[Funland] Vụ học sinh lớp 1 phải đứng ở cổng trường giữa trưa nắng vì... đi học sớm 15 phút

Trạng thái
Thớt đang đóng

The Tank

Xe điện
Các cụ thông thái cho em hỏi: Lúc bé đứng ở cổng trường như thế mà bị bắt đi mất thì ai là người chịu trách nhiệm?

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ thông thái cho em hỏi: Lúc bé đứng ở cổng trường như thế mà bị bắt đi mất thì ai là người chịu trách nhiệm?
Đã xảy ra hiệu quả nghiêm trọng thì tòa sẽ xử theo luật và quy định, nội quy.
Lúc đó sẽ lôi mọi quy định ra và căn cứ bằng chứng, nhân chứng thực tế để xử :
- Khung giờ đó trách nhiệm ai quản bé.
- Phụ huynh có nhờ bảo vệ hay người lớn khác trông coi? Người đó đồng ý trông coi. Giao kèo miệng cũng được. Các bên phải confirm trước tòa.
- Đã nhận lời trông coi, mà để xảy ra chuyện thì bên trông coi chịu trách nhiệm.
- Nếu không nhờ ai, thì giờ đó phụ huynh đang quản con cái, phụ huynh chịu trách nhiệm.

Ví dụ có người để nhờ ô tô trong sân nhà bạn :"Bác ơi em để nhờ cái ô tô đây rồi chạy có chút việc lát e quay lại nhé".

Bác bảo "ok để tao trông cho" thì nếu ô tô bị trộm vặt cái gương, bác sẽ phải đền.

Bác bảo "sân tao cho để nhờ nhưng không trông gì đâu nhé, mất mát gì tao không chịu trách nhiệm" thì nếu trộm vặt mất cái gương bác ko phải chịu.

Chỉnh sửa cuối:

Buồn quá

Xe hơi
Không có bán trú ,trưa các cụ đón con về ,chiều lại đưa con đi học nhé hay ở nhà trông con mà bảo nhà trường làm tiền.Ngu cũng vừa thôi chứ .Còn muốn con đến sớm vào muộn thì đóng tiền vào làm 1 lớp các cô trông cho hay lại gào mồm lên là mất tiền tốn kém.Ở cái xã hội này các cụ có làm không công cho ai không.

moly

Xe điện
Em không bênh ai, phân tích thông tin thôi: lớp bán trú nên cả lớp ở lại, mẹ cháu bé này tạm thời khó khăn nên đón con về rồi chiều lại đưa con đến. Như vậy cháu bé là trường hợp cá biệt (hoặc số ít) chứ không phải là số đông của lớp học.
Thường thì trường thường thì không có phòng học riêng phòng ngủ riêng nên sau khi học xong thì kê giát giường lên bàn học cho các cháu ngủ ... thế nên nếu cháu bé kia đến sớm (lên lớp) luôn thì sẽ ảnh hưởng đến các bạn còn đang ngủ
Đấy là em dự đoán trường hợp lớp học chung-ngủ chung. Nếu riêng mà cháu không được lên lớp thì tội cô giáo mới to.
Vụ này thì em cho rằng đáng trách cô 5-7 phần thì cũng nên trách mẹ cháu 2-3 phần.
Mẹ bé đã nói là con đứng ở gốc cây chờ 15 phút rồi lên. người ta cũng chỉ nhờ 15 phút gốc cây chứ có đòi cho con họ lên lớp đâu mà phá giấc ngủ các cháu khác

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra tôi mà là anh Nhạ, tôi sẽ có biện pháp chấn chỉnh tâm lý bất bình đẳng trong môi trường dịch vụ giáo dục công.

Học sinh mặc đồng phục, một trong những lí do quan trọng cũng là để "diện mạo quần áo ai cũng trông như ai", tránh mặc cảm giàu nghèo cho học sinh trong môi trường học đường. Nhưng nếu việc bán trú và không bán trú mà gây ra phân biệt đối xử, dẫn tới mặc cảm tâm lý thì phải thay đổi cách làm. Vẫn duy trì dịch vụ bán trú phục vụ nhu cầu xã hội nhưng lại không gây ra phân biệt đối xử gây mặc cảm.

