điều cũng phải để ý… đó là ngày xưa không dùng súng đạn mà đung binh khí để đánh nhau… binh khí luôn theo con người trận mạc từ thủa mới vào đời đến khi cuối đời… nó là thứ bảo vệ mạng sống, sinh tồn của mỗi con người nên chắc chắn cách sử dụng, thói quen, cơ bắp, sức khoẻ được rèn luyện hàng ngày, hàng giờ nên chắc chắn khác xa những gì chúng ta đung bản thân để so sánh. Ví dụ người thợ rèn có thể quai búa nặng, liên tục khi so sánh với người bình thường cùng thể trạng cân nặng… thậm trí họ còn khoẻ hơn người có cơ thể to con hơn… đơn giản vì ngoài sức khoẻ, độ bền của cơ bắp được rèn luyện hàng ngày… còn còn vận dụng các múi cơ, bộ phận cơ thể để tác động nhằm tối ưu hoá sức mạnh từng cú đập búa… người thường chỉ dùng tay nhưng thợ rèn họ dùng cả cơ thể. Một ví dụ nhỏ nữa là chơi tennis… nhiều cụ to cao nhưng đánh bóng không mạnh bằng mấy đứa nhặt bóng còi rí… vì nó vận dụng lực của chân, hông, eo để văng vợt… còn mấy cụ ấy chỉ dùng mỗi cánh tay thì sao mạnh bằng được…