[Funland] Vũ khí thời xưa nặng bao nhiêu?

Toàn Hoa HY

Xe buýt
Nhà e trước có cái xà beng thông bếp nha(nấu nha làm kẹo, bánh). Cũng tầm 15kg e cầm hai tay thấy bình thường( em cũng ko khỏe lắm). Trên Sơn Tây các bác dùng cái xà beng để đẽo gạch đá ong phải tầm 20-30kg. Người bác nào cũng chắc lịch. Nên e nghĩ khả thi cụ ạ
Cầm xà beng chọi xuống đẽo đá phạm vi cử động nhỏ, chỉ dứ đi dứ lại chứ không như đánh nhau phải vung đao, thu đao... Em nghĩ là hoang đường. Dự đoán là chỉ 1 phần lưỡi đao bằng kim loại còn đâu cán gỗ , tổng thể nặng cỡ < 10kg

kamikaze1281

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Chuyển sang súng pháo cổ đi các cụ. Có cụ nào thông não cho em cái hỏa hổ nó như thế nào mà sử ta chém mãn Thanh sợ cái này của quân Tây Sơn một phép.

Thời Mình đã có đại bác như này rồi, nạp đạn sau, bắn nhanh, thay đạn nhanh. Cụ nào xem phim Đại Thủy Chiến của Hàn sẽ thấy bọn Hàn dùng loại này, vốn được nhà Minh cho.

Sat xi

Xe buýt
Tay này không để cái trùy ra xa thân, tay cũng không duỗi hết; nếu đẩy trùy ra xa, bao gồm hết tầm tay thì để giữ được cái trùy cần 300Nm, chưa tính quán tính. Nếu chiến trận theo kiểu bổ xuống, kéo lê dưới đất thu về rồi lại bổ; giống mấy cụ thợ rèn ngày trước.

Clip xoay cái chùy 20kg, 1 tay , thì e nghĩ là mua đao 2 tay , 20kg tốt.

Clip xoay cái chùy 20kg, 1 tay , thì e nghĩ là mua đao 2 tay , 20kg tốt.

formen

Xe lăn
cc xem chơi.

trận solo hạ hầu đôn rõ nhất về kỹ thuật loang đao với đao nặng và mượn lực, tốc độ ngựa.

cảnh này rõ nhất quả xà beng đâm cốp pha. cây đao của qc kiểu gì cũng loanh quanh 10kg hơn thì mới thủng đc ntn.

Qualcomaptx

Xe tăng
Nếu mà đúng là tính ki lô gram như vậy thì có vác vào mắt. Người xưa lại thấp bé nhẹ cân nữa.
Nhưng mà họ khoẻ từ nhỏ.Ngày xưa đâu có máy thở,đứa nào khoẻ thì sống đứa nào chết thì đi...

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
3 ae Lưu Quan Trương đánh ko nổi Lư Bố dùng kích, nên quên mr Công + đao đi cụ ợ

cc xem chơi.

trận solo hạ hầu đôn rõ nhất về kỹ thuật loang đao với đao nặng và mượn lực, tốc độ ngựa.

cảnh này rõ nhất quả xà beng đâm cốp pha. cây đao của qc kiểu gì cũng loanh quanh 10kg hơn thì mới thủng đc ntn.
View attachment 6380624

Hastamanana

Xe buýt
cc xem chơi.

View attachment 6380624
Tưởng cụ có tư liệu gì , hóa ra vẫn dùng phim tàu để làm minh chứng à ;));));))

zen_ky84

Xe tải
Cũng như các cụ nhà mh chém 18cm với 30ph chưa mệt thôi cụ ơi. Chứ Thanh Long Yểm Nguyệt Đao tính 82kg tàu + Quan Vũ 70kg thì con Xích Thố vừa chạy ra đến nơi giao chiến đã thằng ném đá chọi cho xưng mặt rồi

Rx365

Xe buýt
Cầm xà beng chọi xuống đẽo đá phạm vi cử động nhỏ, chỉ dứ đi dứ lại chứ không như đánh nhau phải vung đao, thu đao... Em nghĩ là hoang đường. Dự đoán là chỉ 1 phần lưỡi đao bằng kim loại còn đâu cán gỗ , tổng thể nặng cỡ < 10kg
Vâng. Cái xà beng để đục đá ong là e bị nhầm về khối lượng cụ a

