[Funland] Vụ học sinh lớp 1 phải đứng ở cổng trường giữa trưa nắng vì... đi học sớm 15 phút

Trạng thái
Thớt đang đóng

thichduthu2011

Tầu Hỏa
View attachment 4645583

Cụ cứ giả ngu giả ngơ thế này thì cãi nhau toàn thắng ấy nhỉ

Thôi ráng post cho cụ lần cuối để cụ tự thẩm giúp

:)
Cãi với cụ chán lắm nên em từ chối nhiều lần rồi. Văn bản dưới là "lý" đấy, nếu sai chả ai dám vẫn giữ nguyên việc không cho hs vào lớp khi hs bán trú nghỉ đâu (nói thêm là giờ nghỉ trưa không phải là thời gian chính khóa và cũng chưa có văn bản nào quy định cụ thể nên tùy vào điều kiện của từng trường mà nhà trường có quy định cụ thể cho hs thôi, xem như một dịch vụ tùy chọn cũng được :)) )

QuangSunlight

Xe điện
Em xin trả lời cụ luôn.
Cô không nhận vì không phải trách nhiệm của cô theo đúng thẩm quyền. Cộng đồng mạng vẫn treo cổ cô như trên em đã comt.
Trong trường hợp cụ muốn hỗ trợ em ấy chỉ ngủ mà không ăn, tức là chỉ nộp 10k. Thì cụ phải bảo mẹ của bé kiến nghị với hội phụ huynh lớp để kiến nghị với hội phụ huynh nhà trường. Nhà trường hoàn toàn có thể từ chối phục vụ kiểu đó vì nhiều lý do.
Đấy là cụ nghĩ vậy thôi . Còn em nghĩ đến 90% cô giáo khác sẽ đồng ý mà không lấy tiền buổi đấy . Các buổi sau sẽ nói chuyện với phụ huynh .

NualycafE

Xe buýt
Cãi với cụ chán lắm nên em từ chối nhiều lần rồi. Văn bản dưới là "lý" đấy, nếu sai chả ai dám vẫn giữ nguyên việc không cho hs vào lớp khi hs bán trú nghỉ đâu (nói thêm là giờ nghỉ trưa không phải là thời gian chính khóa và cũng chưa có văn bản nào quy định cụ thể nên tùy vào điều kiện của từng trường mà nhà trường có quy định cụ thể cho hs thôi, xem như một dịch vụ tùy chọn cũng được :)) )

Văn bản này mới đây, trước đó không có

Văn cụ cứ rối rắm thế nào :) nếu sai chả ai dám vẫn giữ nguyên việc không cho hs vào lớp khi hs bán trú nghỉ đâu

Vậy hiện giờ đã cho hs vào lớp

Trước khi ra vb thì là nhà trường đúng khi không cho hs vào lớp
Ý cụ thế phỏng

Matizcoi

Xe cút kít

🔆🔕 Nhận Lộc Hòm Thư 22/05 🔕 🔆3 Sự Kiện cho 3 Code ‼
⭐ Event Tân Thủ Tháng 5 Nhận quà liền tay : https://bom.to/omPnkc
⭐ Nhận Lộc Fanpage Lộc Co.de 50k : https://bom.to/qpHnZv
⭐ Nhận Lộc Group Lộc Co.de 100k :https://bom.to/qr6pAZ
Facebook (https://bom.to/omPnkc)
E168 - Con Đường Huyền Thoại
💥💥 Sự Kiện Tân Thủ Tháng 5 💥💥 📕 Thể lệ : 👉 L.i.k.e + S.h.a.r.e về Trang Cá Nhân + tag 5 ban bè cùng chơi 👉 C.m.t tnv và chụp ảnh hoàn thành các bước rồi gởi đến CSKH để nhận CoDe
Đã báo công an :D

Đấy là cụ nghĩ vậy thôi . Còn em nghĩ đến 90% cô giáo khác sẽ đồng ý mà không lấy tiền buổi đấy . Các buổi sau sẽ nói chuyện với phụ huynh .
Đấy cũng là cụ nghĩ thế. Là cô giáo có phụ huynh có bà mẹ kia không ai dại gì làm sai luật cả.
34 bạn kia vì lý do gì phải chia sẻ trong khi chỉ có 34 cái gối. Vì bạn ấy nghèo, vì mẹ bạn ấy kiện giỏi hay vì cộng đồng mạng,..

