[Funland] Vụ Hồ Duy Hải ở quốc hội

Trạng thái
Thớt đang đóng

Gcar

Xe container
Cái này xác minh dễ dàng :))
Có mấy ông bảo tối đó Hải gặp bạn ngoài đường, bảo bạn chờ 1 tí về nhà đổi xe, xong quay lại chở bạn vài trăm mét rồi lại quay về nhà ngủ sớm lúc 7h30, lúc về né không cho mẹ, dì và em thấy dù đi lên Sài Gòn cả tuần không gặp. Cái này cũng xác minh dễ dàng lắm cứ xem lại lời khai của mẹ Hải là biết! :D

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Có mấy ông bảo tối đó Hải gặp bạn ngoài đường, bảo bạn chờ 1 tí về nhà đổi xe, xong quay lại chở bạn vài trăm mét rồi lại quay về nhà ngủ sớm lúc 7h30, lúc về né không cho mẹ, dì và em thấy dù đi lên Sài Gòn cả tuần không gặp. Cái này cũng xác minh dễ dàng lắm cứ xem lại lời khai của mẹ Hải là biết! :D
Nếu mẹ H khai sai ý đồ thì bảo tiếp vì mẹ H lẫn nên nhầm hoặc cũng bị CQĐC mớm cung hoặc nghe bà hàng nước kể :))

sthd

Xe lăn
Làm gì tới 12 năm, có cái bản tường trình nhận tội đầu tiên tự viết ngày bị bắt 21/3 đấy, tự viết 1 mạch ra hết không có ai hỏi cung. Bên gỡ tội không đưa cái này ra, vì nó không có giá trị gỡ tội chứ sao!
lúc ấy chưa được học . lời khai có chuẩn không? sao nhận tội sớm thế?

Cuonga1

Xe đạp
Mấy cụ vẫn còn vật nhau à. Tổ công tác điều tra độc lập của Bộ Công an đã tiến hành và kết luận rồi, Người phát ngôn của BCA cũng đã thông cáo rồi. Nếu sai thì bẻ cổ CA Long An rồi, mắc mớ phải bao che. Nhiều cụ cứ tin vào thuyết âm mưu nhưng thật ra sự thật là vụ án cỡ này thì CA Long An méo bao giờ dám bao che. Còn mấy cụ cứ tin vào facebook leak tin ra nên hiểu hồ sơ AK khác hồ sơ truy tố, luật việt nam vẫn cho phép "Lời nhận tội của bị can, bị cáo chỉ có thể được coi là chứng cứ nếu phù hợp với những chứng cứ khác của vụ án", ví dụ 1 trường hợp: Thằng hung thủ giết người mang găng tay giết người, vứt hung khí, không ai nhìn thấy thi CA chẳng lẽ bỏ tay à, phải dùng biện pháp khác mà người ta gọi là biện pháp nghiệp vụ điều tra đó máy cụ.

MAITD

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ko hiểu câu của em ah? E nói là sao ko nói là vứt đi mà lại kêu bị đốt. Rất dễ suy luận kiểu nói là đốt để khỏi phải truy vấn, chứ ai cũng hiểu đốt được 1 con dao ko dễ, còn nếu đốt như tưới xăng đốt thì đảm bảo chỉ cháy cán thôi, dao còn nguyên, các vết cắt, xứt do dao “cắt cổ” có thể check được. Ở đây đang ko có bất cứ bằng chứng nào để khẳng định con dao tìm sau tấm bảng là dao giết người cả bác nhé trừ loài khai của Hải
Cụ mới cố tình không hiểu, xử lý đồ người chết nhiều nơi người ta đốt là rất bình thường, có gì mà cụ phải hỏi vì sao không vứt mà đốt. Kể cả bảo 1 câu xanh rờn vứt ra bãi rác, sau 1 tuần đố cụ tìm được đấy mà cứ hạch họe