Cách nào thì ông Nhạ và ekip phải nghĩ :))

1.25 ton

Xe điện
E vừa xem tivi thấy mẹ của bé có nói 1 câu là.
Nếu tôi không nóng ruột mà quay lại, chắc chắn 1 điều là con tôi ngày nào cũng phải đứng ngoài cổng trường 15 phút bất kể thời tiết, hôm nay trời nắng hơn 40 độ, hay ngày ngay mai mưa giống gió bậc, hay mùa đông giá lạnh. Ko hiểu những con người đc cho là lãnh đạo nghe câu đấy thì có suy nghĩ gì.
Thì UBND HP về họp tận nơi, ra công văn hỏa.tốc rồi đấy cụ. Các bé đến sớm sẽ được sắp xếp vào trong trường, không phải đợi ngoài cổng nữa. Em đánh giá cao phản ứng nhanh của UBND TP HP.

Còn mấy người nhảy xổ lên chửi phụ huynh không tiền, muốn cho con đến sớm, thì phải xin xỏ nhà trường để được ban ơn, thì em khinh, vì cái thói quan liêu, cửa quyền nó ăn lên tận não rồi. Làm như là trường công thì được miễn nhiều? Hahaha, đúng là thiếu hiểu biết😂

Chọc là thủng

[Tịch thu bằng lái]
Thì UBND HP về họp tận nơi, ra công văn hỏa.tốc rồi đấy cụ. Các bé đến sớm sẽ được sắp xếp vào trong trường, không phải đợi ngoài cổng nữa. Em đánh giá cao phản ứng nhanh của UBND TP HP.

Còn mấy người nhảy xổ lên chửi phụ huynh không tiền, muốn cho con đến sớm, thì phải xin xỏ nhà trường để được ban ơn, thì em khinh, vì cái thói quan liêu, cửa quyền nó ăn lên tận não rồi. Làm như là trường công thì được miễn nhiều? Hahaha, đúng là thiếu hiểu biết😂
Nó là cái sự hèn đấy cụ, bé bị hành hạ nhiều quá thì lớn sẽ sinh hèn.

Haolo1992

Xe tăng

Cụ có hiểu biết thì cụ thử ra trường tư mà ăn vạ kiểu đấy đi xem? :) có bản lĩnh thì nói tận mặt, như em nói tận mặt đây là đạo đức giả này, lời em nói cụ phản bác lại được k? Hay chỉ biết bóng gió chửi
đổng?

coquay

Xe container

Bố trí 1,2 p chờ cho những trường hợp như này chắc họ biết nhưng ko làm thôi, kiểu như cố tình gây khó khăn để cho chỉ tiêu 99,9% các e ăn bán trú ở trường ấy

1.25 ton

Xe điện
Cụ có hiểu biết thì cụ thử ra trường tư mà ăn vạ kiểu đấy đi xem? :) có bản lĩnh thì nói tận mặt, như em nói tận mặt đây là đạo đức giả này, lời em nói cụ phản bác lại được k? Hay chỉ biết bóng gió chửi
đổng?
Em không trả lời thẳng.cụ, vì em thấy cụ nhìn nhận vấn đề theo hướng áp đặt, xin cho theo kiểu cơ quan công quyền và cụ hoàn toàn chưa có trải nghiệm thực tế với tư cách một PHHS có con đi học. Và những gì cụ viết còn thể hiện cả sự hằn học , ngay cả khi nhà trường, GVCN đã đứng ra nhận sai, UBND TP cũng yêu cầu nhà trường sắp xếp chỗ để.các bé đến sớm có.chỗ đợi trong trường.Cái yêu cầu này là chính đáng, để đảm bảo sự an toàn của các bé khi đến trường. (Lưu ý cụ đây là học sinh cấp I , các bé còn rất nhỏ, chưa có ý thức cao về kỷ luật hay thậm chí về an toàn bản thân)

Ngay cả post trên cụ bảo em " ra trường tư ..." càng chứng tỏ cái sự thiếu hiểu biết hay nói đúng hơn là dốt. Vì rằng trường tư người ta sẽ luôn cố gắng chăm chút cho học sinh từng li từng tý, để phụ huynh yên tâm công tác .:)) ít nhất là không có chuyện cho học sinh đứng đường chịu mưa nắng.
Thế nhé, làm ơn đừng trả lời em nữa. Cụ bảo em đạo đức giả , tuy sai diễn đạt nhưng em nhận nhé. :)) .