Vinhthayboi

Xe buýt
Các cụ xưa đi chân đất ăn mặc kham khổ do thiếu phải lm nhiều ,tối ngủ sớm không tivi,điện thoại, nhậu nhẹt nên rất khỏe, đánh nhau gươm giáo ngắn hơn, người bé nhỏ ăn rau ít thịt mà tương bọn người phương bắc ăn thịt to con thua là biết, như chị Tuyển vác 2 hòm đạn 140kg thời chống Mỹ , thực tế tuổi trẻ làm được,lúc hết c3,em đói ăn người như dây khoai, đi phụ hồ, cắp nách 2 bao xi 50kg chạy tốt, sau đi bốc vác cái lốp ôtô 900 cả lazan bơm căng,em 1 mình, hất lên thùng xe ifa w50 tốt. Sau phụ rèn, em lm cái kiếm thép gió,năng 4kg,múa mót theo phim chưởng khi ấy phải 1h mới mỏi tay,chém vát 45 độ đứt sắt ct3 phi 10, phi 22 được 2/3 đấy.

Tuyệt Diệt

Xe buýt
Cũng có thể, là theo lối lễ phục hai bên vai có hai cái cong như mái đình ra hai bên. Thế thì nửa mét mỗi vai có vẻ hợp lý. Chứ nếu đi oánh nhau mà mặc thế thì quay được người xong đã mất đầu rồi. :D
Gặp ông này em chỉ cần khúc gỗ bằng nửa cổ tay, dài 50cm là anh ta ra đi trong nửa nốt nhạc
Đây là bài tập thể lực của 1 môn võ, em có xem rồi nhưng ko nhớ rõ lắm, hình như là gốc Ấn Độ cụ ạ. Nên cây gậy của cụ ăn nó cũng khoai đấy.

• Vodka
Reactions: XPQ

shiluo

Xe container
Đây là bài tập thể lực của 1 môn võ, em có xem rồi nhưng ko nhớ rõ lắm, hình như là gốc Ấn Độ cụ ạ. Nên cây gậy của cụ ăn nó cũng khoai đấy.
Cây tập thể lực em mới không sợ, chứ còn cầm tuýp nước thôi thì em vứt dép mà té vội

kamikaze1281

Xe điện
Các cụ xưa đi chân đất ăn mặc kham khổ do thiếu phải lm nhiều ,tối ngủ sớm không tivi,điện thoại, nhậu nhẹt nên rất khỏe, đánh nhau gươm giáo ngắn hơn, người bé nhỏ ăn rau ít thịt mà tương bọn người phương bắc ăn thịt to con thua là biết, như chị Tuyển vác 2 hòm đạn 140kg thời chống Mỹ , thực tế tuổi trẻ làm được,lúc hết c3,em đói ăn người như dây khoai, đi phụ hồ, cắp nách 2 bao xi 50kg chạy tốt, sau đi bốc vác cái lốp ôtô 900 cả lazan bơm căng,em 1 mình, hất lên thùng xe ifa w50 tốt. Sau phụ rèn, em lm cái kiếm thép gió,năng 4kg,múa mót theo phim chưởng khi ấy phải 1h mới mỏi tay,chém vát 45 độ đứt sắt ct3 phi 10, phi 22 được 2/3 đấy.
Người mình tuy nhỏ nhưng không quá yếu đâu cụ.
Do gần biển và thiếu lương thực lên đánh bắt cá phát triển, vì thế các cụ bơi lội ác, người vạm vỡ hơn tàu chỉ thua về chiều cao.
Có thể không to con khỏe mạnh như Mông Cổ do đặc điểm Mông Cổ nó ở xứ lạnh, cao nguyên.
Trong cuốn xứ Đàng Trong năm 1621 có đoạn tả về vóc dáng người Việt khá vạm vỡ. Chỉ sau này tới thời nhà Nguyễn thì do chiến tranh liên miên ( khởi nghĩa nhiều trong cả nước) lên cả nước đói ăn mới gầy nhom ốm yếu như thế.
Các cụ thấy chỉ sau mở cửa ít lâu mà người Việt bây giờ đã cao to hơn hẳn thì thời hưng thịnh ăn uống đầy đủ thì chắc chắn là ko ốm yếu như thời Nguyễn.