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Văn bản này mới đây, trước đó không có

Văn cụ cứ rối rắm thế nào :) nếu sai chả ai dám vẫn giữ nguyên việc không cho hs vào lớp khi hs bán trú nghỉ đâu

Vậy hiện giờ đã cho hs vào lớp

Trước khi ra vb thì là nhà trường đúng khi không cho hs vào lớp
Ý cụ thế phỏng

Trước sau gì vẫn chờ ở ngoài lớp do đó trước đây vẫn đúng chỉ có không phù hợp ở chỗ bắt chờ nhưng không bố trí chỗ chờ trong trường mà phải chờ ngoài cổng :))

p/s : không giải thích nữa nhé :))

NualycafE

Xe buýt
Trước sau gì vẫn chờ ở ngoài lớp do đó trước đây vẫn đúng chỉ có không phù hợp ở chỗ bắt chờ nhưng không bố trí chỗ chờ trong trường mà phải chờ ngoài cổng :))

p/s : không giải thích nữa nhé :))
Screenshot_2020-05-23 Vụ học sinh đứng nắng Giáo viên nói lý do nhắc học sinh không đến sớm.png

Trước chờ là đúng vậy xem nội dung trường khẳng định "Nhà trường không có nội dung không cho hs đi học sớm".
Bỏ qua cách dùng từ rối rắm này thì nhà trường cho hs đi học sớm và thông tin là 1h đã mở cửa, hs vào được từ những ngày trước rồi. Có thể coi đây là đi học sớm và trường không cấm

Nhưng lại có văn bản yêu cầu 1h30 các cháu mới được có mặt, vậy lời khẳng định ở trên là đúng hay sai ?

Văn bản này đá vào khẳng định trên chan chát. Thà nói thẳng vb thể hiện 1h30 mới có mặt cứ thế mà làm, trước đó chúng tôi không biết nội dung không đi học sớm là ntn thì nó nghe có lý hơn

thichduthu2011

Tầu Hỏa
View attachment 4645659

Trước chờ là đúng vậy xem nội dung trường khẳng định "Nhà trường không có nội dung không cho hs đi học sớm".
Bỏ qua cách dùng từ rối rắm này thì nhà trường cho hs đi học sớm và thông tin là 1h đã mở cửa, hs vào được từ những ngày trước rồi. Có thể coi đây là đi học sớm và trường không cấm

Nhưng lại có văn bản yêu cầu 1h30 các cháu mới được có mặt, vậy lời khẳng định ở trên là đúng hay sai ?

Văn bản này đá vào khẳng định trên chan chát. Thà nói thẳng vb thể hiện 1h30 mới có mặt cứ thế mà làm, trước đó chúng tôi không biết nội dung không đi học sớm là ntn thì nó nghe có lý hơn
Cãi về lý không phải vậy đâu cụ ơi. Lời chém của ls còn sai bét nhè ở đó mà dựa vào bài báo, em thua :))

Au79 Dragon

Xe điện
Chứng minh thì k có, hôm qua trên voz có người hỏi ng quen trong trường thì bảo là chụp ảnh từ trước 1h cơ cụ. @@
Thế thì mẹ nó cũng chí phèo thật. Con bé vô tội nhưng mẹ nó thì cũng khốn nạn. Đó người ta gọi là Ăn cháo đá bát. Chưa kể thuyết âm mưu nó còn cố tình dàn xếp để đưa vụ việc lên nhằm mục đích cá nhân.

Mưa!