Gcar

Xe container
E vừa xem tivi thấy mẹ của bé có nói 1 câu là.
Nếu tôi không nóng ruột mà quay lại, chắc chắn 1 điều là con tôi ngày nào cũng phải đứng ngoài cổng trường 15 phút bất kể thời tiết, hôm nay trời nắng hơn 40 độ, hay ngày ngay mai mưa giống gió bậc, hay mùa đông giá lạnh. Ko hiểu những con người đc cho là lãnh đạo nghe câu đấy thì có suy nghĩ gì.
Tin mới của quận là hình như mẹ em này dàn cảnh để chụp ảnh. Em này hay đi sớm, cô giáo bắt các học sinh đi sớm sắp hàng chụp ảnh gửi zalo cho phụ huynh (lẽ ra không nên thế). Sao đỏ thì cho nó ngồi vào vị trí khác chứ không phải ra cổng trường.

Mẹ em chơi lại cô bằng cách bảo nó ra nắng chụp ảnh rồi đưa lên mạng.

QuangSunlight

Xe điện
Thế cụ mới không làm hiệu trưởng được :) .Gớm cụ cứ làm như nhà trường nhón tay làm phúc cho ăn bán trú miễn phí, trông trẻ free. Nếu cụ có con ăn bán trú sẽ được thông báo tiền ăn bán trú bao nhiêu, tiền công trông coi trẻ bao nhiêu một tháng hoặc có trường gộp luôn vào một khoản gọi là tiền bán trú gồm tiền ăn và tiền trông trẻ. Cô giáo không trông trẻ cũng không nấu ăn cho trẻ mà thuê nhóm phụ bếp về làm. Họ được trả công để làm việc này chứ chẳng miễn phí đâu. Nếu nhà trường không thu tiền cơ sở vật chất mà chỉ thu tiền ăn với tiền công thì tự nhiên những trẻ ăn bán trú sẽ được lợi khoản đó. Những học sinh không ăn bán trú sẽ bị thiệt. Hoặc nếu nhà trường có thu mà không hạch toán vào khấu hao cơ sở vật chất, không dùng tiền đó dành một phòng cho những học sinh không ăn bán trú mà đến sớm thì khoản đó bỏ túi. Nhà trường chả thích các học sinh ăn bán trú bỏ xừ lên í. Cứ lương không thì chả nhảy vội sang nghề khác ngay
Đúng đấy cụ . Nhiều đứa cứ bỉ bôi là nghèo mà đòi hỏi này nọ .
Chúng nó không biết là nghèo nhưng người ta vẫn đóng tiền cơ sở vật chất , tiền lắp điều hoà , tiền điện , tiền nước như các phụ huynh khác . Chỉ có không ăn trưa nên không đóng tiền ăn trưa thôi .

HTDA

Xe buýt
Em thủng rồi ạ. Tóm lại là nhà trường và cô GVCN không sai, phụ huynh muốn gì thì phải xin.
Thế cho em hỏi, nếu đúng như vậy. Nhà trường và GVCN sao phải xin lỗi? UBND Tp.HP sao phải ra công văn hỏa tốc?
Đơn giản là vì họ trấn an dư luận. Cụ không thấy là mọi người đang làm ầm lên rồi nói từ hiệu trưởng đến cô giáo chả ra làm sao à. Ngay cả vtv trưa nay em xem cũng dùng một thái độ mỉa mai với nhà trường. Báo chí cứ dẫn dắt dư luận như thế thì nhà trường phải có động thái xoa dịu thôi.
Mà chả nói xa xôi gì, con e học cấp 2 Lê quý đôn bình thường vẫn đứng ở cổng trường chờ bố mẹ. Đợt dịch này các con tan học còn ko được ở lại trường cơ. Mọi chuyện vẫn vậy, bỗng dưng có chuyện ở Hải Phòng thế là các nhà báo của ta liên tưởng ngay ở Hà nội và trường Lqđ cũng phải giải trình.
Về vụ việc này quan điểm của em là mẹ bé đã đẩy sự vc đi quá xa. Cho con đi học sớm vì việc bận đột xuất có thể gửi gắm cho bác bảo vệ hoặc cô giáo. Còn ko gửi được hãy hướng dẫn con cách tránh nóng, chứ ko thể đổ hết lỗi cho nhà trường rồi lấy sự ủng hộ của mọi người khi cho hình ảnh em bé đứng nắng ngoài cổng trường

kienvinh

Xe lăn
Con tôi học trường tư đây. Đón có giờ có giấc nhé. Muộn 1 phút so với giờ đó là phạt tiền. Trả luôn tại chỗ cho bảo vệ.

Trước, thời bao cấp, tôi học trường công cách hồ Hoàn Kiếm 200m thì:

- Vào trường có giờ. Đến sớm không được vào, đến muộn không được vào. Nói chung là ngoài giờ được vào thì luôn đóng cửa.
- Sao đỏ đứng ở cổng trường, kiểm tra bạn nào "không chuẩn" không được vào.