Hoang1988

Xe tải
Người mình tuy nhỏ nhưng không quá yếu đâu cụ.
Do gần biển và thiếu lương thực lên đánh bắt cá phát triển, vì thế các cụ bơi lội ác, người vạm vỡ hơn tàu chỉ thua về chiều cao.
Có thể không to con khỏe mạnh như Mông Cổ do đặc điểm Mông Cổ nó ở xứ lạnh, cao nguyên.
Trong cuốn xứ Đàng Trong năm 1621 có đoạn tả về vóc dáng người Việt khá vạm vỡ. Chỉ sau này tới thời nhà Nguyễn thì do chiến tranh liên miên ( khởi nghĩa nhiều trong cả nước) lên cả nước đói ăn mới gầy nhom ốm yếu như thế.
Các cụ thấy chỉ sau mở cửa ít lâu mà người Việt bây giờ đã cao to hơn hẳn thì thời hưng thịnh ăn uống đầy đủ thì chắc chắn là ko ốm yếu như thời Nguyễn.
Em nhớ trước đào được mộ vua Lê thì đo được chiều cao khoảng 1m5 thì phải.

kamikaze1281

Xe điện
Em nhớ trước đào được mộ vua Lê thì đo được chiều cao khoảng 1m5 thì phải.
Đúng rồi, thời xưa mình 1m5 là căng, cao lắm được 1m6. Các cụ về Đường Lâm thấy nhà cổ mái vòm thấp lắm, phải cúi người xuống.
Ngoài ra tượng quan đứng chầu ở Huế chính là chiều cao thật đấy nhưng vẫn cao hơn Nhật có 1m3 :))

Gừng

[Tịch thu bằng lái]
Với thêm 1 đặc điểm nữa là ngựa Mông Cổ rất nhiều, mỗi kị binh dẫn theo vài con ngựa vừa để thồ hàng vừa để thay đổi đảm bảo khi xung trận thì con ngựa khỏe mạnh nhất, như thế làm gì kị binh Mông Cổ chả tung hoành Âu Á.
lúc đói

m ổ ng ựa làm thực phẩm luôn

khi thắng trận kiếm lại ngưaj đối phương bổ sung kho lương

Lực sĩ OF đây rồi :))

Embebandiem

Xe tăng
Nhân hôm nay em đọc bài Định Nam Đao của Mạc Đăng Dung nặng 30kg?? Rồi thanh Thanh Long Đao của Quan Vũ nặng 18-40kg?? (82 cân tàu)

Trong khi bọn Tây lông thống kê là vũ khí 1 tay nặng từ 1-2kg, 2 tay 2-4kg nặng nhất là giáo (Pike) dài là lính đi bộ dùng để dàn trận chĩa ra phía trước là nặng cỡ 3-8kg. Ngay cả bọn cướp biển Viking to khỏe thế mà vũ khí cũng cỡ 1-2kg thôi.

Em thì tin bọn Tây lông hơn vì sử nó chính xác với cả cũng đánh nhau nhiều hơn. Nhìn con ngựa của nó to như con bò còn ngựa mình to như con dê mà vũ khí mình nặng hơn nghe cứ vô lý sao ấy.

Cụ nào học võ cổ truyền đã sử dụng vũ khí, tập tạ :)) hoặc nghiên cứu lịch sử cho em thêm tí kiến thức.
Nguyên lí của Đao là chém bổ từ trên xuống, tất nhiên phải nặng rồi.
E đoán cụ ko phải dân Gym, riêng thanh tạ đòn chuẩn Olympic đã là 21 KG, và 1 người tập gánh tạ đều đặn thừa sức múa lung tung với thanh tạ này, còn dân võ đc luyện thì 30-40 KG là muỗi bởi thế dùng đao là lựa theo sức nặng để bổ nhào, thanh đao dài, lực đâu dồn về 1 điểm khi cầm nắm.