Xe điện
Thằng con em học bán trú lớp 7, nhà trường kéo ra mỗi ngày 9 tiết, mỗi tuần 45 tiết, trong đó có 5-6 tiết "tự học", 2-3 tiết thể dục vớ vẩn, thêm môn Steam tự nguyện 2 tiết

HS học bán trú phải có mặt ở trường lúc 6g46 để xếp hàng, 7g học đến 10g30 thì nghỉ ăn trưa. Ngủ trưa từ 11g30 đến 12g30.

HS học buổi chiều phải có mặt ở trường từ 12g30 để xếp hàng vào lớp, 12g456 học. Đúng là nhảm nhí và phản khoa học

HS học lớp 1 buổi thì 30 tiết 1 tuần

Em đang định xin cho nó chuyển sang lớp 1 buổi, để buổi sáng ờ nhà ngủ thoái mái đến 8g rồi tự học bài, giống em ngày xưa.

Nhưng vợ em nó chưa chịu.
Thằng con em học bán trú lớp 7, nhà trường kéo ra mỗi ngày 9 tiết, mỗi tuần 45 tiết, trong đó có 5-6 tiết "tự học", 2-3 tiết thể dục vớ vẩn, thêm môn Steam tự nguyện 2 tiết

HS học bán trú phải có mặt ở trường lúc 6g46 để xếp hàng, 7g học đến 10g30 thì nghỉ ăn trưa. Ngủ trưa từ 11g30 đến 12g30.

HS học buổi chiều phải có mặt ở trường từ 12g30 để xếp hàng vào lớp, 12g456 học. Đúng là nhảm nhí và phản khoa học

HS học lớp 1 buổi thì 30 tiết 1 tuần

Em đang định xin cho nó chuyển sang lớp 1 buổi, để buổi sáng ờ nhà ngủ thoái mái đến 8g rồi tự học bài, giống em ngày xưa.

Nhưng vợ em nó chưa chịu.
Cụ đang bàn vấn đề không đúng với nội dung của thớt rồi.
Vấn đề em nói ở đây là bộ đệm thời gian cho HS đến trường trước giờ học. Ví dụ như con cụ: 12h45 vào giờ học, con cụ phải có mặt muộn nhất là 12h30 để xếp hàng, và được phép vào trường trước đó khoảng 15-30 phút.
Còn việc học 2 buổi/ngày rất là khoa học chứ không nhảm nhí và phản khoa học như cụ nói. Vì sao nó khoa học thì em không bàn ở thớt này, cụ có thể về tranh luận với gấu nhà cụ. Mẹ của con cụ sẽ biết lựa chọn như thế nào là tốt nhất cho con của cụ.

Mưa!

Xe điện
Thế thì mẹ nó cũng chí phèo thật. Con bé vô tội nhưng mẹ nó thì cũng khốn nạn. Đó người ta gọi là Ăn cháo đá bát. Chưa kể thuyết âm mưu nó còn cố tình dàn xếp để đưa vụ việc lên nhằm mục đích cá nhân.
Đọc kỹ ảnh chụp màn hình bà mẹ đó đăng thì sẽ thấy việc "để con đứng ở ngoài cổng" được tính toán từ tối hôm trước và nhắn rõ ràng trong nhóm phụ huynh.
Không hiểu đọc được tin nhắn đó thì cô giáo xử lý như thế nào hay kệ. Nhưng túm lại đây là 1 vụ dàn xếp ăn vạ.
Nếu có nghèo, nếu không có điều kiện mà muốn được đối đãi ngoài quy định thì phải nhờ vả sự giúp đỡ, chứ lấy cái nghèo ra để đòi hỏi được đối đãi hơn người thì Chí Phèo thật.
Khổ nhất là đứa bé, mới 6t đã được chứng kiến mẹ nó ăn vạ thành công nhờ CĐM, sau này nhân cách nó sẽ phát triển kiểu gì?