Tóm lại, rules are rules!

coquay

Xe container
Tin mới của quận là hình như mẹ em này dàn cảnh để chụp ảnh. Em này hay đi sớm, cô giáo bắt các học sinh đi sớm sắp hàng chụp ảnh gửi zalo cho phụ huynh (lẽ ra không nên thế). Sao đỏ thì cho nó ngồi vào vị trí khác chứ không phải ra cổng trường.

Mẹ em chơi lại cô bằng cách bảo nó ra nắng chụp ảnh rồi đưa lên mạng.
nếu như mẹ em bé đấy có làm như thế thật, e thấy chị í làm thế cũng là để bảo vệ con mình mà thôi. Ai mà chả thương con mình đúng ko ạ, đây cô lại hay chụp ảnh gửi lên nhóm zalo như kiểu bêu rếu coi thường như thế k hay

Máy móc quá

Haolo1992

Xe tăng
Em không trả lời thẳng.cụ, vì em thấy cụ nhìn nhận vấn đề theo hướng áp đặt, xin cho theo kiểu cơ quan công quyền và cụ hoàn toàn chưa có trải nghiệm thực tế với tư cách một PHHS có con đi học. Và những gì cụ viết còn thể hiện cả sự hằn học , ngay cả khi nhà trường, GVCN đã đứng ra nhận sai, UBND TP cũng yêu cầu nhà trường sắp xếp chỗ để.các bé đến sớm có.chỗ đợi trong trường.Cái yêu cầu này là chính đáng, để đảm bảo sự an toàn của các bé khi đến trường. (Lưu ý cụ đây là học sinh cấp I , các bé còn rất nhỏ, chưa có ý thức cao về kỷ luật hay thậm chí về an toàn bản thân)

Ngay cả post trên cụ bảo em " ra trường tư ..." càng chứng tỏ cái sự thiếu hiểu biết hay nói đúng hơn là dốt. Vì rằng trường tư người ta sẽ luôn cố gắng chăm chút cho học sinh từng li từng tý, để phụ huynh yên tâm công tác .:)) ít nhất là không có chuyện cho học sinh đứng đường chịu mưa nắng.
Thế nhé, làm ơn đừng trả lời em nữa. Cụ bảo em đạo đức giả , tuy sai diễn đạt nhưng em nhận nhé. :)) .
À thưa cụ, không phải chỉ có mình cụ là phụ huynh, và có những phụ huynh đàng hoàng và phụ huynh k đàng hoàng cụ nhé. Yêu cầu chỉ là chính đáng khi nó đảm bảo quyền lợi của bé và k ảnh hưởng tới người khác, còn ở đây là cần thêm người trông nom và chịu trách nhiệm cho bé - việc mà đáng ra họ k phải làm, và k phải mộ hai ngày mà là nhiều ngày cụ nhé. Nó khác với trường tư ở chỗ là chăm đến đâu thì họ đòi tiền đến đó nhé.
Khi nói xin lỗi em đã nói là cả hai bên đều xin lỗi mà cụ lờ tịt cái vế phu huynh xin lỗi đi rồi? Ai đang áp đật ở đây vậy? @@
Ps, mời cụ lướt ngay trên cmt này để xem phản ánh về trường tư nhé.

Haolo1992

Xe tăng
nếu như mẹ em bé đấy có làm như thế thật, e thấy chị í làm thế cũng là để bảo vệ con mình mà thôi. Ai mà chả thương con mình đúng ko ạ, đây cô lại hay chụp ảnh gửi lên nhóm zalo như kiểu bêu rếu coi thường như thế k hay
Cô giáo chụp ảnh lên zalo là k hay thật, nhưng nó là group lớp thôi.
Mẹ cháu bốc luôn cái ảnh đó đăng fb cụ ạ :))))

1.25 ton

Xe điện
Bố trí 1,2 p chờ cho những trường hợp như này chắc họ biết nhưng ko làm thôi, kiểu như cố tình gây khó khăn để cho chỉ tiêu 99,9% các e ăn bán trú ở trường ấy
Theo thông tin thì trước cháu cũng được mẹ "xin " cho ăn bán trú cụ ạ. Nhưng do khó khăn về thu nhập do vụ Covid19, nên đành thôi, và cho cháu về nhà ăn trưa. Giải quyết sự việc như cụ nói là chuẩn chỉ rồi, không hề khó, chẳng tốn chi phí phát sinh cho nhà trường nhiều.

Trạng thái
Thớt đang đóng