[Funland] Vụ học sinh lớp 1 phải đứng ở cổng trường giữa trưa nắng vì... đi học sớm 15 phút

Trạng thái
Thớt đang đóng

TrungLong

Xe hơi
Trường công nhà nước đảm bảo cho học sinh học một buổi, đây là nhiệm vụ chính. Nhiệm vụ chính trường công đã hoàn thành đầy đủ, bán trú hay abcd gì đó là do nhu cầu.
Nếu trường công ko hoàn thành nhiệm vụ chính thì hãy nói nó ko đc bán trú.
Quyền lợi cơ bản chỉ là học 1 buổi thôi nhé.
Cụ cứ nói trường công, vậy đã là trường công thì việc sử dụng lớp học cho học sinh bán trú, thu tiền ăn và tiền trông coi theo thoả thuận thì có phải là đang sử dụng tài sản công vào mục đích cung cấp dịch vụ khác không.
Em cũng tiếp xúc khá nhiều hồ sơ quyết toán chi của trường học, chưa thấy trường nào trả tiền điện nước bán trú mà dùng nguồn của phụ huynh đóng cả. Em đố cụ tìm thấy trường nào dùng tiền thu từ bán trú chỉ trả thay cho ngân sách số phát sinh trong thời gian bán trú ạ.
Vậy đã có lợi ích khác do cung cấp dịch vụ trong đó có sử dụng tài sản công thì có nên bố trí bù đắp lại cho đối tượng không sử dụng không ạ.
Mắng bà mẹ kia em k phản đối và e cũng chưa từng tham gia bình luận chê bai gv và nhà trường trước khi phát hiện ra clip, nhưng cái kiểu bênh bên nào cũng bất chấp thì em nghĩ 2 bên cũng chả khác gì nhau

VoCan

Xe điện
Cụ cứ nói trường công, vậy đã là trường công thì việc sử dụng lớp học cho học sinh bán trú, thu tiền ăn và tiền trông coi theo thoả thuận thì có phải là đang sử dụng tài sản công vào mục đích cung cấp dịch vụ khác không.
Em cũng tiếp xúc khá nhiều hồ sơ quyết toán chi của trường học, chưa thấy trường nào trả tiền điện nước bán trú mà dùng nguồn của phụ huynh đóng cả. Em đố cụ tìm thấy trường nào dùng tiền thu từ bán trú chỉ trả thay cho ngân sách số phát sinh trong thời gian bán trú ạ.
Vậy đã có lợi ích khác do cung cấp dịch vụ trong đó có sử dụng tài sản công thì có nên bố trí bù đắp lại cho đối tượng không sử dụng không ạ.
Mắng bà mẹ kia em k phản đối và e cũng chưa từng tham gia bình luận chê bai gv và nhà trường trước khi phát hiện ra clip, nhưng cái kiểu bênh bên nào cũng bất chấp thì em nghĩ 2 bên cũng chả khác gì nhau
Vậy em đề xuất bỏ xừ cái bán trú đi , con ai người đó tự đi mà trông , muốn bán trú thì thuê ks hay nhà nghỉ. Nhưng lúc đấy cụ đừng bảo trường công nên phải cho học sinh ngủ nghỉ ỉa đái qua trưa trong trường nhé , chứ em nghia trường công không có nghĩa là trường công cộng mà ai thích làm gì thì làm , cụ lại bảo trường công thì ai cũng có quyền thì chết
Còn như cụ nói là thỏa thuận , thì trường học có 1000 học sinh , 999 người đồng ý , 1 người phản đối thì giờ làm ntn giờ cụ

TrungLong

Xe hơi
Vậy em đề xuất bỏ xừ cái bán trú đi , con ai người đó tự đi mà trông , muốn bán trú thì thuê ks hay nhà nghỉ. Nhưng lúc đấy cụ đừng bảo trường công nên phải cho học sinh ngủ nghỉ ỉa đái qua trưa trong trường nhé , chứ em nghia trường công không có nghĩa là trường công cộng mà ai thích làm gì thì làm , cụ lại bảo trường công thì ai cũng có quyền thì chết
Cụ lại theo quan điểm khác rồi, việc này nhà trường và thành phố đã có chung quan điểm giải quyết:
Bố trí phòng học tiếng Anh, bố trí thêm ghế để các con đến sớm có chỗ chờ đến giờ được vào lớp và không làm ảnh hưởng đến các bạn bán trú. Vậy có phải nhà trường đến khi xảy ra việc mới có phương án giải quyết không ạ.
Mà thực ra thì theo quy định về thành lập trường tiểu học công bắt đầu từ 2019 thì nếu bán trú mà không có phòng ăn, phòng nghỉ thì cũng không đủ điều kiện đâu cụ ạ.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Cụ lại theo quan điểm khác rồi, việc này nhà trường và thành phố đã có chung quan điểm giải quyết:
Bố trí phòng học tiếng Anh, bố trí thêm ghế để các con đến sớm có chỗ chờ đến giờ được vào lớp và không làm ảnh hưởng đến các bạn bán trú. Vậy có phải nhà trường đến khi xảy ra việc mới có phương án giải quyết không ạ.
Mà thực ra thì theo quy định về thành lập trường tiểu học công bắt đầu từ 2019 thì nếu bán trú mà không có phòng ăn, phòng nghỉ thì cũng không đủ điều kiện đâu cụ ạ.
Em định không còm nhưng cụ nói không chính xác nên em phải còm để nhắc cụ. Đoạn bôi đen cụ dẫn chứng cho em xem? Ngay từ đầu em đã nhắc cụ rồi trường tiểu học bán trú không có quy định mà dựa theo trường dân tộc bán trú nên đủ điều kiện làm sao được :))