NualycafE

Xe buýt
Cãi về lý không phải vậy đâu cụ ơi. Lời chém của ls còn sai bét nhè ở đó mà dựa vào bài báo, em thua :))
Báo chuẩn, là kênh thông tin đến người dân duy nhất vì nội dung phát biểu của BGH không có video. Tòa báo chịu trách nhiệm về nội dung
Tôi không chơi báo lá cải bao giờ

Nói lý đến cùng cũng lệch nếu cụ xem quy định là cái duy nhất, còn với tôi thông tin từ BGH hoặc hoạt động trước đó của trường cũng là lý cả

Cứ xem như có xoa dịu vậy, là cái chắc chắn

Ngay từ đầu em đọc về vụ lùm xùm này, tụi bạn em cùng tranh luận cũng nói rằng bà mẹ kia cũng không vừa. Qua thông tin này trước sau gì cũng sáng tỏ thôi.
Thời buổi này làm cái nghề gì không vinh danh, không có danh hão nào là từ mẫu, trồng cây trồng người.... là có lẽ bình yên hơn.

Tintolaioto

[Tịch thu bằng lái]
Anh Nạ ngọng đã lên tiếng xin lỗi chưa nhỉ

Demchinhhang.net

Xe container
Nói ra thì lại bị gạch đá với bảo vơ đũa cả nắm đổ oan cho ngành Sư Phạm. Các cụ cứ để ý tư duy đi học SP của SV thập niên 90 củ thế kỷ 20 sẽ thấy.

newbiess

[Tịch thu bằng lái]
Những người bênh GV trong case này thường nhắc đến cái lý, trong khi nghề giáo là nghề đặc thù cần nhiều cái tình. Cách xử lý không khó, chỉ là có thương trẻ đủ để nghĩ đến hay không thôi. Không đủ thương thì sẽ nghĩ đến đủ thứ: không phải trách nhiệm, thêm việc ngân sách không ai chi, sợ PH khác lợi dụng vv...đều là những biện minh vô cảm đến nhẫn tâm.

newbiess

[Tịch thu bằng lái]
Trẻ bị phê bình vì đi học sớm: Đánh rơi “cái tình”

Sự một học trò lớp 1 tại Trường tiểu học Quang Trung, Hải Phòng phải đứng ngoài trời nắng vì đi học sớm đang làm dư luận bức xúc.

Theo thông báo của nhà trường, tất cả học sinh không ăn bán trú đúng 13h30 mới được vào trường. Tuy nhiên do công việc phải đi làm từ 13h15, nhà chỉ có hai mẹ con nên mẹ của em học sinh này đưa con đến trường sớm.

Theo lời người mẹ, chị dặn con vào trường ngồi ở gốc cây đợi khi nào các bạn dậy hết thì mới vào lớp. Nhưng sao đỏ không cho vào trường nên em đứng phải bên ngoài cổng cho đến giờ được vào lớp.

Hình ảnh cô học trò lớp 1 trong bộ đồng phục, đứng im trước cổng trường thật sự xót xa!

Thế nhưng, cần phải nói đến một hình ảnh chua xót, ám ảnh không kém. Trước đó, cô chủ nhiệm lớp từng yêu cầu những học sinh đến sớm như em học trò trên phải đứng lên trên bục giảng, để cô chụp ảnh lại gửi vào nhóm zalo của lớp kèm câu: "Cô giáo phê bình các bạn đến sớm".

Không chỉ ở ngôi trường này, ở nhiều trường có quy định giờ học sinh được phép vào trường, đặc biệt là ở buổi hai, các em đến sớm phải chờ bên ngoài, không được vào trường. Nhà trường có lý do của trường. Trẻ vào trường sớm, có thể ảnh hưởng đến học sinh bán trú nghỉ ngơi, chưa kể, giờ này không ai quản lý các em, các em có thể gặp nhiều tai nạn, nguy hiểm khó lường.

Còn phụ huynh, vì nhiều lý do, vì hoàn cảnh, không phải ai cũng có thể đưa đón con đúng giờ một cách tuyệt đối.