skuadi

Xe điện
Mấy cụ vẫn còn vật nhau à. Tổ công tác điều tra độc lập của Bộ Công an đã tiến hành và kết luận rồi, Người phát ngôn của BCA cũng đã thông cáo rồi. Nếu sai thì bẻ cổ CA Long An rồi, mắc mớ phải bao che. Nhiều cụ cứ tin vào thuyết âm mưu nhưng thật ra sự thật là vụ án cỡ này thì CA Long An méo bao giờ dám bao che. Còn mấy cụ cứ tin vào facebook leak tin ra nên hiểu hồ sơ AK khác hồ sơ truy tố, luật việt nam vẫn cho phép "Lời nhận tội của bị can, bị cáo chỉ có thể được coi là chứng cứ nếu phù hợp với những chứng cứ khác của vụ án", ví dụ 1 trường hợp: Thằng hung thủ giết người mang găng tay giết người, vứt hung khí, không ai nhìn thấy thi CA chẳng lẽ bỏ tay à, phải dùng biện pháp khác mà người ta gọi là biện pháp nghiệp vụ điều tra đó máy cụ.
Bó tay là chuyện bình thường. Đôi lúc phải chấp nhận bỏ lọt tội phạm. Ở những nước tiên tiến đều thế cả.

nhuataiche

Xe container
HĐXX đang dựa vào sự phù hợp của quá trình để thấy không oan vì nếu H không nghe ai kể, không bị mớm cung thì không thể nào khai được những tình tiết trùng khớp như vậy còn nói về chứng cứ có thuyết phục chưa thì quan điểm của em là chưa thuyết phục nhưng bảo chứng minh là HĐXX nhận định sai thì em thua :))
Nhận định của HĐXX có một điểm yếu rất lớn là nếu ko có lời khai của HDH, họ chẳng có gì trong tay để kết tội.

Nghĩa là ở một góc độ nào đó, cqđt và xét xử ko thể làm gì hết nếu bị cáo nhất quyết ko mở miệng. Nghĩa là hiệu quả làm việc của các cơ quan đó phụ thuộc hoàn toàn vào việc bị cáo nói gì !!!

Vì vậy dư luận đặt dấu hỏi ở mấy chỗ biện pháp nghiệp vụ là có lý do !

vitngoc

Xe điện
Em cũng hóng đỏ mắt để xem ai thuộc phe muốn một nền tư pháp lành mạnh, công bằng, minh bạch, cụ chăng? Nói đến tư pháp thì phải dùng pháp luật chứ không phải chỉ chém gió vu vơ, cụ thử một còm công bằng để em sáng mắt xem nào :))
Em nghĩ các cụ nói luật chưa bao giờ cân bát cơm mình ăn!

MAITD

[Tịch thu bằng lái]
cứ như mấy ông Mẽo, chứng cứ yếu không buộc tội được --> cho nghi phạm chọn nhận tội và giảm án. Vậy là xong

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Nhận định của HĐXX có một điểm yếu rất lớn là nếu ko có lời khai của HDH, họ chẳng có gì trong tay để kết tội.

Nghĩa là ở một góc độ nào đó, cqđt và xét xử ko thể làm gì hết nếu bị cáo nhất quyết ko mở miệng. Nghĩa là hiệu quả làm việc của các cơ quan đó phụ thuộc hoàn toàn vào việc bị cáo nói gì !!!

Vì vậy dư luận đặt dấu hỏi ở mấy chỗ biện pháp nghiệp vụ là có lý do !
Cái đấy là cụ suy luận theo chiều xuôi thôi. Chiều ngược thì vd như thế này: Tại sao họ bắt được H? :))

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Em nghĩ các cụ nói luật chưa bao giờ cân bát cơm mình ăn!
Tìm hiểu luật để nói chưa hẳn đã kiếm cơm bằng luật. Tự tin là mình hiểu về luật thì nói về luật (tự tin sai cũng được) còn ngược lại cứ chém gió nói lên quan điểm của mình chứ đừng nhân danh cái gì hết :))

Cuonga1

Xe đạp
Nghe có vẻ hợp lý nhưng ko được mộ dung phục lắm.

Cớ sao 13 năm vẫn chưa thi hành án được?