Vậy ai nói câu tai hoạ cho nước nhà..em có dẫn chứng đúng phạm vi, đúng tình huống, nói như cụ kiểu đấy mới là tai hoạ ạ, ví dụ em là công chức, ra quyết định sai căn cứ pháp lý, bị phản đối thì em cũng bảo người chứ không phải robot, còn có quy định nọ quy định kia nhưng tôi không nêu.. chắc k ổn cụ nhỉ. Cụ nên học thế nào là tranh luận văn minh và chuẩn mực. E sẽ không rep bất cứ còm nào của cụ nữa vì suy cho cùng thì cũng không đáng.
Cụ tự cho cụ là văn minh ư, cụ đọc lại cái gì cụ comt. Vẫn nói lại là cụ không đáng xuất hiện.
Cụ bảo người ta thế nọ thế kia, chụp mũ là rủa cụ, .... Mắng cụ đàn bà là xúc phạm phụ nữ.

mitdac1819

Xe điện
Gớm, mấy bố ak47 ở thớt siry ko có pet bùn quá, qua đây chăn pet à? E cũng đến chịu độ rảnh của các cụ , chiện rõ 10 mươi rồi mà vẫn tiếp tục cày còm đc :)) :))

Sao không học chỗ văn minh hơn để xã hội tốt hơn lại so với chỗ kém hơn để tự sướng vậy cụ?
Nếu cụ ở Ấn Độ thì cụ tự nhận mình ở giai tầng nào hả cụ, cụ cho là VN văn minh hơn Ấn Độ ạ, ... Thôi em xin cụ :))

TrungLong

Xe hơi
Em định không còm nhưng cụ nói không chính xác nên em phải còm để nhắc cụ. Đoạn bôi đen cụ dẫn chứng cho em xem? Ngay từ đầu em đã nhắc cụ rồi trường tiểu học bán trú không có quy định mà dựa theo trường dân tộc bán trú nên đủ điều kiện làm sao được :))
Cụ lại nhanh tay rồi, trong tranh luận khi chưa biết thì đừng bảo người khác nói k chính xác. Nó nằm trong này này:
Cụ có biết cách tìm hay chưa thì để em tiếp tục trích cụ thể hơn

VoCan

Xe điện
À không tại em thấy phía trên nói trường công thì không được kinh doanh khác thì em nói vậy thôi . Chứ ở đây nếu bó trí được như vậy thì tốt nhưng không có nghĩa là phụ huynh cứ trở con đến sớm rồi hất hết trách nhiệm cho trường được , hnay có phụ huynh đưa đi sớm 15 p , ngày mai có phụ huynh đưa đi sớm 30 p ngày kia có người đưa con về ăn cơm xong rồi chở đến trường luôn , liệu lúc đó có phải đón rồi cho vào phòng đợi không , mà cho rồi bé ngồi rồi buồn ngủ nằm lăn ra ghế hay sàn thì có cần chuẩn bị giường chiếu nữa không .
Muôn hình vạn trạng lắm cụ , muốn thì sở , bộ cứ ra quy định trước , trường làm theo , chứ bắt trường ,giáo viên chịu hết trach nhiệm vậy cũng đâu đúng .

Nick mới

Xe đạp
Vấn đề sâu xa vụ này theo em nghĩ là phân bì tại sao không bán trú thì không được vào lớp sớm (kiểu như phân biệt hs có tiền và không có tiền) nhưng nói thẳng quá thì không ăn nên mới lái qua việc ngồi gốc cây cũng không cho (lấy nước mắt dư luận) và đỉnh điểm là bịa đặt con bị đuổi ra đứng cổng trường giữa trời nắng.

Mọi người vào còm không phải chê trách PH tiếc tiền hay nghèo khổ mà chỉ muốn nói đòi hỏi của PH là vô lý, việc lựa chọn pa cho con mình là của chính mình nhưng không tự chịu trách nhiệm mà đẩy trách nhiệm cho người khác (cô giáo, nhà trường) :))
Chắc là có vấn đề trong chuyện này, em ko rõ nên ko lên án/ bênh bên nào; nhưng hầu như trường công tiểu học bây giờ đều có khu/ nhà đa năng + sân trường có bóng mát mà, vì vậy, trường nên mở cửa tạo điều kiện cho những phụ huynh ko có điều kiện đưa đón con đúng giờ yên tâm đưa con vào trường (dù gì thì trong khuôn viên trường vẫn rất an toàn so với bên ngoài), ngược lại thì phụ huynh cũng phải biết đó là nhà trường tạo điều kiện giúp mình- mà không phải chịu trách nhiệm gì cũng như phân công người trông con giúp mình trong khoảng thời gian này. Giáo dục thì nên nhân văn, phụ huynh cũng phải nhân ái hơn

Ongrungf

Xe điện
Cụ có tiền chi thì nó chẳng văn minh gấp vạn lần bọn văn minh kia ý chứ.