Hơn lúc nào khác, lúc này rất cần một tiếng nói chung, cần một sự chia sẻ, tìm một biện pháp dung hòa, trên tinh thần cùng hỗ trợ.

Trẻ bị phê bình vì đi học sớm: Đánh rơi “cái tình” - 2

Giáo viên, ở vai trò là một nhà giáo dục dù phụ huynh không lên tiếng, cô đã làm gì? Cô có từng hỏi vì sao học trò của mình phải đến sớm? Cô có trao đổi với phụ huynh bàn về cách tốt hơn chúng ta có thể làm cho các con trong trường hợp này. Hay hơn nữa, cô trao đổi với nhà trường để có một cách thức nào đó.

Nhưng ở đây, cô chọn cách phê bình... những đứa trẻ không có lỗi. Phê bình một cách phản giáo dục, vô cảm và lạnh lùng. Cô yêu cầu các em lên bục giảng, cô chụp ảnh lại rồi gửi qua vào nhóm liên lạc của lớp kèm lời phê bình.

Phải nói, ngược với cảm xúc tủi hờn của những đứa trẻ bị kêu lên bục giảng, bị chụp hình, bị phê bình thì cô hành xử lạnh lùng như một cái máy. Không thể hiểu cô nghĩ gì khi phê bình các em trước sự việc không phải do các em, không phải là điều các em muốn.Với trẻ nhỏ, cảm giác tủi thân đáng sợ, ám ảnh vô cùng.

Và sau khi phê bình các em, cô đã có động thái nào để cùng tìm một biện pháp giải quyết? Hay phê bình xong rồi... để đó, để rồi học sinh bị phê bình không dám vào trường vì sợ bị cô phê bình tiếp!

Về phía phụ huynh, tự hỏi, trong trường hợp trên, phụ huynh đã từng lên tiếng trao đổi với cô giáo, chia sẻ về hoàn cảnh của mình, nhờ cô một tiếng để có sự thông cảm, hỗ trợ nhau? Cô giáo đã nhắc nhở, phê bình, phụ huynh đã làm gì để bảo vệ con? Dù muốn hay không, việc thả con trước cổng trường, trước giờ quy định được vào trường, trách nhiệm đầu tiên luôn thuộc về cha mẹ.

Trong một vấn đề như trên, nhà trường, giáo viên, phụ huynh đều chưa nỗ lực hết trách nhiệm của mình, chưa đặt "cái tình" dành cho nhau để tìm một tiếng nói chung, cùng vì đứa trẻ. Nếu thật sự muốn, đặt sự chú tâm của mình vào, chúng ta sẽ có những cách tốt đẹp hơn cách hiện tại.

Tại một tọa đàm giáo dục ở TPHCM về mối quan hệ giữa nhà trường - giáo viên - phụ huynh, một chuyên gia đã phải thốt lên đây là các chủ thể giáo dục quan trọng. Nhưng thay vì cùng hợp tác, chọn cái tình để ứng xử với nhau thì giờ đây, dường như họ đang ở hai thái cực. Nhiều người phê phán, phê bình, lên án việc chọn cách ít tốt đẹp, ít tích cực nhất trong mối quan hệ để đỗi đãi nhau.

Hoài Nam

newbiess

[Tịch thu bằng lái]
Hôm cô giáo chụp ảnh 7 bé đưa lên zalo rõ ràng nói phạt vì đến sớm

Trong bản "nội quy" có chữ ký trên cũng nói là theo dõi học sinh đến sớm để phạt.

Thế mà ngay sau đó lại biện bạch là phạt các bé vì làm ồn chứ không phải đến sớm

Tôi không tin các bé này làm ồn. Sợ cô giáo như cọp cô giáo ho một cái là im các bé đến sớm đã tự mặc cảm rồi dám mà làm ồn.

Rõ ràng họ phạt các bé vì tội đến sớm giờ lại bịa đặt ra là các bé làm ồn!

Trạng thái
Thớt đang đóng