Cớ sao đã lên cấp toà cao nhất gđt rồi vẫn còn chưa thi hành án đc?
13 năm không thi hành được là do khoanh vùng đối tượng sai lúc đầu, 2 tháng sau mới bắt được dẫn đến chứng cứ yếu, nên nhớ là yếu chứ không phải không có vẫn đủ để xác định tội phạm

Mưa tháng 11

Xe tăng
cụ đang ngụy biện nhị nguyên: cụ cho rằng chỉ có hai phe, là phe bênh Hải và phe đối thủ. thực ra tôi lại thấy phe đông nhất là phe không quan tâm bênh Hải hay không, mà là phe muốn một nền tư pháp lành mạnh, công bằng, minh bạch.

cụ phải biết rằng, ngay kể cả khi Hải là hung thủ mười mươi, việc kết tội Hải dựa trên một quá trình điều tra cẩu thả thiếu trách nhiệm và không có bằng chứng nào ngoài lời khai của Hải là một việc vô cùng tồi tệ. nó là sự chà đạp lên hiến pháp, pháp luật. nó hủy hoại nền tư pháp nước nhà. nó tước đi sự bảo vệ của người dân, biến bất kỳ ai trong chúng ta trở thành những tù nhân dự bị.
em thấy cụ nói đúng

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Tại sao nhiều cụ cứ to tiếng với ngau làm gì nhỉ? Haizzz

Có 3 điểm trọng yếu mà cơ quan điều tra đã không làm được:
1 - Ko Xác định được động cơ gây án. Ở đây toà tuyên Hải tội giết người cướp Ts. Tuy nhiên theo cáo trạng thì rõ ràng chúng ta sẽ hiểu động cơ gây án là Hiếp dâm ko thành công (hoặc là dâm ô). Đây là nguồn cơn của chuỗi hành động tội ác về sau.

2 - Ko xác định được thời điểm chết của hai nạn nhân. Thể hiện ở chỗ ko có KL pháp y.

3- Không có dấu vân tay của Hải tại hiện trường và toàn bộ bên trong bưu điện.

Điều tra vụ trọng án mà tệ như vậy thì nên đứng ra chịu trách nhiệm. Anh Xô còn đứng ra phát ngôn làm gì ko biết nữa????
3 điểm trọng yếu đấy quy định ở đâu? có đoạn nào nói đến nếu thiếu 3 điểm trọng yếu ấy thì không đủ chứng cứ kết tội không? :))

skuadi

Xe điện
3 điểm trọng yếu đấy quy định ở đâu? có đoạn nào nói đến nếu thiếu 3 điểm trọng yếu ấy thì không đủ chứng cứ kết tội không? :))
Sư kiên trì phết. Nếu luật mà ok rồi thì đã không phải hô hào cải cách TP. :))

nhuataiche

Xe container
Cái đấy là cụ suy luận theo chiều xuôi thôi. Chiều ngược thì vd như thế này: Tại sao họ bắt được H? :))
Vậy sao ko đưa cái suy luận chiều ngược đó vào cáo trạng ? Sao cáo trạng toàn là khai, khai, khai, rồi lại khai thế ?
Khổ, phúc thống phục nhân sâm :))
Nếu vậy thì HDH nên bị tiêm, và mấy tay thầy lang kiểu phúc thống phục nhân sâm nên vào tù.
Nhưng trừ HDH ra, có ai vào tù đâu ? Nên lấy gì đảm bảo sẽ ko có ca phúc thống phục nhân sâm khác ?

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Vậy sao ko đưa cái suy luận chiều ngược đó vào cáo trạng ? Sao cáo trạng toàn là khai, khai, khai, rồi lại khai thế ?

Nếu vậy thì HDH nên bị tiêm, và mấy tay thầy lang kiểu phúc thống phục nhân sâm nên vào tù.
Nhưng trừ HDH ra, có ai vào tù đâu ? Nên lấy gì đảm bảo sẽ ko có ca phúc thống phục nhân sâm khác ?
- Cáo trạng mà ghi rõ quá trình bắt bị cáo thì chắc dài như trâu ái thêm nữa BLTTHS không quy định như vậy.
- 2 chữ "đơn giản" cụ dùng không đúng chỗ giống như uống "nhân sâm" không đúng bệnh :))

Trạng thái
Thớt đang đóng