Muốn văn minh thì phải có tiền, ở đây có 1 số cụ ko muốn chi tiền nhưng cứ đòi hỏi. Cái này thì có văn minh ko?
Về cái này, các cụ ta xưa có câu ngạn ngữ: Ăn Mày Đòi Xôi Gấc,
Ngẫm ra tới giờ vẫn cứ thấy đúng !!!

Chỉnh sửa cuối:

thichduthu2011

Tầu Hỏa

TrungLong

Xe hơi
Cụ tự cho cụ là văn minh ư, cụ đọc lại cái gì cụ comt. Vẫn nói lại là cụ không đáng xuất hiện.
Cụ bảo người ta thế nọ thế kia, chụp mũ là rủa cụ, .... Mắng cụ đàn bà là xúc phạm phụ nữ.
Đầu tiên cụ lôi cái nội quy cơ quan, trích dẫn luật lao động... ra để chê những người khác quan điểm là kiến thức thấp, đến khi bị chứng minh là cái dẫn chứng luật của cụ nó chả liên quan gì đến việc này thì lại nhảy lên bảo còn quy định khác nữa và người thì không phải robot rồi còn ụp luôn quan điểm là nếu em là công chức thì tai hoạ.. đến lúc em nói rằng tranh luận thì phải đưa ra căn cứ chính xác, không phải cái kiểu đưa ra căn cứ này rồi đến khi bị phản bác lại bảo phải hiểu là còn cái khác.. thì lại nhảy lên bảo người ta rồ. Bị chê là không văn minh thì quay sang rủa là đàn bà không đáng.
Thôi cụ tha cho em, kẻo em lại bằng cụ

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Chắc là có vấn đề trong chuyện này, em ko rõ nên ko lên án/ bênh bên nào; nhưng hầu như trường công tiểu học bây giờ đều có khu/ nhà đa năng + sân trường có bóng mát mà, vì vậy, trường nên mở cửa tạo điều kiện cho những phụ huynh ko có điều kiện đưa đón con đúng giờ yên tâm đưa con vào trường (dù gì thì trong khuôn viên trường vẫn rất an toàn so với bên ngoài), ngược lại thì phụ huynh cũng phải biết đó là nhà trường tạo điều kiện giúp mình- mà không phải chịu trách nhiệm gì cũng như phân công người trông con giúp mình trong khoảng thời gian này. Giáo dục thì nên nhân văn, phụ huynh cũng phải nhân ái hơn
Cái đó là hoàn toàn phù hợp với thực tế và ai cũng công nhận nhưng hãy xem đấy là nhà trường tạo điều kiện cho hs chứ không phải là trách nhiệm bắt buộc theo quy định vì chả có quy định như vậy cho đến khi TP có công văn chỉ đạo (có công văn chỉ đạo rồi sẽ dễ cho nhà trường để sau này có căn cứ chứ không phải tự tung tự tác vượt rào) :))

Ongrungf

Xe điện
Cái chuyện cỏn con cũng xé ra cho banh chành rồi post lên mạng lên báo các thứ. Mà lại dựng chuyện Phạt đứng nắng để ăn vạ thì quá chán. Việt Nam này còn nhiều người như mẹ Mùi lắm, ngu và thích thể hiện.
Điều khốn nạn hơn là có 1 lũ nông nổi, a dua a tòng, đạo đức giả vào chửi ngành giáo dục cùng gvcn vung thiên địa bất chấp sự việc con mẹ Mùi kia đã thực hiện hành vi lừa đảo và đang bị công an điều tra.

Đầu tiên cụ lôi cái nội quy cơ quan, trích dẫn luật lao động... ra để chê những người khác quan điểm là kiến thức thấp, đến khi bị chứng minh là cái dẫn chứng luật của cụ nó chả liên quan gì đến việc này thì lại nhảy lên bảo còn quy định khác nữa và người thì không phải robot rồi còn ụp luôn quan điểm là nếu em là công chức thì tai hoạ.. đến lúc em nói rằng tranh luận thì phải đưa ra căn cứ chính xác, không phải cái kiểu đưa ra căn cứ này rồi đến khi bị phản bác lại bảo phải hiểu là còn cái khác.. thì lại nhảy lên bảo người ta rồ. Bị chê là không văn minh thì quay sang rủa là đàn bà không đáng.
Rõ chán cho 1 loại lèm bèm.
Thứ nhất là kẻ cả, thứ hai là bảo không muốn comt nữa mấy lần rồi đồ lèm bèm.
Đừng xuất hiện nữa cho rác mắt.
Không đáng ......

ftts

Xe buýt
Em hết rượu, hôm khác em sẽ quay lại mời bác.

Trạng thái
Thớt đang đóng